[Funland] Nông dân tầng thượng.

huycannhinho

Xe tải
Nhà em có cái vườn trồng rau sạch trên sân thượng. Nhân tiện ông con zai nhà em đang đi công tác trong TP Hồ Chí Minh, em muốn mua gốc cây giống Thanh long về để trồng. Các cụ, mợ đang ở TP Hồ Chí Minh có biết nhà vườn nào ở Trung tâm TP có bán thì bẩu giúp em, để em bảo cháu qua mua đặng về trồng ( nhà em qua các chợ cây giống ở HN tìm mua, không chợ nào bán cây giống Thanh Long này cả ). Qua tìm hiểu cây Thanh long này họ xương rồng lên nhà em có thể trồng trên sân thượng được.
Em xin chân thành cảm ơn cụ, mợ ah.
x

Em chân thành cám ơn.
Chỉ có thể nói : quá chuyên nghiệp

Nhà em để mốc meo luôn, chẳng ai thèm lên để ngắm nữa ^^

Ant man

Xe buýt
Sâu em không ngại mà em trồng rau bị rệp các cụ ạ. Có cách nào phòng tránh?

duongnhatvnn

Xì hơi lốp
Lớn, bé gì đâu cụ. Nhà em trồng rau sạch hơn chục năm nay rồi. Ức chế với bọn chim chóc, sâu bọ, ruồi vàng..... phá hại rau, củ, quả. Nhiều khi vừa gieo hạt hôm trước, hôm sau mưa tầm tã, úng hỏng hết hạt vừa gieo, đất mầu trôi hết. Nắng trực tiếp cũng khô hết nước tưới luôn. Ức chế quá :( nhà em tặc lưỡi đầu tư làm luôn như này. Từ khi làm xong mọi vấn đề ức chế được giải quyết hết cụ ah :). Mình chủ động tưới tiêu để cây không bị khô, úng. Trần không bị thấm dột.
Em trồng dưa lứoi ở ban công vừa gieo lên dc 2 lá mầm chuột nó xơi sạch ức chế quá

Gatrongthien

Xe buýt
Trồng trên sân thượng thế này công sức bỏ ra tốn gấp 10 lần trồng trên ruộng. Thế nên trồng cảnh thì được, không thì hãy dẹp cho sớm.
Cũng là một cái thú cụ à, không nhất thiết phải có năng suất đâu.
Em cũng trồng rau, nhiều loại lắm. Tiêu chí vui là chính, kết quả là phụ.
Ngắm rau xả stress hiệu quả phết đấy.

yuh2105

Xe tăng
Nhà em có cái vườn trồng rau sạch trên sân thượng. Nhân tiện ông con zai nhà em đang đi công tác trong TP Hồ Chí Minh, em muốn mua gốc cây giống Thanh long về để trồng. Các cụ, mợ đang ở TP Hồ Chí Minh có biết nhà vườn nào ở Trung tâm TP có bán thì bẩu giúp em, để em bảo cháu qua mua đặng về trồng ( nhà em qua các chợ cây giống ở HN tìm mua, không chợ nào bán cây giống Thanh Long này cả ). Qua tìm hiểu cây Thanh long này họ xương rồng lên nhà em có thể trồng trên sân thượng được.
x

Em chân thành cám ơn.
Nhà chú thật tuyệt vời, cháu chỉ đáng tuổi con chú nên xin phép xưng chú cháu cho thân mật. Khu vườn trên mái của nhà chú đẹp quá! Không biết vườn thượng nhà chú rộng bao mét và chi phí chú đầu tư hết bao nhiêu rồi ạ :D

im lặng

Xe máy
Rất nhiều người đã làm được cái vườn trên sân thượng rất tuyệt vời. Nhà em cũng có sân thượng mà em chả trồng được gì ngoài 2 cây đinh năng.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
x

Em chân thành cám ơn.
Đẹp quá cụ ạ,cụ cho e hỏi cụ có chọc lỗ bên dưới đáy ko cụ?

crazier

Xe máy
Có bác nào ủ phân bokashi rồi cho em ít kinh nghiệm a. Ví dụ như dùng men vi sinh bokashi loại nào? thùng để tách nước và phần hữu cơ xử lý mua sẵn có ở đâu? hiện nay em thấy chưa ưng thùng nào, thấy người ta chế hợp lý hơn nên định tự chế thùng, nhưng kiếm có sẵn luôn thì đỡ ạ.

hatinh5760

Xe điện
Buồn cho nhà e, ở chung cư, trồng vài chậu cây ở logia, đã chằng ép sát lá rồi mà vẫn ko yên. Xã chỉ lăm lăm vặt lá, cắt cành.
Buồn. Hôm trước nằm mơ, thấy ông chồng cắt 1 lô cành lá, khóc tu tu tỉnh dậy. Hôm nay, vừa đi loanh quanh, về mở sọt rác, đã thấy 1 lũ cành lá (dù có ít hơn trong mơ điềm báo) trong đó. Buồn rũ rượi luôn.
:((:((:((:((

tranvanlong

Xe điện
Đẹp quá cụ ạ,cụ cho e hỏi cụ có chọc lỗ bên dưới đáy ko cụ?
Phải đục vài lỗ dưới đáy thùng cho thoát nước, thoát khí chứ mợ. Gấu nhà em đang thay dần các thùng trồng rau cũ bằng thùng trồng rau thông đới mợ.

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Phải đục vài lỗ dưới đáy thùng cho thoát nước, thoát khí chứ mợ. Gấu nhà em đang thay dần các thùng trồng rau cũ bằng thùng trồng rau thông đới mợ.
Dạ vâng ạ,giờ có nhiều kiểu thiết kế thông minh cụ bác nhỉ

tulipvietnam

Xe hơi
Bác ở chỗ nào HN nhỉ, em cũng ở HN đang trồng cả thanh long trắng và đỏ đây.

edc

Xe lăn
Các cụ cho em hỏi là trồng rau kiểu này có phải bón phân hoá học không ạ ? Nếu bón phân hoá học thì có khác gì rau người ta trồng ở ruộng, bón phân hoá học , phun thuốc sâu không ?
1.9 và 1.10 thôi. Không bón phân hoá học, thì sống bằng gì cụ.

hoangduc.sbr

Xe container
Nhìn sàn thượng nhà cụ chủ về lâu về dài dễ dính sẹo thấm sàn lắm. Chưa kể cụ rải từng ô 1 thế kia sẽ gặp vấn đề về chịu tải của sân thượng.
Trc nhà em cũng canh nông nhiều lắm, lắp cả hệ thống tưới tự động. Nhưng vì quá nhiều đất và lá cây nên thường xuyên bị tắc nghẽn hố ga. Hôm nào quên ko lên quét dọn mà mưa lớn thì kiểu j sân thượng cũng bị ngập. Rồi thì thấm ngược sàn các kiểu.

Sau phải bỏ bớt những loại cây rau ít ăn đến, rồi còn phải thiết kế giá đỡ 3 tầng chạy dọc theo khung nhà để giảm tải lực cho sân thượng. Hôm đấy 1m em dọn đất và cây ném đi tổng cộng 25 chuyến vác từ sân thượng xuống. Mà chuyến nào cũng tầm 30kg. Tính ra mới dọn dẹp 1/3 tổng số cây đang trồng mà cũng đã nặng gần 1 tấn. Mà đấy chỉ là đất ko, chứ nếu tưới tiêu, trời mưa nó trữ nc lại thì còn nặng nữa:-B

Chỉnh sửa cuối: