[Funland] Nơi cùng chia sẻ những câu chuyện tâm linh trong cuộc sống hàng ngày

Châu Tứ TN

Xe điện
Thớt 2 cũng đã hơn trăm trang, chờ mãi không thấy,em xin mạn phép Kụ dũng mập , mở Thớt 3 , kính mời các Kụ, các Mợ chúng ta cùng chia sẻ những trải nghiệm, những câu chuyện tâm linh có thực của bản thân và gia đình; cùng trao đổi những vấn đề về Tâm linh, Thờ cúng theo phong tục, quan niệm của mỗi gia đình ...trong những ngày cuối năm hối hả, đón Tết đến, Xuân về ...

Link Thớt 2 đây ạ

https://www.otofun.net/threads/noi-chia-se-nhung-chuyen-tam-linh-trong-doi.1428949/page-108#post-44949457

Trân trọng kính mời các Kụ, các Mợ ạ
Hai thớt kia em chẳng bao giờ vào vì...quá đông khách.
Thớt cụ em sẽ làm một chân trà nước tiếp các cụ.
Báo cụ trước, cụ cấm em cũng xông vào.

DurexXL

Xe container
Hai thớt kia em chẳng bao giờ vào vì...quá đông khách.
Thớt cụ em sẽ làm một chân trà nước tiếp các cụ.
Báo cụ trước, cụ cấm em cũng xông vào.
Em mời Mợ rượu nhưng Mod ko cho, chắc GATO:D

Mợ với Hộ mệnh tiên cứ ghé thăm cho anh em tráng sĩ phấn khởi ợo:-)

tazan_90

Xe tăng
Thớt 2 cũng đã hơn trăm trang, chờ mãi không thấy,em xin mạn phép Kụ dũng mập , mở Thớt 3 , kính mời các Kụ, các Mợ chúng ta cùng chia sẻ những trải nghiệm, những câu chuyện tâm linh có thực của bản thân và gia đình; cùng trao đổi những vấn đề về Tâm linh, Thờ cúng theo phong tục, quan niệm của mỗi gia đình ...trong những ngày cuối năm hối hả, đón Tết đến, Xuân về ...

Link Thớt 2 đây ạ

https://www.otofun.net/threads/noi-chia-se-nhung-chuyen-tam-linh-trong-doi.1428949/page-108#post-44949457

oh Táo,lâu lắm rồi e ko dc ăn loại nầy,cái bánh trắng trắng là bánh gì vậy cụ?

DurexXL

Xe container

Roses

Xe điện

Mít - Mật

Xe tăng
Ngày nào em cũng vào thớt tâm linh, cám ơn Cụ đã mở thớt mới!

NgocYenFamily

Đi bộ

Link Thớt 2 đây ạ

E mời rượu cụ mà lại bị bắt mời 20 ng khác nữa ☺, chắc e gục tại bàn . E tầu ngầm đã được 3 thớt, cảm ơn các Cụ các Mợ đã chia sẻ những trải nghiệm, những câu chuyện mà trong đó có những câu e lấy làm bài học cho mình, xin đa tạ ạ

radiogaga

Xe điện

Link Thớt 2 đây ạ

Em chơi Cafe + game và bồ hóng. Lười pha tra, mà đúng ra là mỗi mình em uống trà ở nhà nó không thú vị

radiogaga

Xe điện

Châu Tứ TN

Xe điện
Năm hết têys đến e muốn các cụ trao đổi lễ tạ cuối năm và cúng 23 ông táo, lễ tạ có cần mua quần áo cho gia tiên ko ạ hay để đến chiều 30, mong các cụ chỉ giúp ạ
Mạn phép có vài ý kiến với cụ ntn, nếu có gì đó khiến cụ phật lòng, mong cụ lượm thứ:
Phong tục thờ cúng thánh thần và tổ tiên là tín ngưỡng tốt đẹp của người Việt. Lễ tạ và tiễn ông Táo cuối năm thể hiện lòng biết ơn của gia chủ đến các chi vị cùng ông bà tổ tiên trong năm qua đã chạy theo chạy dõi, vuốt ve che chở cho con cháu tai qua nạn khỏi, giữ gìn hòa thuận gđ và gia phong gia tộc.
Đi sâu vào câu hỏi của cụ, em xin đáp như sau: việc mua quần áo cho gia tiên hay ko là tùy vào khả năng và lòng thành của gia chủ, "phú quý sinh lễ nghĩa", con cháu có lòng thành thì gia tiên nhận. Còn nếu ko có "mâm cao cỗ đầy" thì hội đồng gia tiên cũng "thiếu cơm thời sẻ, thiếu đũa thời bẻ".
Vậy em nghĩ cụ ko nên bận tâm hay lăn tăn để lễ nhiều hay ít, có hay ko, đủ hay thiếu ạ! Quan trọng nhất vẫn là lòng thành của gia chủ ạ.
Kính góp ý với cụ!

Whoknow

Xe lăn
Em đặt 1 còm lấy chỗ đi về

dungnguyenstda

Xe buýt
Website
newhomegroup.vn

king0fking

Xe hơi
Em kính chào các cụ các mợ,

Em cảm ơn các cụ DurexXL , cụ HP78,… đã lập cái topic này. Đã rất lâu rồi kể Từ hồi bác Hoalocvung với bác Trauxanh còn hoạt động, em mới có hứng thú theo dõi 1 topic đến như vậy.

Thú thực là em ko có ý định cmt hay viết cái gì lên topic đâu, vì em rất hứng thú với vấn đề tâm linh, nhưng lại chưa có duyên gặp bao giờ- với lại cũng thích nghe chuyện của các cụ hơn. Nhưng bây giờ có 1 vấn đề lên quan mật thiết đến công việc của em, nên em xin phép chia sẻ lên đây và hỏi ý kiến các cụ các mợ

Chuyện của em là như thế này:

- Cách đây 6 tháng, em có thuê 1 căn nhà mặt tiền ở Q6 Sài gòn để kinh doanh ( em xin phép dấu địa chỉ ), đây là căn nhà có 2 tầng và 1 gác xép – Trong SG hình như gọi là 1 trệt, 1 lửng và 1 lầu. Tầng 1 và gác lửng em dùng làm nơi sản xuất và bán hàng, em ngủ ở trên tầng 2.

- Căn nhà này hướng tây, được chủ nhà mới mua lại, đã sửa sang sơ bộ và cho thuê, Trước em thì có 1 công ty chuyên về máy tính đã thuê, sau 6 tháng thì họ chuyển đi, em mới là người thuê thứ 2 sau họ mà thôi.

- Khi mới thuê nhà, vì set up chi nhánh lên có 1 mình em Nam tiến thôi, Lúc đầu khi ở 1 mình, em luôn có cảm giác trong nhà có người, nhưng em vô thần nên em nghĩ chắc do mình xa nhà, hoặc lạ nhà nên mình mới có cảm giác vậy

- Sau khi set up xong, bắt đầu đi vào sản xuất, thì thỉnh thoảng có 1 số hiện tượng xảy ra làm em ngờ ngợ. Ví dụ như bơm nước lúc hoạt động được lúc không, attomat thì thỉnh thoảng lại nhảy ( mặc dù em đã kiểm tra rất kỹ máy móc và đường điện rồi). ah, còn máy bơm nước rõ rang trước khi đi ngủ em đã tắt rồi, vậy mà nửa đêm em dậy thì thấy máy bơm đang chạy, bể nước khô cạn luôn L

- Một việc nữa mà giờ em mới nhớ ra là khi em cùng thợ đang ngủ, cửa chính tự nhiên xành xạch kéo lên ( cửa chính nhà là 1 cái cửa kéo đời Tống, nếu ko bấm vào điều khiển thì sẽ không kéo lên được) Lúc đó em còn chửi em làm cùng, bảo sao mày lại bấm cửa lên vào đêm hôm thế này. Nhưng nó thề sống thề chết là em ko làm L

- VÌ đã trot thuê nhà rồi, tiền nhà lại cao, nên em cứ cắm mặt vào làm, cho đến hôm rồi, có 1 em gái đến hỏi chủ nhà đâu, em ngồi nói chuyện thì mới ra sự thể là như thế này :

- Em gái này là cháu của chủ nhà cũ. Căn nhà này là của 3 cô người gốc Hoa, 3 cô đều ko có chồng và sống với nhau ở đây, em thấy bảo là 3 cô cùng bố khác mẹ hay thế nào ấy… 2 cô thì ở gác lửng và 1 cô thì ở tầng 2 ( cái phòng mà em đang làm phòng ngủ bây giờ) – Đây là cô em muốn nói đến. Cô là người rất hiền lành – theo như hàng xóm xung quanh kể như vậy. Cô bị bệnh và cách đây hơn 1 năm , sau khi đi khám về, cô đã treo cổ tự vẫn L Đúng ở chỗ cửa sổ cái phòng em đang làm phòng ngủ bây giờ L. Sau đó, 2 cô còn lại bán cái nhà này cho chủ mới bây giờ :( họ sửa sang lại và cho thuê

- Hix, nghe đến đây là em tái mặt vào rồi L em đi hỏi them hàng xóm, hỏi them cái anh đã thuê nhà để làm máy tính ấy, anh ấy bảo, em cứng bóng vía nên ko bị trêu, chứ hồi nhân viên của anh ấy ở đây, đồ đạc dịch chuyển và bị dọa sợ chết khiếp L nên anh ấy phải trả nhà đi thuê địa điểm khác

- Hix, chuyện của em là như thế, bây giờ em quyết định đi thuê xưởng mới, chứ ko ở đây nữa, mặc dù có người bảo nên lễ lạt đầy đủ thì có khi lại có lộc.

- Vậy em muốn hỏi ý kiến các cụ DurexXL , cụ HP78,… là

- 1. Khi em chuyển đi, em có phải lễ lạt gì không? Và thủ tục phải làm như thế nào ạ?

- 2. Em là con trai, sinh ngày 27/10/1988 dương lịch ( 17/09/ Mậu thin) vào lúc gần 1h sang, nhờ các cụ check hộ em xem sang năm ( năm 2019) em muốn gây dựng cơ sở trong Sài gòn thì có ổn hay ko ( vì em kéo cả vợ con vào nên đây là 1 quyết định rất lớn của em) ?

- Em cảm ơn các cụ các mợ nhiều lắm

- Chúc mọi người 1 ngày làm việc hiệu quả
Văn em lủng củng, các cụ các mợ thông cảm cho em nhé.

Serenade24

Xe tải
Đợt này em bị nặng đầu quá, nên chẳng kể tiếp được chuyện. Em xin 1 chân ở thớt mới vào hóng chuyện các cụ, các mợ!

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Em chuyển từ bài từ Thớt 2 qua đây ạ! Đồng thời đăng luôn phần 2 mong các Cụ thông cảm là chuyện ko phải của em, em chỉ hầu các Cụ & Mợ về...
Phần 1:
Đêm !
Tiếng gió bấc vi vu rít ngoài cửa sổ , cả xóm đang ngủ thì thấy tiếng í ới phía sau nhà . Tiếng quát tháo , tiéng gọi í ới khiến cái xóm đã lắm chuyện kì quái ấy lại phen nhốn nháo . Kì lạ nhất là cứ tầm 1-2h đêm mới xảy ra , tôi theo phản xạ cũng bật dậy ra đằng sau bắc thang ngó qua tường nhà hàng xóm phía sau . Ngày ấy chỉ cách nhau bức tường chứ không xây khép kín như bây giờ , tôi leo được chừng ba bậc thang tre thì tí rớt xuống đất vì tiếng cười the thé của chị Oanh sau nhà . Ngẩng mặt lên nhìn thì thấy chị Oanh đang ngồi xổm trên đầu nóc nhà ngói , nói dại chứ chẳng may có rơi xuống thì nhẹ cũng đi vài cái xương sườn . Chị tóc thả dài ngang thắt lưng chỉ xuống phía bờ tường giáp nhà tôi mà gào the thé :
- Trả tao viên đá xanh , trả tao viên đá xanhhhhhh .... rồi rú lên the thé như quỷ nhạp tràng . Nói thật chứ lúc ấy tôi bủn rủn vì sợ , vì cái lạnh của đêm đông và vì trời trở rét nên gió bấc cứ ầm ầm dập cửa các nhà .

Cách đấy chửbg ba hôm , nhà chị oanh quyết định đào viên đá xanh to chừng nửa chiếc chiếu mà thường thì chị oanh hay ngồi đó tắm để bỏ đi . Nghe đâu bà mẹ chị đi xem thấy bảo chị Oanh muộn chồng do trong nhà có quỷ thành tinh ở trong phiến đá , bà sợ lắm . Vì thầy mãi Mạo Khê - Quảng Ninh mà thầy đọc được nhà bà mãi Hải phòng , mà đọc rõ có phiến đá xanh lâu năm nằm đó . Bà về thì thầm với ba anh con trai và quyết định thuê người đào chở đi bỏ , chị Oanh không hề biết . Chỉ biết khi đi làm về thấy chỗ hay ngồi tắm láng xi măng sạch sẽ , chị cũng chẳng dể tâm vì đểnh đoảng .
Tiếng ba ông anh trai gọi nhau cầm chăn bông đi sát nhà đề phòng chị rơi xuống , trên mái nhà tiếng chị cười the thé ghê rợn đòi phiến đá xanh về . Sau có anh chuyên đi cúng và hay hành nghề bát ma chạy sang theo tiêng gõ cửa nhờ vả của chị dâu chị , tay cầm kiếm gỗ , đầu chít khăn dỏ trên đầu anh làm phép bấm quyết và cầm kiếm chỉ lên trên mái nhà quát xuống . Chị Oanh the thé bảo xuống , thầy ơi ! Pháp của thầy chỉ doạ mấy con ma be bé , chứ pháp của thầy tôi *** sợ đâu . Anh H phần vì sợ mất oai trước xóm phố đang nín thở theo dõi , phần thì sợ ko uy được chị Oanh xuống bèn chú : úm ma ni bát ni hồng ( om mani pandme hum )thầy đọc được thì chị Oanh bảo , ông đọc chú nhà Phật tôi chỉ nhức đầu thôi , nhà người ta lấy nhà của tôi đi thì tôi đòi . Giờ ai lấy nhà ông đi ông không có chỗ ở thì ông tính sao !

Anh H bỗng chựng lại , không đọc chú nữa mà xuống giọng khuyên bảo : rằng người là ai tôi không nhìn thấy , nhưng người tôi cảm nhận như thành quỷ thành yêu nghiệt . Nay người thả con gái người ta xuống thì tôi sẽ bảo nhà người ta trả chỗ hay tiến người căn nhà khác to hơn ....
Tiếng anh H đứng khấn sát tường tôi đang trèo trên thang nghe cứ đều đều , lên cao nữa thì sợ mà trèo xuống thì chân như cứng lại . Run lẩy bẩy tôi nghe tiếng the thé trên cao : À .. à .... .cái bọn sống đã không coi ta ra gì , không biết ta là ai thì ta cho chúng nó biết sự hiện diện của ta tại mảnh đất này !
Ở trên mái nhà chừng 2 giờ đồng hồ thì chị Oanh bất ngờ nhảy xuống đất đánh cái uỵch , mọi người rú lên vì sợ , nhưng chị đứng dậy thong thả phủi đít đi vào giường ngủ coi như không có chuyện gì xảy ra ...

Hôm sau chị Oanh sốt nặng , mặt quay vào tường . Ai gọi cũng không quay mặt ra và chỉ im lặng ......

( còn nữa )
P/s : chuyện thật 100% ko thêm bớt .... ( Đã xin phép &copy từ nguồn FB: Xuân Bồ Câu )