[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày

manhcsic

Xe tăng
Dạ vâng, e cảm ơn cụ ạ.
Chồng e thì cũng thống nhất là 2 vc e xin được lễ vọng các cụ, vì ai cũng nhận thấy việc thờ cúng mẹ chồng e làm k đến nơi đến chốn, nửa nạc nửa mở kiểu: hóa quần áo cho các cụ ngày rằm t7, chưa hóa, đang thắp hương lại phán: mẹ theo Phật Pháp, chả cụ nào nhận đc đâu, hóa thì cứ hóa thôi. Đấy, kiểu làm k nhất tâm đấy ạ, hoặc k làm thì thôi, còn làm thì phải có thành tâm nhưng mẹ chồng e thì luôn như thế :( Bố chồng e thì cả đời ông hiếm khi nào thấy ông đi lễ chùa và biết chắp tay vái trước ban thờ các cụ gia tiên :(
Ông nào lấy đc bà vợ này đúng nhà vô phúc, đang yên đang lành rước vong về thờ làm gì. Sự kém hiểu biết khi lễ vong, rước vong, thờ vong không phải trò đùa....

X0000

Xe tăng
Ông nào lấy đc bà vợ này đúng nhà vô phúc, đang yên đang lành rước vong về thờ làm gì. Sự kém hiểu biết khi lễ vong, rước vong, thờ vong không phải trò đùa....
Thờ ông bà mà cụ ơi, vong viếc nào
hoahongphap trưa nay, em vừa ngồi với chú em cũng ở lầu 16 chung cư 361, mà nhà nó lại không bị như nhà mợ :P

hoahongphap

Xe máy
Vong nào cụ?
Eo, chưa hiểu chuyện gì mà phát biểu hàm hồ quá đấy ạ.

Cột Mốc

Xe hơi
Với em tại thời điểm này em tin vì em hiện tại đang gặp 1 người mà theo em cảm nhận là rất giỏi, nói ra những chuyện của quá khứ và thì tương lai em thấy rất đúng từng chi tiết 1, những chi tiết của quá khứ chỉ mình em biết và thì tương lại thì đúng như những gì bạn ấy nói, em xin ví dụ: bạn ý nói về sự việc đã diễn ra với em vì em phạm phải nên em phải làm một cái lễ ở đền gần đấy và có số là 16 và khi em đến làm lễ sẽ có người theo em từ cửa đền và theo em đến khi lễ xong, khi em tìm được ngôi đền đó mặc dù em rất nhiều lần đi qua ngôi đền này cũng ko biết ngôi đền này có số nhà là số 16 , những sự việc như bạn ý nói đều diễn ra chính xác 1 cách kì lạ . Và bạn ý có nói ý là như thế này: khi đi lễ việc chuẩn bị là tuỳ tâm , đừng quá quan trọng to hay nhỏ, quan trọng là mình thật sự thành tâm. Tâm mình tốt thì việc dữ sẽ giảm bớt đi và tự bản thân mình hãy sống thật nghiêm túc đi con đường đúng đắn còn mọi chuyện thì thuận duyên

Khoai Cún

Xe tăng
Em chúc mừng mợ nhé.
Chúc mừng Mợ, thế nên mới nói là động tâm cũng đã có kết quả là vì vậy; chả thế mà khi bấm quẻ, căn cứ theo giờ động tâm đó mợ
Em hôm qua nằm gõ rồi ngủ gật rơi cả máy ... Hic
Mời mợ ly cafe cho thư giãn, em lạch xạch đơi
Em cảm ơn 2 cụ, nhưng mới chỉ đề xuất thôi chứ đã chắc được đâu ạ, ý em là mới rep cụ Hp78 xem có bắt được góc bằng khen nào không thì sáng nay thấy nó bay phấp phới thật ;))

Chỉnh sửa cuối:

hp78

Xe điện
Em cảm ơn 2 cụ, nhưng mới chỉ đề xuất thôi chứ đã chắc được đâu ạ, ý em là mới rep cụ Hp78 xem có bắt được góc bằng khen nào không thì sáng nay thấy nó bay phấp phới thật =))
Đến đâu hay đến đó mợ ạ:D

DurexXL

Tháo bánh

Lúc thằng D vào phòng 402 trước, em bước sang 403 cùng S
Mở cửa vào, bật đèn lên, thì hoạt động đầu tiên của em là khứu giác .....

