[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện

toanbm

Xe tải
Em cũng thích qua Mỹ sống, nhưng em sợ cái Siêu núi lửa Yellowstone, chả biết nó dậy lúc nào, lo cho đời con đời cháu lại lếch thếch về cố hương!:D

toanbm

Xe tải
Lâu quá rồi không quay lại thớt vì dạo này em bận quá, vừa đi làm vừa đi học. Nhưng hôm nay có chuyện này muốn kể cho các cụ nên em lại quay lại thớt.
Chuyện là thế này, hôm thứ 6 của 2tuần trc, em đang chạy xem đưa 2 ku đi hoc, đường em là đường ưu tiên qua ngã 4 không phải dừng thế là cứ chạy. Bỗng nhiên xuất hiện con bán tải lù lù từ phía đường nhánh đâm ra phi luôn vào ngang hông xem em. Cà 2 tài xế dừng xe, lao ra rồi ôm đầu sợ vãi lúa. Cũng may là chỉ bỉ móp xe chứ ko ai thương tích gì. Thủ phạm là con bé sinh viên năm thứ 2, đi tập leo núi về chắc muộn nên phi đến trường. Đến ngã 4, có biển stop, đúng ra phải dừng rồi đợi moi xe qua mới đi tiếp nhưng do vội nên ko quan sát kỹ thế là phang vào xe em. Em lại ko mang dt mà gọi vợ, may mà điểm va chạm gần nhà, thế em dặn nó mày đứng đây đợi tao về gọi vợ tao ra xử lý tiếp rồi tao phải đưa 2 đứa nhỏ đi học. Thế là vội chạy về nhà gọi vợ ra. Về nhà vợ lại bảo thế để nó đấy nhỡ nó chạy mất thì sao, lúc đấy mới ngớ ra, cũng ngu thật còn chưa ghịp nhìn biển số xe nó.
Cũng may 2 vc chạy ra thì con bé vẫn đứng đấy đợi. Sau đó nó bảo mày đợi tao gọi cho bố mẹ tao. Nó gọi cho bố nó nói chuyện 1 lúc chắc bị bố mắng, nước mắt ròng ròng nhìn rất tội.
Sau đấy gọi cảnh sát đến, ghi biên bản tai nạn rồi em gọi bên bảo hiểm.
Mấy hôm sau thì phía bảo hiểm bên kia họ gọi điện đến để thẩm định "vết thương"
Đây là vết thương của xe em

Mấy hôm sau bảo hiểm gọi điện và gửi mail thông báo tiền bồi thường. Của trc thì còn sửa dc còn cửa sau thì phải thay. Tổng tiền là 2220 USD.
Cái cửa sau có giá có 586.25 USD còn lại là tiền công các cụ ạ :D

Em nhìn tiền công của bọn nó mà vãi hàng: 52USD/giờ. Giờ ngồi ước giá mình có tay nghề sơn thì hay biết mấy :)
Hơn 40tr tiền VNĐ - Xe cụ em nhớ không nhầm là Honda Accord hơi sâu sâu đời nhỉ - Vết của cụ về VN gò,bả, sơn chắc mất $200.

hieutcnd

Xe điện
Hơn 40tr tiền VNĐ - Xe cụ em nhớ không nhầm là Honda Accord hơi sâu sâu đời nhỉ - Vết của cụ về VN gò,bả, sơn chắc mất $200.
Xem em Honda Accord 2010, sau khi bên bảo hiểm đến kiểm tra xe thì họ báo thay cả 2 cửa cụ à :)

hieutcnd

Xe điện
Em kể tiếp chuyện 10 tiếng ở Seoul,
Sau khi thăm cung điện thì tour guide dẫn đi ăn trưa.
Trưa đi ăn ở khu Insadong. Mâm cơm toàn bát đũa, may mình không ở HQ chứ không phận rửa bát suốt ngày đến mệt.

IMG_2159 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2155 by tranchihieu2001, on Flickr

2 anh em đang đánh vật với đũa sắt để ăn.

IMG_2156 by tranchihieu2001, on Flickr

Các quán ăn có mô hình món ăn bày biện nhìn khá vui mắt.

IMG_2160 by tranchihieu2001, on Flickr

Khu Insadong như kiểu phố đi bộ trên khu phố cổ quanh bờ hồ nhà mình. Phố nhỏ ngõ nhỏ, bán các đồ lưu niệm truyền thống

IMG_2158 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2161 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện

Holygraal

Xe hơi
Nhà gần hồ hình như đắt hơn thì phải. Đúng không cụ chủ?

Điều kiện cần đầu tiên là phải có bằng Master ạ, em thì có cái Master hồi em học ở Anh rồi nên cũng thuận lợi. Cộng thêm dậy trường cao đẳng cộng đồng (kiểu như trường dậy nghề ở mình), chỉ làm trên LAB và simulation nên cũng ko quá khắt khe :)
E tò mò nên hỏi cụ tế nhị chút (cụ ko cần trả lời cũng đc nếu cụ ngại) là cụ dạy thế thì thu nhập hàng tháng có đủ để trang trải cho cả gia đình và đi du lịch ko ạ??

hieutcnd

Xe điện
E tò mò nên hỏi cụ tế nhị chút (cụ ko cần trả lời cũng đc nếu cụ ngại) là cụ dạy thế thì thu nhập hàng tháng có đủ để trang trải cho cả gia đình và đi du lịch ko ạ??
Em chẳng có gì phải giấu cụ à, em dậy part-time thánhg dc khoảng $1500, về cơ bản đủ cho cả nhà sinh hoạt. Còn tiền học bổng của vợ để cả nhà đi chơi, về VN và dư ra đôi chút :)
Rất may mắn là bắt đầu từ tháng 8 em dc làm full time nên thu nhập tăng lên, $50k/9 tháng cụ à.

Em chẳng có gì phải giấu cụ à, em dậy part-time thánhg dc khoảng $1500, về cơ bản đủ cho cả nhà sinh hoạt. Còn tiền học bổng của vợ để cả nhà đi chơi, về VN và dư ra đôi chút :)
Rất may mắn là bắt đầu từ tháng 8 em dc làm full time nên thu nhập tăng lên, $50k/9 tháng cụ à.
Cám ơn cụ đã chia sẻ, chúc mừng cụ!

aotim

Xe container
Người OF
Việc đầu tiên sau khi đặt chân đến xứ lạ là dọn dẹp và mua đồ đạc. Vif chỉ có 2 vc và 2 con nhỏ nên đi đâu cũng phải tha cả 2 đứa đi. Luật pháp ở đây ko cho để con nhỏ 1 mình ở nhà.
2 vc đi thuê xe tải của hãng U-haul, xe to đùng mà giá cũng ko hề đắt. 30 USD cho cả ngày, mỗi mile cộng thêm 1 USD
Dc cái xe tải nhưng cũng số tự động nên dễ lái
Thế là vợ cùng 2 con đi xe nhà đằng trc dẫn đường, bố đi xe tải sau. Đến từng địa điểm để chở đồ về nhà
Đồ đạc vợ em toàn mua đồ cũ của các sinh viên học xong bán rẻ lại, lại mỗi nơi 1 ít nên cứ phải đi vòng vèo. Thế là chiến dịch cả nhà tự vác đồ. Bố mẹ khuôn đồ nặng, 2 thằng con vác mấy cái lặt vặt :)

Đây là cái xe mà nhà em thuê :)

Còn đây là thành quả sau 1 ngày mệt nhọc :)

Kết nhất là mua dc bàn billard có 30 USD, cà nhà chơi và hò reo :)

Việc tiếp theo là phát quang cây và cỏ. Lúc mới đến cỏ cao mọc tua tủa, bụi rậm khá nhiều nên khá nhiều muỗi :(. Thế là lại đi mua máy cắt cỏ, mua kéo để tỉa cây

Lúc đầu nhà em như cái nhà hoang thế này ạ

Nhà này b thuê hay mua? Chỗ b chi phí ra sao vậy?

