[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 version

Koka2015

Xe tăng
Em đánh dấu phát.
Trong loạt thớt này em có đọc một cụ kể chuyện đi nhà khách của công ty trong SG, gặp vong là một gia đình gốc Hoa ko siêu thoát được.
Em đang đọc dở nhưng thớt bị trôi, giờ ko tìm dc, cụ nào chỉ giúp em với, em xin cảm ơn.

TUCSON9389

Xe điện
Haiz, em đang tính chuyện lấy lại nhà thờ cho dòng họ đây mà ko biết có ổn ko nữa. mong các cụ phù hộ độ trì cho họ nhà em

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em đánh dấu phát.
Trong loạt thớt này em có đọc một cụ kể chuyện đi nhà khách của công ty trong SG, gặp vong là một gia đình gốc Hoa ko siêu thoát được.
Em đang đọc dở nhưng thớt bị trôi, giờ ko tìm dc, cụ nào chỉ giúp em với, em xin cảm ơn.
Cụ phonglantrang ạ.

cuhaifus

Xe container
Haiz, em đang tính chuyện lấy lại nhà thờ cho dòng họ đây mà ko biết có ổn ko nữa. mong các cụ phù hộ độ trì cho họ nhà em
Bán mất hay bị chiếm hả cụ? Thời 9x nhà em lấy lại cái nhà thờ đã bán cho họ hàng mà khoai phết, may sau các cụ phù hô nên suôn sẻ cả

TUCSON9389

Xe điện
Bán mất hay bị chiếm hả cụ? Thời 9x nhà em lấy lại cái nhà thờ đã bán cho họ hàng mà khoai phết, may sau các cụ phù hô nên suôn sẻ cả
nó dở hơi ở cái cụ trưởng nam cũ thì ko có con trai, khi 2 cụ mất cả thì chuyển việc thờ cúng cho ông trưởng mới, là con trai của cụ thứ 2
ô trưởng mới đòi chuyển ra nhà ông ấy chứ ko chịu ở chỗ nhà cũ. con gái cụ trưởng cũ phải bỏ tiền ra để xây (năm 1988) 1 cái gian thờ trên đất nhà ô trưởng mới, và ông trưởng mới muốn ghi trong gia phả là "nhà thờ ko đất có 1 gian". giờ cháu ngoại của cụ trưởng cũ muốn xây lại cái nhà thờ xưa kia, nên em tính đàm đạo để chuyển nhà thờ họ lại về chỗ cũ
cũng dắc dối lắm chuyện, âu cũng là cái duyên
vừa rồi ông trưởng mới xây lại nhà, e có đặt vấn đề là xây lại cái gian nhà thờ cũ kia và sẽ huy động mọi người đóng góp nhưng ông ấy ko nghe, vẫn coi như là cho họ thờ cúng nhờ trên đất nhà ông ấy thôi, và bảo là nếu họ tìm được đất mới thì ông ấy sẽ chuyển đồ thờ đi
a cay vãi

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
nó dở hơi ở cái cụ trưởng nam cũ thì ko có con trai, khi 2 cụ mất cả thì chuyển việc thờ cúng cho ông trưởng mới, là con trai của ông thứ
ô trưởng mới đòi chuyển ra nhà ông ấy chứ ko chịu ở chỗ nhà cũ. con gái cụ trưởng cũ phải bỏ tiền ra để xây 1 cái gian thờ, và ông trưởng mới muốn ghi trong gia phả là "nhà thờ ko đất có 1 gian". giờ cháu ngoại của cụ trưởng cũ muốn xây lại cái nhà thờ xưa kia, nên em tính đàm đạo để chuyển nhà thờ họ lại về chỗ cũ
cũng dắc dối lắm chuyện, âu cũng là cái duyên
Vậy đây chỉ là vấn đề chuyển ĐỒ THỜ từ nhà ông thứ về đất cũ thôi nếu được phép và xây dựng xong đúng ko cụ? Cụ là cháu ngoại của cụ trưởng cũ à?

TUCSON9389

Xe điện
Vậy đây chỉ là vấn đề chuyển ĐỒ THỜ từ nhà ông thứ về đất cũ thôi nếu được phép và xây dựng xong đúng ko cụ? Cụ là cháu ngoại của cụ trưởng cũ à?
em là út ít nhất họ ạ
giờ phải đặt vấn đề với cháu ngoại cụ trưởng cũ để xem nó có cho chuyển nhà thờ về chỗ cũ ko. vì trước đây chuyển đi rồi và mẹ nó cũng đã bỏ tiền ra để họ chuyển nhà thờ đi nên về lý thì Họ ko có quyền gì nữa cả.
cái ông trưởng nam mới em nói thật là chả ra cái mẹ gì. đất đai cũng rộng rãi mà lòng hẹp hòi. việc đòi hỏi chuyển nhà thờ trước đây cũng do ô ấy muốn thế nên các cụ phải chiều. chuyển xong thì ghi cái câu "nhà thờ ko đất có 1 gian" kia là các cụ nhà em cay lắm. giờ thì bảo là tại các cụ

trungunimor

Xe buýt
Cụ tìm mua cho vợ cái bùa để bảo vệ đi. Thằng nhóc F1 nhà e có đợt nó hay kể là đêm có người bò vào phòng ngủ, hôm thì đi cửa chính, hôm thì bò qua cửa sổ và gọi nó dậy. Nó khẳng định đấy là con ma.
Chồng e vốn ko mê tín nên bảo nó nói linh tinh, cấm ko cho nó kể nữa.
E phải gọi riêng F1 vào phòng và bảo nó kể chi tiết, e bảo nó vẽ lại người bò vào phòng ngủ buổi đêm. Hôm sau F1 nhà e nó đưa cái hình vẽ bằng bút chì đen mà e tí ngất.
Ngay sau đó e đặt mua 1 cái lưới bắt giấc mơ loại to để treo trên chỗ F1 nhà e ngủ, mua 3 ảnh phật treo ở phòng khách (e đặt mua mất 20 ngày mới về VN).
Sau khi làm xong các việc đó, F1 nhà e nó bảo không thấy người kia đến nữa.
Rất cám ơn mợ nếu mợ up hình f1 vẽ lên đây.