[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

tunglam28062009

Xe tăng
Nát bét từ xưa. H mới lên thớt. Thằng cháu e đầu năm ngoái bay từ mỹ về bị thịt 127tr. Bà chị chạy vạy khắp nơi mới xong.
Ngành nghề nào cũng xơi, cả hệ thống lỗi toàn tập.

căngthẳng

Xe tăng
Giờ cái gì cũng nhanh như xố số 18h sáng gieo chiều gặt luôn
hạt mới trồng mà quả đã chín luôn

DaewooBC212MA

[Tịch thu bằng lái]
Hik em giật tý tít cho hót, cccm đại xá.
Vừa nghe thời sự xong, bắt 4 người để điều tra, bao gồm cục trưởng, cục phó, chánh văn phòng và phó phòng... Cục lãnh sự thuộc Bộ Ngoại giao.
Nguyên nhân là trục lợi vụ đưa công dân về nước dịp dịch.
Đau quá, lên tới vị trí đó rồi thiếu gì xèng nhỉ.
Chưa biết cách quản trị lòng tham! Chứ con người mà, lòng tham vô đáy! Càng giàu càng tham mà thôi cụ ạ.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đến giờ mà nhiều cụ còn bảo vệ nó kia cụ ơi. Cụ xem topic dính bên trên ấy :D
Em chém gió mấy topic ấy chán chê rồi. Nhiều cụ mợ vẫn mơ tưởng zero covid. Em tin ra Tết NN ngừng cập nhật về dịch bệnh, coi như cúm mùa thôi.

newmtc

Xe tăng
bác thật là.. ngồi tới vị trí đó thì thiếu gì xèng ? nhưng quyền lực vẫn thiếu và áa đó đt nói nhờ vả thì dám kg nghe kg nào ?
câu thiếu gì xẻng nghe rất quen nhưng để vươn lên những nấc thang trong sự nghiệp thì cần rất nhiều xèng , thế nên xèng không bao giờ là đủ! thích cái túi xách đã mấy trăm củ rồi, chưa kể biệt thự đảo, xe sang.... nhiều vụ trưởng, cục trưởng ở một số cơ quan cấp bộ cũng không quá giàu có như người ta tưởng đâu ( cục thống kê, tạp chí ngành... )

Anh_he

Xe đạp
Cụ Cần Thơ từ ct về làm thứ trưởng đấy. Còn thứ mà đi địa phương là nằm chờ tí với nắm bắt địa bàn để lên bí thư (uvtw) thì năm qua quá nhiều. Vì cơ cấu việc này nó tùy thời điểm, tùy ý chí tổ chức ở trên nên nói ct tỉnh mà hơn thứ bộ to thì không phải. Ví dụ bộ Khcn mà về ct tỉnh như bác Phú Yên thì đúng là ... có đi lên theo lộ trình. Còn bộ Khdt, tc thì đi ct cho vui thôi.
Vâng bác.

Ý em là thứ trưởng có vào được TƯ thì hầu hết cũng phải đi một chuyến xa nhà mới vào được. Muốn vào thì phải về làm chủ tịch tỉnh trước, tức là về mặt hình thức, thứ trưởng không vượt được chủ tịch tỉnh, mà đây phải là thứ trưởng được quy hoạch vào TƯ chứ thứ trưởng thường không có cửa.

Cái bảng điểm của em để các cụ nào chưa nắm rõ hệ thống công quyền có thể hiểu sơ qua cơ cấu chung, em nghĩ đúng được 80%, còn các trường hợp cụ thể thì không xét đến.

Thân cụ.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nát bét từ xưa. H mới lên thớt. Thằng cháu e đầu năm ngoái bay từ mỹ về bị thịt 127tr. Bà chị chạy vạy khắp nơi mới xong.
Ngành nghề nào cũng xơi, cả hệ thống lỗi toàn tập.
Em thấy chuyển biến tích cực đấy cụ. Không chuyển biến thì sao bị bớ ntn...
Em đánh giá tích cực vì mọi sự chuyển đổi cần có thời gian và quy trình. Không thay đổi shock dc gây mất an ninh.

tratida

Xe container
sự vụ thế nào nhỉ? Em về chuyến tháng 12/2020. giá vé có cao hơn 1 chút, công ty mua.Thằng em cùng về thì phút cuối bị gạt ra khỏi danh sách (chắc có các ông nào chen ngang) em về theo diện hết hạn visa

ca_kiem

Xe container
Treo mạnh chứ cụ. Bằng khen cho tổ chức chứ có phải cho cá nhân cục trưởng đâu.
Không biết khi ra toà cái bằng khen đó có đc đưa vào để làm tình tiến giảm nhẹ khoan hồng ko cụ.. tâm tư quá :-?

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Em đánh giá tích cực vì mọi sự chuyển đổi cần có thời gian và quy trình. Không thay đổi shock dc gây mất an ninh.
Nhớ hồi bé đọc tích Phạm Nhan chặt đầu này ta mọc đầu khác, e cứ bảo truyện bốc phét, trẻ con cũng ko tin dc :D
Cụ cứ hình dung căn bệnh di căn ấy.

vnvodoi

Xe tăng
Cái này theo em nó là cả 1 nghệ thuật dẫn dắt quần chúng đấy.

Khi thấy tình thế trong dân bức xúc, bắt đầu mới lôi mấy vụ này ra. Lên báo chí thông tin ầm ĩ, khiến cho dân đen hả dạ, đánh vào cái tâm lí !

Cũng giống như dân vùng sâu vùng xa, quen đi đường đất, đường xấu. Việc của chính quyền lẽ ra là phải làm đường đẹp từ lâu, nhưng cứ từ từ, bao giờ bức xúc lên cao bắt đầu mới ồ ạt làm đường, thế là con dân thấy đầu tư rầm rộ là lại sung sướng , quên bố nó cả cái quãng khổ cực trước đó.

Phương pháp này gọi là " không để dân sướng quá, nhưng cũng không để khổ quá". Sướng quá đâm sẽ dửng mỡ, được voi đòi hai bà trưng, còn khổ quá thì thành loạn.

Phương pháp này không áp dụng được với các ọp phơ khôn lõi mít, nhưng với phần đa dân Việt vẫn là công nhân, nông dân thì phải gọi là chuẩn khỏi cần chỉnh.

chichbong08

Xe buýt
"nom thấy thiện cảm, minh tuệ, quý phái và khả ái, đúng chất con gái Hà thành" ntn đây phỏng? ;) :-/

Đây chỉ là "vẻ yêu kiều, dáng quý phái" lúc còn làm Cục phó nhé! :P
Với em thì chất Hà thành của chị vẫn còn đấy các bác ạ, chị đã ngoại tứ tuần nên có nở nang đôi chút cũng là bình thường. Cái em nể ở các chị em như này là nét thanh tú, điềm đạm, thông tường, có chiều sâu, và nhất là biết điều, biết trên dưới (em tin vụ này chị còn chia cho nhiều người khác nữa); và không: tham lam, sạch nhà bẩn ngõ, khôn vặt, vô ơn.
Còn chuyện ăn của cán bộ lãnh sự thì cũng tương tự như những ngành tiếp xúc nhiều với dân khác thôi: CSGT, phường, xây dựng... Chẳng qua lần này gắn với bệnh dịch, cùng cực hoá nhiều nạn nhân, nên chuyện của các chị mới thành tày trời. Em tin ai ngồi trên bàn tiệc lúc đó thì cũng ăn như vậy thôi, cơ chế mà.
Dù sao cá nhân em vẫn xếp chuyện ăn uống ngành lãnh sự vào diện tham nhũng vặt mà thôi.
Một số bác nói họ làm xấu quốc thể thì có lẽ hơi nóng tính. Em xem tờ rơi hướng dẫn dành cho khách du lịch Nhật ở đại lý du lịch Tokyo còn ghi lượng tiền và cách biếu quà cảnh sát nhà ta khi "có chuyện". Còn ở Đức thì em được đối tác hỏi mua quà biếu cho 1 vị nhà ta với lượng tiền bao nhiêu thì tương xứng!? Họ hiểu chuyện nhà mình một cách bất ngờ và cơ bản cũng biết phân biệt vàng-thau đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

haitotbung

Xe tải
Sao cụ trong ảnh này chụp ảnh mà mặc comple buồn cười thế nhỉ, cúc thì cài cúc thì không, nhìn cứ như là vừa khoác cái áo vào vì có khách nên cài cúc vội ạ.
Cụ trong ảnh cài đúng đấy. Quy tắc thì suit jacket có 3 cúc thì chỉ cài 2 cúc trên hoặc 1 cúc giữa; nếu có 2 cúc thì cài cúc trên.
Cúc dưới cùng không bao giờ cài.

