[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày

Hoàng Trang

Xe ngựa
Trước tết năm 2012, em ra Nhật Tân chọn một cành đào to và rất đẹp để chơi tết. Thế nhưng cành đào đó không nở hoa, héo rũ và kết cục năm 2012 đó em lê kê liểng kiểng. Em không chơi đào từ dạo đó.
Nó là điềm thôi cụ ạ, chứ không phải tại đào.

bánh màu trắng là bánh gì thế cụ.

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em xin đăng tiếp phần kết đóng góp và tàu ngầm tiếp ạ!
( tiếp & hết)
Thầy phù thuỷ úp lá bùa vào lưng Oanh , bỗng chị trợn mắt giẫy đành đạch và gào .... tôi lấy Oanh bằng mọi giá ..... Nói rồi chị Oanh ngất lịm trên giường . Nhà chị Oanh khiêng chị lên giường nằm , lúc đó vừa vặn 6h tối .
Thầy phù thuỷ xin phép không ăn cơm , thoái thác sang nhà người họ hàng để mai còn về Quảng Ninh sớm .
Chị Oanh bất tỉnh trên giường ba ngày ba đêm , sang ngày thứ tư chị lẩy bẩy xin hớp nước . Chị như con cua lột , người mềm oặt . Lạ là hai quầng mắt chị thâm sì như gấu trúc , biểu hiện của người bị ma nhập . Chị như người khác hẳn , ngơ ngơ ngác ngác ......
Lại nói về vụ chửa âm như người âm kia nói , là hồi tháng 7 âl tự nhiên bụng chị trướng to đùng như sình bụng . Biểu hiện ói mửa như người nghén , ngửi gì cũng sợ . Rõ ràng chị không có người yêu , đi làm cả ngày tối về đến nhà là không đi đâu cả . Tận cuối năm chị bỗng xẹp bụng sau cái giấc mơ đi đẻ , ấy là đêm ấy chị mơ đẻ một bé trai . Cơn đau khủng khiếp khiến chị dậy và kêu vật vã , nhà chị vội đưa chị sang viện . Sang đến nơi bác sĩ ngạc nhiên thấy chị ko kêu đau nữa , họ nghi đau ruột thừa nhưng chưa mổ mà để còn theo dõi . Chị được nằm bệnh viện hai ngày không thấy biểu hiện gì nên các bác sĩ cho về , lạ là về nhà xong chị khoẻ lên và bụng xẹp dần . Chị kể với mẹ là mơ đẻ bé trai , mà đau đẻ như thật . Bà mẹ rơm rớm nước mắt hỏi có nhìn thấy bố nó không , chị Oanh bảo có người đàn ông không rõ mặt bế đứa bé đi ngay nên chị không kịp nhìn thấy . Nhưng trước đó chị rất hay mơ quan hệ như thật với một người đàn ông , lạ là người kia nhẹ nhàng và âu yếm chị như thật . Bà L mẹ chị chỉ biết thắp hương kêu tổ tiên phù hộ cho chị , còn chị thì tưng tửng phớt lờ . Bà L xâu chuỗi lại sự việc chỉ biết há hốc mồm chua xót cho đứa con gái duy nhất và là út ít trong nhà ...
Kể từ hôm thầy phù thuỷ về chị Oanh ốm chừng 1 tháng , sợ gió sợ nắng . Ăn ngày một bữa lúc chạng vạng về , người ta bảo chỉ có ma nó mới ăn kiểu đấy . Sau 49 ngày thì chị Oanh khoẻ dần lên , chị ăn được ngày hai bữa nhưng ít nói hẳn đi . Người kiểu hơi ngơ ngơ , lúc đó chị vừa 36 tuổi .
Thời gian cứ thế trôi đi nên gia đình chỉ biết buồn rầu nghĩ chị không lấy chồng được nữa , đến năm 37 tuổi chị dẫn một anh về giới thiệu gia đình và xin cưới . Chả nói thì nhà chị cũng mừng lắm , nên cuối năm ấy chị cưới trong niềm vui của cả họ .
Đến giờ thì họ có ba con , lạ là cả nhà chị giống nhau . Vợ chồng con cái cứ ngơ ngơ nên cả xóm gọi là OANH...
P/s : chuyện thật 100% ko thêm bớt .... ( Đã xin phép &copy từ nguồn FB: Xuân Bồ Câu )

