[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện
Không mất tiền vào cổng để vào hái táo và hái hạt dẻ. Táo thì đày vườn, rất nhiểu quả rụng ở dưới gốc. Bạn ăn thoải mái ở vườn ko mất tiền, tuy nhiên nếu mang về thì họ sẽ bán theo túi.

DSC03209 by tranchihieu2001, on Flickr

Khi ra ngoài của bạn sẽ phải mở cốp để họ kiểm tra, tuy nhiên để đảm bảo privacy của mọi người, họ lại ko kiểm tra xe. He he, cái này đúng là phòng người ngay chứ ko chống dc kẻ gian. Nghĩ bụng, phải kẻ gian, nó tống đầy vào ba lô để trong xe thì cũng chẳng làm dc gì

Các bạn Tàu có vẻ có kinh nghiệm, có hẳn dụng cụ để cắt cành bẻ hạt dẻ

DSC03211 by tranchihieu2001, on Flickr

hieutcnd

Xe điện
Quả hạt dẻ hình dạng giống với quả chôm chôm nhưng to hơn. Để lấy dc hạt thì bạn phải đi giầy đế cứng để dẫm lên cho tách vỏ ra (hoặc có nhà mang cả búa cho chắc ăn) rồi nhặt hạn từ bên trong

DSC03214 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03215 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03217 by tranchihieu2001, on Flickr

Minh_Khoi

Xe tải
Đọc bài của bác chủ thớt hấp dẫn và lôi cuốn quá , cứ từ từ xem dần .

P/S Gửi bác dưới , cuộc đời chẳng ai cũng được sung sướng , VN nó cũng còn hơn rất nhiều nước . Cuộc sống không bao lâu mà bác cứ phải mang cái mối hận trong lòng . Thay vào đó hãy sống vui vẻ đi .
Haiz! Thế là thêm một gia đình động vật giống (hình) người đang "tồn tại" ở thiên đường được chuyển thành Người và được Sống ở sứ sở "giẫy chết"
Đến khi nào hơn 90 triệu động vật giống người đang ở "thiên đường" thành Người và được Sống đây

hieutcnd

Xe điện
Đây là lộ trình cho chuyến đi vào cuối tuần sau của gia đình em, Door County, mới dc bầu chọn là địa điểm ngắm lá vàng đẹp nhất của nước Mỹ

https://www.10best.com/awards/travel/best-destination-for-fall-foliage-2019/

Giờ thì đang háo hức chờ đến ngày lên đường, chỉ mong cho thời tiết ủng hộ

Họ có cả trang để theo dõi diễn biến màu của lá :). Thời điểm hiện tại lá mới đổi màu nhẹ

https://www.doorcounty.com/fall/?fbclid=IwAR0yQyD8JsfHKh6blQeKoVHCoTKMqy6r6SsU9zMNC-M3yuInpe9ydjc5Gc8#color-report

hieutcnd

Xe điện
Một trong những thiệt thiệt khi sống xa quê, xa người thân đó là vợ chồng sẽ có ít thời gian giành riêng cho nhau hơn. Nhớ ngày xưa ở VN, thường cuối tuần là vất con cho ông bà trông, 2 vợ chồng đèo nhau lên phố cổ ăn sáng, sau đó đi xem phim hoặc đi dạo. Nhưng khi sang đây, chẳng có ai mà nhờ trông bọn trẻ những ngày cuối tuần, chọn thuê ng trông thì quá đắt mà cũng ko yên tâm. Thành ra cơ hội để 2 vc giành thời gian cho nhau khá hiếm hoi. Cuối tuần vừa rồi, tranh thủ bọn trẻ đi đánh cờ cả ngày. 2 vc kéo nhau ra quán bia tươi (kiểu như bia tươi nhà máy nước đá ở mình ấy :). Đúng là ở VN mình là thiên đường về ăn uông và dịch vụ các cụ à. Ở đây, cái sự uống bia tươi ko hề đơn giản. Đầu tiên là phải xếp hàng để dc lấy số (đợi tầm 10 phút để dc gặp lễ tân), sau đó nếu mặ bọn nhìn non non thì bạn phải chìa ID ra, 21 tuổi trở lên mới dc mua bia uống. Sau đó họ sẽ lấy SDT của bạn, rồi nói bạn ra ngoài ghế ngồi chờ để xếp bàn. Khi nào có sẵn bàn thì họ sẽ nhắn tin cho bạn vào lại quầy lễ tân để dẫn đi bàn. Hix lại phải ngồi đợi tầm 20 phút nữa mới dc xếp bàn. Thành ra riêng cái việc chờ mà dc ngồi vào bàn đã mất 30 phút.

Nhẫn nại đứng xếp hàng để dc lấy số

Lúc 2 vc ngồi ngoài chờ, có anh bạn người tây hỏi bọn mày đã vào gặp lễ tân chưa? Chắc là nó cũng biết có 1 số trường hợp các bạn Châu Á cứ quen phong cách phục vụ như ở nhà, ngồi vào bàn là phải có lễ tân đến hỏi ăn gì, uống gì :P
Ngỗi quan sát thấy các bạn ở đây thật nhẫn nại, hầu như ai cũng phải đợi tầm 30 phút mới đến lượt. Thầm nghĩ ở mình mà thế này thì 1 số cậu thiếu gia, 1 số quan chức máu mặt có khi đã văng đủ hết phụ khoa ra rồi :P
Bia tươi bán $5.5/ cốc, thôi nhà em làm cái bình này hết $14 đồng, tính ra rẻ hơn vì phải dc tầm 4 cốc :)

Rất nhiều cặp vợ chồng lớn tuổi, khi mà con cái đã lớn và ở riêng thì nuôi thêm con chó cho đỡ hiu quanh.

Không chỉ người già, bọn trẻ như sinh viên cũng nuôi chó rất nhiều. Em dặn thằng con trai em, cách tán gái dễ nhất là mày nuôi 1 con chó, dắt nó đi dạo, khi nào gặp em nào cũng dắt chó đi dạo cùng thì có cớ mà tán chuyện :P

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Sắp đến ngày Halloween, bí ngô dc trang trí khắp nhiều nơi. Chỗ này là nhà thờ nơi bọn trẻ học đá bóng, họ bày bí ngô ra sân, ai muốn lấy quả nào thì tự nguyện bỏ tiền vào cái hòm thư (có khoá :) ) để donate cho nhà thờ.

DSC03226 by tranchihieu2001, on Flickr

DSC03231 by tranchihieu2001, on Flickr

zonda82

Xe container
Không biết có cơ hội em sang khám phá k.

hotboy2k7

Xe tải
Một trong những thiệt thiệt khi sống xa quê, xa người thân đó là vợ chồng sẽ có ít thời gian giành riêng cho nhau hơn. Nhớ ngày xưa ở VN, thường cuối tuần là vất con cho ông bà trông, 2 vợ chồng đèo nhau lên phố cổ ăn sáng, sau đó đi xem phim hoặc đi dạo. Nhưng khi sang đây, chẳng có ai mà nhờ trông bọn trẻ những ngày cuối tuần, chọn thuê ng trông thì quá đắt mà cũng ko yên tâm. Thành ra cơ hội để 2 vc giành thời gian cho nhau khá hiếm hoi. Cuối tuần vừa rồi, tranh thủ bọn trẻ đi đánh cờ cả ngày. 2 vc kéo nhau ra quán bia tươi (kiểu như bia tươi nhà máy nước đá ở mình ấy :). Đúng là ở VN mình là thiên đường về ăn uông và dịch vụ các cụ à. Ở đây, cái sự uống bia tươi ko hề đơn giản. Đầu tiên là phải xếp hàng để dc lấy số (đợi tầm 10 phút để dc gặp lễ tân), sau đó nếu mặ bọn nhìn non non thì bạn phải chìa ID ra, 21 tuổi trở lên mới dc mua bia uống. Sau đó họ sẽ lấy SDT của bạn, rồi nói bạn ra ngoài ghế ngồi chờ để xếp bàn. Khi nào có sẵn bàn thì họ sẽ nhắn tin cho bạn vào lại quầy lễ tân để dẫn đi bàn. Hix lại phải ngồi đợi tầm 20 phút nữa mới dc xếp bàn. Thành ra riêng cái việc chờ mà dc ngồi vào bàn đã mất 30 phút.

Lúc 2 vc ngồi ngoài chờ, có anh bạn người tây hỏi bọn mày đã vào gặp lễ tân chưa? Chắc là nó cũng biết có 1 số trường hợp các bạn Châu Á cứ quen phong cách phục vụ như ở nhà, ngồi vào bàn là phải có lễ tân đến hỏi ăn gì, uống gì :P
Ngỗi quan sát thấy các bạn ở đây thật nhẫn nại, hầu như ai cũng phải đợi tầm 30 phút mới đến lượt. Thầm nghĩ ở mình mà thế này thì 1 số cậu thiếu gia, 1 số quan chức máu mặt có khi đã văng đủ hết phụ khoa ra rồi :P
Bia tươi bán $5.5/ cốc, thôi nhà em làm cái bình này hết $14 đồng, tính ra rẻ hơn vì phải dc tầm 4 cốc :)

Rất nhiều cặp vợ chồng lớn tuổi, khi mà con cái đã lớn và ở riêng thì nuôi thêm con chó cho đỡ hiu quanh.

Không chỉ người già, bọn trẻ như sinh viên cũng nuôi chó rất nhiều. Em dặn thằng con trai em, cách tán gái dễ nhất là mày nuôi 1 con chó, dắt nó đi dạo, khi nào gặp em nào cũng dắt chó đi dạo cùng thì có cớ mà tán chuyện :P

Cái gì cũng có 2 mặt cụ à, bù lại thì gia đình cụ được sống trọn vẹn cho nhau không phải lo nghĩ quá nhiều về chuyện gia đình 2 bên nội ngoại như khi còn ở Việt Nam nữa o:-). Hai vợ chồng cụ có cùng quê không ợ

sonnq74

Xe tăng
Cái gì cũng có 2 mặt cụ à, bù lại thì gia đình cụ được sống trọn vẹn cho nhau không phải lo nghĩ quá nhiều về chuyện gia đình 2 bên nội ngoại như khi còn ở Việt Nam nữa o:-). Hai vợ chồng cụ có cùng quê không ợ
Chuẩn như cụ nói. Ở VN thì vui nhưng mệt quá, việchọ hàng hai bên rồi tụ tập đồng nghiệp, bạn bè quá tải cũng mệt. Đúng là cái gì cũng có hai mặt

Roisedivedau

Xe máy
Đọc đến trang 72 thì cũng mạnh dạn còm phát. Nước Mỹ tuyệt thật cụ nhể, nhưng xem ra bọn chúng làm kt thì còn thua xứ thiêng đường mình nhiều, những chỗ cụ đã đi và em đã lội qua mà để cho vin, sun, flc ... rồi tập con ông đoàn xm mà vào thì xong con mịa nó roài cụ hè. Bọn nó bảo tồn và gìn giữ thiên nhiên tuyệt thật đấy, ước gì đông lào mình đến thời điểm hiện tại còn những gì mà bảo tồn được để con cháu đời sau thì tốt biết mấy. Chúc gia đình cụ sk, hp nhé

GoshtBlackBadge

Xe hơi
Đọc đến trang 72 thì cũng mạnh dạn còm phát. Nước Mỹ tuyệt thật cụ nhể, nhưng xem ra bọn chúng làm kt thì còn thua xứ thiêng đường mình nhiều, những chỗ cụ đã đi và em đã lội qua mà để cho vin, sun, flc ... rồi tập con ông đoàn xm mà vào thì xong con mịa nó roài cụ hè. Bọn nó bảo tồn và gìn giữ thiên nhiên tuyệt thật đấy, ước gì đông lào mình đến thời điểm hiện tại còn những gì mà bảo tồn được để con cháu đời sau thì tốt biết mấy. Chúc gia đình cụ sk, hp nhé
Thế mà ngày xưa em được nhồi là bọn mẽo bị các tập đoàn như vòi bạch tuộc chi phối hết cmn rồi. Và người dân thì ngày đêm rên xiết vì bị bóc lột

minhmo

Xe cút kít

Nghe cụ kể về uống bia ở Mỹ, mai em cũng mạnh dạn ra Bát Đàn xếp hàng làm bát phở. :D
Cũng đến gần 20 năm rồi do ngại xếp hàng mà em không đến ăn lần nào.

Jeep2017

Xe tăng
7. Nhưng nếu có các góc khuất ,xấu trong lòng nc Mỹ thì cụ cứ cho ae xem cả để có cách nhìn đa chiều và khách quan về đất nc này.mà họ có phân biệt chủng tộc với nguời da vàng không cụ?

Vâng, sau vài năm ở Mỹ thì em cũng chia sẻ cảm nhận của cá nhân em, xuất phát từ kinh nghiệm bản thân

Những điểm tốt:
1. Mỹ là vùng đất của cơ hội: một trong những giá trị mà Mỹ tôn sùng nhất là khái niệm "tự do mưu cầu hạnh phúc" --> quốc hội tạo ra hệ thống luật pháp theo đó chính phủ rất ít can thiệp vào cuộc sống của người dân và các công ty, em lấy vài ví dụ:
  • Thuế thấp hơn so với các nước tư bản phát triển khác, đặc biệt thấp hơn nhiều so với các nước bắc Âu : người dân giữ lại nhiều thu nhập hơn để tự chi trả cho các nhu cầu của cuộc sống theo ý mình kiểu anh nào tiết kiệm thì về già có nhiều tiền hưu, anh nào không tiết kiệm thì về già sẽ ít tiền
  • Hết sức khuyến khích mở doanh nghiệp, làm giàu cho bản thân và xã hội
  • Nền kinh tế vì thế cũng năng động hơn các nước phát triển khác. Thỉnh thoảng có khủng hoảng nhưng hồi phục cũng rất nhanh. Thị trường việc làm hầu hết là tốt, cứ tìm là có việc. Kinh tế châu Âu giờ già cỗi lại còn chịu gánh nặng rất nhiều quy định của chính phủ nên về khoản này là thua xa kinh tế Mỹ. Kinh tế Úc thì phụ thuộc tương đối lớn vào tài nguyên.
  • Cứ chăm chỉ chịu khó là sẽ có cuộc sống vừa đủ. Điều này đặc biệt hợp với dân châu Á với truyền thống chịu khó và tiết kiệm. Dân châu Á cũng là nhóm dân hòa nhập rất tốt vào đời sống Mỹ, luôn có mức học vấn và thu nhập cao giữa các nhóm dân số, chỉ đứng sau nam giới da trắng.
2. Mỹ là đất nước nhập cư nên là dân nhập cư hòa nhập khá tốt. Có phân biệt chủng tộc nhưng không quá, mà đặc biệt là dân châu Á thì hầu như không có vấn đề gì.

Nhưng cái gì cũng có 2 mặt, những điểm tốt ở trên sẽ có vấn đề của nó:

1. Kinh tế phát triển thì đi kèm là áp lực công việc. Bọn Mỹ bị gọi là nghiện làm việc "workaholic", văn hóa làm việc điên cuồng rất dễ dẫn đến burnout
  • