Nộp phí bảo trì đường bộ đoạn nước rút cho các cụ hạn đăng kiểm trước 31/12/2013

dreamwater

Xe điện
Chào các cụ

Tình hình là còn hơn chục ngày nữa là hết hạn nộp cái phí đinh la #.
Sáng nay nhà e đi nộp và chia sẻ mấy dòng cho các cụ chạy nước rút.

Sáng nay nhà cháu đi bằng 2b, đến trạm 2905V trên đường Giải Phóng. 7h45 nhà cháu đến mà đã thấy nhiều cụ xếp hàng rồi. Tuy nhiên vẫn còn vắng thôi. Vài kinh nghiệm như sau:
- Đến sớm cho vắng, làm cho nhanh. Nhà cháu nộp giấy ĐK xe xong. Ngồi đợi chưa đến 10p đã thấy gọi tên. Vào cửa đóng tiền, ký vào tờ khai nộp phí máy tính in sẵn, đợi khoảng 2 phút là có tem xanh in ngay và bàn giao cho các cụ. Tổng cộng thời gian mất chưa đến 15 phút.
- Các cụ ko cần mang 4b đến, đi 2b cho nhanh. Giấy tờ duy nhất cần là cái Giấy đăng ký xe, ko cần sổ Đăng kiểm, ko cần bằng lái gì sất. Ai đi nộp hộ cũng được, ko nhất thiết phải chính chủ.
- Nhận tem xanh xong các cụ nhớ đợi lấy cả biên lai nộp tiền máy tính in ra. Vì 1 em xinh gái ở đó dặn nhà cháu là mang cái này theo xe, vì xxx có thể kiểm tra cái biên lai này chứ ko phải chỉ nhìn cái tem.

Chia sẻ để các cụ nắm được và đi chạy nước rút, kẻo bị phạt 6 củ thì oan lắm đấy

Becgie

Xe điện
Em vừa phi 2B đến chỗ ĐK GTVT mua tem xanh xong. Ở ngoài nó có ghi thông báo rõ ràng: xe hết hạn đăng kiểm trong 2013 thì đến đợt đk lần tới sẽ thu luôn 1 thể. Còn xe hạn đăng kiểm sau 31/12/2013 thì phải nộp trước ngày 30/6/2013. Có ghi rõ ràng: theo thông tư 197/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính.
Cụ nào chưa yên tâm thì nhờ anh Gúc tìm cái thông tư trên nhé.
Xe em đến 18/6/2013 mới hết hạn ĐK, nhưng sáng nay em đi mua cái BH hết hạn, nốt công mua luôn cái phí BTĐB. Thủ tục nhanh gọn. Các cụ có thể chỉ cần mang photo đăng ký là đc, ko cần mang bản gốc.

Chỉnh sửa cuối:

Martit

Xe buýt
Chào các cụ

Tình hình là còn hơn chục ngày nữa là hết hạn nộp cái phí đinh la #.
Sáng nay nhà e đi nộp và chia sẻ mấy dòng cho các cụ chạy nước rút.

Sáng nay nhà cháu đi bằng 2b, đến trạm 2905V trên đường Giải Phóng. 7h45 nhà cháu đến mà đã thấy nhiều cụ xếp hàng rồi. Tuy nhiên vẫn còn vắng thôi. Vài kinh nghiệm như sau:
- Đến sớm cho vắng, làm cho nhanh. Nhà cháu nộp giấy ĐK xe xong. Ngồi đợi chưa đến 10p đã thấy gọi tên. Vào cửa đóng tiền, ký vào tờ khai nộp phí máy tính in sẵn, đợi khoảng 2 phút là có tem xanh in ngay và bàn giao cho các cụ. Tổng cộng thời gian mất chưa đến 15 phút.
- Các cụ ko cần mang 4b đến, đi 2b cho nhanh. Giấy tờ duy nhất cần là cái Giấy đăng ký xe, ko cần sổ Đăng kiểm, ko cần bằng lái gì sất. Ai đi nộp hộ cũng được, ko nhất thiết phải chính chủ.
- Nhận tem xanh xong các cụ nhớ đợi lấy cả biên lai nộp tiền máy tính in ra. Vì 1 em xinh gái ở đó dặn nhà cháu là mang cái này theo xe, vì xxx có thể kiểm tra cái biên lai này chứ ko phải chỉ nhìn cái tem.

Chia sẻ để các cụ nắm được và đi chạy nước rút, kẻo bị phạt 6 củ thì oan lắm đấy
Cụ nào thông thái giải thích giúp e cái dòng đỏ đỏ với, đã có tem dán lên xe rồi mà xxx đòi kiểm tra biên lại thu tiền là sao? E thấy cái này vô lý quá vì trên tem đã ghi rõ thời hạn rồi. E nghĩ xxx k có quyền yêu cầu kiểm tra biên lai thu tiền khi đã có tem dán lên xe. Nếu trường hợp gặp xxx đòi xem cái biên lai nộp phí bảo trì đường bộ dù có cầm theo người chắc k bao giờ e cho xem vì k thấy quy định nào như vậy cả.

Becgie

Xe điện
Cụ nào thông thái giải thích giúp e cái dòng đỏ đỏ với, đã có tem dán lên xe rồi mà xxx đòi kiểm tra biên lại thu tiền là sao? E thấy cái này vô lý quá vì trên tem đã ghi rõ thời hạn rồi. E nghĩ xxx k có quyền yêu cầu kiểm tra biên lai thu tiền khi đã có tem dán lên xe. Nếu trường hợp gặp xxx đòi xem cái biên lai nộp phí bảo trì đường bộ dù có cầm theo người chắc k bao giờ e cho xem vì k thấy quy định nào như vậy cả.
Em cũng nghe em xinh gái in biên lai cho em bảo là nhớ mang theo cụ à. Thôi thì cụ cứ kẹp vào đăng kiểm luôn cho nó chắc ăn, lỡ gặp thằng hấp thì lại mất công.
Cái vụ này: đã tem rồi con biên lai, rõ vớ vấn.

F-1

Xe tải
Hôm trước em đi đăng kiểm và nộp phí đường bộ cũng được dặn mang theo xe biên lai thu phí!

thinhkieuphong

Xe điện
Em vừa phi 2B đến chỗ ĐK GTVT mua tem xanh xong. Ở ngoài nó có ghi thông báo rõ ràng: xe hết hạn đăng kiểm trong 2013 thì đến đợt đk lần tới sẽ thu luôn 1 thể. Còn xe hạn đăng kiểm sau 31/12/2013 thì phải nộp trước ngày 30/6/2013. Có ghi rõ ràng: theo thông tư 197/2012/TT-BTC ngày 15/11/2012 của Bộ Tài chính.
Xe em đến 18/6/2013 mới hết hạn ĐK, nhưng sáng nay em đi mua cái BH hết hạn, nốt công mua luôn cái phí BTĐB. Thủ tục nhanh gọn. Các cụ có thể chỉ cần mang photo đăng ký là đc, ko cần mang bản gốc.
xe cụ ngày mai hết hạn ĐK sao hôm nay cụ ko đi ĐK luôn thể ??? cụ đi lúc 11h à, thấy có bác bảo đi cuối giờ cho vắng, em hôm nay định ra thì lại bận đến 11h30, ko dám ra sợ họ nghỉ rồi

Becgie

Xe điện
xe cụ ngày mai hết hạn ĐK sao hôm nay cụ ko đi ĐK luôn thể ??? cụ đi lúc 11h à, thấy có bác bảo đi cuối giờ cho vắng, em hôm nay định ra thì lại bận đến 11h30, ko dám ra sợ họ nghỉ rồi
Xe em 18/12/2013 mới hết hạn đăng kiểm chứ không phải ngày mai cụ à, em gõ nhầm :D, 18/6/2013 là hết hạn cái bảo hiểm dân sự nên sáng nay qua đó mua, tiện thể mua luôn cái tem xanh. Rảnh lắm, lúc sáng em đi lúc 10h kém, vào khoảng 10-15p là xong.

gunner_hp

Xe tăng
Em thì còn ko có cơ...đại lý làm biển và đăng ký cho em..lúc đến lấy xe thấy dán tem rồi.Bây giờ ăn vạ ai ra biên lai bây giờ :(((

