[TNGT] Nữ học viên tập lái gây TNGT làm bé 3 tuổi tử vong

Thỏ móm

Xe điện
Lão nhà em bảo nhờ ông cho thằng cu đi bơi, em bảo chẳng nhờ ai cả, tự mà đưa đi rồi trông..
Thỏ ghét nhất kiểu cái gì cũng đùn cho Ông Bà nhân danh nghỉ hè hoặc " để ông bà vui". Con mình thì mình trông, mình chăm... ông bà dù sao cũng yếu già, làm sao đủ phản xạ mà trông? Biết bao vụ đau lòng xảy ra rồi!

echnikj

Xe container
Cái này quy tội thế nào các cụ nhỉ? Học viên tội trực tiếp, không bằng gây tai nạn?
Thầy giáo tội giao xe cho người không có bằng lái?

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Nhà em gần đường, F1 giờ là 5 tuổi, chưa 1 lần ra đường nếu không có người lớn dắt. Giờ nó vẫn lý sự là nó không ra một mình, vì ra đường phải có người lớn dắt, còn không có ai thì cửa kính nó còn không dám mở ra để ra tam cấp.
Mẹ nó hay trêu nó là xuống bác lấy cho mẹ ly nước mía, nó bảo nó không đi được, vì ra đường thì dễ bị bắt đi mất.
Ông bà giờ già rồi trông thêm đứa trẻ khác gì sao quả tạ giáng xuống đầu. Ngồi chơi bời tý còn được chứ sức đâu đuổi theo bọn trẻ con đang tuổi chạy nhảy.
Ngày xưa chỉ có đóng cái cửa mà quay ra chị ko nhìn thấy ông con đâu. Nhà liền kề loanh quanh như bàn cờ, ngó nghiêng được thì ông ý đã phơi phới đạp xe ngược chiều ở Trường Chinh rồi. Các xe cộ dạt hết cả tránh ông ý, còn mẹ bụng to sắp đẻ chạy lạch bạch như con vịt bầu đuổi đàng sau. Về nhà lấy cái thắt lưng ra buộc vào ghi đông của nó, lần sau bố mẹ thong dong cầm đầu dây còn lại cho đi như người ta dắt chó đi dạo. Khoá cửa thì tay vẫn giữ một đầu dây không cho nó chạy lung tung nữa.

114hangbong

Xe lăn
3t ngồi sau xe đạp, quá chủ quan.
Ở quê cứ phóng sinh phóng địa thế mà cụ. Cháu em về nước được con chị họ chở đi chơi bằng xe đạp, nó ngồi đằng sau cho nguyên cái chân vào nan hoa gãy luôn xương bàn chân. May nhà bà ngoại gần Bạch Mai nên tiện chứ nó thay băng điều trị cả tháng trong viện. Giờ lớn rồi mà chỗ xương gãy vẫn đau không chơi tenis được.

pressf5

Xe buýt
Em nghĩ chắc học xe số tự động phải không các cụ nhỉ? Giờ có dạy xe số tự động thì phải?

RAVA

Xe ba gác
-Để xảy ra cơ sự ntn gây đau khổ cho nhiều ng quá, từ mấy ng học viên, thầy dạy lái, ông bà và cha mẹ cháu bé, haizz, buồn![-O<

khanhtb

Xe điện
tham khảo ah

Theo vị luật sư, đối với vị giáo viên dạy lái đã có dấu hiệu vi phạm quy định về đào tạo lái xe, giao xe cho người không đủ điều kiện điều khiển khi không có mình trên xe, vi phạm Luật Giao thông đường bộ, vi phạm quy định về đào tạo và sát hạch lái xe của Bộ GTVT.
Hành vi cẩu thả, vô trách nhiệm của vị giáo viên này có dấu hiệu của tội "Thiếu trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng" quy định tại Điều 360 Bộ luật hình sự 2015.
Đối với học viên, tuy làm theo hướng dẫn của giáo viên, nhưng đã không kiên quyết yêu cầu giáo viên không được rời khỏi xe, nên có thể bị xử lý về tội "Vi phạm quy đinh về tham gia giao thông đường bộ" theo Điều 260 Bộ luật hình sự 2015.
Luật sư Khuyên cho rằng, với hành vi gây tai nạn làm chết người, học viên cầm lái có thể bị xử lý mức 5 năn tù. Trường hợp nếu cơ quan chức năng xem xét về việc học viên chưa có giấy phép lái xe theo điểm a, khoản 2, Điều 260, khung hình phạt có thể lên đến 10 năm tù.
Hoặc tùy tính chất mức độ mà học viên cũng có thể bị xem xét về Tội vô ý làm chết người theo quy định tại Điều 128 Bộ luật hình sự 2015. Hành vi vô ý này có thể do quá tự tin hoặc cẩu thả trong quá trình điều khiển phương tiện gây hậu quả chết người. Pháp luật quy định, ô tô là nguồn nguy hiểm cao độ.
Ngoài ra, vị luật sư cũng cho rằng cần xem xét trách nhiệm của phía trường dạy lái, rà soát lại toàn bộ quy trình dạy lái, hồ sơ giáo viên, hồ sơ học viên, xe dạy lái xem đã tuân thủ đúng quy định của nhà nước và hoạt động đào tạo và sát hạch lái xe chưa.
Nếu nhà trường buông lỏng quản lý trong hoạt động đào tạo, tùy tính chất, mức độ người đứng đầu cơ sở có thể bị kỷ luật, đơn vị sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định.

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Đúng là vn vk e thi bên vn một phát đỗ ngay sang bên nhật nó dã cho trượt 4 lần lần 5 mới đỗ. Mà bên nhật nó chấm là hai cảnh sát ngồi sau cứ lái ko quay đầu quan sát với xác nhận thì tạch muôn khỏi nghĩ. Cac thể loại cua rộng cũng next hết. Nên vk e bảo thi bên nhật xong có thể nhảy lên xe đi vô tư còn bên vn ko dám đi

datinh

Xe container
vậy là cả thầy lẫn trò có nguy cơ mắc lao lý rồi.

tranvanlong

Xe điện
Ở quê cứ phóng sinh phóng địa thế mà cụ. Cháu em về nước được con chị họ chở đi chơi bằng xe đạp, nó ngồi đằng sau cho nguyên cái chân vào nan hoa gãy luôn xương bàn chân. May nhà bà ngoại gần Bạch Mai nên tiện chứ nó thay băng điều trị cả tháng trong viện. Giờ lớn rồi mà chỗ xương gãy vẫn đau không chơi tenis được.
Hồi em năm tuổi cho luôn gót chân vào bánh xe đạp. Máu me be bét. Kỷ niệm kinh hoàng, mấy chục năm sau vẫn nhớ không phai :).

114hangbong

Xe lăn
Hồi em năm tuổi cho luôn gót chân vào bánh xe đạp. Máu me be bét. Kỷ niệm kinh hoàng, mấy chục năm sau vẫn nhớ không phai :).
Chia buồn với cụ, lúc đó đau lắm. Cháu em nó gào khóc cả đêm.

Minhbt2001

Xe buýt
Em thì cho nguyên cả bàn chân vào bánh xe đạp, cũng be bét máu cả.

Nhưng giờ nhớ lại cũng bình thường. Mà lúcđó em cũng không khóc la gì.

Lớn lên thì: gãy tay 2 lần, tật tay 2 lần, gãy chân 1 lần. Số lần chết hụt chắc cũng vô số. Thi đấu võ bị đối thủ đá gẫy gập ngón út,em bẻ ngay lại rồiđấu tiếp. Giờ nghĩ lại mà hãi.

Giờ em nghĩ chắc ông bà đầu thai rồi nên hết gánh nữa. Giờ mọi thứ em phải cẩn thận gấp đôi.

datinh

Xe container
Nhiều phụ huynh cứ nghỉ hè là mang con về quê giao cho ông bà. Sểnh ra không may như vụ trên thì khổ tâm cả ông bà nữa.
cũng ở n đ đó. mẹ con ra sông thế nào con tọt xuống. mẹ nhảy cứu đi nốt. đọc báo gì quên mất rồi. chỉ nhớ sông đào. tp nam định

datinh

Xe container
Em thì cho nguyên cả bàn chân vào bánh xe đạp, cũng be bét máu cả.

Nhưng giờ nhớ lại cũng bình thường. Mà lúcđó em cũng không khóc la gì.

Lớn lên thì: gãy tay 2 lần, tật tay 2 lần, gãy chân 1 lần. Số lần chết hụt chắc cũng vô số. Thi đấu võ bị đối thủ đá gẫy gập ngón út,em bẻ ngay lại rồiđấu tiếp. Giờ nghĩ lại mà hãi.

Giờ em nghĩ chắc ông bà đầu thai rồi nên hết gánh nữa. Giờ mọi thứ em phải cẩn thận gấp đôi.
động viên cụ tí. hết cái đại vận đen có khi lại ổn. tử vi nó tính 10 năm là một đại vận.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ cho cháu về nghỉ hè nhà ông bà ngoại mà xảy ra cơ sự này, thương tâm quá ạ.
Thầy, trò đều tội rồi, thầy chắc vài cuốn lịch.
Cầu cho linh hồn cháu bé sớm siêu thoát.

windy1

Xe điện
Tội cho cháu bé, bị tai nạn thương tâm.
Còn 2 cô gái kia, có lẻ do mới học lái được chẳng bao lâu, nên hứng chí, tưởng đâu mình biết lái rồi, là có thể điều khiển xe theo ý muốn. Ai dè, gây ra mạng người.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Năm 2011 em lần đầu đi học lái xe ở C500. Lý thuyết /luật thì không đến lớp học, bảo ở nhà tự học. Đi học lái trước, gần thi mới học lý thuyết/luật. C500 hồi dậy thực hành lái xe rất chi tiết, đủ số giờ các loại thực hành theo quy định, dậy từ kỹ nằn đóng mở cửa xe, lên xuống xe, quay vô lăng, sang số, ... sao cho sang và điệu nghệ. Buổi đầu, vừa ra khỏi cổng C500 (lên bãi tập Sơn Tây) thầy đã bắt học viên thay nhau cầm vô lăng luôn (5 ông 1 xe bọ hung). Đường Nguyễn Trãi đông, có ông sợ quá mồ hôi ra như tắm.

Em điếc không sợ súng - cũng bởi tại không học lý thuyết/luật trước khi thực hành lái.

Em mới học hết buổi thứ 3 đã tự ý vào khu cổng HVCS thuê cái xe Getz để lái xe về quê ăn cỗ cưới thằng con ông chú. Lại còn đi lòng vòng phố đón ông bạn cùng học lx, ông chú ruột và thằng em trai. Ông chủ cho thuê xe thấy em đứng đắn với lùi xe từ chuồng sâu ra ngon lành nên chủ quan không hỏi bằng lái. Trên đường về suýt đâm vào một xe dậy lái quay đầu bất ngờ chỗ Đồng Văn, may sao phản xạ tốt và không nhiều xe nên em tránh được. Ăn cỗ, uống vài chén rượu xong ngủ giấc rồi lái xe lên. Về quê em hồi đó để đi đường gần và ngon hơn còn phải qua một cái phà. Quả lên xuống phà mấy người xi nhan cho mới lên xuống được. Trên đường lên (em đi cao tốc), tầm 6-7h đang trên cao tốc Cầu Giẽ - Pháp Vân thì gặp trận mưa rào đầu tiên, mưa như chưa bao giờ mưa - mưa tầm ~ 200 ml, mịt mù nhìn không rõ đường, em bám theo đèn xe trước và lẩm bẩm nó đỏ mít thì em mít đỏ. Đến chỗ gầm cầu dân sinh Thường Tín em suýt đâm vào con xe Mec phía trước do nó dừng đột ngột vì gầm cầu có nhiều người đi xe máy dừng tránh mưa (năm đó vẫn cho xe máy vào cao tốc). Em thấy nó mít đỏ là em phanh nhưng phanh không ăn, xe cứ lao đi (chắc phanh vào nước, và xe tã quá). May bên phải em không có xe nên em lách sang làn bên phải rồi đỗ song song với xe kia mà hú hồn. Về đến Pháp Vân thì hết mưa, em lên cầu Thanh Trì nhưng nhầm làn, thế là vào hướng đi Hưng Yên. Đến giữa cầu phát hiện ra, thì quái nào liều mạng đi ngược chiều quay lại. May năm đó, giờ đó cầu Thanh Trì gần như không có xe nào khác.

Về đến nhà, mọi người mới dám thở: "Sống rồi".

Mấy hôm sau đi học lái, tay lái khá hơn hẳn, thầy cứ bảo em từng biết lx trước rồi mới đi học. Em nói nửa đùa nửa thật: "Trước ở quê thi thoảng em lái công nông" :D

C500 bắt học viên tập trung ở trường, rồi thay nhau lái xe đi bãi tập (Sơn Tây và Chèm) rồi lx về C500 trả xe, điểm danh xong mới được về.

Sau thi sát hạch em đạt điểm tuyệt đối.

Giờ đến bọn F1 nhà em (F1 lớn năm nay học lớp 11), chờ đủ tuổi em cho đi học/thi lái ô tô, xe máy luôn. Học thật, thi thật!

Năm 99 gần như là em mua bằng lái xe máy: đến gọi là cho có mặt. Nên sau đó đi đường cứ đi theo bản năng, nhiều biển em chả hiểu nghĩa gì.

Giờ không biết chỗ nào đào tạo chuẩn chỉ để 2 năm sau em cho F1 đi học lái cc nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ

saunhim1518

Xe đạp
RIP cháu bé. Thầy dạy lái mà để cho học viên tự lái xe ra ngoài đường thì hỏng rồi. E vừa đọc bài xe lao vào cây xăng ở Láng lại đến bài này. Chỉ khổ nạn nhân và người nhà thôi.

Mũi tên bạc

Xe container
Đi ra ngoài đường mà thằng thầy ko đi quá chủ quan. Đi trong sa hình ko đi thì cũng còn được vì ko có người tham gia giao thông!