[Funland] Nói đến Sài Gòn điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

Trần Đoành.

Xe container
Về kinh tế thì miễn bàn rồi, mặc định nó là số 1 Việt Nam, ngoài ra các cụ ấn tượng về điều gì, có 1 điều vô cùng khó hiểu là em thấy tại sao bao nhiêu năm nay tệ nạn cướp giật phổ biến tại SG ngày càng phát triển, cướp giật hết sức táo tợn, xông cả vào nhà để cướp trước sự chứng kiến của chủ nhà, dàn cảnh cướp trắng trợn giữa đường, sẵn sàng biến nạn nhân thành kẻ cướp ngược, có vẻ ngành cướp bóc ở trỏng khá phát triển, đóng góp nhiều "thuế" cho 1 số tồng chí nhà nước.

Em rất thích đi du lịch nhưng đi đâu thì đi chứ không bao giờ đến Sài Gòn, nhỡ bị cướp thì khổ, mà nện lại nó thì vào lao lý, thôi tránh cho lành.
Em nghĩ ngay đến từng đống hoa đùi với chùm trái vú sữa lúc lỉu :)) :)):))

LàmPhátĐã

Xe đạp
+ Dòng in đậm màu đen: điều này thì cụ đúng, vì bất kỳ HS nào tốt nghiệp....lớp 1 cũng phân biệt được. Và từ khi SG đc đổi tên thành TPHCM thì 2 cụm từ người SG & người TPHCM là 1'
Sở dĩ ngta hay dùng cụm từ "người SG" là do quen miệng & ngắn gọn hơn "người TPHCM".
+ Dòng in đậm màu xanh: Ko hiểu cụ đã tiếp xúc đc bao nhiêu người SG (hoặc người TPHCM), và trong số ấy có bao nhiêu người dùng những lời lẽ như kiểu: "ngày xưa là hòn ngọc Viễn Đông" hay là "hào sảng" v.v... để cụ vo viên toàn bộ người SG (hoặc người TPHCM) vào 1 rổ như thế?
Em biết là cụ sống ở Tp. HCM lại còn làm giáo viên nữa. với những người như cụ thì SG với TP. HCM là giống nhau

Nhưng những kẻ khi nói hòn này hòn kia với hào sảng họ lại phân biệt SG với Tp.HCM.

Em vẫn giữ quan điểm cá nhân của em, bởi vì em tiếp xúc nhiều với từ Sài Gòn là trên các loại mạng xã hội, và những gì đi kèm với nó là đa phần là giả tạo

Chúng ta có quyền bày tỏ quan điểm cá nhân cụ nhé

hd-vt

Xe container
Em biết là cụ sống ở Tp. HCM lại còn làm giáo viên nữa. với những người như cụ thì SG với TP. HCM là giống nhau

Nhưng những kẻ khi nói hòn này hòn kia với hào sảng họ lại phân biệt SG với Tp.HCM.

Em vẫn giữ quan điểm cá nhân của em, bởi vì em tiếp xúc nhiều với từ Sài Gòn là trên các loại mạng xã hội, và những gì đi kèm với nó là đa phần là giả tạo

Cụ ở một chỗ thì đừng nói to thế.
Nói SG và tp HCM thì còn tùy. Vd như này cụ tin không nhé. Xe khách tỉnh lẻ ào tới, xe hỏi đi đâu khách nói: em đi tp HCM. Cả xe cười ồ vì ...lạ. Nhưng trong giấy tờ thì họ ghi tp HCM nhé.

Em thích SG, thời tiết dễ chịu. Nhưng mà không có gia đình, bè bạn ở trong đấy nên em không chuyển hẳn vào đó sống được

Băng keo

Xe tải
Em sợ nhất là nhậu, nhậu con cà con kê nhậu thâu đêm suốt sáng. Em cũng thích uống rượu bia nhưng chỉ ngồi được tối đa 3 tiếng, ấy thế mà có một ông bạn ở SG kéo em đi nhậu từ 3h chiều hôm trước đến 9h sáng hôm sau, thề với các cụ là em oải gần bò càng ra đường. Lại không say hẳn chứ, uống bia nhạt nên toàn tức bụng buồn lái. Không hiểu sao họ có thể ngồi mé đường lâu được như vậy

Alisoma

Xe buýt
Minh Tâm + Đại Nam.
Nhớ hồi em dẫn chú bạn Úc trắng ghé Đại Nam, thanh niên đòi con người ta tuốt cho hai nháy. Ấy thế mà chiều hôm sau đã cà khịa đi tiếp, đòi trả tiền vé.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Thưa cụ, em sống ở Sg từ nhỏ. Trước giờ em không thấy. Vào những năm đầu sau 75 thì có phân biệt nhưng sau này thì không. Dân Sg gốc giờ cũng không còn nhiều đâu (em cũng trốc gốc khỏi đó rồi). Dân Sài Gòn giờ phần nhiều là tứ xứ về. Nếu có hiện tượng phân biệt thì chắc là dân các vùng phân biệt lẫn nhau. Cũng đôi khi có trường hợp phân biệt vùng miền xảy ra là do cách ăn ở của đối tượng bị phân biệt.
Vẫn phân biệt nặng!

DaDieuchienxu

Xe container

Trước hết, mình xin cảm ơn cụ đã hồi đáp bằng ~ lời lẽ khá nhã nhặn.
Bản thân mình rất....lười tranh luận vì gõ kiểu cò mổ mỏi tay lắm, nhưng vs cmt của cụ, tự dưng mình rất hứng thú vì mình có 1 người bạn chơi rất thân mà mối quan hệ bắt đầu từ 1 chuỗi tranh luận nảy lửa.
Ông bà xưa có câu "Ăn cây nào rào cây nấy", mình sinh ra & lớn lên ở SG. Tuy nó ko cho mình 1 cuộc sống vương giả, nhưng hễ chăm làm thì ko sợ đói. Con người ai cũng cần 1 mảnh đất để làm cơ sở cày cuốc nuôi sống bản thân & GĐ, vì thế mình luôn trân trọng nó.
Nếu cụ nhận xét con người SG như ~ cmt đầu tiên chỉ dựa vào ~ dữ liệu trên MXH thì nên xem lại. Có rất nhiều người ẩn sau cái nick vẫn chém tung trời, mở miệng là nói đạo lý nhưng nếu gặp ngoài đời hẳn sẽ ngỡ ngàng lắm vì tưởng là....đa nhân cách!
Cụ nói đúng 1 phần: "Chúng ta có quyền bày tỏ quan điểm cá nhân cụ nhé" nhưng quan điểm nào cũng phải dựa trên 1 chuẩn mực nào đó, chứ vì vài cá nhân vs trình độ nhận thức có giới hạn mà quy chụp mười mấy triệu cư dân SG e là hơi khiên cưỡng!

LàmPhátĐã

Xe đạp
Trước hết, mình xin cảm ơn cụ đã hồi đáp bằng ~ lời lẽ khá nhã nhặn.
Bản thân mình rất....lười tranh luận vì gõ kiểu cò mổ mỏi tay lắm, nhưng vs cmt của cụ, tự dưng mình rất hứng thú vì mình có 1 người bạn chơi rất thân mà mối quan hệ bắt đầu từ 1 chuỗi tranh luận nảy lửa.
Ông bà xưa có câu "Ăn cây nào rào cây nấy", mình sinh ra & lớn lên ở SG. Tuy nó ko cho mình 1 cuộc sống vương giả, nhưng hễ chăm làm thì ko sợ đói. Con người ai cũng cần 1 mảnh đất để làm cơ sở cày cuốc nuôi sống bản thân & GĐ, vì thế mình luôn trân trọng nó.
Nếu cụ nhận xét con người SG như ~ cmt đầu tiên chỉ dựa vào ~ dữ liệu trên MXH thì nên xem lại. Có rất nhiều người ẩn sau cái nick vẫn chém tung trời, mở miệng là nói đạo lý nhưng nếu gặp ngoài đời hẳn sẽ ngỡ ngàng lắm vì tưởng là....đa nhân cách!
Cụ nói đúng 1 phần: "Chúng ta có quyền bày tỏ quan điểm cá nhân cụ nhé" nhưng quan điểm nào cũng phải dựa trên 1 chuẩn mực nào đó, chứ vì vài cá nhân vs trình độ nhận thức có giới hạn mà quy chụp mười mấy triệu cư dân SG e là hơi khiên cưỡng!
Em nghĩ chúng ta có sự chênh lệch khá lớn về quan điểm ở đây. Nguyên văn tiêu đề của thớt là : " khi nói đến Sài Gòn ...." chứ không phải nói đến người Sài Gòn.

Em hoàn toàn đồng ý với cụ, mạng xã hội là nơi con người thể hiện mặt xấu trong nhân cách của họ. Nhưng mạng xã hội lại là nơi chúng ta tiếp xúc nhiều nhất trong cuộc sống hàng ngày. Sài Gòn có thể đến một năm vài lần thôi chứ có mấy ai ngày nào cũng đi được. Nhưng những từ Sài Gòn thì ngày nào chúng ta cũng có thể tiếp xúc trên internet. Mà đa phân những kẻ trên internet đều dùng từ Sài Gòn đi kèm với những cái ảo ma mà nó ko có. Hào sảng hay hòn ngọc chỉ là 1 vài sự giả tạo trong vô số sự giả tạo gắn liền với từ Sài Gòn mà chúng ta thường xuyên thấy trên internet.

Đó chính là lý do em trả lời câu hỏi "nói đến Sài Gòn thì điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì"

Em cũng rất mong những người Sài Gòn chân chính hãy cố gắng xóa bỏ những sự giả tạo mà nhiều kẻ tự xưng là dân cư mạng đang làm với Sài Gòn

thngaylangthang

Xe ngựa
Nhớ chiều thứ bảy mừ zời đổ mưa ...

namcutthoi

Xe buýt
Tự nhiên thấy thớt này, em lại lên cơn thèm tô hủ tíu gõ... Trước đã từng có đợt tối nào em cũng làm 2 bát hủ tíu trộn, ăn thay cơm =P~

xebobabanh17201

Xe điện
Em thấy Gái SG nhậu giỏi :)

Crazy Car VN

Xe tải
Em thích SG, thời tiết dễ chịu. Nhưng mà không có gia đình, bè bạn ở trong đấy nên em không chuyển hẳn vào đó sống được
Cụ không như em nhỉ. Em đi công tác nhiều nên sau đó em quyết vào xin việc thuê nhà ở rồi làm việc và mua nhà. Giờ cũng đã 6 năm rồi, tuy gia đình vẫn ngoài Bắc nhưng em vẫn cố gắng thuyết phục vợ mang con vào Nam cùng ở với mình. Trong này em vẫn 1 mình không có bạn bè với người quen gì cả. Tuy nhiên ở đâu quen đấy và tất cả là do tâm lý của mình quyết định hết thôi.

Cụ không như em nhỉ. Em đi công tác nhiều nên sau đó em quyết vào xin việc thuê nhà ở rồi làm việc và mua nhà. Giờ cũng đã 6 năm rồi, tuy gia đình vẫn ngoài Bắc nhưng em vẫn cố gắng thuyết phục vợ mang con vào Nam cùng ở với mình. Trong này em vẫn 1 mình không có bạn bè với người quen gì cả. Tuy nhiên ở đâu quen đấy và tất cả là do tâm lý của mình quyết định hết thôi.
À vâng thì tùy tính người mà cụ. Em là đứa lẩn thẩn, nặng tình muốn gần mẹ già thăm nom hàng tuần. Người già thì như cụ biết đấy, không muốn rời xa quê hương. Vợ con em thì ok thôi đi đâu cũng được

Xe nội lước

Xe container
Gần đây thành phố Hồ Chí Minh nổi tiếng vì cướp giật, thời vô nhân hay có nhân cũng vậy. Vào đấy gọi điện ngoài đường cứ phải nhìn quanh, khác hẳn các tỉnh thành khác.
Cụ nhầm thành phố dồi. SaiGon mới nổi tiếng cướp giật chứ HCM làm gì có 😁

Leean

Xe tăng
Về kinh tế thì miễn bàn rồi, mặc định nó là số 1 Việt Nam, ngoài ra các cụ ấn tượng về điều gì, có 1 điều vô cùng khó hiểu là em thấy tại sao bao nhiêu năm nay tệ nạn cướp giật phổ biến tại SG ngày càng phát triển, cướp giật hết sức táo tợn, xông cả vào nhà để cướp trước sự chứng kiến của chủ nhà, dàn cảnh cướp trắng trợn giữa đường, sẵn sàng biến nạn nhân thành kẻ cướp ngược, có vẻ ngành cướp bóc ở trỏng khá phát triển, đóng góp nhiều "thuế" cho 1 số tồng chí nhà nước.

Em rất thích đi du lịch nhưng đi đâu thì đi chứ không bao giờ đến Sài Gòn, nhỡ bị cướp thì khổ, mà nện lại nó thì vào lao lý, thôi tránh cho lành.
Sài Gòn như bà chị cả trong gia đình đông anh em mẹ mất sớm, ngày ngày cáng đáng công việc của cha già, làm lụng kiếm tiền giúp các em ăn học và trưởng thành, cả đời oằn lưng ra buôn bán kiếm tiền, có bao nhiều đều cho đi hết không giữ lại được cho mình cái gì, chỉ là một chút xin cha cho lại, để tằn tiện chi tiêu qua ngày. Sống không chồng con nên càng về già càng quắt queo nhìn hết sức sống, như bà cô già xấu xí tiều tụy không con cái, khổ nỗi lũ em không biết thương cha, thương chị, toàn vung tiền qua cửa sổ xây nào là tượng đài nghìn tỉ, công trình thế kỷ ngang tầm khu vực và còn hơn thế... thậm chí có thằng còn bội bạc từ chối mình là người Sài Gòn để khỏi bị hắt hủi khi đi chỗ khác, thanh minh thanh nga nào là biển số xe thì Sài Gòn(mua lại) chứ không phải người Sài Gòn ngay khi thời điểm dịch bùng phát và người người chết như rạ, tang thương ai oán. Cha giờ thì già nên lú mất rồi, suốt ngày chỉ chăm chăm đốt lò, đi kiếm củi bất luận là khô hay tươi, nói chúng không nghe, đành bất lực.

Biết bao giờ SG mới quay trở lại được như xưa khi còn là hòn ngọc Viễn Đông? chỉ còn là hoài niệm quá khứ.
...
Chút thở dài của người sống và định cư ở SG hơn 20 năm và xem mình như người SG
Nhớ chú Kiệt, anh Thăng.

Chỉnh sửa cuối:

thanh040506

Xe trâu
2 năm rồi dịch e k vào, k biết SG giờ thay đổi ntn nữa.