[Funland] Norodom Sihanouk và Campuchia

XPQ

Xe lăn
Vậy chứ hoàng sa trường sa từ thời gia long minh mạng đã cắt người ra đó, không phải là công sao. Gia long thống nhất được quốc gia sau hơn 300 năm chia cắt, chả phải là công ư? Như tần thủy hoàng giết dân, đốt sách, nhưng công thống nhất Trung hoa người ta vẫn ghi nhận. Chẳng lẽ vì cứ đối đầu với quang trung là không công nhận. Tại sao Lê thánh tông đem quân hạ chiêm Thành thì gọi là "đem gươm đi mở cõi", còn Minh mạng chiếm được Cam thì lại là "chỉ phục vụ cho lợi ích giai cấp".
Thế có phải là tiêu chuẩn kép hok, các cụ ei!?

Chúng mình thuộc về những thế hệ được dạy một lịch sử méo mó và đầy định kiến. Cãi nhau làm gì, thôi cứ thong thả lắng nghe nhau rồi trao đổi được chỗ nào biết chỗ đó. Sau độ đôi trăm năm nữa, may ra ở xứ mình nghiên cứu lịch sử mới được trở nên sạch sẽ và khách quan như bản chất của nghề này.

Andydo

Xe điện
Cụ bị sao thế, công của các ông ấy vẫn được ghi nhận đó thôi, nhưng nếu có tội thì vẫn sẽ bị phê phán. Có gì mâu thuẫn? Cụ lên wiki đọc xem có mấy ai không bị ghi cả công và tội?
Hình như không có cụ nào đọc em post cái gì. Mời cụ vào vào link xem nhận định năm 2007 của Đinh xuân lâm, sách của nhà nước cụ nhé. Em trích hoài mệt lắm!

• Vodka
Reactions: XPQ

Jamebonds

Xe container
Vậy chứ hoàng sa trường sa từ thời gia long minh mạng đã cắt người ra đó, không phải là công sao. Gia long thống nhất được quốc gia sau hơn 300 năm chia cắt, chả phải là công ư? Như tần thủy hoàng giết dân, đốt sách, nhưng công thống nhất Trung hoa người ta vẫn ghi nhận. Chẳng lẽ vì cứ đối đầu với quang trung là không công nhận. Tại sao Lê thánh tông đem quân hạ chiêm Thành thì gọi là "đem gươm đi mở cõi", còn Minh mạng chiếm được Cam thì lại là "chỉ phục vụ cho lợi ích giai cấp".
Thế có phải là tiêu chuẩn kép hok, các cụ ei!?
Gia Long là hưởng cái di sản của nhà Tây Sơn, nhà TS mất thì những gì TS đã lấy đc thành ra của GL. Chứ ko có nguyễn Huệ thì cái loại GL mà đòi ra bắc thu hồi gs về 1 mối?

Còn giữ TS, HS thì là trách nhiệm cua chính quyền, giả sử nhà khác ko phải nhà Nguyễn thì họ cũng phái người ra giữ cụ nhé

Còn cái cụ nói nhà N giữ Miên gọi là phục vụ giai câp thì đó là sai sót trong sử x.h.cn và giờ chắc cũng sửa rồi, chả dạy thế nữa đâu

Andydo

Xe điện
Gia Long là hưởng cái di sản của nhà Tây Sơn, nhà TS mất thì những gì TS đã lấy đc thành ra của GL. Chứ ko có nguyễn Huệ thì cái loại GL mà đòi ra bắc thu hồi gs về 1 mối?

Còn giữ TS, HS thì là trách nhiệm cua chính quyền, giả sử nhà khác ko phải nhà Nguyễn thì họ cũng phái người ra giữ cụ nhé

Còn cái cụ nói nhà N giữ Miên gọi là phục vụ giai câp thì đó là sai sót trong sử x.h.cn và giờ chắc cũng sửa rồi, chả dạy thế nữa đâu
Em trích lại câu nói: lịch sử không có chữ nếu. Nếu có giờ VN đã là 1 tỉnh của Tq Hoặc giờ Quang trung làm vua của Tàu. Nhưng sự thực đó là công của Nguyễn Ánh và con cháu. Quá khứ là không thể sửa và bôi xóa. Thế thôi!
Tới đây em dừng còm vì em bik thiên kiến của cụ rồi, nói nữa cũng bằng thừa !

Jamebonds

Xe container
Em trích lại câu nói: lịch sử không có chữ nếu. Nếu có giờ VN đã là 1 tỉnh của Tq Hoặc giờ Quang trung làm vua của Tàu. Nhưng sự thực đó là công của Nguyễn Ánh và con cháu. Quá khứ là không thể sửa và bôi xóa. Thế thôi!
Mịa NA mời cả quân xiêm về, riêng cái tội rước voi giày mả tổ đó đã đủ để vứt sọt rác Ls rồi, đánh NH chưa 1 trận nào thắng, toàn chốn chạy lui lủi mà còn đòi công thống nhất giang sơn, nhà TS ko đánh nam dẹp bắc thì giờ có VN? Hay nửa bắc thuộc TQ, nửa Nam thuộc ảnh hưởng của nhà Xiêm? ngồi đấy mà đòi thống nhất. Bênh vừa thôi, hay cụ họ Nguyễn???

Jamebonds

Xe container
Ls ko có chữ nếu, nhưng cũng đừng có nhận vơ là công m. Muốn nói đúng thì ntn này (vd):
Nhà Nguyễn sau khi đánh thắng quân Tây Sơn đã được thừa hưởng toàn bộ lãnh thổ do nhà Tây Sơn lấy được, từ đó Việt Nam trở thành một quốc gia thống nhất
Biến báo nhận vơ vớ vẩn

Andydo

Xe điện
Mịa NA mời cả quân xiêm về, riêng cái tội rước voi giày mả tổ đó đã đủ để vứt sọt rác Ls rồi, đánh NH chưa 1 trận nào thắng, toàn chốn chạy lui lủi mà còn đòi công thống nhất giang sơn, nhà TS ko đánh nam dẹp bắc thì giờ có VN? Hay nửa bắc thuộc TQ, nửa Nam thuộc ảnh hưởng của nhà Xiêm? ngồi đấy mà đòi thống nhất. Bênh vừa thôi, hay cụ họ Nguyễn???
Em không bênh cụ nhé. Vẫn là công tội phân minh, em chỉ muốn VN phải ghi nhận phần công, tội thì đã ghi rồi, ko có vấn đề gì ở đây cả

Andydo

Xe điện
Ls ko có chữ nếu, nhưng cũng đừng có nhận vơ là công m. Muốn nói đúng thì ntn này (vd):
Nhà Nguyễn sau khi đánh thắng quân Tây Sơn đã được thừa hưởng toàn bộ lãnh thổ do nhà Tây Sơn lấy được, từ đó Việt Nam trở thành một quốc gia thống nhất
Biến báo nhận vơ vớ vẩn
Hết ý kiến!

XSim

Xe container
Hình như không có cụ nào đọc em post cái gì. Mời cụ vào vào link xem nhận định năm 2007 của Đinh xuân lâm, sách của nhà nước cụ nhé. Em trích hoài mệt lắm!
Sách nhà nước thì cũng chỉ là một quan điểm thôi, cụ thích cụ cũng có thể viết sách ca ngợi nhà Nguyễn mà, trên thị trường thiếu gì sách đó. Sao cứ phải bám vào một ông GS để đánh đồng tất cả?

P H Ê QUÁ

Xe tăng

Trong lịch sử nước ta thì chỉ có Vua Lê Thái Tổ và Vua Nguyễn Ánh là toàn diện nhất kể cả về quân sự hay bang giao và phát triển kinh tế. Quang Trung thì chỉ làm 1 viên tướng cầm quân giỏi thôi chứ làm kinh tế và an dân tốt thì chả đến nỗi con cái bị bắt đóng cũi đem đi nộp. Lê Chiêu Thống bị chửi rủa đến như vậy nhưng nhờ ơn đức của cha ông mà dân vẫn nuôi giấu cho chạy sang đc tàu và lúc chết mang xác về vẫn còn được dân ra đón

Andydo

Xe điện
Sách nhà nước thì cũng chỉ là một quan điểm thôi, cụ thích cụ cũng có thể viết sách ca ngợi nhà Nguyễn mà, trên thị trường thiếu gì sách đó. Sao cứ phải bám vào một ông GS để đánh đồng tất cả?
Đại cương lịch sử vn,. Sách của nhà nước thể hiện quan điểm chính thống của nhà nước. Chứ sách tư nhân viết nhăng cuội gì chẳng được. Vì đại diện thế mới bàn!
Cụ Đinh xuân Lâm hình như cũng được xếp nhóm tứ trụ sử học!

XSim

Xe container
Đại cương lịch sử vn,. Sách của nhà nước thể hiện quan điểm chính thống của nhà nước. Chứ sách tư nhân viết nhăng cuội gì chẳng được. Vì đại diện thế mới bàn!
Vậy là ý cụ muốn nhà nước phải thay đổi quan điểm về nhà Nguyễn phỏng? Cái này em không quan tâm vì em cũng chỉ coi sách nn là một nguồn thôi, với em tự do học thuật mới là yếu tố quan trọng nhất!

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Cụ bớt nóng :)) Nhà cháu nghi ngờ Cụ Lâm đọc không hết ( Hoặc có đọc xong rồi chép lại , cắt cúp ,,, ) Cái món sách tư nhân viết nhăng cuội đấy . =))

hoaoaihuong

Xe buýt
Có cụ nào nhớ bài thơ này không? Hình như của nhà thơ Bảo Định Giang.

Qua Đường Nguyễn Huệ, đường Gia Long
Ai đặt tên đường có nhớ không
Mạc kiếp Gia Long mang tội nước
Nghìn năm Nguyễn Huệ sử ghi công.

Quan điểm rõ ràng thế còn gì, nhưng bài này chắc làm từ năm 1975.

Thichduthu1

Xe tải
Em phải chuẩn bị tư liệu, cụ muốn kể về Hoàng gia Lào và số phận bi thàm của họ hay nước Lào giai đoạn 1950-1980?
Cả đi cụ ơi. Thông tin về hoàng gia Lào từ 1950 tới 1960 e ko rành lắm. Mong cụ mở thớt.

Bachsima

Xe lăn
OK cụ. Đấu tố thì dẹp luôn lễ khao lề ở lý sơn, vì Nhà nguyễn có phải của mình đâu, bỏ luôn tuyên bố của ********* Trần Văn Hữu ở san Francisco về Hoàng sa Trường sa, vì chính thể ấy của Bảo Đại.
Và dẹp luôn mấy vị Tôn thât thuyết, nguyễn văn tường, võ tánh, châu văn tiếp, thoại ngọc hầu, 3 vua hàm nghi- thành thái-duy tân.... vì toàn bộ là "đại diện tập đoàn phong kiến *********" cụ nhỉ !??
Không dẹp, phải ghi nhận là: Nói phét chả có tác dụng gì ;))
Nói kiểu nguỵ thì: đu càng là thật mà kiêu hùng là giả ;))

cua dong

Xe buýt
Cảm ơn cụ về những tư liệu quý. Mời cụ 1 ly

Bachsima

Xe lăn
Ta tính viết lại lịch sử à bác=))=))=))
Kẻ nào bắn vào quá khứ dù chỉ bằng súng lục, thì tương lai vẫn chơi lại bằng đại bác
Nếu đại bác vẫn bắn vào chỗ súng lục bắn thì cụ tính sao ;))

Jamebonds

Xe container
Trong lịch sử nước ta thì chỉ có Vua Lê Thái Tổ và Vua Nguyễn Ánh là toàn diện nhất kể cả về quân sự hay bang giao và phát triển kinh tế. Quang Trung thì chỉ làm 1 viên tướng cầm quân giỏi thôi chứ làm kinh tế và an dân tốt thì chả đến nỗi con cái bị bắt đóng cũi đem đi nộp. Lê Chiêu Thống bị chửi rủa đến như vậy nhưng nhờ ơn đức của cha ông mà dân vẫn nuôi giấu cho chạy sang đc tàu và lúc chết mang xác về vẫn còn được dân ra đón
Nói linh tinh, QT mất sớm, NA còn quậy phá... còn chưa thoát được binh đao chứ đã kịp làm kinh tế đâu. QT chưa mất thì NA sợ mất mật chứ giỏi qs cái nỗi gì?