Thảo luận Nói về Shimano MTB Groupset

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com

Trông cũng giống xe em mới về, xe trắng của em mới gần như chưa xử dụng cụ ạ.
Vâng, dòng này chơi hay phết, cái xanh của cụ là Sport1 và trắng là dòng Roma4 cụ nhể, xe đạp đi mái bai nó đẹp lung linh thật

Hến Bột

Xe buýt
Bianchi của các cụ cưới đẹp quá! nếu ở HN thì xin các cụ đ/c chỗ mua với ạ. Tks!

Diehard1

Xe tải
Các bác trọc phú! Chơi mạnh quá. Chắc tiền như lá mít. Xe mình mua là đẹp nhất nên em cũng hiểu.
Nói về giá trị còn xe số với 21tr thì chắc có mác JAV mới vậy. Thắng thì v break, các phần khác của drivetrain thì là đời alivio cũ. Truc giữa chưa được rỗng... Xe khung nhôm phuộc carbon có được hiệu bianchi ...

vipbin

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
protexvn.com
Các bác trọc phú! Chơi mạnh quá. Chắc tiền như lá mít. Xe mình mua là đẹp nhất nên em cũng hiểu.
Nói về giá trị còn xe số với 21tr thì chắc có mác JAV mới vậy. Thắng thì v break, các phần khác của drivetrain thì là đời alivio cũ. Truc giữa chưa được rỗng... Xe khung nhôm phuộc carbon có được hiệu bianchi ...
Ko biết chơi sâu mà chỉ thấy đẹp là mua thôi cụ, em thì chỉ đạp cái trek 10 củ thôi, còn mua cho vk cái này thì thấy cũng dc, đạp nhẹ nhàng và đều đều mỗi ngày 25 đến 30km, biết có thể là gà nhưng thôi, cứ vui đi khi đời còn cho phép cụ ạ, cũng ko to tát gì

His0ka

Xe buýt
Em cũng đang tính xúc 1 con xe đạp đi làm. Điều kiện hoạt động: có tần suất cao, chủ yếu đi trong đô thị, lâu lâu vượt dốc 30 độ đường mòn sỏi đá tầm 500m, tháng đôi ba lần đi dốc như vậy còn chủ yếu vẫn đường bằng.
Yêu cầu: cần tốc độ, bảo dưỡng dễ dàng và chịu được mưa nắng.

Em xem và đang cân nhắc 2 loại
1. California city 200 thấy ghi củ đề Shimano tourney ty 21, khung sắt. Giá tầm 3tr4.
2. California city 300 thấy ghi củ đề Shimano tx 35, khung nhôm. Giá tầm 4tr5.

Em ko rõ lắm về củ đề Shimano, mà xe thì chắc xuất xứ Tàu khựa rồi. Nên ko biết là 2 mẫu trên có phải củ đề chính hãng Shimano ko? Và em tính múc online thì khả năng có ăn quả củ đề nhái có cao ko? Vì em ko biết gì về món củ đề này ợ.
Thứ 2 là củ đề tx35 hơn gì ty21. Có đáng để bỏ hơn củ để lên khung nhôm và củ đề tx35 ko ạ? Về độ bền của 2 củ đề này thì có bền ko? Vì xe khả năng sẽ phải chịu mưa nắng.
Yêu cầu bảo dưỡng của 2 củ đề này có cao ko vì em kinh nghiệm bảo dưỡng món này là bằng 0.

Audi2468

Xe hơi
theo các cụ thì lên mua con fastroad sl 2 đc trang bị cụm đề sora hay bianchi c port 2 nhưng trang bị cùm đề acera ạ

cuongquang

Xe tải
Em cũng đang tính xúc 1 con xe đạp đi làm. Điều kiện hoạt động: có tần suất cao, chủ yếu đi trong đô thị, lâu lâu vượt dốc 30 độ đường mòn sỏi đá tầm 500m, tháng đôi ba lần đi dốc như vậy còn chủ yếu vẫn đường bằng.
Yêu cầu: cần tốc độ, bảo dưỡng dễ dàng và chịu được mưa nắng.

Em xem và đang cân nhắc 2 loại
1. California city 200 thấy ghi củ đề Shimano tourney ty 21, khung sắt. Giá tầm 3tr4.
2. California city 300 thấy ghi củ đề Shimano tx 35, khung nhôm. Giá tầm 4tr5.

