Nước Mỹ - cái rét đầu đông

xherox

Xe điện

Quân đoàn cao bồi bụi Harley Davidson này đi đóng phim hay đi chụp ảnh mẫu cho tạp chí Vogue vậy bác (l) nhìn yêu quá (b)

AwakeTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hi Huynh,

Anh ở DC đến 31/10. 1/11-3/11 anh ở Chicago, 4-6/11 ở Portland. 7-8 ở SF. Cần mua gì thì bảo anh. Còn nếu tự mua qua mạng thì để anh báo cho Huynh địa chỉ KS.

xherox

Xe điện
Bác Phamthai nhà ở HN hay SG vậy,bao giờ bác về VN.Em muốn nhờ bác mua hộ 1 đôi Lascote trong Amazon có được ko bác.

nixSon

Xe tải
cụ chủ thread làm em nhớ Mỹ quá huhu
mà cụ đi làm gi mà ăn mặc ngon nhờ lịch sự quá . Cụ ở Was DC cụ có đến nhà máy in dollar cụ mua giúp em mấy tờ 2$ loại 6 tờ 1. lần trước em qua đây mua về bị trấn lột hết.
Nhớ US quá, ước gi lại đi :'(

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Hôm nay em đến FSI - Foreign Service Institute - Học viện Ngoại giao để nghe nói chuyện về mấy vấn đề thời sự như khủng hoảng tài chính và chính sách ngoại giao của CQ Obama. Mãi đến 5h mới về thì lại đi ăn tối luôn với sếp cũ người Mỹ nên vẫn chưa có thời gian đi chụp ảnh "xấu xấu bẩn bẩn" của Mỹ theo đề nghị của bác Cục Gạch được. Có mấy cái "hơi xấu" bác xem tạm nhé.

Đầu tiên là ảnh rác. Hiện nay phong trào "hãy phân loại rác vì rác là tài nguyên quý giá" đang lên cao ở Mỹ. Các cơ quan và nhà riêng đều có 5 thùng rác khác nhau: 1 cho đồ kim loại, 1 cho chai lọ, 1 cho đồ nhựa, 1 cho giấy, và 1 cho rác hữu cơ (thực ăn thừa...).

thùng rác trong FSI

Tuy nhiên, ngoài phố và ở các bến tàu điện ngầm vẫn chỉ có 1 thùng rác chung cho tất cả các loại rác.

Thành viên sáng lập
Website
facebook.com
Ko hào nhoáng như những tòa nhà và con đường trên mặt đất, hệ thống tàu điện ngầm của DCtrông tẻ nhạt, đơn giản. Có lẽ đối với những thứ thiết thực, ng` Mỹ nhấn mạnh đến tính hiệu quả hơn là hình thức bên ngoài.

Hạ tầng đường sá của DC rất tốt và ng` Mỹ chú trọng đến tự do cá nhân kể cả trong đi lại bằng phương tiện cá nhân nên hệ thống tàu điện ngầm của DC ko quy mô lắm nếu so với các TP châu Âu.

DC chỉ có 5 tuyến metro với các mã mầu là xanh dương, xanh lá cây, đỏ, vàng và da cam. Tuy ít tuyến nhưng chúng cũng bao phủ hầu hết những điểm dân cư, công sở và điểm tham quan chính trong thành phố.

Mấy cái ảnh xấu xấu bẩn bẩn về metro đây ạ

Thang lên, xuống (có 1 số ga, phải đi từ mặt đất sâu xuống khoảng 30-40m)

Các máy bán vé.

Phải nói là Mỹ rất sòng phẳng, từ ga đi, ho có 1 bảng giá vé cho tất cả các ga khác, tùy theo khoảng cách hoặc có phải đổi tuyến hay ko, và còn tùy thuộc vào thời gian nữa mà có những mức giá vé khác nhau. Ng` đi tàu có thể mua vé cho đúng 1 lượt đi. Nếu đi nhiều hoặc đi liên tục, có thể mua vé có giá trị tối đa là 20$, mỗi lần đi, máy soát vé sẽ trừ dần giá trị và in số tiền còn lại trên vé. Ngoài ra còn có vé Smart card dạng thẻ từ. Em ko ở lâu nên ko mua Smart card.

Máy soát vé

Nói tóm tắt là tại ga đi, muốn vào ga, cắm vé vào khe, máy sẽ đọc và nhả lại vé. Tại ga đến, muốn ra khỏi ga, phải cắm vé vào máy. Nếu giá trị vé bằng đúng mức giá của quãng đường, máy sẽ mở cửa đồng thời nuốt lại vé luôn. Nếu giá trị vé lớn hơn mức giá của quãng đường, máy sẽ trừ tiền trên vé và in ra giá trị còn lại rồi nhả vé ra.

1 đoàn tàu vừa dừng

Rỗi việc em lại chụp ảnh mùa lá rụng trong vườn

Chắc là các bác cũng chán ảnh đường sá nhà cửa rồi nhưng hôm nay em có hẹn mất rồi nên ko đi chụp ảnh đc. Đây là 2 cái ảnh chụp gần nhà hàng mà em đi ăn, up lên các bác xem tạm. Mai chắc chắn sẽ có nhiều ảnh hay hơn.

laml

Xe đạp
Bác nhớ là có ở lại Mỹ thì cũng vẫn chụp nhiều ảnh cho anh em xem nhá, tks bác (b)

AQ.

Xe tăng
Em xin phép copy mấy tấm về xe điện ngầm.
Có thời gian, bác làm ơn chụp cho em xin mấy ảnh đường hầm qua đường giành cho khách bộ hành - loại nằm ở ngã tư hoặc từ tàu điện ngầm ra - có cả cửa xuống, thang, các cửa hàng bên trong nếu có bác nhé. Cám ơn bác nhiều

heavyrain2408

Xe buýt
Website
www.cse.wustl.edu
Cho cháu chỉnh lại vụ vé metro nhé: ở Mẽo cháu thấy hình như có mỗi ở DC là nó làm vậy: tính tiền theo khoảng cách điểm đi điểm đến. Chứ những thành phố khác thì cháu thấy nó ko làm vậy: tính tiền theo lượt vào-ra cho gọn.
Thật ra vé metro ở DC tính ra rất đắt, đi 1 đoạn ngắn tẹo mà cũng hết gần $ 2 rồi. Đi xa xa thì có khi hết hơn $ 3 hay $ 4 không biết chừng. Metro DC chỉ rẻ khi cụ đi từ ga này đến ga kế tiếp thôi. Thường có ai đi gần vậy đâu.
Metro New York có $ 2.25 hay $ 2.5 gì đó/lượt đi xa bao lâu cũng được, tính ra rẻ hơn nhiều. Thường các thành phố cực lớn thì mới có hệ thống cửa soát vé như vậy chứ những thành phố nhỏ hơn (nhưng đủ lớn để có metro) như thành phố cháu ở hay San Diego bên Cali thì thường nó ko có cửa soát vé như vậy mà mọi người tự giác mua vé. Người ta chỉ soát vé ngẫu nhiên. Thường đi trộm ko sao nhưng nó mà tóm được thì bị phạt ốm.

Nói chung bọn Mẽo này ở phân tán, thằng nào cũng đòi xây 1 cái biệt thự to đùng ở ngoài ngoại ô để ở nên cư dân không sao mà tập trung được. Vì thế hệ thống giao thông công cộng của nó phải nói là cực kỳ lởm, rất bất tiện trong việc đi lại. Xe bus có nơi 1 tiếng 1 chuyến cứ như là đi Hà Nội - Quảng Ninh vậy :)) Ngoại trừ dân New York ra thì người dân Mẽo cũng ko có thói quen dùng subway, metro hay bus để đi lại và thường chỉ có dân nghèo và sinh viên mới dùng mấy cái này.:redface:

xherox

Xe điện
Cho cháu chỉnh lại vụ vé metro nhé: ở Mẽo cháu thấy hình như có mỗi ở DC là nó làm vậy: tính tiền theo khoảng cách điểm đi điểm đến. Chứ những thành phố khác thì cháu thấy nó ko làm vậy: tính tiền theo lượt vào-ra cho gọn.
Thật ra vé metro ở DC tính ra rất đắt, đi 1 đoạn ngắn tẹo mà cũng hết gần $ 2 rồi. Đi xa xa thì có khi hết hơn $ 3 hay $ 4 không biết chừng. Metro DC chỉ rẻ khi cụ đi từ ga này đến ga kế tiếp thôi. Thường có ai đi gần vậy đâu.
Metro New York có $ 2.25 hay $ 2.5 gì đó/lượt đi xa bao lâu cũng được, tính ra rẻ hơn nhiều. Thường các thành phố cực lớn thì mới có hệ thống cửa soát vé như vậy chứ những thành phố nhỏ hơn (nhưng đủ lớn để có metro) như thành phố cháu ở hay San Diego bên Cali thì thường nó ko có cửa soát vé như vậy mà mọi người tự giác mua vé. Người ta chỉ soát vé ngẫu nhiên. Thường đi trộm ko sao nhưng nó mà tóm được thì bị phạt ốm.

Nói chung bọn Mẽo này ở phân tán, thằng nào cũng đòi xây 1 cái biệt thự to đùng ở ngoài ngoại ô để ở nên cư dân không sao mà tập trung được. Vì thế hệ thống giao thông công cộng của nó phải nói là cực kỳ lởm, rất bất tiện trong việc đi lại. Xe bus có nơi 1 tiếng 1 chuyến cứ như là đi Hà Nội - Quảng Ninh vậy :)) Ngoại trừ dân New York ra thì người dân Mẽo cũng ko có thói quen dùng subway, metro hay bus để đi lại và thường chỉ có dân nghèo và sinh viên mới dùng mấy cái này.:redface:
Đây là 1 trong các lý do khiến mấy cái thùng sắt 4 bánh ở Mẽo rẻ thối cụ nhỉ (l)

LamboghiniLp560

Xe máy

Cụ ở San Diego à 2 năm nữa em hẹn gặp cụ ở bễn :D

Gap373

Xe điện
Ảnh Bác đẹp, đúng là nước Mỹ:ohmy:văn minh, hiện đại...vote bác(b)

Thái cá chọi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là Mỹ có khác .......đẹp thật
Bác chủ thớt sướng thế (b)

datinh

Xe container
Chặc! chặc! Nhìn tư bẩn Mỹ giẫy chết, mình cũng muốn giẫy chết theo nó! Lại nhớ mấy ông thầy chính trị ngày trước giảng bài.
:))
:))
Chuyến đi thật thú vị , bác này chụp ảnh đẹp thật , mô tả cũng hay nữa
Em lại nhớ hồi em đi Mĩ ....đình :))

vihali

Xe container
Em định nhảy xe bus xuống NYC và WDC chơi một chuyến. Ở mấy chỗ đó có youth hostel như ở châu Âu không các bác? Ở NY 2 đêm, DC 1 đêm. Đi lại trong thành phố thì đi gì tiện nhất, với quĩ thời gian như vậy thì nên đi chỗ nào. Nếu mà hay ho thì em cũng có thể tăng thời gian đi chơi vài ngày, tùy budget. Mới sang nên hơi ù cạc, các bác chỉ dẫn tận tình hộ em.

lemnguyen

Xe tải
nhìn yêu bác nhỉ...bác tiếp tục đi:41: