[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày 2019 Vol2

114hangbong

Xe lăn
Em sợ tất cả các chuyện của cụ duchathoithoi, phúc tổ 70 đời là em không có trải nghiệm nào ghê đến thế chứ không chắc vỡ tim mà chết rồi.

duchathoithoi

Xe tăng
Em sợ tất cả các chuyện của cụ duchathoithoi, phúc tổ 70 đời là em không có trải nghiệm nào ghê đến thế chứ không chắc vỡ tim mà chết rồi.
Uầy. Đấy mới là chuyện trêu thôi mợ ạ. Em còn bị " vật" luôn ý. Nhưng chuyện ý xin phép k kể ạ.

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Uầy. Đấy mới là chuyện trêu thôi mợ ạ. Em còn bị " vật" luôn ý. Nhưng chuyện ý xin phép k kể ạ.
Lão kể đi ^^ e thích nghe chuyện giật gân :))
Ah tối qua e lại ko gặp con ma nào để tả lại, tiếc quạ ^^

duchathoithoi

Xe tăng
Lão kể đi ^^ e thích nghe chuyện giật gân :))
Ah tối qua e lại ko gặp con ma nào để tả lại, tiếc quạ ^^
Hì. Lão thông cảm, chuyện ý em k dám kể. Em thỉnh thoảng vẫn dính đến nơi ý, k dán mạo phạm đâu. Nghe thầy nói thì vị ý k còn là vong nữa.

Ngu.Hèn

[Tịch thu bằng lái]
Hì. Lão thông cảm, chuyện ý em k dám kể. Em thỉnh thoảng vẫn dính đến nơi ý, k dán mạo phạm đâu. Nghe thầy nói thì vị ý k còn là vong nữa.
Úi thế thôi ạ ^^ nếu đang là hiện tại thì thôi ^^
Lão đền bằng vài chuyện khác đi là được ^^

Hoàng Trang

Xe ngựa
Em lại nghĩ đến vị không còn là vong ở biệt thự cụ Rếch kể8-x

Hồng Ca

Xe tải
Năm 2009 em được công ty " tăng cường" 2 tháng xuống dự án của cty dưới Nhơn Trạch, Đồng Nai. Trong đám cán bộ kỹ thuật có một cậu quê Long Khánh, em rất quý cậu này, làm việc cùng nhau được hơn tháng, gần hết thời gian tăng cường thì cậu ý mời em về nhà chơi. Trưa thứ 6 hai anh em chở nhau bằng xe máy ( xe em đi mượn của 1 cậu kỹ thuật khác) về Long Khánh chơi, bình thường thì đi QL 51 đến Biên Hoà rồi đi Long Khánh, nhưng hopm ý cậu ý chỉ cho em đi đường tắt xuyên qua rừng cao su thuộc huyện Long Thành ra Dầu Giây để qua Long Khánh. Ấn tượng ban đầu của em là rừng cao su bạt ngàn, trải dài tít tắp, đi dưới rừng cao su rất sướng, đẹp và thanh bình, đường nhỏ nhưng vắng. Đến Long Khánh ăn nhậu tưng bừng, đang nhậu sắp tàn chuẩn bị đi caphe thì có điện thoại, sếp tổng báo sáng mai ông xuống họp sớm với anh em. Nhìn đồng hồ tầm 22h đêm, em quyết định về luôn, phần có tý men rượu, phần ngại hôm sau phải dạy sớm nên dù cậu em và người nhà ra sức ngăn cản em vẫn quyết định về. Cậu em xỉn quá không đi cùng được còn mình em nhảy lên con Rupiter MX cáu cạnh trực chỉ Nhơn Trạch phi. Đáng ra đi quốc lộ 1 rồi ra QL51 nhưng phần ngại xa, phần do rượu lâng lâng nên e lại rẽ vào đuờng tắt để về. Từ ngã tư QL1 rẽ vào tầm 6-7 km đường còn có dân ở, nhưng càng đi tiếp càng vắng, cuối cùng là chỉ còn mình em với rừng cao su tối đen như mực. Lạ đường nên dù rất sợ ( sợ bị cướp, vì nghe nói có mấy vụ cướp ở rừng cao su) nhưng em chỉ dám phi 60-70km/h. Càng đi càng thấy hai bên rừng tối đen hun hút, nghĩ giờ mà có vài thằng vác dao ra chặn đường thì xác định luôn là mai lên báo. Đang căng mắt phi thì em thấy trước mặt có ánh đèn đỏ phía sau của xe máy đang chạy phía trước, vừa mừng vừa lo, mừng vì có thêm bạn đồng hành, lo vì nhỡ đâu gặp phải bọn cướp đi rình thì chết. Dù lo như vậy nhưng em vẫn tăng tốc để bám sát chiếc xe phía trước, khi còn cách tầm 40-50 m thì xác định là con xe Max, trên xe có vẻ là hai người chở nhau, k có vẻ là dân cướp giật, mừng húm, em tăng tốc bóp còi để báo hiệu, nhưng kỳ lạ em chạy càng nhanh thì chiếc xe Max phía trước có vẻ cũng tăng tốc và bỏ xa em thêm, hay họ sợ mình là cướp họ chạy. Nhìn đồng hồ công tơ mét 110km/h em bắt đầu run, sao con Max đểu chở hai người lại có thể chạy tốc độ kinh hoàng như vậy nhỉ ( trước e đã thử đi xe này, đường đẹp chạy tầm 80km/h mà đã cảm giác xe sắp bay), hay xe độ nên nó chạy nhanh vậy? Em giảm tốc k đuổi nữa do sợ ngã, vừa giảm tốc thì cái xe Max mất hút luôn, giống như trước đó nó chưa từng xuất hiện, quái thật, chạy nhanh cũng k thể biến mất trong chớp mắt như vậy được, mà rẽ cũng k thể vì hai bên toàn rừng cao su. Cảm giác bắt đầu sợ, k còn sợ cướp nữa mà là sợ chuyện kia. Giữa rừng cao su hun hút tối đen như mực cccm thử hình dung nó ntn thì biết rồi ý. Lúc này nghĩ ân hận vì đã k đi theo đường Quốc lộ, giờ quay lại cũng k ổn, mà đi thì càng đi càng sợ. Còn đang mông lung suy nghĩ, đầu óc căng như dây đàn thì chợt em giật bắn mình, phía trước lố nhố một đám người ăn vận kiểu công nhân cạo mủ cao su đang đi bộ phía trước. Giữa đêm tối sao còn công nhân ở đây nhỉ, mà họ đi làm gì giờ này? Hay là bọn cướp, em muốn quay xe chạy ngược lại, vừa giảm tốc tính quay đầu xe thì em nhìn thấy bên mạn tay phải, phía trong rừng cao su cũng lố nhố người, k rõ nhưng là một toán tầm hơn chục gì đó, ngoảnh lại đám công nhân đi đằng trước thì tuyệt nhiên k thấy bóng dáng một ai. Lúc này em hoàn toàn tỉnh, k còn một tý rượu nào trong người để mà đổ vạ cho rượu vào nhìn nhầm. Rồ ga, vít hết tầm em phi về phía trước, giờ thì đường lạ đường tối k còn quan trọng nữa, phi hết sức để thoát ra khỏi cái rừng cao su này, gió ù ù bên tai, mắt nhoè đi, cố gắng tập trung nhìn đường em phi hết ga hết số. Bên tay phải lại xuất hiện ánh đèn đỏ như đèn hậu phía sau chiếc xe Max lúc trước, kệ mịa nhà mày, giữa rừng cây cao su k có đường thì chả có người nào mà đi nổi trong ý với tốc độ cả trăm km một giờ cả. Lúc ý cuống, sợ, nghĩ hình như có câu chú gì đó niệm những lúc như này n chịu k tài nào nhớ nổi, chỉ thầm khấn trong đầu " con nam mô a di đà phật ...." chạy k biết được bao nhiêu km thì tự nhiên hểt rừng cao su, mừng như sắp chết đuối vớ được cọc, em ngoái lại phía sau, mẹ ơi, phía bên phải, vẫn ánh đèn đỏ của con xe Max ý nó chạy song song, nhưng khác cái là nó k chạy trên đường mà chạy trên những đám ruộng và gò đồi mấp mô. Phi đúng như ma làm, gặp cái quán đầu tiên, quán sửa xe ô tô thấy đèn vẫn sáng em phi thẳng vào, hai vc chủ quán chắc chuẩn bị ngủ, thấy mặt em họ tưởng mình vừa bị cướp hụt. Sau khi nghe chuyện họ bảo em liều mạng thự sự, một mình dám đi đêm ở con đường ý, cướp thì chưa ai bị, nhưng bị trêu đùa thì dân quanh ý bị mấy lần, giờ có công có việc trừ khi đi 3-4 người trở lên họ mới dám đi. Ông chủ quán là dân gốc Bắc 54 nên sau đó tình nguyện áp tải em đi tiếp đến đoạn lác đác có dân cư sống ven đường mới quay lại nhà, sau vụ ý em có quay lại một lần để cảm ơn vc ông ý và được nghe kể chuyện, thấy đêm đó mình thật cao số đã k xảy ra chuyện gì
Cụ nhiều chuyên thật :( đêm thì đã khuya rồi

Chanhsa

Xe điện
Năm 2009 em được công ty " tăng cường" 2 tháng xuống dự án của cty dưới Nhơn Trạch, Đồng Nai. Trong đám cán bộ kỹ thuật có một cậu quê Long Khánh, em rất quý cậu này, làm việc cùng nhau được hơn tháng, gần hết thời gian tăng cường thì cậu ý mời em về nhà chơi. Trưa thứ 6 hai anh em chở nhau bằng xe máy ( xe em đi mượn của 1 cậu kỹ thuật khác) về Long Khánh chơi, bình thường thì đi QL 51 đến Biên Hoà rồi đi Long Khánh, nhưng hopm ý cậu ý chỉ cho em đi đường tắt xuyên qua rừng cao su thuộc huyện Long Thành ra Dầu Giây để qua Long Khánh. Ấn tượng ban đầu của em là rừng cao su bạt ngàn, trải dài tít tắp, đi dưới rừng cao su rất sướng, đẹp và thanh bình, đường nhỏ nhưng vắng. Đến Long Khánh ăn nhậu tưng bừng, đang nhậu sắp tàn chuẩn bị đi caphe thì có điện thoại, sếp tổng báo sáng mai ông xuống họp sớm với anh em. Nhìn đồng hồ tầm 22h đêm, em quyết định về luôn, phần có tý men rượu, phần ngại hôm sau phải dạy sớm nên dù cậu em và người nhà ra sức ngăn cản em vẫn quyết định về. Cậu em xỉn quá không đi cùng được còn mình em nhảy lên con Rupiter MX cáu cạnh trực chỉ Nhơn Trạch phi. Đáng ra đi quốc lộ 1 rồi ra QL51 nhưng phần ngại xa, phần do rượu lâng lâng nên e lại rẽ vào đuờng tắt để về. Từ ngã tư QL1 rẽ vào tầm 6-7 km đường còn có dân ở, nhưng càng đi tiếp càng vắng, cuối cùng là chỉ còn mình em với rừng cao su tối đen như mực. Lạ đường nên dù rất sợ ( sợ bị cướp, vì nghe nói có mấy vụ cướp ở rừng cao su) nhưng em chỉ dám phi 60-70km/h. Càng đi càng thấy hai bên rừng tối đen hun hút, nghĩ giờ mà có vài thằng vác dao ra chặn đường thì xác định luôn là mai lên báo. Đang căng mắt phi thì em thấy trước mặt có ánh đèn đỏ phía sau của xe máy đang chạy phía trước, vừa mừng vừa lo, mừng vì có thêm bạn đồng hành, lo vì nhỡ đâu gặp phải bọn cướp đi rình thì chết. Dù lo như vậy nhưng em vẫn tăng tốc để bám sát chiếc xe phía trước, khi còn cách tầm 40-50 m thì xác định là con xe Max, trên xe có vẻ là hai người chở nhau, k có vẻ là dân cướp giật, mừng húm, em tăng tốc bóp còi để báo hiệu, nhưng kỳ lạ em chạy càng nhanh thì chiếc xe Max phía trước có vẻ cũng tăng tốc và bỏ xa em thêm, hay họ sợ mình là cướp họ chạy. Nhìn đồng hồ công tơ mét 110km/h em bắt đầu run, sao con Max đểu chở hai người lại có thể chạy tốc độ kinh hoàng như vậy nhỉ ( trước e đã thử đi xe này, đường đẹp chạy tầm 80km/h mà đã cảm giác xe sắp bay), hay xe độ nên nó chạy nhanh vậy? Em giảm tốc k đuổi nữa do sợ ngã, vừa giảm tốc thì cái xe Max mất hút luôn, giống như trước đó nó chưa từng xuất hiện, quái thật, chạy nhanh cũng k thể biến mất trong chớp mắt như vậy được, mà rẽ cũng k thể vì hai bên toàn rừng cao su. Cảm giác bắt đầu sợ, k còn sợ cướp nữa mà là sợ chuyện kia. Giữa rừng cao su hun hút tối đen như mực cccm thử hình dung nó ntn thì biết rồi ý. Lúc này nghĩ ân hận vì đã k đi theo đường Quốc lộ, giờ quay lại cũng k ổn, mà đi thì càng đi càng sợ. Còn đang mông lung suy nghĩ, đầu óc căng như dây đàn thì chợt em giật bắn mình, phía trước lố nhố một đám người ăn vận kiểu công nhân cạo mủ cao su đang đi bộ phía trước. Giữa đêm tối sao còn công nhân ở đây nhỉ, mà họ đi làm gì giờ này? Hay là bọn cướp, em muốn quay xe chạy ngược lại, vừa giảm tốc tính quay đầu xe thì em nhìn thấy bên mạn tay phải, phía trong rừng cao su cũng lố nhố người, k rõ nhưng là một toán tầm hơn chục gì đó, ngoảnh lại đám công nhân đi đằng trước thì tuyệt nhiên k thấy bóng dáng một ai. Lúc này em hoàn toàn tỉnh, k còn một tý rượu nào trong người để mà đổ vạ cho rượu vào nhìn nhầm. Rồ ga, vít hết tầm em phi về phía trước, giờ thì đường lạ đường tối k còn quan trọng nữa, phi hết sức để thoát ra khỏi cái rừng cao su này, gió ù ù bên tai, mắt nhoè đi, cố gắng