Em ko rõ lắm về củ đề Shimano, mà xe thì chắc xuất xứ Tàu khựa rồi. Nên ko biết là 2 mẫu trên có phải củ đề chính hãng Shimano ko? Và em tính múc online thì khả năng có ăn quả củ đề nhái có cao ko? Vì em ko biết gì về món củ đề này ợ.
Thứ 2 là củ đề tx35 hơn gì ty21. Có đáng để bỏ hơn củ để lên khung nhôm và củ đề tx35 ko ạ? Về độ bền của 2 củ đề này thì có bền ko? Vì xe khả năng sẽ phải chịu mưa nắng.
Yêu cầu bảo dưỡng của 2 củ đề này có cao ko vì em kinh nghiệm bảo dưỡng món này là bằng 0.
Tầm 5tr cụ chịu khó tìm e xe bãi đi còn chán. Còn thì xác định mua group set xịn mới thì fai 2 cần đấy

kaiser_vdt

Xe hơi
Groupset hay còn gọi là bộ Group trong MTB (xe đạp địa hình) là một tập hợp các thành phần nhỏ tạo nên cấu hình chuyển động của xe, Groupset bao gồm các thành phần như: Trục, phanh, líp, đĩa, xích, cùi đề trước/sau, giò đĩa, sang líp/đĩa ...

Shimano là một trong những công ty hàng đầu thế giới của Nhật Bản trong lĩnh vực sản xuất bộ Groupset cho xe đạp từ những năm 1980 cho đến nay. Những bộ groupset của Shimano trải dài từ những dòng xe bình dân cho đến cao cấp. Dưới đây là các dòng Groupset cho dòng xe MTB của Shimano.

DÒNG GIẢI TRÍ BÌNH DÂN (RECREATIONAL)
  • Level 1: Tourney

Groupset Shimano Tourney TX-800

Tourney là bộ group cơ bản nhất dành cho dòng xe đạp địa hình, nó đáp ứng nhu cầu cơ bản nhất về chuyển động trong môi trường offroad. Tuy nhiên về độ bền và ổn định thì chỉ ở mức "bình dân".​

• Level 2: Altus

Groupset Shimano Altus M2000

Có 2 tùy chọn 8 speed (líp) hoặc 9 speed, hỗ trợ tốt hơn cho rider offroad ở mức giá bình dân, tuy nhiên chất lượng và độ ổn định chỉ ở mức tạm chấp nhận.​

• Level 3: Acera

Groupset Shimano Acera M3000

Dòng group này được nâng cấp từ Altus và được dùng nhiều trong các dòng MTB hardtail (đuôi cứng), chất lượng và độ ổn định cao hơn Altus, nhưng vẫn không thể dùng trong các cung đường offroad nặng và dài ngày.​

• Level 4: Alivio

Groupset Shimano Alivio M4000

Với 9 speed, cải tiến mới của dòng group này là bộ phanh dùng thủy lực (hydraulic disc brake), bộ giò dĩa có thiết kế nhẹ. Alivio là bộ groupset có mức giá tốt và độ ổn định cao, một số dòng xe Full suspension (2 giảm xóc) cũng dùng Alivio.​
DÒNG XC/TRAIL/ENDURO
  • Level 1: Deore

Groupset Shimano Deore M6000

Đáp ứng nhu cầu tốt và độ ổn định cao cho các dòng xe offroad thực sự. Có các tính năng của dòng Level 2 - SLX nhưng chưa đáp ứng đủ nhu cầu về trọng lượng nhẹ trong các cuộc đua offroad.​

• Level 2: SLX

Groupset Shimano SLX M7000

Là dòng groupset chất lượng cao, tích hợp các công nghệ mới như chuyển số nhanh, hoàn thiện bằng chất liệu tốt cho chất lượng ổn định, dùng trong các giải đua offroad.​

• Level 3: Deore XT

Groupset Shimano Deore XT M8000

Dòng cao cấp của XT. Có 2 tùy chọn 10 speed hoặc 11 speed, 3 đĩa hoặc 2 đĩa, trang bị nhiều công nghệ mới, chất lượng tốt, bộ groupset này chỉ đứng sau XTR về chất liệu hoàn thiện và trọng lượng.​

• Level 4: Deore XT Di2

Groupset Shimano Deore XT M8050 Di2
Bộ truyền động điện tử của Shimano, là sự kết hợp hoàn hảo giữa điện tử và cơ khí tạo lên cơ cấu dịch chuyển chính xác, ổn định giúp việc thay đổi líp, đĩa trở lên đơn giản hơn bao giờ hết.​
Mang lại hiệu suất cao và mức giá phải chăng và dễ tiếp cận hơn.​

• Level 5: XTR Race

Groupset Shimano XTR M9000
Là dòng cao cấp và có trọng lượng nhẹ nhất vì được hoàn thiện bằng vật liệu nhẹ như carbon, titan và loại bớt một số tính năng dư thừa. XTR race được dùng nhiều trong các cuộc đua offroad mang tính cạnh tranh cao về tốc độ trong khi chất lượng vẫn đảm bảo. Các dòng XTR cũng bao gồm những tính năng mà các groupset khác không có như trả líp nhiều số một lần.​

• Level 6: XTR Trail

Groupset Shimano XTR M9020
Khác biệt chính giữa XTR Trail và Race chính là bộ phanh, cùi đề sau và bộ giò dĩa. XTR Trail được tối ưu cho các dòng xe trail, do đó trọng lượng phanh có nặng hơn XTR race một chút để đảm bảo độ an toàn, cùi để khỏe và nặng hơn để giữ xích được ổn định.​

• Level 7: XTR Di2

Groupset Shimano XTR M9050 Di2

Là dòng groupset cao cấp đầu tiên dùng công nghệ điện tử để điều khiển bộ truyền động, và tất nhiên bộ phận chuyển líp điện tử là thành phần đắt tiền nhất trong bộ groupset này. Groupset này không dùng dây nên việc chuyển líp không bị ảnh hưởng bởi yếu tố bên ngoài như bùn đất làm giảm độ nhạy của bộ truyền động.​
DÒNG DOWNHILL/FREE RIDE
  • Level 1: Zee

Groupset Shimano Zee M640

Zee là bộ Groupset dùng trong các dòng xe Downhill/Free ride của Shimano, được thiết kế có nhiều tính năng tương tự như Shimano Saint nhưng chất liệu hoàn thiện thấp cấp nên groupset này có giá rẻ hơn và trọng lượng nặng hơn Saint.​

• Level 2: Saint

Groupset Shimano Saint M820

Là dòng cao cấp nhất trong thể loại Downhill/Freeride từ Shimano. Chất liệu tốt, nhẹ và bền bỉ. Dòng Saint được dùng nhiều trong các giải đua Downhill và Freeride.​

Xem thêm:
- Tên gọi (tiếng Anh) và cấu tạo của xe MTB
- Phân biệt các dòng xe đạp địa hình (Mountain Bike)
- Chọn xe MTB phù hợp cho người mới

Tham khảo: vietriders.vn
Hay quá cụ 🥰

DiamondLee

Xe hơi
May quá em mò đc thớt của cụ để tìm hiểu về Group của Shimano. Em lấy cho bà xã cái xe đạp mà em thấy nó đề mỗi Shimano, chả biết là thuộc dòng gì. Cụ h2bike có thể nghía qua giúp em đc ko.

tindinhmd

Đi bộ
Nhờ các cụ tư vấn có nên nâng cấp thắng đĩa cơ sang thắng dầu không. Xe hạng ruồi đang dùng bộ acera thôi

mradam91

Xe đạp
Thắng dầu khi phanh sẽ nhẹ và êm hơn, nếu có điều kiện thì nên lên bác ạ!

Quangnam2021

Xe đạp
Câc cụ cho e hỏi, e có con Giant Escape cũ mua năm 2020 group set là tourney hay gì đó, có nâng cấp lên bộ m5100 1x10 được không ạ ( ý e hỏi là tương thích về loại xe, kích thước đùi đĩa, lip, ..)

Diehard1

Xe tải
Câc cụ cho e hỏi, e có con Giant Escape cũ mua năm 2020 group set là tourney hay gì đó, có nâng cấp lên bộ m5100 1x10 được không ạ ( ý e hỏi là tương thích về loại xe, kích thước đùi đĩa, lip, ..)
Thay lên làm gì vậy cụ? Escape là dòng city chay thành phố
M5100 (1x 11s nhé -- Líp 52T và đĩa thường 30 đến 36T)) là dành cho MTB mà thường chay down hill mới cần hoac thay vào để khè nhau chứ đi M5120 (2x11s) là đúng nhất

Ngon lành nhất mà muốn đi đồi núi tí/dốc tí thì M6000 (2x10s) mà tán. Còn chạy city thì chơi group của road như 4700 10s