Thảo luận Nước làm mát động cơ ô tô

chip__bi

Xe máy
bác nào làm dịch vụ thay nước làm mát không? em muốn thay ạ hoặc có hướng dẫn tự thay cũng được ạ. tks

Lê văn thành

Xe hơi
Em đổ nước lã cho spark chạy 7000 km rồi có sao K các cuj nhỉ?

Hoangthienson

Xe tải
Hôm rồi e ra Anycar thay dầu máy, thấy cậu thợ lấy luôn nước ở bình nước lọc (kiểu như bình lavie 20l) bổ sung vào chỗ nước làm mát cho e. E hoảng quá hỏi thì cậu ấy cười tươi nói, e vấn đổ cho các xe như vậy...X_XX_XX_X

dembinhyen

Xe tải
Em mua lon này về đổ thẳng vào bình nhựa đựng nước màu xanh dưới nắp capo có được ko ạ? Hay phải đổ thêm Aquafina, Lavie nữa hả các cụ ơi? Em thấy nó ghi Ready to Use nghĩ là đổ thẳng vào được nhưng hỏi cho chắc ạ. :D Xe em laccetti ex.

dembinhyen

Xe tải
hic cụ nào tư véo cho em với, xe em sắp hết nước làm mát rồi ợ :(

mua về rồi mà chưa dám đổ vào :D

huyetanhtuxd

Xe tăng
hic cụ nào tư véo cho em với, xe em sắp hết nước làm mát rồi ợ :(

mua về rồi mà chưa dám đổ vào :D
Thấy Cụ lo lắng em xin chia sẻ như sau:
- Nếu sợ hàng giả: Cụ mở lon đã mua, đổ ra cốc màu trắng, để nửa ngày xem nó có bị hiện tượng lắng phẩm pha hay không. Vì nhiều loại nước làm mát dạng lon này làm giả, toàn pha phẩm với nước lã thôi.
- Lấy ít nước làm mát, xoa xoa bằng 2 ngón tay để xem độ nhờn. Nếu chả thấy nhờn thì nước đó toàn nước lã thôi.
- Lấy giấy quỳ tím để thử độ pH của dung dịch nước làm mát. Độ pH từ 7,5-10 là ngon.
Ngoài ra, nếu Cụ mượn của ai được cái máy cầm tay đo nồng độ ethylene glycol của dung dịch được là chuẩn.

dembinhyen

Xe tải
Tk
Thấy Cụ lo lắng em xin chia sẻ như sau:
- Nếu sợ hàng giả: Cụ mở lon đã mua, đổ ra cốc màu trắng, để nửa ngày xem nó có bị hiện tượng lắng phẩm pha hay không. Vì nhiều loại nước làm mát dạng lon này làm giả, toàn pha phẩm với nước lã thôi.
- Lấy ít nước làm mát, xoa xoa bằng 2 ngón tay để xem độ nhờn. Nếu chả thấy nhờn thì nước đó toàn nước lã thôi.
- Lấy giấy quỳ tím để thử độ pH của dung dịch nước làm mát. Độ pH từ 7,5-10 là ngon.
Ngoài ra, nếu Cụ mượn của ai được cái máy cầm tay đo nồng độ ethylene glycol của dung dịch được là chuẩn.
Tks bác. Nếu thử theo bác hướng dẫn thấy ok thì yên tâm đổ thẳng vào bình, ko phải pha thêm j nữa đúng ko ạ?

huyetanhtuxd

Xe tăng
Tk

Tks bác. Nếu thử theo bác hướng dẫn thấy ok thì yên tâm đổ thẳng vào bình, ko phải pha thêm j nữa đúng ko ạ?
Thông thường nếu nước chuẩn tốt thì những gợi ý của em là được. Pha hay không thì phải theo hướng dẫn của loại nước đấy. Như ảnh sp Cụ đưa là loại dùng luôn, không phải pha. Hoặc Cụ có thể tham khảo nước mát Bizol thêm.

dembinhyen

Xe tải
Thông thường nếu nước chuẩn tốt thì những gợi ý của em là được. Pha hay không thì phải theo hướng dẫn của loại nước đấy. Như ảnh sp Cụ đưa là loại dùng luôn, không phải pha. Hoặc Cụ có thể tham khảo nước mát Bizol thêm.
hi cảm ơn cụ. sau này cần j sẽ nghiên cứu mặt hàng Bizol của cụ trước :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Từ xưa đến nay có hai loại nước làm mát cơ bản:

Thế hệ cũ: nước màu xanh lá cây.
Thế hệ mới: nước màu đỏ, xanh lam và vàng (thân thiện với môi trường hơn).
Bác Caterpillar nói các ý trên đều đúng, nhưng theo em biết màu nó không liên quan gì tới thế hệ cũ hay mới cả, ở VN người ta hay châm thêm nước làm mát vào cho nên đổ màu mới thì phải đúng với màu cũ thôi, đang dùng màu xanh thì mua chai màu xanh đổ vào, đang dùng màu đỏ thì châm thêm màu đỏ, không lẫn lộn là được mà. Còn tốt nhất theo hãng khuyết cáo thì súc rửa đổ lại toàn bộ là tốt nhất. Hiện tại có rất nhiều loại, nhưng tốt nhất là mua mấy hãng nổi tiếng trên thế giới như WURTH, Castrol giá cũng khá tốt, còn mấy hãng trôi nổi thì không nên

SuperDreamII

Xe tải
Em hay dùng nước làm mát abro chỗ duylinh, 200k can 4 lít

JohnsonFilm VN

Xe máy
55 Đường 11 khu Him Lam,Bình Hưng,Bình Chánh,HCM
Website
www.phimcachnhietxehoi.com
1. Thành phần chính Nước làm mát= Chất làm mát+ Nước cất (ko còn khoáng)
2. Màu sắc: dùng chỉ để phân biệt và dễ phát hiện khi có rò gỉ, màu sắc ko thể hiện chất lượng. Và các hãng sử dụng màu sắc khác nhau để cho khách hàng 1 phần dễ phân biệt, 1 phần dọa nếu đổ màu khác vào thì abc...
3. Có thể mix up nước làm mát có màu sắc khác nhau, thành màu gì thì do tỉ lệ người pha:), các Cụ đổ thêm nc cất vào cũng dc, nó chỉ làm giảm tỉ lệ % của Chất làm mát trong hỗn hợp mà thôi, chứ ko gây ra phản ứng cháy nổ!?
4. Nước làm mát tốt thì có tỉ lệ % Chất làm mát cao--> giá cao. Màu đậm or nhạt cũng ko nói lên tỉ lệ Chất làm mát, vì vậy phải dựa vào spec do NSX công bố.
5. Nhiều sales báo Nước làm mát của em xanh đậm có nghĩa là Nước là mát của em tốt hơn thằng khác--> Ko đúng hoàn toàn. Cứ đưa spec ra check thì biết ngay thôi!
6. Tỉ lệ Chất làm mát vào khoảng 40%-50% là ổn so với khí hậu Nhiệt đới ở Vnam, nếu Nóng hơn như ở Trung đông thì 60-70%, và lạnh như ở Châu âu thì giảm xuống 15-20%!
....
Em biết có vậy, mời các Cụ chém tiếp ợ!
Cụ làm mình mở rộng tầm mắt quá, nhiều khi những vấn đề này người ta không biết ấy chứ, nhất là thành phần chính của nước làm mát

younggun

Xe tăng
cụ cho em địa chỉ lúc nào em muốn qua thay loại G11, hay cụ tư vấn giúp em loại nào pha sẵn để em làm can to để sẵn trên xe, xe em Lac CDX

huyetanhtuxd

Xe tăng
cụ cho em địa chỉ lúc nào em muốn qua thay loại G11, hay cụ tư vấn giúp em loại nào pha sẵn để em làm can to để sẵn trên xe, xe em Lac CDX
Địa chỉ: Đằng sau toà nhà HTP 434 Trần Khát Chân ạ (toà 12 tầng của Cty công trình giao thông).
Loại G11(-40) là loại pha sẵn rồi ạ. Đổ thẳng vào luôn Cụ ạ. Xe Lac CDX 1.8 thì khoảng 6.5lít nước mát Cụ nhé.

younggun

Xe tăng
Địa chỉ: Đằng sau toà nhà HTP 434 Trần Khát Chân ạ (toà 12 tầng của Cty công trình giao thông).
Loại G11(-40) là loại pha sẵn rồi ạ. Đổ thẳng vào luôn Cụ ạ. Xe Lac CDX 1.8 thì khoảng 6.5lít nước mát Cụ nhé.
em vừa lấy 3l hôm qua để đổ tạm vì em chạy cuốc hơi xa, vội quá em đổ luôn vào nước cũ (cũng màu xanh), liệu có ảnh hưởng gì ko cụ

huyetanhtuxd

Xe tăng
em vừa lấy 3l hôm qua để đổ tạm vì em chạy cuốc hơi xa, vội quá em đổ luôn vào nước cũ (cũng màu xanh), liệu có ảnh hưởng gì ko cụ
Loại G11(-40) này tốt mà Cụ, dùng để thay hoặc bổ sung khi nước mát bị thiếu. Nó có thể pha trộn với nước làm mát có thành phần chính là ethylen glycol.
Nếu nước làm mát trong xe Cụ đủ tiêu chuẩn thì không vấn đề gì cả nhé.
Xe Cụ dùng lâu rồi thì nên thay nước mát. Khi thay kết hợp với phụ gia làm làm sạch hệ thống làm mát của Bizol nữa thì càng tốt cho hệ thống ạ.

Các cụ ơi cho em hỏi một lần thay nưc[s làm mát biêu nhiu ạ?Xe em Altis. Cảm ơn các Cụ !

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lần đầu thay khi 160.000km thì chắc nhiều cụ lúc nào cũng được là lần đầu ạ
Xe em noa ghi ngay dưới nắp capo như thế. 160k km mới phải thay lần đầu
Cứ nghe shop quảng cái giục thay làm gì, hãng nó đã dạy rồi
Đồ nào theo xe nếu còn hạn thì dùng rất tốt, hãng thứ 3 họ quảng cáo thế nào cũng chỉ là quảng cáo mà thôi :)

manhmeo

[Tịch thu bằng lái]

Toy ghẻ nhà em, cứ theo hãng. Các cụ mua xe thì giở sách hd hay tìm xem hãng bảo thay khi nào
Đừng google ra nghe kháo nhau là 2-3 vạn gì đó
Còn cụ nào xe hay tải nặng thì thay sớm hơn hãng là ok