[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

one day

Xe buýt
Hôm qua là ngày 11/9, là ngày kỷ niệm 18 năm một trong những sự kiện đau thương nhất trong lịch sử nước Mỹ thời kỳ hiện đại. Cu bé được cô cho đọc cuốn sách "14 con bò tặng nước Mỹ" (14 cows for America).

Em để dành nghe sau :)

Reyes

Xe hơi
ôi giấc mơ nước Mỹ....

hieutcnd

Xe điện
Em xin kể 1 câu chuyện rất thật và chân thực vì nó xảy ra với nhà em, với thằng con em. Cũng từ đây mà hiểu dc, cách dậy dỗ trong nhà trường rất khác nhau, bọn trẻ nó ý thức được quyền hạn của mình từ rất sớm, và bọn nó sẵn sàng tìm hiểu quyền, luật để chiến đấu cho quyền của mình. Vì thế không ngạc nhiên khi những nước dc hưởng nền dân chủ lâu đời họ sản sinh ra những người trẻ tuổi, hoạt động chính trị rất năng nổ ví dụ như bạn trẻ Hoàng Chi Phong đang nổi đình nổi đám bây giờ.

Chuyện là thế này, hôm qua thằng con lớp 5 của em về nhà với 1 assignment do thầy giáo giao cho đó là "Do kết quả thi ILEARN (kiểu như đánh giá học tập hàng năm) của năm học 2018, rất nhiều bạn ko đạt, nên các giáo viên lớp 5 đang cân nhắc cắt giảm thời gian recess (ra chơi) xuống, thay vì ngày nào cũng có recesss thì 1 tuần chỉ có 3 recesss, ý kiến của mày thế nào? Mày có giải pháp gì?"

Đây là bài luận của thằng con giời "Tôi đã tính toán, nếu với giải pháp này thì cả năm học bọn tôi chỉ có dc 90 ngày có recess. Nhưng tất nhiên là tôi sẽ không chịu điều này, tôi đã có giải pháp và tôi đã bàn bạc với 1 số bạn bè của tôi. Bởi vậy mọi người hãy huẩn bị tinh thần cho sự ngạc nhiên nhé.

Đầu tiên, tôi sẽ cho 1 số bạn thi ILEARN điểm cao năm ngoái đi gặp và nói chuyện với giáo viên, rằng bọn tôi chẳng thấy vấn đề gì với điểm thi ILEARN cả, những bạn này thực ra có nhiệm vụ phân tán thời gian của giáo viên lớp 5. Bọn tôi cũng biết rằng trẻ em dưới 18 tuổi thì sẽ không được biểu tình phản đối. Vì vậy thay vì trực tiếp phản đối bọn tôi sẽ nói với những giáo viên khác trong trường, những người không dậy lớp 5. Trong khi các giáo viên lớp 5 đang bị phân tán thời gian vào việc tranh luận với 1 số bạn thì các bạn khác sẽ dán poster và rải truyền đơn dọc theo hành lang lớp học. Điều này sẽ thú vị lắm đấy
:)

Thời điểm lý tưởng nhất để dán poster và rải truyền đơn là 3:45 cuối giờ chiều. Đến sáng hôm sau, các giáo viên quay lại trường và sẽ nhìn thấy posters và có thể họ sẽ ủng hộ chúng tôi. Thêm nữa, chúng tôi sẽ cho họ xem về luật giao dục thể chất của bang Indiana, luật chỉ rõ rằng học sinh phải có được ít nhất 20 phút ra chơi trong mỗi ngày học.

Sau khí thuyết phục được các giáo viên khác đứng về phía bọn tôi, chúng tôi sẽ nhờ câu lạc bộ mỹ thuật thiết kế và in ra những biểu ngữ phản đối. Vì vậy thay vì chúng tôi chưa dc quyền biểu tình, chúng tôi sẽ có được đội ngũ giáo viên đông đảo biểu tình cho chúng tôi, chiến đấu cho quyền hạn của chúng tôi. Chúng tôi cũng sẽ nhờ sự can thiệp của luật sư, chính trị gia và cấp thẩm quyền để đưa sự việc ra tòa. Khi mà chúng tôi có nhiều người ủng hộ, nhiều ý tưởng, nhiều sức mạnh chúng tôi chắc chắn sẽ chiến thắng vụ kiện này.

