[Funland] Nói đến Sài Gòn điều đầu tiên các cụ nghĩ đến điều gì.

Sky_HP

Xe tải
Thật ra bọn cướp giật chủ yếu là bọn nghiện ngập. Thử hỏi làm ăn chân chính thì tiền nào cung phụng nổi cho đủ để mua mai thúy, nên phải đi cướp.
Cư dân càng đông => là mảnh đất màu mỡ để bọn buôn bán "cái chết trắng" phát triển thị trường => dân nghiện càng nhiều tỉ lệ thuận vs cướp giựt.
Sau đó mới đến cướp để ăn chơi, gái gú...
Mình ở Q4 = quận nổi tiếng phức tạp đã 16 năm, mới mắt thấy tai nghe nhõn 1 vụ.
Người ta nói " Làm Di 9 phương thì cũng phải để 1 phương lấy chồng". Cụ ở quận 4 mà cũng không biết điều này à? Ngày xưa khác chứ bây giờ luật bất thành văn dân Anh chị ở Q4 không cướp giật gần nhà.
SG dân tứ xứ tập trung về. Rất nhiều thành phần không nhà cửa, không việc làm sẽ sinh ra cướp giật. Nhất là địa bàn các quận vùng ven và giáp ranh với Bình Dương, Đồng Nai.
Cụ thử ra đường Sư Vạn Hạnh tầm 12-1h đêm thử xem. Vừa đi lề đường vừa nghe điện thoại là biết liền. Đường đó ban đêm đông vui lắm.

toyennha

Xe lăn
Đá chống anh ơi! Đá chống kìa em.
Em dám chắc với các cụ đi xe số quên gặt chống đi 1km ko có lời nhắc em chắc chắn ko phải Hồ Chí Minh. Mà giọng nhắc toàn giọng miền nam.
1 người 10 năm đi xe số và 42 năm ở SG đã nói

toyennha

Xe lăn
Năm 1997 lương 4tr+thưởng 3tr ....1999 lương 60tr....còn nhậu thì bn mà chả đc, em nghĩ hoặc cụ nhầm hay phét lác, em hơi thô tý nhưng thật
Giờ SG nhậu mới đắt chứ trước năm 2010 em nhớ rõ bọn em vào quán nhậu bình thường(kiểu Hải Xồm) nhậu xong uống beer đã đời mỗi thằng 100. Ra Hà Nội em vào Quán Hải Xồm tính tiền em giật mình. Đứa em của em nói Hà Nội nhậu đắt hơn SG nhiều

Minhnd

Xe điện
Ngày xưa học ở SG, ông thầy dạy cháu bảo rằng “chưa mất cái xe đạp nào thì chưa phải dân SG”. Mà đúng thế thật. Về sau cháu và anh bạn cùng phòng trọ đều bị mất xe đạp :D

AkiraBin

Xe tăng
Có cụ lại đào thớt lên, em cũng vào SG nhiều, lần đầu tiên đi công tác là 2002, lần đầu nên thấy thích, thăm thú vài nơi sau khi xong việc, nhưng lần thứ 2 ~3 là chán dần, gần đây nhất đầu năm 2020, 2 vợ chồng có việc vào mấy ngày kết hợp đi chơi, thăm người nhà...Dù đã cảnh giác túi xách lúc nào cũng ôm khép nách, ngồi ăn vỉa hè bà chủ quán cũng luôn nhắc ngồi sát trong đồ để trong gầm bàn.
Đúng hôm cuối cùng vừa thăm nhà bà chị ra đứng đợi taxi, đã cận thận đứng vào phía trong sân khu chung cư ở Tân Bình, không hiểu 2 thằng cướp chạy honda ở đâu ra giật trên tay vợ điện thoại Sam sung, cướp đc nó rồ ga chạy còn quay mặt lại trêu ngươi, người xung quanh cũng coi như chuyện bt k ai phản ứng gì chắc vì quá quen cảnh đó...Thời tiết ban ngày thì quá chán, chỉ đc buổi tối cũng mát mẻ khu đi bộ NH và Bến Bạch Đằng, Bùi viện thì đến lần 2 là chán, ăn uống thì k hợp khẩu vị lắm, tắc đường bụi khói, khu trước chợ Bến Thành thì quây tôn làm tàu điện bao năm bừa bộn k xong...!

DaDieuchienxu

Xe container
Người ta nói " Làm Di 9 phương thì cũng phải để 1 phương lấy chồng". Cụ ở quận 4 mà cũng không biết điều này à? Ngày xưa khác chứ bây giờ luật bất thành văn dân Anh chị ở Q4 không cướp giật gần nhà.
SG dân tứ xứ tập trung về. Rất nhiều thành phần không nhà cửa, không việc làm sẽ sinh ra cướp giật. Nhất là địa bàn các quận vùng ven và giáp ranh với Bình Dương, Đồng Nai.
Cụ thử ra đường Sư Vạn Hạnh tầm 12-1h đêm thử xem. Vừa đi lề đường vừa nghe điện thoại là biết liền. Đường đó ban đêm đông vui lắm.
Khi đi xem nhà để mua, mình cũng lăn tăn cái danh tiếng ko mấy sáng sủa của Q4, nhưng câu nói của ông bạn đã khiến mình xuống tiền: "Nơi nguy hiểm nhất là nơi an toàn nhất". Có điều, mỗi ngày đi làm về, từ đầu hẻm vào tới nhà là thấy 1 số anh em ở trần, body đc trang trí hoa hòe hoa sói cũng ghê ghê, mãi mới quen. :D
Đường Sư Vạn Hạnh Q10 thì mình lạ gì. Nó là tổ hợp của các DV ăn, chơi, ca hát, KS...ko dành cho ~ người kém tiền. Mà có mật ở đâu khắc có ruồi mò đến.
Còn ở khu vực giáp ranh như cụ nói thì đúng là thuận lợi cho bọn cướp. Hành sự xong, vọt phát là qua tỉnh khác, nhưng chủ yếu xảy ra vào thời điểm trưa vắng hoặc đêm tối, chứ lúc bình thường cũng tắc lòi mắt, cướp xong chạy có đc đâu?
Cướp ở SG thành hiện tượng nhức nhối phải công nhận do người dân ngại ko đồng lòng tham gia vây bắt. Có quá nhiều rủi ro, rầy rà, rắc rối...

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Năm 99 làm gì đã ăn nhậu nhiều hả cụ ? Lúc đó quán xá lèo tèo và dân cũng chẳng nhậu quán nhiều mà toàn mời về nhà có đám giỗ hay đám ma thôi .
Năm 99 lương công nhân khoảng 400k mà lương cụ đã vậy rồi à ? Thật ngưỡng mộ cụ
Em nghĩ cụ ấy nhầm năm, 2049 chứ không phải 1999.

Dan du an

Xe cút kít
Ăn cua rất ngon cụ ạ

CCCK

Xe tăng
Riêng khoản thưởng của cụ đã mua được một căn chung cư cũ tại Ba Đình. Nếu tính quy đổi ra thời giá bây giờ thì một tháng thưởng của cụ sẽ tương đương 1,5-1,8 tỷ đồng.
Thật ngưỡng mộ cụ!
Giá năm 97 căn chung cư Thanh Xuân cũng tầm 40 củ rồi. Không có chuyện 3 củ (cỡ 6 chỉ) mua chung cư Ba Đình đâu cụ nhé.

cha biet chi

Xe điện
Liệu cầm đầu nhóm cướp có anh nào to ko mhi

5599

Xe buýt
cụ nhầm thế nào ấy chứ, năm 1997 em mua căn nhà 2 tầng diện tích 50m2 trong ngõ Thịnh quang 1- Đ. thái thịnh giá 510tr đó ( oto đỗ cửa)
Nhà của cụ gí đó là đúng rồi.
Còn cái em nói là nhà tập thể tầng 5 rộng khoảng 28m2, giá chỉ khoảng 70tr/ căn thôi.

5599

Xe buýt
Giá năm 97 căn chung cư Thanh Xuân cũng tầm 40 củ rồi. Không có chuyện 3 củ (cỡ 6 chỉ) mua chung cư Ba Đình đâu cụ nhé.
Giá cụ đưa ra là đúng rồi.
Ý em là tiền thưởng của cụ kia là 60tr/tháng, nếu quy đổi tương đương ra căn hộ thời điểm 1997 thì tiền thưởng tương đương khoảng từ 1.5 tỷ - 1.8 tỷ (tính quy đổi từ năm 1997 về năm 2020)

juve99

Xì hơi lốp
Thật ra bọn cướp giật chủ yếu là bọn nghiện ngập. Thử hỏi làm ăn chân chính thì tiền nào cung phụng nổi cho đủ để mua mai thúy, nên phải đi cướp.
Cư dân càng đông => là mảnh đất màu mỡ để bọn buôn bán "cái chết trắng" phát triển thị trường => dân nghiện càng nhiều tỉ lệ thuận vs cướp giựt.
Sau đó mới đến cướp để ăn chơi, gái gú...
Mình ở Q4 = quận nổi tiếng phức tạp đã 16 năm, mới mắt thấy tai nghe nhõn 1 vụ.
E ở Q4 gần năm, chỗ phức tạp cầu Tân Thuận 1-2 bên kia là Q7, chạy ra Nguyễn Tất Thành là vào Q1 và giờ là quận 11 chưa gặp vụ cướp nào. Có cái này tiện hỏi cụ luôn, hình như người miền Nam nc đa số họ ko thích bạn bè hay đồng nghiệp hỏi han quan tâm nhiều về gia cảnh của họ thì phải? Ko biết có đúng ko. Người Bắc thì thường xã giao hay hỏi quê quán, gia đình bố mẹ vợ con. SG cũng như HN, chắc dân gốc SG ko nhiều, bọn e có đánh giá chung là người mn sống đơn giản, yêu ghét rõ ràng.

