[Funland] Nóng: Củi trong vụ đưa công dân Việt Nam về nước thời điểm dịch Covid và Công ty Việt Á

juneboy

Xe buýt
Càng theo dõi càng thấy cụ Hưng trẻ nhưng lập luận sắc bén, đâu ra đấy. Đúng là có ăn có học, được đào tạo bài bản nó cũng khác bọt thật. Ko biết có tội hay không nhưng vẫn tôn trọng cụ ý. Trong khi mấy cụ trông lại tưởng già dặn, não nhiều nếp nhăn lại ăn nói ngây ngô như đứa trẻ lên 3. Nhất cụ gì gọi điện cho vợ bẩu mang 3 tỏi lên khắc phục, cứ coi như anh đi nghỉ mát. Đến ạ với cụ đó =)). Làm đến chức đó rồi mà ăn nói quá chán.

Không liên liên quan, nhưng em mất hơn củ nhỏ rưỡi trong vụ này. Đợt đó có công việc gấp về giấy tờ, bắt buộc phải có mặt tại VN để giải quyết vì giấy tờ đã gia hạn đến lần thứ hai. Bay qua Bamboo và cách ly tại một resort ở Quảng Nam hơn tuần. Tuần sau về đến HN lại cách ly tiếp 1 tuần tại nhà. Mấy người xung quanh thì người về vì nhà có tang, người thì bố mẹ ốm nặng về nhìn mặt người thân lần cuối, người thì sang lao động mất việc và không gánh nổi chi phí sinh hoạt. Về là cách giải thoát duy nhất. Nói chung không có việc chắc chẳng ai về làm gì. Các cụ không tưởng tượng được cảnh ngồi trùm áo mưa từ đầu đến chân, kín mít, đã thế còn bịt khẩu trang. Về đến nơi người mồ hôi ướt như tắm, hôi kinh khủng. Lúc hạ cánh chỉ muốn vào phòng ks để tắm cái, mà phải ngồi đợi 2 tiếng viết khai báo y tế với ngoáy mũi. Giờ nghĩ lại vẫn hãi.

Kể giờ đòi được 1/2 chỗ mất thì ngon :).

BMW X10

Xe điện
Em đánh-giá khá cao anh Hưng, rất bình-tĩnh, ăn nói rõ-ràng, lập luận tốt, lại lịch-sự.
Nhưng cuối cùng vẫn bị tòa kết luận: " quanh co" " chối tội" " không thành-khẩn" " không ăn-năn hối cải" " có hành vi xâm phậm công tác tư pháp" ...
Đề nghị mức án 18 năm tù...
Tòa chạ sai tẹo nào, phải không bác.

Việc Tòa + Viện có lẽ chưa đủ chứng cứ buộc tội, thì không được media đưa lên.
Chứng cứ thì các ảnh thừa ra, bác ạ.

BMW X10

Xe điện
Nghe nói thằng này rất tác oai tác quái, quát tháo doanh nghiệp đến khổ. Không tiền 💵 không thông.
Ủng hộ án tử.
Bác đốc chuẩn rồi.

Dù sao, cũng phải hỏi lại bác đốc:
Thế, tại sao mấy đồng chí doanh nghiệp không đập bàn to hơn, đạp ghế mạnh hơn, quát tháo dõng dạc hơn, cho đồng chí Kiên nó biết thế nào là Kinh tế thị chường có đuôi chứ, bác nhỉ?

doctor76

Xe ba gác
Bác đốc chuẩn rồi.

Dù sao, cũng phải hỏi lại bác đốc:
Thế, tại sao mấy đồng chí doanh nghiệp không đập bàn to hơn, đạp ghế mạnh hơn, quát tháo dõng dạc hơn, cho đồng chí Kiên nó biết thế nào là Kinh tế thị chường có đuôi chứ, bác nhỉ?
Phải lúc khác chắc cũng có thằng doanh nghiệp dám, nhưng thời điểm COVID, mồi ngon quá, tính-toán vẫn lời chán, nên nó nhịn bác ạ.
Tại Malaysia, Vn có gần 2000 tù nhân, chủ yếu là người lao động chui, bà con ngư dân oánh cá lạc vào ngư trường của nó, nó tóm hết vào tù, lúc COVID chính phủ Mã hoảng quá, thả hết tù bảo Vn đem người về, tù nhân khốn khổ kêu cứu, gia đình phải xoay các kiểu...
Nên, phải nói là tận cùng của sự khốn- nạn.
Lúc này, BYT rất oai, ko có phối -hợp đố về được, nên thằng trợ lý này, không tiền đừng hòng gặp nó nói gì đập bàn cụ ơi.

doctor103

Xe điện
Em chỉ thấy có lẽ xuất thân từ thầy giáo nên cũng có khác với các bị cáo khác cụ ạ. Cay đắng nhất là học trò giờ lại làm luật sư bào chữa cho thầy. 2 tỏi mà chia cho khoảng 30.000 người về cách ly thì coi như mỗi người về doanh nghiệp nó bồi dưỡng cho 70k mà giờ mất tất cả. Chát với chức vụ phó chủ tạch HN cụ ạ
Thế là học trò trả công ơn dạy dỗ của thầy thì có gì mà cay đắng

Thằng này bị ngọng Nờ cụ ạ ... ăn nói nưu noát, nập nuận tốt, nại nịch sự =))
Đặc điểm chung của dân Hải Hưng cụ ạ, toàn ngọng n - l

longphúc

Xe tăng
Phải lúc khác chắc cũng có thằng doanh nghiệp dám, nhưng thời điểm COVID, mồi ngon quá, tính-toán vẫn lời chán, nên nó nhịn bác ạ.
Tại Malaysia, Vn có gần 2000 tù nhân, chủ yếu là người lao động chui, bà con ngư dân oánh cá lạc vào ngư trường của nó, nó tóm hết vào tù, lúc COVID chính phủ Mã hoảng quá, thả hết tù bảo Vn đem người về, tù nhân khốn khổ kêu cứu, gia đình phải xoay các kiểu...
Nên, phải nói là tận cùng của sự khốn- nạn.
Lúc này, BYT rất oai, ko có phối -hợp đố về được, nên thằng trợ lý này, không tiền đừng hòng gặp nó nói gì đập bàn cụ ơi.
Nên em thấy bản án của Sứ Malay là quá nhẹ,đáng ra phải kịch khung,tận cùng của khốn nạn

doctor76

Xe ba gác
Tòa chạ sai tẹo nào, phải không bác.

Việc Tòa + Viện có lẽ chưa đủ chứng cứ buộc tội, thì không được media đưa lên.
Chứng cứ thì các ảnh thừa ra, bác ạ.
Hưng vốn dân điều tra gộc, mánh khóe không lạ, còn việc VKS và Tòa kết án thì chắc là không oan ức cho lắm, vì Hưng còn bị điều tra bổ sung, kiểu gì chẳng ra tội, nào là tội lừa đảo, tội vi phạm nguyên tắc Tư pháp, quả này Hưng rũ tù.

longphúc

Xe tăng
Hưng vốn dân điều tra gộc, mánh khóe không lạ, còn việc VKS và Tòa kết án thì chắc là không oan ức cho lắm, vì Hưng còn bị điều tra bổ sung, kiểu gì chẳng ra tội, nào là tội lừa đảo, tội vi phạm nguyên tắc Tư pháp, quả này Hưng rũ tù.
Thấy nay trình bày bớt hùng hồn hơn rồi,giọng có vẻ run run,cuối buổi như sắp khóc,em dự vài hôm nữa là xin lỗi cả rổ

alansaint

Xe buýt
Tui nghĩ là sẽ không có đối đáp gì sất, vks sẽ tiếp tục bảo 100 cuộc gọi là bằng chứng chính xác nhất, không cần gì thêm. Nói trước để đây xem 20/7 có diễn ra đúng vậy không :D
Chỉ cần nói mày có tội là đủ.

BMW X10

Xe điện
2 việc khác nhau mà bác đốc:
+ Đồng chí Hưng ngồi tù dài hạn, hoàn toàn xứng đáng thôi và không hề oan ức 1 ly. Tôi tin tưởng vậy.
+ Tội trạng của hắn không được chứng minh tâm phục khẩu phục, là tội to oạch của đội media.

doctor76

Xe ba gác
Nên em thấy bản án của Sứ Malay là quá nhẹ,đáng ra phải kịch khung,tận cùng của khốn nạn
Khổ trăm bề cụ ơi, bọn em ở Lào, cố chạy về cho kịp, bên nước bạn nghèo quá, họ làm mấy cái lán bằng tre nứa trong rừng rồi ai nghi- ngờ thì ra đó mà nằm, không điện nước, không đồ ăn, người Việt thì công an bạn bảo thôi các anh về đi, bọn tôi tạo điều kiện hết mức, ở lại chỉ có chết.
Bên Cam thì bà con chạy theo đường bộ về, thôi thì mọi ngả. Tiền hết sạch sẽ.
Bên Mã ko may mắn, vì không có đường bộ về nước, nên đành chạy vạy các kiểu mà về. Lẽ ra, chúng nó phải tạo điều kiện, đằng này, chúng vặt lông sạch sẽ, cả các cô đào cũng không tha.

BMW X10

Xe điện
Khổ trăm bề cụ ơi, bọn em ở Lào, cố chạy về cho kịp, bên nước bạn nghèo quá, họ làm mấy cái lán bằng tre nứa trong rừng rồi ai nghi- ngờ thì ra đó mà nằm, không điện nước, không đồ ăn, người Việt thì công an bạn bảo thôi các anh về đi, bọn tôi tạo điều kiện hết mức, ở lại chỉ có chết.
Bên Mã ko may mắn, vì không có đường bộ về nước, nên đành chạy vạy các kiểu mà về. Lẽ ra, chúng nó phải tạo điều kiện, đằng này, chúng vặt lông sạch sẽ, cả các cô đào cũng không tha.
Kinh khủng.
Mà, mới có 2 năm.

doctor76

Xe ba gác
Thấy nay trình bày bớt hùng hồn hơn rồi,giọng có vẻ run run,cuối buổi như sắp khóc,em dự vài hôm nữa là xin lỗi cả rổ
Hắn biết chả thoát tội đc mà cụ, thậm chí còn bị xử nặng hơn nữa nếu còn cãi chày cãi cối.

longphúc

Xe tăng
Dân thường đã bất nhân nhưng đây lại là 2000 mảnh đời tù tội,điên nhất là xơi cả của bà con ngư dân

BMW X10

Xe điện
Cụ lấy vd này không tương đồng với tình huống của Hưng.
Tình huống của Hưng là:
*Không có vật chứng (4 chai rượu và cái cặp đều không có).
* Không chứng minh được cái cặp đựng tiền do Tuấn khai với cái cặp Hưng nhận là 1 cái (giả sử quá trình vận chuyển bị tráo cả cặp, cả tiền thì sao).
* Không chứng minh được tiền trong cặp (do Tuấn khai) còn nguyên vẹn hay đã mất khi đưa đến cho Hưng (giả sử cái cặp vẫn nguyên, tiền bị tráo thành rượu).
Ly kỳ ở chỗ đó.
* Vật chứng à bác, đầy chợ nhé. Tiền lệ có luôn rồi. Đợi tý, êm sắm cho bác 40 chai rượu, đủ size, 14 cái cặp.
* + *: Cái sự chứng minh đơn giản mà, ta phải xem xét các bằng chứng và lời khai một cách tổng hợp, để tìm ra bản chất vụ án - huyền thoại đấy.
Thế là xong.
Nguồn: Cậu bạn êm, giờ nó làm to dồi.