Nói tóm lại, có thể mọi người thấy kế hoạc của tôi hơi phức tạp, và có lẽ cần đặt rất nhiều hy vọng vào nó, nhưng chắc chắn nó sẽ hiệu quả. Vụ kiện này có thể kéo dài, có thể từ 3-6 tháng, nhưng như vậy càng tốt vì như thế là bọn tôi sẽ không phải học trong thời gian này vì các giáo viên khác đang đình công để chiến đấu cho quyền lợi của chúng tôi.

Thế đấy, đấy là kế hoạch của tôi"

Cái này đúng là tự do quá trớn rồi các cụ nhỉ :P

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Dễ đến gần 2 năm rồi nhà em mới đi camping trở lại. Nói về camping đây có lẽ là thú vui tao nhã số một dành cho các gia đình ở Mỹ. Họ thích chỗ nào đó thật thiên nhiên gần hồ, suối, ngả trại ra, rồi vác cần câu đi câu cá, ngả ghế ra ngồi đọc sách. Mỗi nhà đều tích trữ đồ ăn và đồ uống cho cả mấy ngày hạ trại. Các bạn Mỹ có điều kiện nên thường các nhà đều lái theo cái RV to đùng, như là 1 cái nhà di động. Bên trong có cả điều hoà, phòng bếp, phòng ngủ và thậm chí có cả phòng khách

Em nhìn nhà này camping để còn có động lực sau này sắm cái RV :)
DSC03179 by tranchihieu2001, on Flickr

Bọn trẻ con thì mang theo xe đạp, scooter ... để nô đùa cùng nhau

Nhà em thì chưa có điều kiện để sắm RV nên đành hạ trại vậy

Do book muộn nên thành ra nhà em ko dc quyền lựa chọn, chỉ còn đúng 1 slot mặt tiền ngay gần lối vào, gần với playground của bọn trẻ đành phải book. Thằng con nhà em đến nơi chán ra mặt, nó kêu camping gì mà chẳng có "adventurous" gì cả. Ý nó muốn là camping phải vào sâu trong rừng, hoặc là phải sát mép hồ :)

hieutcnd

Xe điện
Mỗi 1 slot cắm trại khá rộng, và đi kèm bao giờ cũng là 1 trụ điện, có các ổ cắm điện, một bàn gỗ gắn liền ghế ngồi để bày đồ ăn và 1 cái bếp để đốt củi và nướng đồ trên đó.
Và tất nhiên màn dc trông đợi nhất là khi mang đồ ra nướng :P. Mấy nhà chung nhau 1 slot, vác ghế ra quây quần với nhau vừa nướng, vừa ăn vừa tán gẫu.

hieutcnd

Xe điện
Được cái củi ở đây rất sẵn, chỉ cần vào trong rừng là có củi để đốt. Rừng ở đây họ để hoàn toàn nguyên sơ, cây cối chết cũng cứ để thế chứ không có khai thác gỗ. Bọn trẻ con dc giao nhiệm vụ vào rừng vác củi để nhóm lò

Mấy thằng này cũng là dân kiếm và gánh củi

DSC03171 by tranchihieu2001, on Flickr

Không biết sau này có cơ hội để lên làm TBT như câu chuyện kể của anh Osin Huy Đức không :)

https://vnexpress.net/thoi-su/tu-nguoi-ganh-cui-tro-thanh-tong-bi-thu-1959643.html

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Nằm lều khá là khó chịu, buổi tối thì khá là nóng, nhưng đến sáng nhiệt độ giảm sâu thì rất lạnh. Vì vậy đồ nghề mang theo khá là lủng củng, ngoài đệm hơi thì còn phải mang theo quạt để quạt mát lúc tối, ngoài ra lại phải có thêm cái quạt sưởi để sưởi lúc sáng sớm. Đấy cũng là lý do mà nhà em ít đi camping, vì nhà em theo xu thế thích xê dịch, đi đâu chơi thường đi dài ngày và đi nhiều nơi, vì thế nếu đi theo kiểu camping khá là bất tiện.