tập trung nhìn đường em phi hết ga hết số. Bên tay phải lại xuất hiện ánh đèn đỏ như đèn hậu phía sau chiếc xe Max lúc trước, kệ mịa nhà mày, giữa rừng cây cao su k có đường thì chả có người nào mà đi nổi trong ý với tốc độ cả trăm km một giờ cả. Lúc ý cuống, sợ, nghĩ hình như có câu chú gì đó niệm những lúc như này n chịu k tài nào nhớ nổi, chỉ thầm khấn trong đầu " con nam mô a di đà phật ...." chạy k biết được bao nhiêu km thì tự nhiên hểt rừng cao su, mừng như sắp chết đuối vớ được cọc, em ngoái lại phía sau, mẹ ơi, phía bên phải, vẫn ánh đèn đỏ của con xe Max ý nó chạy song song, nhưng khác cái là nó k chạy trên đường mà chạy trên những đám ruộng và gò đồi mấp mô. Phi đúng như ma làm, gặp cái quán đầu tiên, quán sửa xe ô tô thấy đèn vẫn sáng em phi thẳng vào, hai vc chủ quán chắc chuẩn bị ngủ, thấy mặt em họ tưởng mình vừa bị cướp hụt. Sau khi nghe chuyện họ bảo em liều mạng thự sự, một mình dám đi đêm ở con đường ý, cướp thì chưa ai bị, nhưng bị trêu đùa thì dân quanh ý bị mấy lần, giờ có công có việc trừ khi đi 3-4 người trở lên họ mới dám đi. Ông chủ quán là dân gốc Bắc 54 nên sau đó tình nguyện áp tải em đi tiếp đến đoạn lác đác có dân cư sống ven đường mới quay lại nhà, sau vụ ý em có quay lại một lần để cảm ơn vc ông ý và được nghe kể chuyện, thấy đêm đó mình thật cao số đã k xảy ra chuyện gì.
Èo ghê quá! Chuyện của cụ làm em nhớ hiện tượng mới xảy ra cách đây 2 tuần khi em đi phượt bằng xe máy với nv văn phòng HN ở Hà Giang. Ngày hôm đó tụi em đi cung Mã Pì Lèng - Mèo Vạc, theo kế hoạch tối sẽ ngủ tại Mèo Vạc, hơn 2h chiều tụi em tới Mèo Vạc, dừng ăn trưa xong đã 3h chiều. Ăn xong đi lòng vòng ngó nghiêng thấy nơi này k có gì hay ho vậy là e hô hào tụi nhỏ chạy thẳng về Du Già nghỉ tối đồng thời cũng rút ngắn bớt khoảng cách về TP. Hà Giang trả lại xe máy đã thuê vào 12h trưa hôm sau.
4h30 cả đám xuất phát từ Mèo Vạc đi Du Già, cắm đầu chạy mong về tới Yên Minh trước khi trời sập tối. Nhưng mùa đông, trời tối rất nhanh, cỡ 5h30 đã tối nhọ mặt người. Cung đường này toàn đèo núi với những khúc cua dạng tay áo. Xe của em đi đầu đoàn để dẫn đường do cậu nv cầm lái là dân phượt chuyên nghiệp, thông thạo đường, tay lái cứng. 6h trời đã tối mù mịt thêm cảnh núi rừng hoang vu, đi vài km mới thấy lác đác một hai mái nhà của người dân khiến hai chị em tập trung cao độ, không dám nói chuyện tầm phào. Xe cứ thế chạy với tốc độ khá cao, đột nhiên có một xe tay ga do một người phụ nữ điều khiển bất ngờ vọt lên trước mặt bọn em. Qua ánh đèn xe em còn thoáng nhìn thấy cô kia đi giày cao gót đến cả tấc bèn nghĩ "phụ nữ sống ở miền núi mà đi giày cao thế làm gì k biết". Xe ga chạy rất nhanh, xe em bám đuổi phía sau, tụi em vẫn nhìn thấy chiếc xe đó nhưng tuyệt nhiên k thấy đèn hậu của xe như bình thường. Cậu em lên tiếng "bà kia chạy xe khiếp thật chị ạ, trời tối thế k thèm bật đèn vẫn phóng rầm rầm", em bảo "chắc tại họ ở đây nên quen đường". Cậu em vốn có máu me dân phượt nên nó tăng tốc đuổi theo nhưng càng đuổi càng k kịp, tới một khúc cua thì chiếc xe mất hút. E giật mình hỏi cậu em: "xe kia đâu rồi nhỉ" - "chắc nó rẽ vào làng rồi chị" - "mày sao thế, có thấy đường nhỏ nào rẽ vào làng đâu, bên vực bên vách núi làng chỗ nào" - "ừ nhỉ, để em chạy nhanh hơn xem sao". Nó chạy thêm vài km nữa cũng k hề thấy bóng dáng chiếc xe kia và tuyệt nhiên k có một cái bản hay làng gì. Tụi em cứ thắc mắc k biết là người hay ma. Hình ảnh người phụ nữ đấy vô cùng chân thật chắc k phải ma nhưng cô ta biến đâu mất thì tụi em chịu, k giải thích được. Khả năng tai nạn chắc cũng k thể vì khoảng cách hai xe k quá xa nếu cô ta bị tai nạn tụi em chạy sau sẽ biết ngay. Nói chung giờ nhớ lại chuyện này e vẫn đang thắc mắc :)

