[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 Vol2

Pepsy

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Em vừa xong cuốc xe đẩy :D ráo mồ hôi vào gõ tranh thủ tí

Mâm chay thì theo em biết, là chay thuần: Xôi, chè, hoa quả, trà, nước
Bây giờ nhiều người cầu kỳ, làm mâm chay đủ giò chả cá thịt, nhưng đó là chay giả mặn, theo cá nhân em, và em cũng đã có lần thỉnh ý của một Cụ trụ trì, thì cái cách chay thức mặn tâm như này nó lai căng, chỉ là lạ miệng học theo, không hay

Mâm mặn cúng thần linh thì thường có những thứ sau: xôi, thịt, rượu. Trong đó thịt thì tuỳ theo từng Thần, từng lễ mà có thể là Gà, Lợn hoặc đủ Tam sinh (tức là 3 loại: lợn, gà, bò/dê/ cá ...)

Hoa quả thì nếu chu đáo, Kụ chuẩn bị hoa quả là 5 loại quả, 3 màu xanh đỏ vàng. Hoa thì tuỳ theo Thần, lễ mà chọn đỏ, vàng hay trắng cho phù hợp
Vâng thank cụ.
Cuối tuần trước e dành 3 ngày sếp hàng, cứ đi đi về về chỉ để nghe chỉ giáo của 1 thầy ở Bác Giang, ly kỳ lắm cụ. Bữa nào rảnh e sẽ type hầu chuyện cc ạ.
Bật mí cc chút là e vừa bật quả cau, chưa kịp mở mồm hỏi thì thầy đã dặn "...phải tạ thần cai quản ở phần đất đang ở, thì GIẤY TỜ mới thuận... ".
Quả đúng e mới mua đất và muốn hỏi thầy vụ giấy tờ vì ngay từ đầu cứ ko thuận, rối tinh rối mù.
E chỉ biết há mồm nghe chỉ dạy.

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Nhà em từ ông bà nội đã là công nhân rồi nên khoản tâm linh cũng thoáng thoáng lắm. Mọi người ít để ý.
Đằng ngoại thì hơi khập khiễng, bà ngoại em cũng " vô thần" lắm. Nhưng ông ngoại em lại là thầy cúng khủng - em nghe kể lại thôi, vì ông ngoại em mất từ khi em 4 tuổi - nghe mẹ em kể ông có điện thờ và có nuôi âm binh. Ông ngoại em biết chính xác ngày giờ ông mất luôn ấy. Em chỉ nghe kể lại là ông ngoại bị bệnh gì đó về dạ dày. Lần đó mọi người tưởng chết, thế mà ông lúc đau quằn quoại vẫn bảo chưa đến số. Ông bảo đưa ông lên viện, sẽ khỏi và ông sống được 5 năm nữa.
Đưa ông lên viện thì ông bị cắt 2/3 dạ dày - ông bác sĩ cắt cho ông ngoại sau này cũng là BS có tiếng của BV 108 đấy - cắt xong ông BS bảo sống được khoảng 3 năm. Ông em bảo chắc chắn phải 5 năm. Thế mà đúng 5 năm thật. Đợt ông sắp mất, ốm nặng em với ông già về được gần 1 tuần, bố em bảo có khi mai quay lại cơ quan. Ông ngoại em bảo đợi đến 9h sáng mai rồi tính.
Thế là ông ngoại em tự nhiên khỏe lên, ông lấy cọc tre tươi, khắc tên ông em bằng chữ Nho rồi tự đi ra đồng, cắm đúng cái cọc ở vị trí đấy dặn chôn ông ở đấy.....
Hôm sau đúng 9h ông mất thật :(
Có 1 điều đến giờ ẩn khó hiểu, theo mọi người nói, ông nuôi âm binh. Đáng lẽ Ông phải giải phóng âm binh trước khi mất.....thế mà mãi sau này ( em học lớp 7-8 gì ấy), có người qua nhà nói thì Bà ngoại em mới biết. Mời mấy thầy về giải mà không được. Về sau có 1 ông người Trung quốc qua mới giải âm binh được. Em cũng không quan tâm vấn đề này lắm nên cũng không hỏi nhiều :D
Thầy cúng ngày xưa thường nghiên cứu Tử Vi, Bát Tự Hà Lạc hay Nhâm Độn ... nên có thể phán đoán được ngày mất của mình cũng dễ hiểu ạ. Nhân chuyện của cụ em cũng mạn phép chia sẻ trải nghiệm của em về việc nhận định ngày mất. Cuối năm 2018 bạn em có nhờ xem lá số của một người bạn, để xem mẹ bạn ấy có qua được Tết hay không vì mắc bệnh ung thư thận hay mật gì đó, lúc đó khoảng tháng 9 (em quen dùng lịch âm), em có thêm thông tin ngày tháng năm sinh của mẹ bạn ấy nhưng giờ sinh chỉ biết rạng sáng, em dự mất vào trung tuần tháng Giêng nhưng cô ấy mất vào hạ tuần, lệch 12 ngày. Tháng 3 năm nay, bạn em nhờ em xem bố vợ em trai có qua được năm nay hay không, em không có thông tin ngày sinh của chú ấy mà thật tâm em cũng không muốn biết, em chỉ có thông tin ngày sinh của con gái, em dự là qua tháng 9 thì đếm ngày, qua tháng 10 thì em dự chú ấy mất vào trung tuần nhưng chú ấy mất vào thượng tuần, lệch 12 ngày. Em nghe nhiều về âm binh hay thiên nhãn gì đó, nhưng thực tế chưa được gặp bao giờ mặc dù đã cố gắng tìm hiểu, với kinh nghiệm ít ỏi về tử vi như em có thể dự đoán được tương đối thì những người nhiều kinh nghiệm như ông của cụ thì hoàn toàn có thể phán đoán chuẩn xác như có âm binh hay thiên nhãn vậy ạ. Vài lời chia sẻ cùng với cụ.

tamlinh

Xe tăng
Lại nói chuyện đòi đồ thì em được nghe kể lại 2 chuyện đằng nhà ông già em.
Bác cả ( anh trai ông già em) ngày còn sống tính rất hiền lành, chiều con cháu thôi rồi, ai xin cái gì nếu có bác cho luôn. Bọn em lớn tướng đi làm rồi mà mỗi lần về quê bác vẫn cho tiền, dù bác cũng nghèo, mà bọn em cũng không muốn lấy. Thế mà lúc bác mất, công việc xong xuôi, có ông bạn thấy cái mũ phớt của bác đẹp nên xin các con của bác về - bác em ảnh hưởng kiểu người Pháp xưa, hay đội mũ phớt - thế mà bác về đòi 3 đêm liền. Ông kia hoảng quá đem trả :D
Ông chú em ( em út của ông già) mới mất năm ngoái cũng thế. Chiều con cháu lắm - chắc truyền thống nhà em :D - khi sống cho ông con rể đôi dép, nhưng ông con không lấy. Đến khi chú em mất, cũng xong mọi việc cu em tiếc đôi dép lại lấy đi. Thế mà ông chú về mắng, đòi lại dép bằng được, sau 1 tuần ông con rể phải đem trả :))
Cái này ngoài yếu tố tâm linh cũng khó có cách giải thích nào khác ?

DurexXL

Tháo bánh
Mùi "Hương thơm điềm báo" có phải dạng hương thơm sắc, lạnh, mạnh và có cảm giác gai gai sợ sợ 1 cách mơ hồ khi chúng ta ngửi thấy, đúng không ạ?

Nó tổng hoà tổng hợp của nhiều loại mùi, nhưng nếu nói giống thì nó dường như giống với mùi ngũ vị hương, nặng sang mùi trầm, quế và sắc lên mùi phấn sáp

Nếu các Kụ Mợ ngửi mùi hương/nhang của các tỉnh miền Nam (từ đèo Hải Vân vào trong) thì sẽ có hương thơm/ dầu thơm gắt giống như này

Em mô tả có gần được như vậy không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

TAXI1984

Xe tải
Mùi này cực lạ . em cũng hay ngửi thấy ở làng quê cạnh chùa hoặc chỗ dậm dạp cây cối gần cánh đồng . Không phải là hương thơm mà mùi gì đó rất lạ ..hôi hôi nồng nồng ...không giống bất kì mùi gì mình biết.
Chắc mợ ngửi thấy mùi này.
Ở quê e ngàu bé bọn trẻ con chúng e cũng hay ngửi thấy mùi này, mà nó chỉ ở những chỗ rất âm u,đi qua chỗ đấy là gai gai người, thế mới lạ

NguyenXuanBach

Xe hơi
em nhớ hồi bé quê em thì em hay ngửi thấy mùi ở cây duối, mùi rất đặc trưng, mọi người hay nói là mùi thức ăn của ma nấu ăn...
Mùi đó nồng không nhầm vào đâu được.
Giờ quê em nó lên quận nội thành đến nơi, toàn nhà bê tông, không còn cây duối nào nữa

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Em lâu ko thấy cụ Thối kể chuyện nhỉ ^^

LuaxongPhan

Xe hơi
Vâng thank cụ.
Cuối tuần trước e dành 3 ngày sếp hàng, cứ đi đi về về chỉ để nghe chỉ giáo của 1 thầy ở Bác Giang, ly kỳ lắm cụ. Bữa nào rảnh e sẽ type hầu chuyện cc ạ.
Bật mí cc chút là e vừa bật quả cau, chưa kịp mở mồm hỏi thì thầy đã dặn "...phải tạ thần cai quản ở phần đất đang ở, thì GIẤY TỜ mới thuận... ".
Quả đúng e mới mua đất và muốn hỏi thầy vụ giấy tờ vì ngay từ đầu cứ ko thuận, rối tinh rối mù.
Cậu Thảo ạ ? E lên 1 lần thấy có mấy chị e hay thị giả cậu đến là mặn mà. Ngồi trên thì thích. Chứ bảo e làm lễ tạ trên cậu thì thôi.

HungNexus

Xe tăng
Ở quê e ngàu bé bọn trẻ con chúng e cũng hay ngửi thấy mùi này, mà nó chỉ ở những chỗ rất âm u,đi qua chỗ đấy là gai gai người, thế mới lạ
Quê e bảo mùi ma len mùi thum thủm nước mắm

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cậu Thảo ạ ? E lên 1 lần thấy có mấy chị e hay thị giả cậu đến là mặn mà. Ngồi trên thì thích. Chứ bảo e làm lễ tạ trên cậu thì thôi.
Dạ ko cụ, cậu nào thì e xin phép ko nói ạ, mất cái hay của thớt đi, nhiều cụ lại nghĩ e đi "back link", mất giá lắm cụ.
Cậu e đang theo chỉ đọc ra sự, chứ ko giải sự ạ, kiểu như giải hạn làm lễ rồi thì cúng thì cậu ko làm.
Cậu này năm ngoái vợ e dẫn e đi xem cùng, mọi sự thầy nói cho đến năm nay đối với vk ck e đều đúng, nên từ đó có sự là e lại xuống cậu nhờ cậu xem.
Hẹn bữa nào rảnh e sẽ type hầu chuyện cc.

Chỉnh sửa cuối:

TUCSON9389

Xe điện
Hồi bé quê em có cái cây thèn đen hay phèn đen gì đó, cứ đến tầm đi học về sâm sẩm tối là nó phát ra cái mùi, bọn em đi qua đó cứ sờ sợ, và bảo là ma nấu canh thèn đen. cái cây này nó là cây thân thảo, lá tựa như lá cây phượng nhưng nhỏ hơn.

Sói nhỏ

Chã!
Hồi bé quê em có cái cây thèn đen hay phèn đen gì đó, cứ đến tầm đi học về sâm sẩm tối là nó phát ra cái mùi, bọn em đi qua đó cứ sờ sợ, và bảo là ma nấu canh thèn đen. cái cây này nó là cây thân thảo, lá tựa như lá cây phượng nhưng nhỏ hơn.
Hồi bé em hay phải hái lá cây này để đun nước tắm cho mấy đứa em bị mụn nhọt, hay thủy đậu gì đó, lâu rồi em cũng không nhớ nữa.

Tu ky

Xe tăng
Vâng thank cụ.
Em phiền cụ, chia sẻ cho em địa chỉ nhà Thầy đó với!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Nhà Bác có cậu Em họ đi tu cũng là có căn duyên, phước đức. Nói Cậu em nhớ thường xuyên hồi hướng xin xám hối cho cửu huyền gia tiên thì tốt quá.
Tuy nhiên, nói qua tình trạng chung: thời nay tu khó lắm, tu không đúng có khi còn tội nặng hơn (khéo tu thì nổi, vụng tu thì chìm mà).
Cậu em đi tu từ nhỏ, giờ cũng nghiên cứu Phật học lên tiến sỹ và đi giảng ở các học viện PG suốt cụ ạ. Năm nào cũng lập đàn cầu siêu cho gia tiên ạ

tamlinh

Xe tăng
Cậu em đi tu từ nhỏ, giờ cũng nghiên cứu Phật học lên tiến sỹ và đi giảng ở các học viện PG suốt cụ ạ. Năm nào cũng lập đàn cầu siêu cho gia tiên ạ
Khi lập đàn cầu siêu cho gia tiên, cửu huyền, nên khấn cầu siêu cho cả các cửu huyền của các họ phía bên ngoại, là các bà dâu (họ của Bà cố, của bà nội, Song thân của Mẹ ruột,... ). Đừng làm chỉ cho 1 bên họ nội, Như vậy sẽ tốt hơn.

Pepsy

Xe điện
Website
www.otofun.net
Em phiền cụ, chia sẻ cho em địa chỉ nhà Thầy đó với!
Dạ cụ, e kể ra hầu chuyện cc cho thớt thêm sôm thôi cụ. Những vấn đề khác e xin phép ko bàn đến. Hữu duyên cụ ạ.
Ps: E nợ chuyện cc đến chiều mai nhé :D

Daisynguyen78

Xe buýt
Anh trai mẹ em hồi còn sống cho chị gái vay tiền gần trăm triệu nhưng giấu không cho vợ con biết, chỉ ghi giấy biên nợ cất trong hộp thôi.
Ấy vậy mà khi bác ấy mất hơn tháng thì bố em nằm mơ thấy bác ấy (hồi sống bố em và bác ấy kỵ nhau, không hay gặp mặt hoặc nói chuyện với nhau).
Ông nằm mơ đang ngồi ở hàng nước đầu ngõ thì thấy bác đi qua liền hỏi: "Anh đi đâu đấy?".
Bác trả lời: "Tôi xuống nhà bà Đ đòi tiền, bà ấy nợ tôi tiền mà mãi chẳng trả gì cả, sắp bán nhà rồi nên tôi phải đòi. Chú có đi cùng tôi không?"
Bố em: "Không, em bận lắm không đi đâu." Rồi tỉnh dậy
Sáng hôm sau bố em kể chuyện cho mẹ em nghe. Mẹ em cũng để đấy, không tin.
Nhưng khoảng 1 tuần sau, nhà có giỗ. Mọi người gặp nhau, thì biết bác Đ kia chuẩn bị bán nhà, ngta đặt cọc tiền rồi. Mẹ em thấy thế mới kể cho bác dâu chuyện bố em nằm mơ. Cả nhà bác ấy mới dọn dẹp đồ của bác trai thì tìm được giấy biên nợ trong hộp, xuống nhà bác Đ hỏi thì bác Đ lúc đó mới nhận là có vay và hứa trả. Bán nhà xong thì bác Đ mang tiền lên trả và thắp hương xin lỗi.
Bố em từ 1 người không bao giờ tin có cõi âm mà khi gặp chuyện đó thì hơi hơi chuyển hướng.

Inocent

Xe buýt
Dạ ko cụ, cậu nào thì e xin phép ko nói ạ, mất cái hay của thớt đi, nhiều cụ lại nghĩ e đi "back link", mất giá lắm cụ.
Cậu e đang theo chỉ đọc ra sự, chứ ko giải sự ạ, kiểu như giải hạn làm lễ rồi thì cúng thì cậu ko làm.
Cậu này năm ngoái vợ e dẫn e đi xem cùng, mọi sự thầy nói cho đến năm nay đối với vk ck e đều đúng, nên từ đó có sự là e lại xuống cậu nhờ cậu xem.
Hẹn bữa nào rảnh e sẽ type hầu chuyện cc.
Cụ ib em xin ít thông tin với, em cám ơn