[Funland] Nơi chia sẻ những chuyện tâm linh trong đời.

Hn07

Xe tăng
Quan điểm của em đúng như Lão

Tuy nhiên, nếu so sánh Phương Tây-Phương Đông, cùng với 2 tín ngưỡng tôn giáo lớn và phổ biến của họ, sẽ thấy 1 điểm khá thú vị:

Phương Đông với Phật giáo: Phật pháp vô biên, quyền năng của Phật được đẩy lên mức tối thượng
Phương Tây với Thiên chúa giáo: qua phim ảnh, văn học ..... con chiên chạy vào nhà của Chúa (nhà Thờ) vẫn bị Quỷ truy diệt bình thường, tượng Chúa còn bị Quỷ lật đổ, đốt cháy...

Có thể thấy, tư duy Phương Tây khá biện chứng, không tuyệt đối hóa bất kỳ thế lực nào

Tức là có 2 ban thờ đúng không ạ? 1 ban thờ ông địa và 1 bát hương khác?
Kụ tazan_90 không thờ ai thì bát hương đó ai lập ở nhà Kụ ấy?
Đúng là tư duy phương Tây khá biện chứng , họ trọng những thứ có luận điểm và chứng cứ rõ ràng mắt thấy tai nghe chứ không phải "truyền thuyết" như phương Đông .
Chính vì vậy với họ việc theo tôn giáo nào nó khá rõ ràng . Không lẫn lộn như ở xứ ta , ai cũng nghĩ mình theo "đạo Phật" và có tôn giáo .

ngochaviet

Xe buýt
Em mới mua được căn hộ, hôm đầu tiên về ngủ mơ thấy có rất nhiều vong đến xin ăn, trong mơ em đã hứa hôm bốc bát hương nhà em sẽ cúng các vong. Hôm nay nhà em bốc bát hương, đêm qua em lại mơ thấy có một vong trẻ con chết do nạo thai về đòi cúng (vong này em biết là ai). Như vậy có coi là chuyện tâm linh không hay mê tín cccm?

Hn07

Xe tăng
Hồi đó cháu còn giấu không cho bố mẹ biết. Bởi vì bố cháu là quan chức sẽ không tin vào chuyện này, còn mẹ cháu thì nóng tính ghét chuyện nhảm nhí. Đến khi có 1 lần lớp 12 cháu đến nhà 1 đứa bạn gái cùng lớp chơi. Rủ nhau chơi bói chén, chắc mọi ngưòi cũng biết kiểu bói chén của học trò, là vẽ lên 1 tờ giấy các chữ cái, rồi cho 1 cái chén vào giữa, mọi người cho tay lên đít chén, hỏi thần chén, nếu chén đi vào chữ nào thì sẽ chép lại chữ đó rồi ghép lại ... Lúc đó đứa bạn bảo là phải thắp hương cho linh thiêng. Cháu cầm nén hương đó rồi cả hội khấn vái thần chén .. Hic, 1 lúc sau cháu thấy người hơi khác lạ có gì đó rất mệt mỏi ..khi cả hội bỏ tay khỏi chén ,còn mỗi cháu để tay lên đó..thì cái chén cứ đi lại phía gầm giường của bạn cháu..cháu không dám bỏ tay ra ... Lúc đứng dậy đi về cháu có cảm giác tay trái đau quá như có ai bám lấy, người cháu rất mệt mỏi. Bạn cháu thấy mặt cháu tái xanh, chúng nó tưởng trúng gió nên đưa về nhà. Đến tối cháu học rất khuya, vì ngày đó phải ôn thi đại học ...khoảng 3 giờ sáng cháu mệt quá đi ngủ . Vừa nằm xuống giường. Hic, ..cháu thấy có cái gì đó ập vào người cháu, mắt cháu trợn ngược lên, nhìn trần nhà và đảo liên tục. Linh tính cho cháu thấy ..có ma nhập vào người . Cháu định vùng dậy chạy vào phòng mẹ, nhưng cháu sợ mẹ tỉnh giấc, hơn nữa mẹ không tin chuyện này ..Nên cháu cố gắng gồng mình để lấy lại lý trí ,nhất định không cho ma nhập vào. Nhưng trời ơi !.... cháu mệt quá ..nhiều lúc không chống lại được nên nó nhập vào. Cháu nghĩ ngay 1 kế là nói chuyện với nó ..cốt để kéo dài thời gian cho đến sáng, thì không sợ gì nữa. Cháu đã nói chuyện với nó = suy nghĩ ( 2 người nói vơia nhau trong tâm tưởng của cháu ), đầu tiên cháu hỏi nó là Nam hay Nữ, nó bảo là nữ . Cháu van xin nó đừng nhập vào cháu nữa vì cháu còn bé nếu sợ quá mà chết thì bà không gánh được tội với trời, sẽ không bao giờ siêu thoát đầu thai được .Nó khóc bảo là " Tôi không làm hại cô đâu , bởi vì cuộc đời của tôi quá bi thương hôm nay thấy cô là người có tâm đức nên tôi theo để nhờ cô giải oan cho tôi" ... Rồi "cô ấy" kể cho cháu nghe về cuộc đời của cô là trước kia nổi tiếng ở chốn kinh thành, xinh đẹp, đàn hay hát giỏi, 1 lần bị 1 người tên Hùng hãm hiếp, sau đó giết chết cô ấy vứt xác xuống hồ ... Bao năm rồi, ngậm cái chết oan không sao siêu thoát được. Khi nghe cô ây kể cháu khóc như mưa như gió vì thương quá.. đến gần sáng vì kiệt sức cháu thiếp đi lúc nào không biết .

Sáng mai dậy đến trường học, cháu không sao học được ngồi trong lớp mà cái đầu không tập trung được ..cứ bị sao đó . Cháu biết là con ma đó vẫn áp vào người cháu vì khi cháu sao nhãng lý trí cái là bị nhập cứ lè lưỡi nhát cô giáo và bạn ngồi cạnh . Đến khi cháu không chịu được nữa đã khóc và nói với đứa bạn bên cạnh là "Tao bị ma nhập" , Nó không tin ... Khi ra chơi cháu kéo đứa bạn mà hôm qua đến nhà nó bói chén ra ngoài và bảo với nó là "tao bị ma nhà mày theo về nhà". Nó cũng như đứa bạn ngồi cạnh kia không tin, về sau thấy mặt cháu tái mét nó nửa tin, nửa không.. và vào xin cô giáo cho cháu về nhà sớm .

....khi về nhà , trong lúc ăn cơm. Cháu quyết định sẽ kể cho mẹ biết. Lúc đầu mẹ cháu không tin, mắng cháu học nhiều quá nên thần kinh yếu. Cháu đành phải để cho con Ma kia nhập hẳn vào ... tự dưng cháu ngã vật ra. Mẹ cháu thấy vậy chạy vào bếp cầm con dao, kề vào cổ cháu quát là "mày là Ma tà nào đến đấy, không đi đi tao giết" ( vì các cụ bảo là ma sợ dao nên mẹ cháu doạ thế ). "Nó" ( chính là Ma khi nhập vào cháu rồi ).. khóc tru lù lên nói dối là " chị ơi em là..N đây" (N là tên của dì cháu bị mất ngày còn nhỏ, đêm qua cháu có kể cho nó nghe về dì ấy nên nó giả vờ là dì cháu). Mẹ cháu quát " N nào mà N , mày đừng có nói dối", sau đó mẹ cháu quát ầm lên doạ nó đủ điều. Nó thấy vậy cứ mặc kệ ,đứng lên hát hò ,múa máy (hic , múa rất đẹp ạ ! ). Mẹ cháu đành phải gọi Thím cháu đến nhờ đi tìm cây dâu về đánh (vì các cụ bảo bị ma nhập lấy thân câu dâu đánh mà sẽ sợ). Thím đi cả Hà Nội cũng không có, đành phải về tay không. Mẹ cháu bảo Thím coi cháu để mẹ đi tìm. Khi chỉ còn có Thím và cháu ,Thím dỗ ngon ngọt " nó" là đi đi, nó bảo không đi (miệng cháu nói ra), sau đó nó múa và hát, rồi khóc bảo là "ngày xưa tôi nổi tiếng bao nhiêu vậy mà giờ đây chỉ là 1 hồn ma không nơi nương tựa" . Nó kể lại cho Thím nghe về cuộc đời của nó... Khi mệt quá , Thím dìu cháu lên phòng ngủ . Chiều bố cháu đi làm về, thấy vậy tưởng cháu học nhiều quá bị thần kinh, nên cứ mắng mẹ cháu là không biết chăm sóc con. Hic, cháu thấy bố mắng mẹ, mà cháu không làm sao nói đỡ cho được vì nó nhập vào rồi mà sức cháu thì dang bị yếu. Bố gọi bác sĩ đến, bác sĩ bấm huyệt cháu chảy máu, đau quá mà "nó" cứ như không. Sau 1 hồi bác sĩ bảo bố là "cái mắt này khôn lắm không phải tâm thần" , thế là bố cháu mới tin là ma nhập thật !... Bố mẹ lên kêu tổ tiên về giúp cháu ... Đêm đó cháu mệt quá ngủ luôn

Hôm sau đứa bạn mà nhà nó có Ma đến thăm cháu, vừa nhìn thấy bạn, "cháu" chạy lại ôm lấy và nói" cô ơi !.. tôi ở nhà cô đấy" , Bạn cháu sợ quá khóc thét lên vì nó hiểu là Ma ôm nó . Mẹ cháu phải dẫn nó xuống nhà và hỏi xem tình hình nhà nó. Thì nó kể là nhà nó có Ma thật, hồi bố nó còn sống vẫn thình thoảng hay nằm mơ thấy ma, có lần bị dựng cả gường dậy, vì dưới giường là mộ (chính là nơi mà cái chén cứ đi lại đó ạ ). Trước đây quả thật nhà nó là cái Hồ nước bị lấp đi ...
Mẹ cháu bảo nó về kêu cầu ở nhà giúp cháu. Còn mẹ cháu thì kêu ở nhà. Tự dưng mấy hôm sau cháu không còn bị nữa, nhưng tinh thần thì cháu bị khủng hoảng ,sợ vô cùng. Không dám lên phòng 1 mình , đi đâu cũng phải có người ở cạnh cháu mới dám đi ...

Mẹ cháu đi xem bói họ bảo cháu hợp với người âm, không được thương hại bất cứ cái gì ngoài đường ... và bảo là cháu có tâm có đức nên được Thánh thần chấm làm người thấy bói giỏi để giúp đời. Nếu mà chịu khó tu hành thì sau này sẽ là 1 trong thầy giỏi nổi tiếng của Việt Nam biết xem bói, biết trừ tà, diệt quỷ . Nếu đi tu thì càng giỏi hơn. Nhưng như thế sẽ bị mất công danh trần, và tình duyên trắc trở lắm , cũng có thể bị điên 1 thời gian !.. Mẹ cháu sợ quá từ đó cấm cháu không xem cho ai nữa ...
Chào mợ !
Có điều ngắn gọn chia sẻ với mợ thôi . Làm chuyện phúc rất tốt và nên làm . Tuy nhiên lựa mà làm bởi thiên cơ bất khả lộ , tiết lộ thiên cơ chưa bao giờ là tốt cả . Thuận duyên giúp người là vô tư , nhưng để có danh tiếng đến mức người ta gọi là "thầy" rồi tìm đến nhờ giúp thì e là "nghiệp xấu" đến nhiều hơn 'nghiệp tốt" . Cái gì cũng thế , ai có vấn đề thì họ tự cởi bỏ , có duyên tìm đến mình và mình giúp được thì đó là do phúc phận .

Câu chuyện lối mòn muôn thuở mà mọi người đều nghe đó là : thầy A , thầy B rất nổi tiếng giỏi trị ma tà ở tỉnh này tỉnh kia , một thời gian sau khi thầy mất thấy gia đình con cháu đều lận đận . Cho nên có thật là họ đi làm "phúc" rồi phải "tội" hay ko thì ko ai biết , tuy nhiên hiếm ai có một cái kết có hậu . ( điều này thì không phải do em nghe được từ truyền miệng mà từ chính con cháu một người thầy nổi tiếng tâm sự lại )

Chỉnh sửa cuối:

Hn07

Xe tăng
Em mới mua được căn hộ, hôm đầu tiên về ngủ mơ thấy có rất nhiều vong đến xin ăn, trong mơ em đã hứa hôm bốc bát hương nhà em sẽ cúng các vong. Hôm nay nhà em bốc bát hương, đêm qua em lại mơ thấy có một vong trẻ con chết do nạo thai về đòi cúng (vong này em biết là ai). Như vậy có coi là chuyện tâm linh không hay mê tín cccm?
Cụ mà rảnh thì mua ít đồ ăn giúp đỡ người cơ nhỡ , làm vài việc thiện tùy khả năng , miễn sao ko khiên cưỡng là hết mơ ngay . ( miễn sao đừng như mấy người vác chim chóc vào đền chùa khấn cúng rồi mới đem ra thả ngoài sân để phật thánh chấm công là được )

tranhoangminh

Xe container
Cụ mà rảnh thì mua ít đồ ăn giúp đỡ người cơ nhỡ , làm vài việc thiện tùy khả năng , miễn sao ko khiên cưỡng là hết mơ ngay . ( miễn sao đừng như mấy người vác chim chóc vào đền chùa khấn cúng rồi mới đem ra thả ngoài sân để phật thánh chấm công là được )
Cụ chắc chắn cũng am hiểu và gặp nhiều chuyện như này, cụ có thể chia sẻ với chúng e thêm, biết là khó , nhưng cái nào ko ảnh hưởng thì cụ chia sẻ, âu cũng là giúp mọi ng hiểu thêm, và quan trọng nhất là đọc những chuyện này rồi cũng cố găng sống tâm đức hơn cụ ạ. Kính cụ 1 ly nhé.

Hn07

Xe tăng
Cụ chắc chắn cũng am hiểu và gặp nhiều chuyện như này, cụ có thể chia sẻ với chúng e thêm, biết là khó , nhưng cái nào ko ảnh hưởng thì cụ chia sẻ, âu cũng là giúp mọi ng hiểu thêm, và quan trọng nhất là đọc những chuyện này rồi cũng cố găng sống tâm đức hơn cụ ạ. Kính cụ 1 ly nhé.
Nói ra cái gì khiến người đọc họ cảm thấy vui vẻ , thấy cuộc sống tích cực , yêu đời hơn thì nó khó . Chứ để dọa người thì dễ lắm cụ ạ .
Kể ra một câu chuyện đúng là dễ, nhưng muốn người ta tư duy câu chuyện của mình thế nào thì không ai làm được cả .
Những chuyện về tâm linh đa số là những sự việc mà nhuốm màu "ma quái" kể ra nó thường thêm cho người ta nỗi lo sợ ( topic này ít ai dám vào đọc lúc đêm khuya là vì vậy ) .
Em khuyến khích các cụ mợ chia sẻ các câu chuyện tâm linh mà nó có một cái kết tích cực một chút để người đọc cảm thấy muốn sống tốt đẹp hơn ( hay sống có tâm có đức hơn ) .
Khi nào rảnh em sẽ chia sẻ vài mẩu chuyện ngắn tới các cụ/mợ . Chúc mọi người ngày mới vui vẻ .

Chỉnh sửa cuối:

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Năm mới sang em chúc lão anh thật nhiều SỨC KHỎE VÀ HẠNH phúc nha!! Theo lão anh thì em o bển ngay rằm mùng 1 em thắp hương hay khấn la Thổ công đất nay ko hiểu là thổ công Tây co hiểu tiếng Ta hok lão anh??
Thổ công ta chứ cụ, đi ra nước ngoài theo con cháu nói tiếng Việt, dạng đường ngoại giao, kiểu đại sứ quán hoặc lãnh sự quán cõi âm
Em dự thế

Ngonghinh

Xe tăng
..............................................................................
Dưới góc nhìn của em thì "vong linh" chia làm nhiều cấp bậc , có những Linh hồn ở cấp độ khác nhau dẫn đến cách gọi khác nhau ( Cao cấp, thuần khiết : người ta gọi là Thần , Thánh ,....còn tà độc xấu xa hay thấp cấp người ta gọi là : Ma , Quỷ )
Ở chuyện gia đình cụ thì nó có nhiều sự việc chưa được lý giải một cách rõ ràng nên dẫn tới những chuyện mà như cụ nói "để nằm lòng biết vậy" thôi .
................................................................................
Vài lời đến cụ
Nhà cháu cũng ko hiểu nổi cũng 1 vong linh có khi thành thần, thành ma, thành ngạ quỷ.... và mức độ thiện ác cũng khác nhau nhiều ạ

tranhoangminh

Xe container
Nói ra cái gì khiến người đọc họ cảm thấy vui vẻ , thấy cuộc sống tích cực , yêu đời hơn thì nó khó . Chứ để dọa người thì dễ lắm cụ ạ .
Kể ra một câu chuyện đúng là dễ, nhưng dạy người ta tư duy câu chuyện của mình thế nào thì không ai làm được cả .
Những chuyện về tâm linh đa số là những sự việc mà nhuốm màu "ma quái" kể ra nó thường thêm cho người ta nỗi lo sợ ( topic này ít ai dám vào đọc lúc đêm khuya là vì vậy ) .
Em khuyến khích các cụ mợ chia sẻ các câu chuyện tâm linh mà nó có một cái kết tích cực một chút để người đọc cảm thấy muốn sống tốt đẹp hơn ( hay sống có tâm có đức hơn ) .
Khi nào rảnh em sẽ chia sẻ vài mẩu chuyện ngắn tới các cụ/mợ . Chúc mọi người ngày mới vui vẻ .
Vâng, cái đó tùy các cụ, có chia sẻ là tốt rồi, còn cảm nhận mức nào do người đọc, lớn cả rồi, còn e thì ko chỉ thớt này mà tất cả các thớt về tâm linh em chỉ đọc khi 1 mình, lúc sâp ngủ , vì lúc đó mới có time nhất, cũng đôi khi thấy sợ nhưng thoáng qua nhanh thôi, để lại trong e đến giờ là cs này có số mệnh, duyên rồi, đã là duyên thì k chống lại, chấp nhận và tìm cách giải quyết,...sống tốt hơn, chịu khó làm việc thiện hơn...nói chung tâm thoải mái hơn, bớt bon chen , sống chậm và hưởng thụ hơn thôi.
Rất mong sớm được nghe chuyện của cụ

ngochaviet

Xe buýt
Cảm ơn cụ, em nếu có khả năng giúp đỡ thì trước hết em giúp những người thân của mình. Cũng có lúc chia sẻ với người cơ nhỡ 5-10 ngàn đồng. Rất cảm ơn chia sẻ của cụ.

Hn07

Xe tăng
Cảm ơn cụ, em nếu có khả năng giúp đỡ thì trước hết em giúp những người thân của mình. Cũng có lúc chia sẻ với người cơ nhỡ 5-10 ngàn đồng. Rất cảm ơn chia sẻ của cụ.
Cứ thử đi cụ . Trước khi đi ngủ cụ làm 1 việc đó là nghĩ về những việc đó cụ đã làm trong ngày ( tưởng niệm , hay review ) . Chả ma quỉ nào rảnh để vòi quà cụ thêm đâu . Thật nhất là cụ tự giúp bản thân chứ ko phải cầu cạnh ai đó giúp đỡ mình

sparta.leonidas

Xe cút kít
Thổ công ta chứ cụ, đi ra nước ngoài theo con cháu nói tiếng Việt, dạng đường ngoại giao, kiểu đại sứ quán hoặc lãnh sự quán cõi âm
Em dự thế
Lão xai mệ nó dồi. Lão kia nói chuẩn đới: thổ công Tây. Đất có Thổ công, sông có Hà bá. Sang đó muốn thờ Thổ công thì phải thờ Thổ công Tây ( là cái ông quản lý địa chính-hành chính cõi âm ở bên ấy) :D

