[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 Vol2

Mimeo

Xe điện
Gọi là gở đấy ạ.
Trở tính hay gì đó em ko rõ, nhưng cả tuần liền ban đêm trước khi mất thì cụ dặn hết thảy mọi người trong nhà, từ cất cái thúng cái liềm cho đến xích con chó, đóng cửa chuồng gà, vân vân mây mây. Đêm nào cụ cũng nhắc.

Sau già em cũng mong được nhẹ nhàng như vậy, nói cho vui cửa vui nhà, nhất là con cháu đỡ phải mất công chăm nom hay thuốc men gì. Bây giờ ko mất vì ung thư cũng đủ thứ bệnh giời ơi. Đau đớn lắm.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ bà mà viết di chúc lại chỉ để hết tài sản cho mỗi mình cụ nữa thì ... :D
Hì...may quá bà em nghèo :D
Nhà mẹ em thì dưới mẹ em có cậu út. Cậu bị ung thư da dày, lại mất trước bà em hơn 1 năm. Hôm Cậu em bị bệnh viện trả về, em lái xe đưa Cậu về. Khoảng hơn tuần sau thì mất, lúc đó em đi công tác không về được. Sau thấy mọi người kể bảo Cậu nói chuyện với mọi người cho em đôi dép ( hình như thế), em không về được thì owe nhà có ai đó lấy đôi dép ấy đi. Thế mà mấy hôm sau mơ là bị đòi đấy. Phải đem trả vội :|
Đôi dép vẫn để ở nhà, thế mà bà em lẫn như thế trước khi mất vẫn dặn đôi dép kia là Cậu cho em, không ai được lấy. Đến giờ đôi dép đấy vẫn để nhà....haiz :(
Thế mà nhoằng phát mấy năm rồi. Năm nay thấy mẹ em bảo sang cát cho cả Cậu và Bà luôn. Mấy hôm nữa em hộ tống các cụ nhà em về đây :|

cuhaifus

Xe container
Nhà mẹ em thì dưới mẹ em có cậu út. Cậu bị ung thư da dày, lại mất trước bà em hơn 1 năm. Hôm Cậu em bị bệnh viện trả về, em lái xe đưa Cậu về. Khoảng hơn tuần sau thì mất, lúc đó em đi công tác không về được. Sau thấy mọi người kể bảo Cậu nói chuyện với mọi người cho em đôi dép ( hình như thế), em không về được thì owe nhà có ai đó lấy đôi dép ấy đi. Thế mà mấy hôm sau mơ là bị đòi đấy. Phải đem trả vội :|
Đôi dép vẫn để ở nhà, thế mà bà em lẫn như thế trước khi mất vẫn dặn đôi dép kia là Cậu cho em, không ai được lấy. Đến giờ đôi dép đấy vẫn để nhà....haiz :(
Thế mà nhoằng phát mấy năm rồi. Năm nay thấy mẹ em bảo sang cát cho cả Cậu và Bà luôn. Mấy hôm nữa em hộ tống các cụ nhà em về đây :|
Cụ đánh rửa rồi cất đi, người chết cho ai cái gì rồi người khác dùng họ ko thích đâu. Bao giờ gửi đồ cho cậu thì nhớ gửi cho cậu đôi dép cho cậu có cái đi lại trong nhà cụ nhé

Mimeo

Xe điện
Sống tính ngày, chết tính năm. Nhanh lắm.

Ah chuyện lấy đồ/ nợ tiền của người đã mất rồi phải tự giác đem trả thì em cũng đc nghe bác em kể. Anh họ em mất lúc ấy trạc 30 tuổi gì đó nên cũng coi là chết trẻ. Sau ngày anh ấy mất, có người bạn học của anh đến tận nhà anh để trả tiền đặt lên ban thờ do khi xưa vay tiền anh mà chưa trả. Nằm mơ thấy anh về nhắc nên sợ vội thu xếp để về rồi đến tận nhà trả, thắp hương cho anh.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ đánh rửa rồi cất đi, người chết cho ai cái gì rồi người khác dùng họ ko thích đâu. Bao giờ gửi đồ cho cậu thì nhớ gửi cho cậu đôi dép cho cậu có cái đi lại trong nhà cụ nhé
Lại nói chuyện đòi đồ thì em được nghe kể lại 2 chuyện đằng nhà ông già em.
Bác cả ( anh trai ông già em) ngày còn sống tính rất hiền lành, chiều con cháu thôi rồi, ai xin cái gì nếu có bác cho luôn. Bọn em lớn tướng đi làm rồi mà mỗi lần về quê bác vẫn cho tiền, dù bác cũng nghèo, mà bọn em cũng không muốn lấy. Thế mà lúc bác mất, công việc xong xuôi, có ông bạn thấy cái mũ phớt của bác đẹp nên xin các con của bác về - bác em ảnh hưởng kiểu người Pháp xưa, hay đội mũ phớt - thế mà bác về đòi 3 đêm liền. Ông kia hoảng quá đem trả :D
Ông chú em ( em út của ông già) mới mất năm ngoái cũng thế. Chiều con cháu lắm - chắc truyền thống nhà em :D - khi sống cho ông con rể đôi dép, nhưng ông con không lấy. Đến khi chú em mất, cũng xong mọi việc cu em tiếc đôi dép lại lấy đi. Thế mà ông chú về mắng, đòi lại dép bằng được, sau 1 tuần ông con rể phải đem trả :))

tuantab

Xe tăng
Ảo thế lại hay đấy nàng ạ, tiền gửi cháu dâu đâu 1.5 triệu, vài bữa đòi thì tỉnh queo bảo: Tao gửi mẹ thẽm 18 trăm trả tao đi nhé. ( Cụ ko có khái niệm triệu ). Nhầm toàn nhầm lên mới sợ
Vừa ăn xong lại bảo thế chúng mày không cho u ăn cơm hử con :))

cuhaifus

Xe container
Lại nói chuyện đòi đồ thì em được nghe kể lại 2 chuyện đằng nhà ông già em.
Bác cả ( anh trai ông già em) ngày còn sống tính rất hiền lành, chiều con cháu thôi rồi, ai xin cái gì nếu có bác cho luôn. Bọn em lớn tướng đi làm rồi mà mỗi lần về quê bác vẫn cho tiền, dù bác cũng nghèo, mà bọn em cũng không muốn lấy. Thế mà lúc bác mất, công việc xong xuôi, có ông bạn thấy cái mũ phớt của bác đẹp nên xin các con của bác về - bác em ảnh hưởng kiểu người Pháp xưa, hay đội mũ phớt - thế mà bác về đòi 3 đêm liền. Ông kia hoảng quá đem trả :D
Ông chú em ( em út của ông già) mới mất năm ngoái cũng thế. Chiều con cháu lắm - chắc truyền thống nhà em :D - khi sống cho ông con rể đôi dép, nhưng ông con không lấy. Đến khi chú em mất, cũng xong mọi việc cu em tiếc đôi dép lại lấy đi. Thế mà ông chú về mắng, đòi lại dép bằng được, sau 1 tuần ông con rể phải đem trả :))
Lúc cho tử tế ko lấy sau lại đổi ý thì bị mắng là đúng rồi

johnson321

Xe tải
Chuyện tâm linh huyền bí, hay chuyện các thầy tu đạt chứng quả, có thể nhìn thấy vong, hoặc giao tiếp với thần linh có rất nhiều, nhưng không phổ biến hoặc không nói ra vì nhiều nguyên nhân. Ở những nước, đa tư tưởng về tín ngưỡng như Đài loan, HK, Sing, Ấn độ, Thái,... hoặc ở miền nam trước 75 chuyện âm linh rất phổ biến và bt , tất nhiên có vàng thau lẫn lộn, có thật có giả. Ở nước ta dù XH và nhà nước đã cởi mở hơn trong cách nghĩ đối với tín ngưỡng, nhưng trên chính thống vẫn là hệ tư tưởng duy vật vô thần, bất cứ lúc nào, mọi người và cơ quan truyền thông cũng có thể lên án hoạt động tâm linh vào tội truyền bá mê tín dị đoan, chưa kể dư luận xh còn nhiều ý kiến có tin , có không tin. Vậy thì ai dám kể ra đây. Ngay cả các sư thầy còn không dám nói sự thật, nói nước đôi, kiểu lý luận triết học, trả lời Báo chí, các thầy chỉ nói trung dung hiểu sao cũng được, chứ không đi thẳng vào mấu chốt, dù trong tâm nghĩ khác. Ở Đài loan, HK chuyện hành nghề đạo sĩ như 1 nghề chính thống được tôn kính, như 1 văn hóa đặc thù của người Hoa, còn có kênh discovery làm phim chiếu trên Tv.
Em có đọc 1 số tH, nhà ngoại cảm tìm mộ LS không ăn cơm, chỉ uống nước dừa và ngửi hoa huệ mà sống,đăng trên báo tuối trẻ và đời sống, có những yếu tố tâm linh không giải thích được .
Một số thầy có thể thấy vong, hoặc giao tiếp với vong, hoặc có năng lực đặc biệt kiểu bói, làm bùa may mắn, chữa bệnh âm (thực chất có luyện binh theo pháp mật tông,...) nhưng ko phổ biến.
Thất sơn thần quyền, hay miền bắc gọi là võ bùa, quyền thề cũng là 1 nhánh của thế giới tâm linh, nhưng có vẫn chưa có ai nói ra và giải mã, còn có nguy cơ thất truyền.
Cũng khó nhỉ vì căn bản người ta không coi các hiện tượng tâm linh là một cái gì đó có thật và nghiên cứu nó một cách đúng đắn. Trên thế giới các ngành như parapsychology cũng bị giới khoa học truyền thống kêu là giả khoa học. Thực ra cách nhìn nhận của con người có hạn chế theo từng thời kỳ, như trước thì các nhà vật lý cơ học truyền thống của Newton tuyên bố đã tìm ra hết quy luật vật lý, nhưng sau thời Einstein đầu thế kỷ trước thì vật lý lượng tử ra đời, tạo ra tiền đề giải thích những điều mà quy luật vật lý cơ truyền thống không thể giải thích. Giống như việc vô thần hay khăng khăng không tồn tại những điều con người chưa nắm bắt được là kiểu xét hệ quy chiếu một chiều không gian, chỉ biết đến một sợi dây thừng hay một mặt phẳng chứ nếu xét thêm nhiều hệ không gian thì bác bỏ ngay vậy. Cũng cần phải nói thêm là do đám buôn thần bán thánh, lừa đảo qua tâm linh quá nhiều nên giờ muốn tìm về sự thật cũng khó. Thời kỳ này đang nổi lên thuyết đa vũ trụ, không biết các cụ có ai đọc qua mấy thuyết vật lý lượng tử giả thuyết về các chiều không gian song song không? Có khi nó cũng có liên quan đến các hiện tượng nhìn thấy "hồn ma", có người cho là do người ta nhìn thấy con người ở chiều không gian khác nhưng chỉ là hình ảnh/âm thanh phóng chiếu.

tuantab

Xe tăng
Nhà có người già như có của báu. Buồn cười các cụ nhỉ, bà em cũng già rồi, lại ở gần bà em chồng là em gái ông em. 2 bà 8x đít chơi vơi rồi mà càng nhiều tuổi lại càng hay kèn cựa nhau.
Bên này con cái có chiều chuộng một tí là bên kia tủi thân bực dọc ra mặt :))

Hồng Ca

Xe tải
Em xin kể 1 chuyện cũng coi là kỳ lạ:
Tết năm 2018 vc Em và 1 bà chị, 1 đứa em gái cũng đi hành hương đầu năm theo chùa tổ chức. Bà Chị em thì vía cũng nhẹ nên cũng cảm giác về khí âm, nếu gặp hơi âm thì sẽ thấy gai người, lạnh lạnh, hoặc khi vào những chỗ có điển của Phật, thánh thì cũng có cảm giác và hay bị ngáp kéo dài mặc dầu không hề buồn ngủ.
Buổi hôm đó, đi từ sáng tới chiều cũng gần xong 10 chùa theo kế hoạch, tới mỗi chùa thì vào lễ và thắp hương. Lâu lâu bà Chị nói nhỏ: "chùa này có điển, bước vào chánh điện là có cảm giác và bà bị Ngáp, nhiều khi ngáp to khiến người khác phải để ý. ", có chùa thì không thấy cảm giác gì.
Đến chùa cuối cùng, đây là một trường đào tạo tăng ni của tỉnh vừa là Chùa cho các Thầy tu tập. Sân chùa rất rộng rãi, Bên ngoài là tượng Phật Thầy đặt lộ thiên trên 1 bệ bằng đá, phái trước tượng có lư hương đặt trên nền lát gạch, hai bên tượng có trồng hoa và dưới là thảm cỏ . mọi người tranh thủ vào chính điện, nghe thầy giới thiệu và ngỏ lời với Thầy trụ trì chùa. Mấy chị Em đứng cạnh tượng chờ. Thấy tượng Phật Thầy làm rất đẹp và uy nghi, hai bên lại có hoa đẹp, Cô Em tranh thủ đứng cạnh Tượng nhờ mọi người chụp cho mấy kiểu ảnh bằng máy chụp hình, bà Chị thì cứ đứng sớ rớ đó. Em chạy vào chánh điện chùa kiếm mmáy hương, thắp lễ Phật. Bên trong rất rộng , có hai gian thờ, gian chính Là Phật Bổn sư Mâu Ni, chõ đó mọi ngườii tụ tập đông quá, Em qua gian thờ thứ hai là Ban thờ, có một vị Hòa thượng, em đoán là Thầy Tổ của chùa đó. Em rút khoảng 20 cây hương, lấy mấy cây đưa vào bóng đèn dầu lớn để châm lửa. Kỳ lạ là đốt mãi không cháy, hương cháy trong bóng rút lên thì lại tắt, cháy cây này tắt cây kia,... cuối cùng lưả cũng bắt vào mấy cây hương, Em cầm ra vừa đi vùa giữ lửa, nhưng ra gần tới cửa chánh điện thì lửa tắt, vẫn còn mấy cây hương vẫn chưa kịp bắt lửa. Linh cảm gì đó, Em đi qua phía bàn thờ chính, thờ Phật Bổn sư, do lúc này cũng đã bớt người, nên Em có thể tiến sát vào chỗ chân đèn để đốt hương, kỳ lạ hương bát cháy dễ dàng. Ra cửa, Em chợt nghĩ: chắc mình châm lửa từ bàn Thầy Tổ (là cấp thấp hơn nhiều) dâng hương cho Phật Thầy không tôn kính nên bị cản, Phải qua lấy lửa từ Bàn Phật Bổn sư mới đúng nên được ngay.
Ra tới nơi cũng phân trần, cho mọi người vì chờ lâu, lúc này mọi người trong đoàn hành hương đã lục tục ra cổng lên xe. Thắp hương, khấn vái lễ Phật xong thì bà chị vẫn đứng bịn rịn quanh chỗ Tượng, không muốn đi, ngáp liên tục và chảy nước mắt, bà ấy nói chỗ tưởng này điển mạnh lắm, thấy người sao sao, hơi khó chịu, quay quay giống như chóng mặt. Em lúc đứng khấn thì cũng thấy cảm giác gai gai, biết là tượng này có Điển. Rồi bỗng nhiên Em nói : " Mấy chị em thường ngày hay thờ và khấn vái Phật Thầy che chở, xem như là Phật đỡ đầu. Nay gặp Phật Thầy ở đây, mà chưa hành đủ lễ, vái qua loa không được, phải lễ 108 cái mới đúng". Thế là mấy chị Em Quỳ xuống hành lễ. Sân chùa thì vắng tanh không còn ai, mọi người lên xe đã đi hết (do em đi xe riêng nên về sau). Lạ thay, khi lễ xong bà Chị tỉnh như sáo, hết chảy nước mắt và ngáp, người nhẹ nhõm khỏe khoắn ra xe.
Trên đường về, đi một đoạn vào hầm chui 1 đoạn thấy kẹt xe, có người báo lùi xe lại. Em ra khỏi xe, đi lên phía trước, thấy 1 xe cont 40f cua vòng bên trái, lật ngang, quẹt vào tường hầm và đổ cả cont nằm chắn hết chiều rộng hầm chui, sợ thật.
Chưa hết, tối về nhà, con nhỏ Em mở máy chụp hình xem: hình trong thẻ nhớ vừa chụp buổi chiều chung với tượng Phật Thầy mất trắng xóa hết, Và toàn bộ hình chụp trong 4 ngày tết cũng mất sạch, trong khi tối hôm qua còn mở ra xem thấy hình bình thường.
Từ đó, em và mọi người không dám chụp hình Các tượng Phật, tượng Thánh, đặc biệt là đứng bên cạnh các tượng để chụp, e như vậy là bất kính... chuyện trùng hợp nhưng không tin không được. Các cụ chú ý, thắp hương cúng Phật đừng châm lửa lung tung và việc chụp hình ở chùa nhé!
sao vậy nhỉ, cửa phật từ bi ai lại chấp nhặt những mê lầm của chúng sinh kia chứ, đức Phật trong vô lượng kiếp đã từng bị chúng sinh ngược đãi xâm phạm ứng thân và tự nguyện dùng ứng thân của mình cho chúng sinh sử dụng kia mà.