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2009 em được công ty " tăng cường" 2 tháng xuống dự án của cty dưới Nhơn Trạch, Đồng Nai. Trong đám cán bộ kỹ thuật có một cậu quê Long Khánh, em rất quý cậu này, làm việc cùng nhau được hơn tháng, gần hết thời gian tăng cường thì cậu ý mời em về nhà chơi. Trưa thứ 6 hai anh em chở nhau bằng xe máy ( xe em đi mượn của 1 cậu kỹ thuật khác) về Long Khánh chơi, bình thường thì đi QL 51 đến Biên Hoà rồi đi Long Khánh, nhưng hopm ý cậu ý chỉ cho em đi đường tắt xuyên qua rừng cao su thuộc huyện Long Thành ra Dầu Giây để qua Long Khánh. Ấn tượng ban đầu của em là rừng cao su bạt ngàn, trải dài tít tắp, đi dưới rừng cao su rất sướng, đẹp và thanh bình, đường nhỏ nhưng vắng. Đến Long Khánh ăn nhậu tưng bừng, đang nhậu sắp tàn chuẩn bị đi caphe thì có điện thoại, sếp tổng báo sáng mai ông xuống họp sớm với anh em. Nhìn đồng hồ tầm 22h đêm, em quyết định về luôn, phần có tý men rượu, phần ngại hôm sau phải dạy sớm nên dù cậu em và người nhà ra sức ngăn cản em vẫn quyết định về. Cậu em xỉn quá không đi cùng được còn mình em nhảy lên con Rupiter MX cáu cạnh trực chỉ Nhơn Trạch phi. Đáng ra đi quốc lộ 1 rồi ra QL51 nhưng phần ngại xa, phần do rượu lâng lâng nên e lại rẽ vào đuờng tắt để về. Từ ngã tư QL1 rẽ vào tầm 6-7 km đường còn có dân ở, nhưng càng đi tiếp càng vắng, cuối cùng là chỉ còn mình em với rừng cao su tối đen như mực. Lạ đường nên dù rất sợ ( sợ bị cướp, vì nghe nói có mấy vụ cướp ở rừng cao su) nhưng em chỉ dám phi 60-70km/h. Càng đi càng thấy hai bên rừng tối đen hun hút, nghĩ giờ mà có vài thằng vác dao ra chặn đường thì xác định luôn là mai lên báo. Đang căng mắt phi thì em thấy trước mặt có ánh đèn đỏ phía sau của xe máy đang chạy phía trước, vừa mừng vừa lo, mừng vì có thêm bạn đồng hành, lo vì nhỡ đâu gặp phải bọn cướp đi rình thì chết. Dù lo như vậy nhưng em vẫn tăng tốc để bám sát chiếc xe phía trước, khi còn cách tầm 40-50 m thì xác định là con xe Max, trên xe có vẻ là hai người chở nhau, k có vẻ là dân cướp giật, mừng húm, em tăng tốc bóp còi để báo hiệu, nhưng kỳ lạ em chạy càng nhanh thì chiếc xe Max phía trước có vẻ cũng tăng tốc và bỏ xa em thêm, hay họ sợ mình là cướp họ chạy. Nhìn đồng hồ công tơ mét 110km/h em bắt đầu run, sao con Max đểu chở hai người lại có thể chạy tốc độ kinh hoàng như vậy nhỉ ( trước e đã thử đi xe này, đường đẹp chạy tầm 80km/h mà đã cảm giác xe sắp bay), hay xe độ nên nó chạy nhanh vậy? Em giảm tốc k đuổi nữa do sợ ngã, vừa giảm tốc thì cái xe Max mất hút luôn, giống như trước đó nó chưa từng xuất hiện, quái thật, chạy nhanh cũng k thể biến mất trong chớp mắt như vậy được, mà rẽ cũng k thể vì hai bên toàn rừng cao su. Cảm giác bắt đầu sợ, k còn sợ cướp nữa mà là sợ chuyện kia. Giữa rừng cao su hun hút tối đen như mực cccm thử hình dung nó ntn thì biết rồi ý. Lúc này nghĩ ân hận vì đã k đi theo đường Quốc lộ, giờ quay lại cũng k ổn, mà đi thì càng đi càng sợ. Còn đang mông lung suy nghĩ, đầu óc căng như dây đàn thì chợt em giật bắn mình, phía trước lố nhố một đám người ăn vận kiểu công nhân cạo mủ cao su đang đi bộ phía trước. Giữa đêm tối sao còn công nhân ở đây nhỉ, mà họ đi làm gì giờ này? Hay là bọn cướp, em muốn quay xe chạy ngược lại, vừa giảm tốc tính quay đầu xe thì em nhìn thấy bên mạn tay phải, phía trong rừng cao su cũng lố nhố người, k rõ nhưng là một toán tầm hơn chục gì đó, ngoảnh lại đám công nhân đi đằng trước thì tuyệt nhiên k thấy bóng dáng một ai. Lúc này em hoàn toàn tỉnh, k còn một tý rượu nào trong người để mà đổ vạ cho rượu vào nhìn nhầm. Rồ ga, vít hết tầm em phi về phía trước, giờ thì đường lạ đường tối k còn quan trọng nữa, phi hết sức để thoát ra khỏi cái rừng cao su này, gió ù ù bên tai, mắt nhoè đi, cố gắng tập trung nhìn đường em phi hết ga hết số. Bên tay phải lại xuất hiện ánh đèn đỏ như đèn hậu phía sau chiếc xe Max lúc trước, kệ mịa nhà mày, giữa rừng cây cao su k có đường thì chả có người nào mà đi nổi trong ý với tốc độ cả trăm km một giờ cả. Lúc ý cuống, sợ, nghĩ hình như có câu chú gì đó niệm những lúc như này n chịu k tài nào nhớ nổi, chỉ thầm khấn trong đầu " con nam mô a di đà phật ...." chạy k biết được bao nhiêu km thì tự nhiên hểt rừng cao su, mừng như sắp chết đuối vớ được cọc, em ngoái lại phía sau, mẹ ơi, phía bên phải, vẫn ánh đèn đỏ của con xe Max ý nó chạy song song, nhưng khác cái là nó k chạy trên đường mà chạy trên những đám ruộng và gò đồi mấp mô. Phi đúng như ma làm, gặp cái quán đầu tiên, quán sửa xe ô tô thấy đèn vẫn sáng em phi thẳng vào, hai vc chủ quán chắc chuẩn bị ngủ, thấy mặt em họ tưởng mình vừa bị cướp hụt. Sau khi nghe chuyện họ bảo em liều mạng thự sự, một mình dám đi đêm ở con đường ý, cướp thì chưa ai bị, nhưng bị trêu đùa thì dân quanh ý bị mấy lần, giờ có công có việc trừ khi đi 3-4 người trở lên họ mới dám đi. Ông chủ quán là dân gốc Bắc 54 nên sau đó tình nguyện áp tải em đi tiếp đến đoạn lác đác có dân cư sống ven đường mới quay lại nhà, sau vụ ý em có quay lại một lần để cảm ơn vc ông ý và được nghe kể chuyện, thấy đêm đó mình thật cao số đã k xảy ra chuyện gì.
Nổi hết da gà da vịt rồi sếp, sếp cứ ngoi lên phát nào chất lượng phát ấy

duchathoithoi

Xe tăng
Tiếp mẩu ngắn ngắn nữa đi cụ?
Thời còn SV em chơi thân với mấy cậu học cùng lớp dân Nam Định, một ngày cuối năm nhân dịp thi xong cả bọn rủ nhau nhảy tầu về NĐ chơi, em lần đầu tiên được đi tàu hoả nên háo hức lắm. 4 thằng nhảy tàu từ sáng mà tới NĐ xuýt trưa, tàu chợ nên bạ ga nào cũng đỗ, dọc đường lại tránh tàu Bắc Nam. Xuống ga 4 thằng lếch thếch đi bộ tới đói mềm thì tới nhà một thằng, sau khi trèo tường phá khoá cửa lục tung cả bếp kiếm được ít cơm nguội ăn xong thì tiếp tục đi bộ đến nhà thằng thứ 2, xác định là sẽ ăn chơi đêm nay ở nhà nó ( do mẹ nó đi công tác, bố làm bộ đội cũng ít khi về, nhà chỉ có bà nội và đứa em nó nên sẽ thoải mái). Vì quá lâu rồi nên e chả nhớ rõ địa chỉ, nhớ mang máng là nhà nó gần đường tàu, xuống con dốc sâu hun hút và đặc biệt đầu cổng nhà nó có cái miếu thờ, bên cạnh ý có ngôi mộ bằng đá to vật vã. Ngồi nhà nó chơi một lúc thì chập tối, rủ thêm được 2 thằng nữa nhà gần đấy thành 6 thằng ra công viên uống rượu ốc, nhậu say xuýt đánh nhau to với mấy ông dặt dẹo ở công viên tầm gần 11h đêm cả bọn chân nam đá chân chiêu về ngủ. Có lẽ vì rượu say mà về đến gần cổng nhà thằng bạn, thấy ven đường ( hơi chếch chỗ cái miếu và ngôi mộ) có cái bụi cây ( em k rõ là cây gì, sau hỏi kỹ thằng bạn nó bảo cây duối hay ruối ( em chả rõ) thì 4 thằng k ai bảo ai đứng xếp hàng xả nước. Xả xong nhìn lại thấy cái miếu và ngôi mộ gần ý em cũng hơi ghê ghê, n kệ mịa, rượu phê phê mà. Vào nhà, 4 thằng trèo lên giường nằm tán phét, có lẽ chưa đủ phê hẳn lên chuyện trên giời dưới biển thi nhau kể. Nhà nó 2 tầng, bà và em nó ngủ tầng 1, 4 thằng bọn em ngủ tầng 2, giường sát cửa sổ nhìn xuón đường, hơi chếch chếch ngôi mộ. Có lẽ phòng ít người ở nên hơi bí và hôi, bọn em mở toang cửa sổ ra cho thoáng. Đang chuyện trò luyên thuyên bất chợt thằng H ngồi nhỏm dậy, mắt thao láo nhìn ra ngoài cửa sổ " có trộm, im, dm hình như có trộm" 3 thằng bọn em im thít, căng tai nghe, ngoảnh ra cửa sổ nhìn theo thằng H, chả có mịa gì. Cả bọn lại rì rầm nói chuyện, thằng H vẫn ngồi mắt nhìn ra ngoài cửa sổ, thằng K nằm sát cửa sổ bực mình cũng ngồi nhỏm dậy ghé mặt qua chấn song của sổ nhìn ra mồm lầm bầm " dm bố thằng dở hơi, ngồi trên tầng 2 mà biết có trộm" chợt nó tụt người xuống, thì thảo " ui, dm chúng mày ơi đúng là có trộm thật, có người đang đu ngay dưới cửa sổ, khéo nó tìm cách ăn trộm" 4 thằng tỉnh như sáo, máu đấm đá lúc tối lại nổi lên, thì thào bàn tính úp sọt thằng trộm này. Thằng K nhìn lại lần nữa xem thằng trộm còn k, nó ghé mắt và thông báo vẫn còn nhưng là 2 thằng đang đu người tìm cách trèo lên. Chắc trộm có hai thằng, mình 4 thằng, chiến tốt. Dò dẫm mò xuống tầng 1, 4 thằng nín thở mở cửa để vòng ra đằng sau tính up hai thằng ăn trộm, con chó thấy 4 thằng lò dò ra vẫy đuôi rên ư ử ( moá chó ngu vãi, trộm vào nhà mà chả sủa gì)4 thằng phi một phát từ hiên ra sau nhà, vắng tanh tuyệt nhiên k bóng 1 ai, ngó qua tường, cả đoạn đường hun hút k có bóng người, chắc trộm thấy động chạy rồi. Cả 4 thằng nhảy lên bờ tường ngó nghiêng vừa tìm hiểu vừa muốn cho bọn trộm hiểu là có rất đông người còn thức. Xong xuôi 4 thằng lại treo lên tầng, nhưng lần này cả bọn nằm im k nói chuyện gì nữa. Bốn thằng liu diu buồn ngủ, chăn bé nên hai thằng nằm ngoài bị lạnh, thằng H nằm sát cửa sổ ngồi dậy đóng cửa cho bớt lạnh, nó vừa thò tay ra tính đóng thì tụt ngay lại " trộm" nó thì thào " éo mẹ, bọn trộm này to gan thật, biết có 4 thằng đàn thức mà vẫn rình ăn trộm" . K thằng nào nói 1 câu, im lặng mò xuống tầng, do đã quen địa hình nên đi đứng rất nhẹ nhàng, xuống mở cửa phi ra ngoài ngay. Chả có ai, hay thằng H nó cố tình trêu bọn mình? Sau khi lầm bầm chửi tục mấy câu, 4 thằng định quay vào nhà thì giật bắn mình, con chó đang vẫy đuôi rên ư ử tự nhiên cúp đuôi lùi vào góc tường rồi cứ hếch mõm ra cổng sủa từng tiếng một. Cả 4 thằng nhao ra cổng ngó nghiêng, chả có ai, thằng bạn đá cho con chó một phát rồi quát " im" con chó vẫn cúp đuôi sủa, lúc bọn em vào nhà nó cũng chui tụt vào luôn, đuổi nhất định k ra. Thôi kệ cho nó vào nhà ngủ, cổng và cửa khoá kín rồi. Lên phòng nằm cả bọn rì rầm bàn tán chuyện trộm mà k phải trộm, rồi nâng quan điểm ở NĐ trộm xuất quỷ nhập thần. Cả bọn nói chuyện thêm chút nữa thì thiu thiu ngủ, tự nhiên cửa sổ rung bần bật như có gió lùa rất mạnh rồi hai cánh cửa mở bung ra như có người kéo tung ra. Thằng nằm cạnh em lầm bầm chửi thằng H đóng cửa cũng k ra hồn, nó mò dậy đóng lại, uỵch, nó thụt lại ngồi một phát vào bụng e, đau và tỉnh mịa ngủ luôn " dm làm cài trò gì thế? " em lầm bầm chửi nó " nó bò một phát qua người em và hai thằng kia ra sát ngoài mép giường mồm lắp bắp " ma, tao nhìn thấy ma" cả 3 thằng bật dậy như lò xo, mắt thao láo nhìn ra ngoài cửa sổ.