Chẳng qua cái suit jacket của cụ trong ảnh nó ko vừa người, và cụ ấy gầy quá nên nhìn xộc xệch, không phẳng phiu

meotamthe

Xe cút kít
Sao cụ trong ảnh này chụp ảnh mà mặc comple buồn cười thế nhỉ, cúc thì cài cúc thì không, nhìn cứ như là vừa khoác cái áo vào vì có khách nên cài cúc vội ạ.
Ảnh bóp chiều cao hoặc kéo giãn chiều ngang cụ ạ, nên chỗ mép comple mới nhìn buồn cười thế, kéo giãn chiều ngang mới phù hợp bài thơ không thấy vòng 2, cụ này thì chuyên dìm hàng phụ nữ bằng cách chê bai ngoại hình của họ.

Linh 22 tỷ

Xe tải
3 nhiệm kỳ đấy cụ. Hết nhiệm kỳ 3 là gần bằng khoảng thời gian để cho HQ hay Nhật vươn lên thành nước phát triển đấy :)) .

xedieu

Xe cút kít
Lại theo tư duy thi cử thì vứt đi là đúng rồi. Lấy 1 em có năng khiếu ngoại giao, giỏi ngoại ngữ và có học lực giỏi trở lên (không cần thủ khoa) thì nhiều khi khỏi cần đào tạo công phu luôn, chỉ cần hướng dẫn các nguyên tắc ngoại giao và bổ sung các kiến thức nền tảng cần thiết cho ngành ngoại giao là OK ngay thôi cụ. :D
Lại quàng cái câu có “năng khiếu” thì còn nói làm dell gì!

Với em thì chất Hà thành của chị vẫn còn đấy các bác ạ, chị đã ngoại tứ tuần nên có nở nang đôi chút cũng là bình thường. Cái em nể ở các chị em như này là nét thanh tú, điềm đạm, thông tường, có chiều sâu, và nhất là biết điều, biết trên dưới (em tin vụ này chị còn chia cho nhiều người khác nữa); và không: tham lam, sạch nhà bẩn ngõ, khôn vặt, vô ơn.
Còn chuyện ăn của cán bộ lãnh sự thì cũng tương tự như những ngành tiếp xúc nhiều với dân khác thôi: CSGT, phường, xây dựng... Chẳng qua lần này gắn với bệnh dịch, cùng cực hoá nhiều nạn nhân, nên chuyện của các chị mới thành tày trời. Em tin ai ngồi trên bàn tiệc lúc đó thì cũng ăn như vậy thôi, cơ chế mà.
Dù sao cá nhân em vẫn xếp chuyện ăn uống ngành lãnh sự vào diện tham nhũng vặt mà thôi.
Một số bác nói họ làm xấu quốc thể thì có lẽ hơi nóng tính. Em xem tờ rơi hướng dẫn dành cho khách du lịch Nhật ở đại lý du lịch Tokyo còn ghi lượng tiền và cách biếu quà cảnh sát nhà ta khi "có chuyện". Còn ở Đức thì em được đối tác hỏi mua quà biếu cho 1 vị nhà ta với lượng tiền bao nhiêu thì tương xứng!? Họ hiểu chuyện nhà mình một cách bất ngờ và cơ bản cũng biết phân biệt vàng-thau đấy ạ.
Thau cả chứ cụ, bệnh tham nhũng nếu vặt như cụ nói thì cũng chẳng khác bệnh ghẻ, khó chịu nhưng không chết người phải không ạ, vấn đề là ghẻ toàn thân tận mặt, càng gãi càng chảy mủ thì cũng khó chơi với bạn bè. Để đến mức các bang giao thường xuyên đã biết bệnh biết thuốc đến vài chục đô lẻ thì em nghĩ chắc ghẻ tận tóc.