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Trục năm trước khi em có đợt công tác gần năm trong đó, cuối tuần mà ko ra HN được lại alo mấy thằng bạn đi nhậu, có bữaem với 3 ông bạn hẹn nhau ra quan lúc 11h, một lúc sau bạn em nó lại gọi bạn nó ra nữa, tới tầm 13h là có khoảng trục ông, em xin phép thanh toán kết thúc tăng 1 vì em rủ đi.
Bạn của bạn em xin phép bê nguyên đội hình trục ông chuyển quán đi nhậu hiệp nữa luôn, lại bạn mời bạn của họ nữa tới tầm 16h chiều thì cuộc nhậu có khoảng hơn 20 ông, ngồi đến tầm 17h thì một ông đứng dậy quyết toán để cả hội chuyển quán khác mà em vẫn chưa đứng dậy được vì vẫn còn 2 ông bạn rớt lại, đi ăn quán thứ ba ăn tối luôn, tới tầm 20h thì em thấy có cỡ hơn 30 người em thấy hoảng muốn về mà ông bạn nói quá em lại ngồi tiếp em bảo tao mời mày hồi sáng là đi ăn trưa mà giờ này chưa xong bữa để về hơi mệt rồi.
Rồi tới tầm hơn 21h cũng đến hồi Karaoke, đến tầm 23h em nhìn toàn người lại hoắc, đa số các cụ các mợ U70, U60 ở lại mà em ko thấy bất cứ đứa bạn nào nữa thế là em cũng xin phép rút êm. Hồi đầu em cũng bỡ ngỡ sau lần thứ hai thấy đến hiệp 2 là phải truồn rồi, nhậu liên hồi kiểu đó nó cứ kỳ kỳ

huyenpt.108

Xe tải
Cháu từ HN vào HCM chơi, từ Biên Hòa di chuyển vào Q1 thì chú của cháu đón rồi. sau đó chơi ở đây đến lúc về HN thì book bee từ Mastei Thảo Điền ra sân bay là anh giai đi con Mờ ẹc ạ :)
Lần tiếp theo là cháu có biết 1 anh trong này,ảnh nói chuyện mượt lắm,kể mà không xa thì cũng tính đến yêu đương rồi . hahhaa

huyenpt.108

Xe tải
E ở Q4 gần năm, chỗ phức tạp cầu Tân Thuận 1-2 bên kia là Q7, chạy ra Nguyễn Tất Thành là vào Q1 và giờ là quận 11 chưa gặp vụ cướp nào. Có cái này tiện hỏi cụ luôn, hình như người miền Nam nc đa số họ ko thích bạn bè hay đồng nghiệp hỏi han quan tâm nhiều về gia cảnh của họ thì phải? Ko biết có đúng ko. Người Bắc thì thường xã giao hay hỏi quê quán, gia đình bố mẹ vợ con. SG cũng như HN, chắc dân gốc SG ko nhiều, bọn e có đánh giá chung là người mn sống đơn giản, yêu ghét rõ ràng.
Dạ vâng, cháu cũng thấy vậy cụ ạ

Honda monkey

Xe tải
Về kinh tế thì miễn bàn rồi, mặc định nó là số 1 Việt Nam, ngoài ra các cụ ấn tượng về điều gì, có 1 điều vô cùng khó hiểu là em thấy tại sao bao nhiêu năm nay tệ nạn cướp giật phổ biến tại SG ngày càng phát triển, cướp giật hết sức táo tợn, xông cả vào nhà để cướp trước sự chứng kiến của chủ nhà, dàn cảnh cướp trắng trợn giữa đường, sẵn sàng biến nạn nhân thành kẻ cướp ngược, có vẻ ngành cướp bóc ở trỏng khá phát triển, đóng góp nhiều "thuế" cho 1 số tồng chí nhà nước.

Em rất thích đi du lịch nhưng đi đâu thì đi chứ không bao giờ đến Sài Gòn, nhỡ bị cướp thì khổ, mà nện lại nó thì vào lao lý, thôi tránh cho lành.
Hoa lệ,giàu có,dễ kiếm tiền,dễ sống. Nơi mà hằng ngày,hàng năm,hàng triệu người miền Bắc vẩn quyết định vô đây lập nghiệp.

lanhpham

Xe điện
Vẫn là nơi hút dân nhất Việt Nam, đến người Hà Nội mỗi năm có vài trăm ngàn người di cư vào Sài Gòn . Thì biết đủ sức hút rồi nhưng với e thì ko khoái lắm, thứ nhất thời tiết nóng nắng quanh năm, Thứ 2 là ko hợp khẩu vị đồ ăn cái gì cũng cho đường, có đợt e vào mà ko tìm được quán nào vị Bắc