Ngo Rung

Xe lăn
Èo ghê quá! Chuyện của cụ làm em nhớ hiện tượng mới xảy ra cách đây 2 tuần khi em đi phượt bằng xe máy với nv văn phòng HN ở Hà Giang. Ngày hôm đó tụi em đi cung Mã Pì Lèng - Mèo Vạc, theo kế hoạch tối sẽ ngủ tại Mèo Vạc, hơn 2h chiều tụi em tới Mèo Vạc, dừng ăn trưa xong đã 3h chiều. Ăn xong đi lòng vòng ngó nghiêng thấy nơi này k có gì hay ho vậy là e hô hào tụi nhỏ chạy thẳng về Du Già nghỉ tối đồng thời cũng rút ngắn bớt khoảng cách về TP. Hà Giang trả lại xe máy đã thuê vào 12h trưa hôm sau.
4h30 cả đám xuất phát từ Mèo Vạc đi Du Già, cắm đầu chạy mong về tới Yên Minh trước khi trời sập tối. Nhưng mùa đông, trời tối rất nhanh, cỡ 5h30 đã tối nhọ mặt người. Cung đường này toàn đèo núi với những khúc cua dạng tay áo. Xe của em đi đầu đoàn để dẫn đường do cậu nv cầm lái là dân phượt chuyên nghiệp, thông thạo đường, tay lái cứng. 6h trời đã tối mù mịt thêm cảnh núi rừng hoang vu, đi vài km mới thấy lác đác một hai mái nhà của người dân khiến hai chị em tập trung cao độ, không dám nói chuyện tầm phào. Xe cứ thế chạy với tốc độ khá cao, đột nhiên có một xe tay ga do một người phụ nữ điều khiển bất ngờ vọt lên trước mặt bọn em. Qua ánh đèn xe em còn thoáng nhìn thấy cô kia đi giày cao gót đến cả tấc bèn nghĩ "phụ nữ sống ở miền núi mà đi giày cao thế làm gì k biết". Xe ga chạy rất nhanh, xe em bám đuổi phía sau, tụi em vẫn nhìn thấy chiếc xe đó nhưng tuyệt nhiên k thấy đèn hậu của xe như bình thường. Cậu em lên tiếng "bà kia chạy xe khiếp thật chị ạ, trời tối thế k thèm bật đèn vẫn phóng rầm rầm", em bảo "chắc tại họ ở đây nên quen đường". Cậu em vốn có máu me dân phượt nên nó tăng tốc đuổi theo nhưng càng đuổi càng k kịp, tới một khúc cua thì chiếc xe mất hút. E giật mình hỏi cậu em: "xe kia đâu rồi nhỉ" - "chắc nó rẽ vào làng rồi chị" - "mày sao thế, có thấy đường nhỏ nào rẽ vào làng đâu, bên vực bên vách núi làng chỗ nào" - "ừ nhỉ, để em chạy nhanh hơn xem sao". Nó chạy thêm vài km nữa cũng k hề thấy bóng dáng chiếc xe kia và tuyệt nhiên k có một cái bản hay làng gì. Tụi em cứ thắc mắc k biết là người hay ma. Hình ảnh người phụ nữ đấy vô cùng chân thật chắc k phải ma nhưng cô ta biến đâu mất thì tụi em chịu, k giải thích được. Khả năng tai nạn chắc cũng k thể vì khoảng cách hai xe k quá xa nếu cô ta bị tai nạn tụi em chạy sau sẽ biết ngay. Nói chung giờ nhớ lại chuyện này e vẫn đang thắc mắc :)
Có thể mợ phóng nhanh nên kịp phát hiện ngóc ngách nào thôi.
Còn chuyện quen đường thì đúng đấy. Mấy năm trước em đi công tác Lào Cai. Dự kiến đi 3 ngày, mấy AE phóng ô tô lên. Lên chiều tối hôm trước thì trưa hôm sau em có việc đột xuất phải về trước. Em bảo mấy cu em ở lại tiếp tục công việc, em bắt xe về trước. Khổ nỗi xe LC- HN chỉ có xe đêm, phải tối mới có xe, mà việc của em thì rất gấp.
Mấy cu em nó bảo thôi, ra đầu thành phố xem bắt đc xe nào thì đi xe đấy, nếu ko đc thì 1 cu em sẽ cùng em đi ô tô về.
Đứng lúc thì có một xe zace của bà chị buôn hàng nông sản. 2 mẹ con chị ấy đang phải về Yên bái có việc gấp thuế má gì ấy. Thế là cho em đi nhờ về Yên bái. Quả đấy mới thấy khiếp hồn. Ông con bà chị kia đóng với tốc độ kinh hoàng. Nó cứ 90-100 km/h nó nện, em chạy đường núi cũng nhiều mà thấy còn chóng hết cả mặt, ngồi im te không dám ý kiến ý cò gì. Về đến đầu TP Yên Bái đến chỗ bắt đc xe về HN hết đúng 40 phút......kinh hoàng :|
Hôm đấy 12h đêm em về đến HN, xong ôm vô lăng chạy 1 mạch vào TH luôn trong đêm :(

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Thời còn SV em chơi thân với mấy cậu học cùng lớp dân Nam Định, một ngày cuối năm nhân dịp thi xong cả bọn rủ nhau nhảy tầu về NĐ chơi, em lần đầu tiên được đi tàu hoả nên háo hức lắm. 4 thằng nhảy tàu từ sáng mà tới NĐ xuýt trưa, tàu chợ nên bạ ga nào cũng đỗ, dọc đường lại tránh tàu Bắc Nam. Xuống ga 4 thằng lếch thếch đi bộ tới đói mềm thì tới nhà một thằng, sau khi trèo tường phá khoá cửa lục tung cả bếp kiếm được ít cơm nguội ăn xong thì tiếp tục đi bộ đến nhà thằng thứ 2, xác định là sẽ ăn chơi đêm nay ở nhà nó ( do mẹ nó đi công tác, bố làm bộ đội cũng ít khi về, nhà chỉ có bà nội và đứa em nó nên sẽ thoải mái). Vì quá lâu rồi nên e chả nhớ rõ địa chỉ, nhớ mang máng là nhà nó gần đường tàu, xuống con dốc sâu hun hút và đặc biệt đầu cổng nhà nó có cái miếu thờ, bên cạnh ý có ngôi mộ bằng đá to vật vã. Ngồi nhà nó chơi một lúc thì chập tối, rủ thêm được 2 thằng nữa nhà gần đấy thành 6 thằng ra công viên uống rượu ốc, nhậu say xuýt đánh nhau to với mấy ông dặt dẹo ở công viên tầm gần 11h đêm cả bọn chân nam đá chân chiêu về ngủ. Có lẽ vì rượu say mà về đến gần cổng nhà thằng bạn, thấy ven đường ( hơi chếch chỗ cái miếu và ngôi mộ) có cái bụi cây ( em k rõ là cây gì, sau hỏi kỹ thằng bạn nó bảo cây duối hay ruối ( em chả rõ) thì 4 thằng k ai bảo ai đứng xếp hàng xả nước. Xả xong nhìn lại thấy cái miếu và ngôi mộ gần ý em cũng hơi ghê ghê, n kệ mịa, rượu phê phê mà. Vào nhà, 4 thằng trèo lên giường nằm tán phét, có lẽ chưa đủ phê hẳn lên chuyện trên giời dưới biển thi nhau kể. Nhà nó 2 tầng, bà và em nó ngủ tầng 1, 4 thằng bọn em ngủ tầng 2, giường sát cửa sổ nhìn xuón đường, hơi chếch chếch ngôi mộ. Có lẽ phòng ít người ở nên hơi bí và hôi, bọn em mở toang cửa sổ ra cho thoáng. Đang chuyện trò luyên thuyên bất chợt thằng H ngồi nhỏm dậy, mắt thao láo nhìn ra ngoài cửa sổ " có trộm, im, dm hình như có trộm" 3 thằng bọn em im thít, căng tai nghe, ngoảnh ra cửa sổ nhìn theo thằng H, chả có mịa gì. Cả bọn lại rì rầm nói chuyện, thằng H vẫn ngồi mắt nhìn ra ngoài cửa sổ, thằng K nằm sát cửa sổ bực mình cũng ngồi nhỏm dậy ghé mặt qua chấn song của sổ nhìn ra mồm lầm bầm " dm bố thằng dở hơi, ngồi trên tầng 2 mà biết có trộm" chợt nó tụt người xuống, thì thảo " ui, dm chúng mày ơi đúng là có trộm thật, có người đang đu ngay dưới cửa sổ, khéo nó tìm cách ăn trộm" 4 thằng tỉnh như sáo, máu đấm đá lúc tối lại nổi lên, thì thào bàn tính úp sọt thằng trộm này. Thằng K nhìn lại lần nữa xem thằng trộm còn k, nó ghé mắt và thông báo vẫn còn nhưng là 2 thằng đang đu người tìm cách trèo lên. Chắc trộm có hai thằng, mình 4 thằng, chiến tốt. Dò dẫm mò xuống tầng 1, 4 thằng nín thở mở cửa để vòng ra đằng sau tính up hai thằng ăn trộm, con chó thấy 4 thằng lò dò ra vẫy đuôi rên ư ử ( moá chó ngu vãi, trộm vào nhà mà chả sủa gì)4 thằng phi một phát từ hiên ra sau nhà, vắng tanh tuyệt nhiên k bóng 1 ai, ngó qua tường, cả đoạn đường hun hút k có bóng người, chắc trộm thấy động chạy rồi. Cả 4 thằng nhảy lên bờ tường ngó nghiêng vừa tìm hiểu vừa muốn cho bọn trộm hiểu là có rất đông người còn thức. Xong xuôi 4 thằng lại treo lên tầng, nhưng lần này cả bọn nằm im k nói chuyện gì nữa. Bốn thằng liu diu buồn ngủ, chăn bé nên hai thằng nằm ngoài bị lạnh, thằng H nằm sát cửa sổ ngồi dậy đóng cửa cho bớt lạnh, nó vừa thò tay ra tính đóng thì tụt ngay lại " trộm" nó thì thào " éo mẹ, bọn trộm này to gan thật, biết có 4 thằng đàn thức mà vẫn rình ăn trộm" . K thằng nào nói 1 câu, im lặng mò xuống tầng, do đã quen địa hình nên đi đứng rất nhẹ nhàng, xuống mở cửa phi ra ngoài ngay. Chả có ai, hay thằng H nó cố tình trêu bọn mình? Sau khi lầm bầm chửi tục mấy câu, 4 thằng định quay vào nhà thì giật bắn mình, con chó đang vẫy đuôi rên ư ử tự nhiên cúp đuôi lùi vào góc tường rồi cứ hếch *** ra cổng sủa từng tiếng một. Cả 4 thằng nhao ra cổng ngó nghiêng, chả có ai, thằng bạn đá cho con chó một phát rồi quát " im" con chó vẫn cúp đuôi sủa, lúc bọn em vào nhà nó cũng chui tụt vào luôn, đuổi nhất định k ra. Thôi kệ cho nó vào nhà ngủ, cổng và cửa khoá kín rồi. Lên phòng nằm cả bọn rì rầm bàn tán chuyện trộm mà k phải trộm, rồi nâng quan điểm ở NĐ trộm xuất quỷ nhập thần. Cả bọn nói chuyện thêm chút nữa thì thiu thiu ngủ, tự nhiên cửa sổ rung bần bật như có gió lùa rất mạnh rồi hai cánh cửa mở bung ra như có người kéo tung ra. Thằng nằm cạnh em lầm bầm chửi thằng H đóng cửa cũng k ra hồn, nó mò dậy đóng lại, uỵch, nó thụt lại ngồi một phát vào bụng e, đau và tỉnh mịa ngủ luôn " dm làm cài trò gì thế? " em lầm bầm chửi nó " nó bò một phát qua người em và hai thằng kia ra sát ngoài mép giường mồm lắp bắp " ma, tao nhìn thấy ma" cả 3 thằng bật dậy như lò xo, mắt thao láo nhìn ra ngoài cửa sổ.
Ơ này, còn không để em biết đường còn hóng

duchathoithoi

Xe tăng
Hic. Đọc chuyện mợ kể e cũng nổi da gà. 2005 em cùng 3 ông anh chạy xe đêm từ HP về Hn, qua Phố Nối ông anh lx và ông ngồi đầu cùng đồng loạt kêu ối ối, rồi xe phang luôn vào cột điện bên đường, may chạy chậm nên con xe everret chỉ bẹp đầu còn người k sao, sau hai ông kể, đang chạy thì thấy có người phụ nữ chạy vụt từ làn đường bên này sang làn bên kia (ông lx và ông ngồi ghế đầu nhìn thấy rõ luôn) ông anh giật mình đánh lái phanh phang luôn vào cột điện. Vô lý một điều là đoạn ý mới lắp rào ngăn cách hai làn đường, k thể chạy như vậy được.

Chanhsa

Xe điện
Thời còn SV em chơi thân với mấy cậu học cùng lớp dân Nam Định, một ngày cuối năm nhân dịp thi xong cả bọn rủ nhau nhảy tầu về NĐ chơi, em lần đầu tiên được đi tàu hoả nên háo hức lắm. 4 thằng nhảy tàu từ sáng mà tới NĐ xuýt trưa, tàu chợ nên bạ ga nào cũng đỗ, dọc đường lại tránh tàu Bắc Nam. Xuống ga 4 thằng lếch thếch đi bộ tới đói mềm thì tới nhà một thằng, sau khi trèo tường phá khoá cửa lục tung cả bếp kiếm được ít cơm nguội ăn xong thì tiếp tục đi bộ đến nhà thằng thứ 2, xác định là sẽ ăn chơi đêm nay ở nhà nó ( do mẹ nó đi công tác, bố làm bộ đội cũng ít khi về, nhà chỉ có bà nội và đứa em nó nên sẽ thoải mái). Vì quá lâu rồi nên e chả nhớ rõ địa chỉ, nhớ mang máng là nhà nó gần đường tàu, xuống con dốc sâu hun hút và đặc biệt đầu cổng nhà nó có cái miếu thờ, bên cạnh ý có ngôi mộ bằng đá to vật vã.
Em dân thành Nam nè cụ và đang cố hình dung cái dốc cụ nói nó nằm ở đoạn nào. Có lẽ nó nằm sau trục đường Điện Biên vì đường tàu xuyên qua TP NĐ chỉ có một đoạn từ Cổng Hậu, xuyên qua Giải Phóng chạy luồn phía sau Điện Biên qua làng Kênh tới ga NĐ rồi xuyên khu Văn Miếu ra khỏi TP.
Thời sv e cũng toàn nhảy tàu đi về, hồi đấy đi xe khách hay bị móc túi với có trò đỏ đen nên tụi e sợ. Mỗi dịp lễ xếp hàng mua vé tàu đến mệt mỏi luôn cụ ạ, chưa kể vật vờ sân ga chờ tàu đến muộn nữa :). Kỷ niệm một thời tuổi trẻo:-)