luckyme

Xe buýt
Cái Thông tư 197/2012/TT-BTC nó quy định về nộp phí BTĐB cho ô tô thế này nhé: Điều 6. Phương thức thu, nộp phí, 1. Đối với xe ô tô, a.4) Đối với xe đăng kiểm trước ngày 01/01/2013 (ngày hiệu lực của Thông tư) thì:
Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh trong thời gian từ ngày 01/01/2013 đến 31/12/2013 thì chủ phương tiện phải đến đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 01/01/2013 đến kỳ đăng kiểm tiếp theo.
Trường hợp kỳ đăng kiểm tiếp theo phát sinh sau ngày 31/12/2013 thì chậm nhất đến ngày 30/6/2013, chủ phương tiện phải đến cơ quan đăng kiểm nộp phí cho thời gian tính từ ngày 01/01/2013 đến ngày 31/12/2013 hoặc đến kỳ đăng kiểm tiếp theo."
Như vậy thì trường hợp xe đến hạn ĐK từ 1/7-31/12/2013 không thấy có quy định phải nộp trước 30/6 như trường hợp hạn ĐK sau 31/12/2013.
Tụi nó còn định lôi cái NĐ 71/2012/NĐ-CP ra để hù dọa đòi phạt phương tiện chưa đóng phí sau 30/6/2013 nhưng NĐ này chỉ quy định: "6. Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự ô tô vi phạm một trong các hành vi sau đây:...d) Không mua hoặc nộp phí cho phương tiện khi tham gia giao thông theo quy định.", không có đề cập tới ngày. Mà đúng ra thì nó chưa thể phạt vì trong Luật GTĐB chẳng có chỗ nào quy định xe phải có tem đóng phí đường bộ hay phải có hóa đơn nộp phí cả. Cũng chưa có 1 quy định chính thức nào về vấn đề này nên có bị dừng xe thì... vẫn cãi vô tư :).

dongkijote

Xe điện
Em còn thấy vô lý hơn nữa: Đã có tem đăng kiểm còn thời hạn thì chắc chắn phải mua phí bảo trì đg bộ rồi ( ko mua có đăng kiểm cho ko?). Đằng nào rồi xe nào cũng đến hạn đăng kiểm ( phải mua phí) thì việc gì phải hạn cho các xe đóng góp kinh phí trong năm 2013 phải mua trc 30/6? Chạy đâu cho thoát mà phãi ăn chắc thế? Trong khi bây giờ với 2 bánh chưa tìm ra cách để thu.

Chỉnh sửa cuối:

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Xe e nạp rồi cụ ah, đi nộp cũng hài vãi - toàn nghe các mợ vói các cụ chửi tục đại loại " đ.ịt m.ẹ thằng mặt L #, hết trò này xong nghĩ trò khác, hắn mà ra giữa chợ thì chỉ cần mỗi người nhổ 1 bãi nước bọt cũng đủ nó chết đuối cha nó rồi" ...

quocchim

Xe buýt
Em dự cái này là do xxx sợ chúng ta làm giả cái tem thu phí đó cụ.

thinhkieuphong

Xe điện
em vừa phi 2b ra chỗ đk ngọc khánh mua, mấy em ở đấy bảo các cụ hạn đk 2013 thì đến hạn đk ra mua 1 thể, 1-7 chưa bị phạt đâu, các cụ ấy về hết. em mua 1 năm 2013 trước đã mất 30p thì xong. nhiều cụ đi mua phết. chỗ này chả ai trông 2b, em phải khóa tạm ở ngoài. xe công ty cũng chỉ có cái biên lai có dấu treo thôi, chả khác gì xe cá
nhân

Tribute

Xe container
Cái tiêu đề của cụ chủ có vẻ không phù hợp với TT197. Chỉ những xe hạn đăng kiểm sau 31/12/2013 mới phải nộp phí trước 30/6/2013 thôi chứ.

dò đường

Xe tải
có cụ nào cho em biết cái tem xanh có nhất thiết phải dán kính lái ko? em là em thĩch dán kính hậu

dongkijote

Xe điện
có cụ nào cho em biết cái tem xanh có nhất thiết phải dán kính lái ko? em là em thĩch dán kính hậu
Ko có chế tài xử việc này, cụ chỉ cần chứng minh đã mua là đc. E mua rồi nhưng ko cho nhân viên đăng kiểm dán lên kính.

dreamwater

Xe điện
Xe e nạp rồi cụ ah, đi nộp cũng hài vãi - toàn nghe các mợ vói các cụ chửi tục đại loại " đ.ịt m.ẹ thằng mặt L #, hết trò này xong nghĩ trò khác, hắn mà ra giữa chợ thì chỉ cần mỗi người nhổ 1 bãi nước bọt cũng đủ nó chết đuối cha nó rồi" ...
Hê hê, đúng đấy ạ. Sáng e đi nộp, thấy mấy cụ hình như lái xe tải, cứ liên tục chửi #.