Bino3

Xe tải
Xem chùa nhiều hôm nay em mới kể một trải nghiệm mới xảy ra. Em kể với xã thì lão bảo em linh tinh, mơ hồ.
Cách đây khoảng 1 tuần, Về toàn muộn nên em Ko dậy đi bộ buổi sáng đc, tối sau khi đợi ông con ngủ xong tầm 9h30-10h, em rủ chồng xuống sân khu đô thị đi bộ.
Dưới sân khu chung cư, BQT họ cho lắp đặt một số máy móc, chủ yếu để trẻ con đánh đu, và nghịch là chính, chứ chả có mấy người lớn tập.
Cạnh khu sân tập chỉ có mấy cây cau vua, một bộ bàn đá, thảm cỏ, ít cau cảnh đã lớn ngộc, thỉnh thoảng ra hoa trái vụ....mùi hoa cau thì nhẹ nhẹ thôi
Hôm đó thời tiết khá đẹp, hình như còn có trăng nữa (em nhớ Ko chính xác lắm). Thì bỗng em ngửi thấy một mùi hoa gì thơm muốn tắc thở luôn, Ko phải mùi hoa sữa mà cũng ko phải hoa cau. Em và chồng đứng tập ở cái sân đó Ko ai bảo ai mà đang nói chuyện tự dưng im bặt, gió thổi lành lạnh, trời thấy tối sầm.
E tự dưng thấy gai gai người nên bảo chồng thôi mình đi bộ quanh khu này đi, chứ đứng đây em thấy khó chịu quá. Lạ là lão chồng cũng OK ngay, bước ra đó vài bước chân thì Ko ngửi thấy mùi hoa kinh dị đó nữa, mặc dù còn qua cả cây hoa sữa đang ra hoaNhưng Ko phải mùi hoa kia, mùi của nó làm em liên tưởng đến mùi hoa ở ngôi nhà trống trong làng em. Ngôi nhà này bỏ hoang đã rất lâu Ko ai đến ở, trẻ con như em qua đấy sợ mất vía. Ngôi nhà này cũng có mùi hương hoa kinh dị, bất kể mùa nào đi qua cũng có mùi hương hoa rợn người, nồng nặc. Bà em bảo mùi của ma, cấm đc vào, ngôi nhà đấy có yêu tinh, ko cẩn thận nó rủ đi....Lúc nào qua đó có mùi hoa là làng xóm lại sắp có ngưuời chết trẻ....
Nên tự dưng giữa khu đt bình yên, đông đúc người, rất thoáng đãng. Tự dưng em ngửi thấy mùi hoa giống như ngôi nhà hoang ở quê, lòng gai gai nhưng em ko nói với ai và cũng quên bẵng.
Đúng 3 hôm sau, em đi thể dục về thì có cả đám người xúm đông đỏ vào khu gần cái sân đó
có cả CA, mọi người bảo có chị kia đang yên lành nghi trầm cảm tự tử, ca đang đưa ra nhà xác khám nghiệm. Nhảy từ T6 xuống chết ngay mà trên người ko có thương tích hay máu me gì.
Giật mình vì ban công nhà chị kia cách sân tập tầm 20 m.
Chị kia có 1 con gái, đang làm ở 1 ngân hàng lớn phải ko mợ?

Ngo Rung

Xe lăn
Lúc cho tử tế ko lấy sau lại đổi ý thì bị mắng là đúng rồi
Nhà em từ ông bà nội đã là công nhân rồi nên khoản tâm linh cũng thoáng thoáng lắm. Mọi người ít để ý.
Đằng ngoại thì hơi khập khiễng, bà ngoại em cũng " vô thần" lắm. Nhưng ông ngoại em lại là thầy cúng khủng - em nghe kể lại thôi, vì ông ngoại em mất từ khi em 4 tuổi - nghe mẹ em kể ông có điện thờ và có nuôi âm binh. Ông ngoại em biết chính xác ngày giờ ông mất luôn ấy. Em chỉ nghe kể lại là ông ngoại bị bệnh gì đó về dạ dày. Lần đó mọi người tưởng chết, thế mà ông lúc đau quằn quoại vẫn bảo chưa đến số. Ông bảo đưa ông lên viện, sẽ khỏi và ông sống được 5 năm nữa.
Đưa ông lên viện thì ông bị cắt 2/3 dạ dày - ông bác sĩ cắt cho ông ngoại sau này cũng là BS có tiếng của BV 108 đấy - cắt xong ông BS bảo sống được khoảng 3 năm. Ông em bảo chắc chắn phải 5 năm. Thế mà đúng 5 năm thật. Đợt ông sắp mất, ốm nặng em với ông già về được gần 1 tuần, bố em bảo có khi mai quay lại cơ quan. Ông ngoại em bảo đợi đến 9h sáng mai rồi tính.
Thế là ông ngoại em tự nhiên khỏe lên, ông lấy cọc tre tươi, khắc tên ông em bằng chữ Nho rồi tự đi ra đồng, cắm đúng cái cọc ở vị trí đấy dặn chôn ông ở đấy.....
Hôm sau đúng 9h ông mất thật :(
Có 1 điều đến giờ ẩn khó hiểu, theo mọi người nói, ông nuôi âm binh. Đáng lẽ Ông phải giải phóng âm binh trước khi mất.....thế mà mãi sau này ( em học lớp 7-8 gì ấy), có người qua nhà nói thì Bà ngoại em mới biết. Mời mấy thầy về giải mà không được. Về sau có 1 ông người Trung quốc qua mới giải âm binh được. Em cũng không quan tâm vấn đề này lắm nên cũng không hỏi nhiều :D

cuhaifus

Xe container
Nhà em từ ông bà nội đã là công nhân rồi nên khoản tâm linh cũng thoáng thoáng lắm. Mọi người ít để ý.
Đằng ngoại thì hơi khập khiễng, bà ngoại em cũng " vô thần" lắm. Nhưng ông ngoại em lại là thầy cúng khủng - em nghe kể lại thôi, vì ông ngoại em mất từ khi em 4 tuổi - nghe mẹ em kể ông có điện thờ và có nuôi âm binh. Ông ngoại em biết chính xác ngày giờ ông mất luôn ấy. Em chỉ nghe kể lại là ông ngoại bị bệnh gì đó về dạ dày. Lần đó mọi người tưởng chết, thế mà ông lúc đau quằn quoại vẫn bảo chưa đến số. Ông bảo đưa ông lên viện, sẽ khỏi và ông sống được 5 năm nữa.
Đưa ông lên viện thì ông bị cắt 2/3 dạ dày - ông bác sĩ cắt cho ông ngoại sau này cũng là BS có tiếng của BV 108 đấy - cắt xong ông BS bảo sống được khoảng 3 năm. Ông em bảo chắc chắn phải 5 năm. Thế mà đúng 5 năm thật. Đợt ông sắp mất, ốm nặng em với ông già về được gần 1 tuần, bố em bảo có khi mai quay lại cơ quan. Ông ngoại em bảo đợi đến 9h sáng mai rồi tính.
Thế là ông ngoại em tự nhiên khỏe lên, ông lấy cọc tre tươi, khắc tên ông em bằng chữ Nho rồi tự đi ra đồng, cắm đúng cái cọc ở vị trí đấy dặn chôn ông ở đấy.....
Hôm sau đúng 9h ông mất thật :(
Có 1 điều đến giờ ẩn khó hiểu, theo mọi người nói, ông nuôi âm binh. Đáng lẽ Ông phải giải phóng âm binh trước khi mất.....thế mà mãi sau này ( em học lớp 7-8 gì ấy), có người qua nhà nói thì Bà ngoại em mới biết. Mời mấy thầy về giải mà không được. Về sau có 1 ông người Trung quốc qua mới giải âm binh được. Em cũng không quan tâm vấn đề này lắm nên cũng không hỏi nhiều :D
Em tưởng cụ nuôi âm binh thì đến khi cụ đi cụ xuống làm đại đội trưởng luôn chứ nhỉ?

tamlinh

Xe tăng
sao vậy nhỉ, cửa phật từ bi ai lại chấp nhặt những mê lầm của chúng sinh kia chứ, đức Phật trong vô lượng kiếp đã từng bị chúng sinh ngược đãi xâm phạm ứng thân và tự nguyện dùng ứng thân của mình cho chúng sinh sử dụng kia mà.
Em thấy ai cũng nói vậy!...
Từ bi là tha thứ cho những kẻ Thù, người không biết tu đạo, sau giác ngộ chân lý quay về đường chính, khi họ quay đầu là bờ cho phép sám hối, chứ không phải phạm tội không xử, không phạt!
Người không biết Phật (như Hồi giáo, Đạo gì đó) mà thiều tôn kính thì còn tha thứ. Nhưng là Phật tử, đã biết uy nghiêm của Phật mà có hành chưa tôn kính, tội còn nặng hơn....
Đây (việc xóa hình trong máy) là không phải là phạt, chẳng qua là thu hồi những tấm hình không nên chụp, phòng khi trẻ nhỏ vô ý vất vô gầm bàn, dẫm đạp, gây tội lớn hơn. Đó mới là lòng từ bi, cao cả? Thần linh xóa hết cả thư mục là có ý cảnh báo.

Phật, Chúa,... không ngự ở chùa và các tượng, Ngài chỉ truyền Điển (tùy nơi) từ cõi thiên xuống, để chứng quả ban phước cho những chỗ thờ tự trang nghiêm, Tăng ni đức độ. Các hiện tượng quở phạt, do xúc phạm thần linh, bất kính thánh thần (cho dù của các tôn giáo khác) cũng đều theo luật Thiên trị tội, được các hộ pháp thi hành. Dù Đức Phật, Và các Thánh không yêu cầu!
Những mê lầm, sai phạm của chúng sinh Phật không trách phạt đâu, mà tự có bộ áy trên Thiên đình, do các thần linh cai quản tự động xét xử là theo luật (tại chỗ hay để sau). Không ai can thiệp được.
Ví như ở trần, Dân thường gặp lãnh đạo mà ra vỗ vai . Tuy Lãnh đạo không nói gì thì cảnh vệ cũng cho họ nằm lăn rồi, bắt phạt rồi.

"....Đức Phật trong vô lượng kiếp đã từng bị chúng sinh ngược đãi xâm phạm?.... Khi đã thành phật đâu có ai ngược đãi.....? "

Lúc Phật từng bị chúng sinh ngược đãi xâm phạm khi hóa thân làm người trần để cứu nhân độ thế (cũng như Chúa Jesus), chẳng hạn như vào thân xác người ăn mày, là chấp nhận khổ nhục. Khi mọi người hành xử theo cách đối với người ăn mày (không biết), thì không thể xem là hành vi xúc phạm, ngược đãi Đức Phật. Không thể nói vậy là Đức Phật cho phép được làm như thế.
(Ví như khi Bác Tôn còn làm công nhân Bason, bị ông xếp trẻ rầy la, rồi sau đó Bác làm CT , thì cũng không thể nói là Bác sẽ chấp nhận cho Ông đó tiếp tục rầy la, mà không bắt tội?).

Chỉnh sửa cuối:

congdanhang3

Xe tải
Ông ngoại em 96 tuổi lẫn thế này mới lạ: Ông em luôn lấy tiền ở ví con dâu và bỏ sang ví con trai mình :))
Đang đêm, cụ dậy gọi ầm lên: Ai làm ơn làm phúc dẫn tôi về nhà tôi với! Nhà tôi ở ... (cụ nói đúng địa chỉ luôn).
Lúc đó, chỉ cần dẫn cụ đi một vòng quanh phòng rồi hỏi: Đây có phải nhà cụ không? thế nào cụ cũng nói: Phúc đức quá, cảm ơn ông/bà đã dẫn tôi về chứ 70 tuổi đầu mà bơ vơ không nơi nương tựa thì tội nghiệp lắm

Chi moon

Xe buýt
Ông ngoại em 96 tuổi lẫn thế này mới lạ: Ông em luôn lấy tiền ở ví con dâu và bỏ sang ví con trai mình :))
Đang đêm, cụ dậy gọi ầm lên: Ai làm ơn làm phúc dẫn tôi về nhà tôi với! Nhà tôi ở ... (cụ nói đúng địa chỉ luôn).
Lúc đó, chỉ cần dẫn cụ đi một vòng quanh phòng rồi hỏi: Đây có phải nhà cụ không? thế nào cụ cũng nói: Phúc đức quá, cảm ơn ông/bà đã dẫn tôi về chứ 70 tuổi đầu mà bơ vơ không nơi nương tựa thì tội nghiệp lắm