aotim

Xe container
Người OF
Báo cáo các cụ thời gian vừa rồi em bận quá, bận đi làm, bận về VN chơi, bận việc nhà, việc vườn nên ko viết dc tiếp. Thôi giờ hơi thư thả, em lại túc tắc viết tiếp vậy.
Vừa rồi em và 2 đứa nhỏ (vợ em bận học ko về dc) về VN thăm ông bà nội, ngoại và kết hợp đi chơi luôn. Nhà em quay lại Mỹ hôm mồng 3/7.
Em canh vé rẻ của hãng hàng không Đài Loan, 3 bố con cả đi và về có khoảng 2000K USD (các cụ thấy giá cũng hợp lý đấy chứ :D ). Mỗi tội do giá rẻ nên phải di chuyển đến sân bay Chicago khá xa, quãng đường khoảng 400km đi từ nhà em ra sân bay mất chừng 4 tiếng.
Hôm về VN, 3 bố con phải thuê xe ngoài mất 150 USD để ra sân bay. Lúc quay lại, vợ chồng em đã tính sẽ ở lại Chicago chơi luôn vài ngày tranh thủ dịp quốc khánh Mỹ (4/7).
Lúc quay sang, vợ em chạy xe từ nhà ra sân bay đón 3 bố con. Ngồi trên máy bay cứ thấp thỏm, ko biết vợ lần đầu quãng đường đi xa và dài như thế ko biết có sao ko?
Máy bay hạ cánh, gọi điện mãi mà ko thấy vợ nhấc máy, cũng đâm lo. Đợi 1 lúc thì thấy vợ gọi lại, bảo đang đi đường, tập trung nghe map chỉ đường nên ko để ý đt. Vợ bảo 3 bố con cứ đợi 1 lát nữa mẹ đến nơi.Cuối cùng thì vợ cũng đến nơi để đón 3 bố con.
Qua đây em cũng nhắn nhủ các cụ chớ coi thường phụ nữ, họ mà cần thì chạy xe dài hơi cũng ko vấn đề gì đâu nhé :)
Nhà em đặt phòng nghỉ trc qua Airbnb, do là ngày lễ nên giá khá đắt cho 1 phòng gia đình với nhà tắm, nhà vệ sinh và bếp dùng chung

Một vài hình ảnh ở Chicago, em sẽ viết bài sau ạ :)

Đợt r bận quá kg ghé đây đc, nhất định e phải ghé đây vì có ôg bạn

hotboy2k7

Xe tải
Em hỏi khí không phải là bà xã cụ tự xin học bổng hay được cử đi học tiến sỹ thế :D

hieutcnd

Xe điện

zicano

Xe hơi
Xem topic cụ. Em thích mùa xuân bên đó. Hoa nở khắp nơi và rất nhiều cây xanh. Chúc cụ và gia đình sức khỏe, hạnh phúc.

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện
Kể tiếp chuyện đi transit tour ở Seoul

Chiều được đưa ra khu Songdo bên Incheon. Khu này nối với sân bay qua cầu Incheon, cây cầu vượt biển dài gần 22 km - 1 điểm nữa mà các bạn Hàn Quốc thường xuyên nhắc đến một cách tự hào. Khu này tên đầy đủ là khu vực kinh tế quốc tế Songdo, 1 phần của Khu vực tự do kinh tế Incheon, kiểu như đặc khu mà nhà mình đang nói đến.

IMG_2208 by tranchihieu2001, on Flickr

Khu công viên trung tâm được thiết kế theo xu hướng của công viên trung tâm New York, thêm phong cách đường thủy của Venice

IMG_2199 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2210 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Đối diện với các tòa nhà cao tầng là 1 khu được gọi là Songdo Hanok Village bao gồm các nhà hàng, quán cafe theo kiến trúc nhà cổ của Hàn (Hanok). Mình nhìn trong itinery thấy có chữ Hanok village, cứ tưởng được đi phố cổ Bukchon Hanok village, cuối cùng đến đây thấy cò lèo tèo vài nhà.

IMG_2188 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2191 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2194 by tranchihieu2001, on Flickr

IMG_2213 by tranchihieu2001, on Flickr