Mùi tỏi

Rất rõ

Mùi tỏi tươi, như là có ai đập dập mấy nhánh tỏi để trong phòng vậy... Cái mùi tỏi này nó nồng, và rồi nó còn hiện diện cùng trải nghiệm của em đận ấy đến mức mà mới gần đây, khi có 1 người bạn em chuyển nhà, có hỏi em là lúc nhập trạch, thấy có mùi tỏi, em ghê cả người, dặn bạn ấy tìm bằng được nguồn mùi tỏi (cũng may, người bạn đó sau mấy hôm đã phát hiện ra nguồn của mùi tỏi là nhà hàng xóm làm tỏi đen)

S với em rảo quanh phòng, lật gối, kéo rèm (cửa sổ nhìn ra Giếng trời), chả thấy có nhánh tỏi nào cả. Tòa nhà đó thì không có bếp ăn. S với em bảo nhau chắc là đội thuê VP ở tầng dưới họ nấu ăn nên qua giếng trời nó bay mùi lên.
Em cũng phần vì tò mò với các lời đồn (cho đến lần ấy thì em chưa ngủ ở nhà công vụ này của cơ quan lần nào, tính em thích tự do, nên các lần đi công tác em toàn ngủ khách sạn ngoài, nhưng lần này chương trình đi dự kiến đến cả tháng, chịu không nổi nên đành ngủ ở nhà công vụ), phần thì cũng có quan hệ tốt với S nên chủ động vào 403 là em quan sát tỉ mỉ cái phòng này. Có 1 tủ, 1 giường, 1 bộ bàn ghế tiếp khách để cạnh cái tủ (em vẽ thiếu, nó nằm phía sau cánh cửa vào phòng, từ góc đó ra sát tủ, gồm 2 cái ghế và 1 cái bàn. Cái tủ là tủ 2 cánh, 1 cánh gương).
Nói chung là trang bị đạt chuẩn Mai Villa :D

Lướt qua thì em thấy cái phòng 403 hoàn toàn bình thường, chỉ gợn 2 điểm. Thứ nhất là cái tủ có 1 cánh gương chiếu thẳng vào đuôi giường, đầu giường thì ngay dưới cái cửa sổ. Kiểu này ngủ ít nhiều bị ảnh hưởng. Thứ 2 là ở tường cạnh giường, có 1 bức tranh. Đây là 1 bức tranh đen trắng theo kiểu mảng miếng, nó là tranh in lại thôi. Nó giống đến 80% bức này

Trong bức tranh thì không phải là John Lennon, mà là là khuôn mặt 1 người đàn ông sầu khổ, đeo kính với ánh mắt u ám nhìn thẳng xuống ...giường

Em bảo S là ông bỏ cái tranh ra chỗ khác đi, tôi thấy cái này không đẹp. S gạt đi, bảo tranh người ta treo cho các phòng, mình thay đổi làm gì.
Thấy S nói vậy em cũng không ý kiến gì nữa, nói chuyện thêm dăm câu thì em về phòng.

Chỉnh sửa cuối:

Khoai Cún

Xe tăng

Lúc thằng D vào phòng 402 trước, em bước sang 403 cùng S
Mở cửa vào, bật đèn lên, thì hoạt động đầu tiên của em là khứu giác .....

Mùi tỏi

Rất rõ

Mùi tỏi tươi, như là có ai đập dập mấy nhánh tỏi để trong phòng vậy... Cái mùi tỏi này nó nồng, và rồi nó còn hiện diện cùng trải nghiệm của em đận ấy đến mức mà mới gần đây, khi có 1 người bạn em chuyển nhà, có hỏi em là lúc nhập trạch, thấy có mùi tỏi, em ghê cả người, dặn bạn ấy tìm bằng được nguồn mùi tỏi (cũng may, người bạn đó sau mấy hôm đã phát hiện ra nguồn của mùi tỏi là nhà hàng xóm làm tỏi đen)

S với em rảo quanh phòng, lật gối, kéo rèm (cửa sổ nhìn ra Giếng trời), chả thấy có nhánh tỏi nào cả. Tòa nhà đó thì không có bếp ăn. S với em bảo nhau chắc là đội thuê VP ở tầng dưới họ nấu ăn nên qua giếng trời nó bay mùi lên.
Em cũng phần vì tò mò với các lời đồn (cho đến lần ấy thì em chưa ngủ ở nhà công vụ này của cơ quan lần nào, tính em thích tự do, nên các lần đi công tác em toàn ngủ khách sạn ngoài, nhưng lần này chương trình đi dự kiến đến cả tháng, chịu không nổi nên đành ngủ ở nhà công vụ), phần thì cũng có quan hệ tốt với S nên chủ động vào 403 là em quan sát tỉ mỉ cái phòng này. Có 1 tủ, 1 giường, 1 bộ bàn ghế tiếp khách để cạnh cái tủ (em vẽ thiếu, nó nằm phía sau cánh cửa vào phòng, từ góc đó ra sát tủ, gồm 2 cái ghế và 1 cái bàn. Cái tủ là tủ 2 cánh, 1 cánh gương).
Nói chung là trang bị đạt chuẩn Mai Villa :D

Lướt qua thì em thấy cái phòng 403 hoàn toàn bình thường, chỉ gợn 2 điểm. Thứ nhất là cái tủ có 1 cánh gương chiếu thẳng vào đuôi giường, đầu giường thì ngay dưới cái cửa sổ. Kiểu này ngủ ít nhiều bị ảnh hưởng. Thứ 2 là ở tường cạnh giường, có 1 bức tranh. Đây là 1 bức tranh đen trắng theo kiểu mảng miếng, nó là tranh in lại thôi. Nó giống đến 80% bức này

Trong bức tranh thì không phải là John Lennon, mà là là khuôn mặt 1 người đàn ông sầu khổ, đeo kính với ánh mắt u ám nhìn thẳng xuống ...giường

Em bảo S là ông bỏ cái tranh ra chỗ khác đi, tôi thấy cái này không đẹp. S gạt đi, bảo tranh người ta treo cho các phòng, mình thay đổi làm gì.
Thấy S nói vậy em cũng không ý kiến gì nữa, nói chuyện thêm dăm câu thì em về phòng.
Từ hồi bầu cháu thứ 2 tự nhiên em cũng sợ mùi tỏi, từ xào nấu đến nước chấm. Không phải là không thể chịu được nhưng thấy khó chịu. Lúc đầu tưởng do nghén ngẩm nhưng đến tận bây giờ em vẫn ghét mùi tỏi, nấu nướng trừ những món không thể không dùng ra thì em hạn chế dùng tỏi luôn.
Không hiểu sao nữa? Ngày xưa em vẫn dùng tỏi bình thường nhé.

anphuong

Xe hơi
Cccm cho cháu hỏi chút. Trước cháu có đọc lại thớt "vô thuỷ vô chung". Trong lúc lội còn cháu có đọc được 1 comment của một cụ nào đó nói về việc nhìn khói hương và tàn hương để đoán sự việc của cụ hoalocvung. Nhưng cháu lội lại còm mà không tìm được. Hình như thớt cũng xoá nhiều còm hay do cháu đọc thấy một số quote lại nhưng còm chính lại không có. Vậy cụ mợ nào có đọc được thì làm ơn cop lại giúp cháu, hoặc cho cháu đường link để cháu đọc ạ. Cháu cảm ơn.

Má Lúm

Xe tăng
Em đọc đến trang 12 rồi nhá, đánh dấu đêm rảnh đọc tiếp, em đương hóng chuyện cụ phonglantrang.

Ahihiiiiiii

Xe máy
Hôm nay chờ ăn tất niên Cty, em xé rào kể lại chuyện của 1 thằng bạn thân em nó kể cho em (sai nguyên tắc chuyện tự thân trải nghiệm :D)

Nó kể chuyện này khi mấy gia đình tụ tập ăn lẩu cách đây gần chục năm, khi ấy con cái đứa nào cũng đang ẵm ngửa với bò lổm ngổm hết

Việc xảy ra ngay ở cái căn hộ mà cả lũ đang tụ tập ăn lẩu luôn
Đó là 1 căn hộ ở Thanh Xuân Bắc. Các lão chắc không lạ gì với thiết kế của khu lắp ghép TXB này
Nhà nó ở là 1 căn hộ ở tầng 4, nguyên bản có 2 buồng+phụ, nhà chủ cũ lao dầm thép, xây chuồng cu, nới ra thêm khoảng hơn10m2 nữa, tổng khoảng gần 50m2, khá là xinh xắn

Chuyện xảy ra khi vợ chồng nó mới dọn đến ở nhà đó, khi ấy là thuê. Hai vợ chồng mới cưới, vợ bầu vượt mặt sắp đẻ.
Cửa vào là phòng khách, đi thẳng là khu phụ. Bên trái là phòng ngủ chính. Bên phải là phòng phụ vốn dĩ là cái ban công nay lai ra thêm. Cái phòng này vẫn để lại 1 chút ban công làm chỗ phơi quần áo. Có lồng sắt kiên cố. Cửa ra cái ban công bé xíu xiu này là cửa sắt với các nan sắt nhỏ, bên ngoài bịt kín bằng nhựa kiểu nhựa lợp mái, màu xanh, không trong. Đại loại em nhớ là thế.

Nó kể, đến thuê thì ngay ở phòng khách là ban thờ của nhà chủ để lại, có bát hương, ban thờ nhỏ gắn lên tường, không có ảnh gì hết. Nó hỏi thì nhà chủ bảo thờ thổ công.

Nó cũng thắp hương đúng lễ phép.

Ở khoảng tuần đầu thì chả vấn đề gì.
Hôm ấy hai vợ chồng đang nằm ngủ trong phòng ngủ chính, thì nghe rầm 1 cái rất to.
Thế là tỉnh
Nằm 1 lúc, không thấy gì. Đang thiu thiu lại rầm cái nữa như thế. Nó bảo nghe rõ là như cục gạch nặng phang vào cái cửa nhựa ra ban công bên kia.

Nó mò sang. Cửa đóng nguyên. Mở cửa bật đèn nhòm, chả có gạch đá gì sất. Cửa cũng chả có vết gì.
Nó nghĩ là gió. Thế là chốt chặt cửa. Mắm môi mắm lợi lắc với giật, chả thấy có độ dơ độ dập gì hết.
Nó quay về ngủ.
Lại đang thiu thiu thì làm 1 tiếng rầm.
Y sì như lúc nãy
Lại sang xem, lại như thế, chả có gì. Vợ nó thì sợ xanh mắt mèo. Nó vào ngồi phòng khách. Nghĩ lúc thì thấy rất vô lý, nhà trên tầng 4, có đek thằng nào ném được gạch lên mà mạnh thế.
Đang lúc nó ở phòng khách (vẫn bật đèn) định vào phòng ngủ thì lại làm cái rầm

Nó điên tiết, thắp hương lên ban thờ kia, khấn: Chúng con vì chưa có tiền, lại có duyên nên được thuê ở đây. Nếu Cụ không bằng lòng thì xin 1 tuần tìm nhà bọn con lại đi. Nếu Cụ cho bọn con ở thì sẽ hương khói chu đáo. Giờ vợ con chửa sắp đẻ, thần kinh yếu, Cụ mà còn cho thằng nào đập cửa như thế lần nữa là con mang bàn thờ vứt thẳng xuống tầng 1 rồi bọn con đi, đừng trách.

Thế mà từ lúc đó, im thin thít :D

Nó cũng mua lễ hương khói tuần rằm chu đáo. Nó ăn nên làm ra, từ thuê nó đủ tiền mua lại căn hộ đó.
Bây giờ nó đi S500 có lái riêng, đã ra khu VinHome ở, nhưng căn hộ đó vẫn để nguyên không bán, vợ nó vẫn đi về hương khói tuần rằm đầy đủ
e ạ :(((((((((((((((((((((((((((((

Má Lúm

Xe tăng
Cụ không tin chuyện tâm linh , cụ có quyền không vào xem thớt này.

Hoặc nếu có có quan điểm trái chiều, nên còm 1 cách lịch sự nhé.

Cụ không tin tâm linh, vậy cụ có dám dến trước 1 cái miếu thờ những người chết vì tai nạn xe, đái vào đấy rồi chửi tục không ?
Vụ này em nghe mẹ kể, có người hành động như vậy vì ko tin, rồi sau bị mọc u nhọt ở tr...ym và sống dở chết dở vì bệnh đó, ko biết bệnh gì, hihi

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vụ này em nghe mẹ kể, có người hành động như vậy vì ko tin, rồi sau bị mọc u nhọt ở tr...ym và sống dở chết dở vì bệnh đó, ko biết bệnh gì, hihi
Mấy thèng ku cùng xóm em thách nhau tè vào chỗ hoá vàng ở đình làng. Về cũng sưng toàn bộ :D.

DurexXL

Tháo bánh
Mấy thèng ku cùng xóm em thách nhau tè vào chỗ hoá vàng ở đình làng. Về cũng sưng toàn bộ :D.
Cái này chắc chắn là nghe kể lại rồi, không thể là trải nghiệm hoặc nhìn thấy được :">

Hoàng Trang

Xe ngựa
Cái này chắc chắn là nghe kể lại rồi, không thể là trải nghiệm hoặc nhìn thấy được :">
Vụ thách nhau em có ở đó nhưng không xem hiện trường :)). Vụ sưng là cả làng nói, rồi mấy gia đình phải cúng lễ. (Đình làng em xưa là nơi tập trung chơi của trẻ con trong xóm).

meotom2010

Xe điện
Website
www.facebook.com