ngochaviet

Xe buýt
Cứ thử đi cụ . Trước khi đi ngủ cụ làm 1 việc đó là nghĩ về những việc đó cụ đã làm trong ngày ( tưởng niệm , hay review ) . Chả ma quỉ nào rảnh để vòi quà cụ thêm đâu . Thật nhất là cụ tự giúp bản thân chứ ko phải cầu cạnh ai đó giúp đỡ mình
Vâng cụ, với em, những việc gì quan trọng trong cuộc đời thường em hay mơ trước, từ đi học, lấy vợ, làm nhà...có những giấc mơ cực kỳ thật. Ví dụ như khi em học xong đại học, buổi trưa ngủ mơ có thầy giáo gọi "mày đi làm với thầy", đúng sáng ngày hôm sau ông ấy gọi em đến làm chỗ ông ấy. Hay giấc mơ đêm qua, nếu không mơ vậy thì sự việc, con người ấy đã cách đây gần 10 năm và quên lang, nhưng đúng hôm nay em bốc bát hương thì mơ đến sự việc này, như nhắc em việc liên quan đến thờ cúng

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Lão xai mệ nó dồi. Lão kia nói chuẩn đới: thổ công Tây. Đất có Thổ công, sông có Hà bá. Sang đó muốn thờ Thổ công thì phải thờ Thổ công Tây ( là cái ông quản lý địa chính-hành chính cõi âm ở bên ấy) :D
Thế à, em cứ tưởng trần sao âm vậy. Ông Thổ công Ta sang đưa công hàm xin phép các ông TCTây cho tớ quản phần âm con dân nước tớ. Tiện ngôn ngữ văn hóa đỡ mệt đầu các cậu. Vân vân mây mây. Xong 2 ông kéo nhau đi chén rồi ai vào việc nấy

sparta.leonidas

Xe cút kít
Thế à, em cứ tưởng trần sao âm vậy. Ông Thổ công Ta sang đưa công hàm xin phép các ông TCTây cho tớ quản phần âm con dân nước tớ. Tiện ngôn ngữ văn hóa đỡ mệt đầu các cậu. Vân vân mây mây. Xong 2 ông kéo nhau đi chén rồi ai vào việc nấy
Đội ấy cũng không chịu chia sẻ lợi ích đâu ;));));))

Serenade24

Xe tải
Chào mợ !
Có điều ngắn gọn chia sẻ với mợ thôi . Làm chuyện phúc rất tốt và nên làm . Tuy nhiên lựa mà làm bởi thiên cơ bất khả lộ , tiết lộ thiên cơ chưa bao giờ là tốt cả . Thuận duyên giúp người là vô tư , nhưng để có danh tiếng đến mức người ta gọi là "thầy" rồi tìm đến nhờ giúp thì e là "nghiệp xấu" đến nhiều hơn 'nghiệp tốt" . Cái gì cũng thế , ai có vấn đề thì họ tự cởi bỏ , có duyên tìm đến mình và mình giúp được thì đó là do phúc phận .

Câu chuyện lối mòn muôn thuở mà mọi người đều nghe đó là : thầy A , thầy B rất nổi tiếng giỏi trị ma tà ở tỉnh này tỉnh kia , một thời gian sau khi thầy mất thấy gia đình con cháu đều lận đận . Cho nên có thật là họ đi làm "phúc" rồi phải "tội" hay ko thì ko ai biết , tuy nhiên hiếm ai có một cái kết có hậu . ( điều này thì không phải do em nghe được từ truyền miệng mà từ chính con cháu một người thầy nổi tiếng tâm sự lại )

Chào cụ,

Em cảm ơn cụ rất nhiều! Em hiểu rất rõ điều này ah.

Nên bao nhiêu năm nay em có bao giờ xem tử vi cho ai đâu, trừ bạn bè, đồng nghiệp thân thiết.
Em biết khá nhiều thầy tử vi, phong thủy, tướng số xem rất giỏi nhưng chưa bao giờ hành nghề cả. Và họ cũng như em chẳng bao giờ có ý định kiếm tiền bằng nghề này. Em đã nói rồi "Thiên cơ bất khả lộ" đã lộ thì ko còn là thiên cơ nữa. Nên em chỉ xem cho những ai có duyên thôi.

Trân thành cảm ơn cụ!