Các cụ lẫn nhiều tình huống hài ghê :))
Bác của bố e, cụ hơn 100 tuổi vẫn mình mẫn. 2 chị em cụ cắt tóc làm xoăn giống hệt nhau. Cụ tự bắt xe khách đi từ hn đến nhà e gái ở thái nguyên, lái xe thấy cụ già k bgio lấy tiền cụ.
Cụ k hề lẫn chút nào, vẫn minh mẫn. Mỗi tội nhiều khi thấy thương cụ, toàn đi viếng đám ma của con trai cụ, con rể cụ, rồi cháu cụ gọi là bác ruột (là bố e đấy ạ :( )
Cụ sống thọ và minh mẫn k lẫn nên cảm nhận đc rõ nỗi đau mất ng thân, toàn con cháu đi trước cụ :(

DurexXL

Tháo bánh
E chào cụ.
Bận nay luôn chay luôn chân ko có time vào quán. Nay mạn phép hỏi nhờ cụ xíu dc ko ạ.
Bữa nọ e có đi thỉnh 1 cao nhân về vấn đề đất cát, thầy dặn e về sắm 1 mâm lễ chay, 1 mâm lễ mặn để tạ lộc Nữ thần tại ô đất e đang ở.
Vụ này e ko rành mà tra google thì mông lung rối rắm quá. Cụ có kinh nghiệm nhờ cụ bày e vụ này thì mâm mặn hay làm những gì, mâm chay thường gồm những gì vậy cụ. Phiền cụ ạ.
Cc khác hữu duyên đi qua có biết sơ sơ bày e nữa với dc ko ạ. Bận đó e quên béng mất ko hỏi thầy gồm những gì.
Em vừa xong cuốc xe đẩy :D ráo mồ hôi vào gõ tranh thủ tí

Mâm chay thì theo em biết, là chay thuần: Xôi, chè, hoa quả, trà, nước
Bây giờ nhiều người cầu kỳ, làm mâm chay đủ giò chả cá thịt, nhưng đó là chay giả mặn, theo cá nhân em, và em cũng đã có lần thỉnh ý của một Cụ trụ trì, thì cái cách chay thức mặn tâm như này nó lai căng, chỉ là lạ miệng học theo, không hay

Mâm mặn cúng thần linh thì thường có những thứ sau: xôi, thịt, rượu. Trong đó thịt thì tuỳ theo từng Thần, từng lễ mà có thể là Gà, Lợn hoặc đủ Tam sinh (tức là 3 loại: lợn, gà, bò/dê/ cá ...)

Hoa quả thì nếu chu đáo, Kụ chuẩn bị hoa quả là 5 loại quả, 3 màu xanh đỏ vàng. Hoa thì tuỳ theo Thần, lễ mà chọn đỏ, vàng hay trắng cho phù hợp

Thang N.

Xe tăng
Cách đây khoảng 3-4 tuần, lúc đó tầm 23-24h đêm, em đang ngồi chơi ngoài phòng khách. Căn hộ nhà em ở tầng 23 nhé các cụ. Tự dưng em thấy mùi nước hoa sực khắp phòng. Mùi nước hoa này như mùi mà các bà đồng ông đồng hay sức ở trên điện, phủ đấy. Em thấy lạ quá vì căn nhà em là căn góc, khoảng cách đường chim bay giữa căn nhà em đến toà chung cư gần nhất cũng phải 400m nên khó có thể có mùi bay từ bên đó sang được, căn hộ bên cạnh thì chưa có ai dọn vào. Em chợt tỉnh ngộ, tự nhủ "các cụ về". Thôi có chuyện rồi. Sau đó em ngồi im cho đến khi mùi hương hoa đó tan đi hết. Hôm sau em nói chuyện với gấu là hôm qua các cụ về, khả năng bà nội em mất (bà nội em năm nay 93, đang mệt). Nói thật với các cụ/mợ, em sợ nhất các cụ nhà em về thăm em, vì lần nào các cụ về thì y rằng em có người thân ra đi.

Nhưng, mọi việc khá bất ngờ với gia đình em. Buối sang khoảng 2 tuần sau đó, hôm đó ông ngoại em có việc liên quan đến nhà chùa, đi xong việc rồi về đến chùa thì mất ở trên chùa. Hôm chôn cất ông em xong thì buổi chiều cả nhà ra thăm mộ, bát hương trên mộ hóa dương.

Có lẽ cuộc sống được sắp đặt hết rồi.