DurexXL

Tháo bánh
Vâng. E hóng tin từ cụ nhé
Mợ ấy trả lời Kụ đây rồi mà
Xin mạn phép góp ý vs cụ như sau:
1. Việc thờ cúng ông bà tổ tiên là tự nguyện và thành tâm của tín chủ, ở đây tín chủ là bố cụ, bố cụ làm thế nào cũng ko phải nghĩ ngợi đúng sai, ko phải thắp hương lễ lạt triền miên thì đúng đâu ạ. Việc làm giỗ tập trung ở nhà bác cả cũng đúng, cụ cứ đặt mình vào ông bà tổ tiên thì sẽ ngẫm ra thôi, con cháu mình đoàn kết một nơi làm giỗ cho mình, chẳng phải ông bà sẽ rất vui sao ạ? Đã tập trung làm giỗ ở nhà bác cả rồi thì ko cần thiết soạn thêm ở nhà (có thể ngày đó thắp hương báo các cụ trước) tránh việc "chạy sô" của ông bà tiên tổ, tránh luôn việc làm giỗ mà câu nệ - đó chính là nặng nề lễ nghĩa, vụ cầu trong đó. Lại thêm việc cụ băn khoăn về bố, đừng đặt nặng mọi việc như thế, con người sống có tâm là chính, nếu bố cụ đã ko coi trọng thì có ép cũng chỉ làm rối ren mọi việc thêm.
Kết luận, "âm dương dị đồng nhất lí", bụng mình nghĩ sao thì mình làm vậy, đừng cố bày biện. "Hổ thì ko bao giờ ăn thịt con", đừng sợ ông bà trách móc. Dù vậy việc để "hương tàn bàn lạnh" thì cũng ko nên - đã có thờ cúng thì phải ấm cúng. Hi vọng, cụ góp ý vs bố về khoản này. Ông bà sẽ ko mừng gì hơn việc con cháu đoàn kết, ấm êm.
2. Vì vong linh chưa lập gia đình (lại còn quá nhỏ) nên việc gđ mình ko lập ban thờ và có ngày cúng giỗ là đúng. Vong linh sơ sinh này sẽ do bà tổ cô dòng họ dẫn dắt, gđ nghĩ đến thì khi có giỗ trạp, lễ lạt thì có nhắc nhở đến vị ấy, vị ấy sẽ theo tiên tổ về cùng. Hi vọng lời giải đáp của em sẽ làm cụ yên lòng về vc này.
3. Tín ngưỡng, đức tín làm con người yên lòng, thỏa lòng để sinh sống. Mợ nhà gửi con cho đền cũng đúng, hơn gì mệnh tử đc thần thánh che chở. Nhưng em nhắc cụ mợ đã gửi đền thì phải thi thoảng đi lại tạ đền, dịp lễ lạt nào đó có lễ tạ bề trên, tránh việc mấy năm chả đi lại, thăm ngó.
Cụ đang sống vs bố mẹ, việc thờ cúng có tín chủ (bố cụ) lo lắng. Việc cụ thắp hương thì cứ làm thôi, nhưng nếu có bất đồng vs phụ huynh thì ko tốt nhé. Em nghĩ cụ mợ thắp hương thì bố mẹ càng mừng, chẳng có lí do gì mà cản cả.
Hi vọng những giải đáp này sẽ làm cụ thỏa mãn mọi thắc mắc. Kính cụ!

Hoàng Trang

Xe ngựa
Có nhiều người cho rằng, vào ngày Tết, nếu như nhà có chơi cành đào/ cây đào, mà đột nhiên cây đào, cành đào bị héo rũ, rụng hoa, lá mầm, lộc úa ... thì năm ấy sẽ gặp sự không may, thậm chí là có thể gặp điều tiêu cực tới sức khoẻ, tính mạng của thành viên trong gia đình ...

Em xin kể dần câu chuyện về đêm giao thừa ấy của nhà em, cách đây ít năm ...
Em hóng từ hôm qua mà chưa thấy cụ biên

DurexXL

Tháo bánh
Em hóng từ hôm qua mà chưa thấy cụ biên
Việc khá dài Mợ ạ, liên quan đến sự mất mát trong đại gia đình, lại cũng mới xảy ra chưa đầy 3 Tết, nên em đang cân nhắc để chia sẻ ở mức độ phù hợp nhất nhưng vẫn đảm bảo tuyệt đối chân thực ạ

Tuy nhiên, em cùng quan điểm với Mợ: Hoa đào rũ là cái thể hiện ra (điềm) báo hiệu vận xấu, chứ nó không quyết định đến các sự việc đó ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Việc khá dài Mợ ạ, liên quan đến sự mất mát trong đại gia đình, lại cũng mới xảy ra chưa đầy 3 Tết, nên em đang cân nhắc để chia sẻ ở mức độ phù hợp nhất nhưng vẫn đảm bảo tuyệt đối chân thực ạ

Tuy nhiên, em cùng quan điểm với Mợ: Hoa đào rũ là cái thể hiện ra (điềm) báo hiệu vận xấu, chứ nó không quyết định đến các sự việc đó ạ
Có một số cái mà các cụ quan niệm là điềm, em cũng không tín nhưng lúc chính mình trải nghiệm thì thực sự ghê răng: gãy đũa mùng 1 Tết, gà mái gáy, hoa lá trên ban thờ đang tươi tốt đột nhiên héo úa (hoa đào, cành phất dụ,...).

Tokuda_Ozawa

[Tịch thu bằng lái]
Em hóng chuyện ạ !

thong2288

Xe hơi
Có nhiều người cho rằng, vào ngày Tết, nếu như nhà có chơi cành đào/ cây đào, mà đột nhiên cây đào, cành đào bị héo rũ, rụng hoa, lá mầm, lộc úa ... thì năm ấy sẽ gặp sự không may, thậm chí là có thể gặp điều tiêu cực tới sức khoẻ, tính mạng của thành viên trong gia đình ...

Em xin kể dần câu chuyện về đêm giao thừa ấy của nhà em, cách đây ít năm ...
Cụ cho em hỏi, chiều nay em mới nghe điện của Mẹ bảo mai tao với mày về nhà tạ cho bố mày( mùng 6 tết âm này bố em mất được ba năm).
Mẹ em: Tao mới nằm mơ bố mày hỏi thầy phải về tạ không có gãy chân!!!
Em nghĩ xưa nay bố con em có không hợp thật nhưng làm gì có chuyện như trên. Chả có nhẽ ông Thầy bậy bạ àh???
Em thì suy nghĩ cuối năm tạ cho bố thì okie chứ thầy bà nói kiểu ấy đâm bực ko tả được. Mẹ em thì khá là tín ạh!

Cunsoc

Xe buýt
Thực ra em luôn cố gắng giải thích mọi sự vật hiện tượng trên cơ sở khoa học tối đa có thể. Nhưng hiện tượng em đã gặp năm ngoái cũng chả biết là nên giải thích thế nào, do từ trường dải đất hay do ma nữa.
Thằng cu nhà em 3 tuổi, từ lúc sinh ra nó rất ngoan và ngủ thì luôn trọn một đêm. Đợt năm ngoái em bán nhà và trong thời gian chờ xây nhà mới em thuê ở dải đất sát cạnh nhà máy in Tiến bộ. Nhà trong ngõ nhỏ, phía trc ngõ che bằng mái kính nên ko có ánh sáng trực tiếp còn đằng sau là cửa sổ kính nhìn sang sân nhà máy in. Điều đặc biệt là cu con cứ vọt ra ngoài ngõ chơi mà ko chịu vào nhà. Nó có thể chơi cả ngày ngoài ngõ mà lôi vào thì khóc dỗ khốn dỗ khổ. Ngày thì thế, cứ đêm tầm 3 giờ là ngồi bật dậy khóc thét. Em thuộc dạng chả để ý mà nó lặp lại đến phát hiện quy luật. Về sau đêm cứ thấy con khóc là em bế con và quát ầm lên. Cạnh nhà có cái am nhỏ sáng nào cũng thấy nhà hàng hương khói.
Dải đất ven đó có 3 nhà, một nhà em thuê, một nhà có bà có hai đứa con trai một đứa cả ngõ bảo điên do ma làm vì toàn chạy vọt ra ngoài đường bới rác ăn rồi lại chạy về, còn một cậu đẹp trai bị câm. Còn một nhà thì có một cậu cũng mãi chưa lấy vợ. Về sau ở lâu em cũng có hỏi thì chỗ đó chính là khu ngày xưa Pháp giết rất nhiều người.
Sau sáu tháng thuê khiếp hãi, dù nhà chưa hoàn thiện xong nhưng em cũng ko muốn ở thêm dù một ngày, về nhà mới nó lại ngủ ngon lành và nhiều đêm còn cười khanh khách.

Chỉnh sửa cuối:

BKG

Xe tăng
Cụ nào có kinh nghiệm trải qua hạn 49 em xin chút kinh nghiệm ạ! Tks các cụ!

BKG

Xe tăng
Theo lá số thì em thấy mợ khó bán nhà đất ạ ? Nếu chấp nhận thiệt một chút thì mới được ạ. Mợ nghỉ việc năm 2014 và đăng ký công ty năm 2015 ? Năm 2016 mợ thay đổi lĩnh vực kinh doanh dự định ban đầu ?
Phiền cụ giúp em cái hạn 49 tuổi vào năm tới đây xem cần lưu ý gì không ạ? Đa tạ cụ!

hp78

Xe điện
Phiền cụ giúp em cái hạn 49 tuổi vào năm tới đây xem cần lưu ý gì không ạ? Đa tạ cụ!
Công việc của cụ hay phải đi lại ? Sức khỏe của cụ tốt chứ ạ ? Thận có vấn đề gì không ạ?