Chỗ camping gần ngay hồ, buổi sáng dậy sớm ngắm mặt trời mọc. Được ngắm mặt trời từ từ mọc lên sau những đám mây, trong không gian tĩnh lặng thanh bình, cảm giác rất sảng khoái

DSC03095 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03100 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Các bạn có điều kiện còn mang theo cả thuyền để đi camping, mỗi cái thuyền này dc đặt lên 1 cái trailer kéo sau cái xe bán tải

DSC03158 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03159 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
DSC03161 by tranchihieu2001, on Flickr

Những shelter này là nơi lý tưởng cho những dịp tụ tập đông, thường để cho chắc chắn bạn phải book và trả tiền trước. Còn không thì hên xui, nếu ra mà ko thấy ai book thì cứ thế mà nhảy vào bày biện đồ ra, ai đến trc thì dc :)

DSC03162 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Bọn trẻ thích nhất là màn tắm hồ, ở đây là hồ nước ngọt nhưng họ làm bãi tắm nhân tạo, có cả cát và hồ khá rộng nên có cả sóng đánh, có cảm giác như dc tắm biển

DSC03163 by tranchihieu2001, on Flickr

babycow

Xe đạp
Lần này mình phượt Mỹ khá lâu(gần 1,5 tháng) vào đầu tháng 10,điểm đầu tiên là San Francisco, rồi đi Yosemite 1 ngày sau đó đi con đường ven biển huyền thoại giống như cụ đi đó để xuống Los,rồi đi ngược lên Las Vegas sau đó đi Grand Canyon dọc con sông Colorado, đi cả Yellowstone nữa... Nói chung là chạy xe rất nhiều, mình định thuê 1 cái xe SUV ,cụ tư vấn hộ cái trang cho thuê xe nào giá cả hợp lí nhất với ạ
Ko biết bác đi chưa, nếu đc bác download app của hãng Sixt, giá em thấy rẻ nhất mà xe toàn ít mile. Làm chiếc GMC Yukon XL đi đường xa khỏe lắm. Thuê và trả xe ở sân bay chi phí sẽ thấp hơn. Fyi.

Chỉnh sửa cuối:
mỹ đẹp và hiện đại

hieutcnd

Xe điện
Cứ đến cuối tháng 9 đầu tháng 10 hàng năm là mấy gia đình Viẹt ở cái thành phố bé xíu này lại rủ nhau đi hái táo và hái hạt dẻ ở trang trại gần đấy.

DSC03180 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03183 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Nhìn bọn trẻ con dc bố mẹ cho ngồi, đứng cạnh bí ngô để chụp ảnh rất xinh, anh đành phải chụp trộm

DSC03198 by tranchihieu2001, on Flickr

Nói thêm về chụp ảnh, lúc mới sang em cũng rất hồn nhiên và theo thói quen đi thường có sự kiện gì là vác theo cái máy ảnh để chụp. Hôm đấy đến trường bọn trẻ có cái sự kiện gì đó, thấy bọn trẻ con đang chơi ở sân chơi, trong đó có 2 đứa đang chơi xích đu, cười rất tươi và rât xinh nên em vác máy lên để chụp. Vừa mới giơ máy lên định chụp thì có cô giáo chạy đến che ngay ống kính nói mày ko dc phép chụp ảnh. Hoá ra ở đây họ rất chặt chẽ với việc sử dụng hình ảnh con trẻ, bạn chỉ dc phép chụp và upload ảnh bọn trẻ khi có dc sự đồng ý của bố mẹ bọn trẻ. Ở trường có các câu lạc bộ, trc khi tham gia họ đều phát mẫu đơn để hỏi bố mẹ có cho phép họ sử dụng hình ảnh con mình hay ko. Nếu trả lời là ko đồng ý thì họ sẽ ko dc phép sử dụng ảnh của con bạn. Sau đợt này em ngại mang máy ảnh cho các sự kiện

DSC03200 by tranchihieu2001, on Flickr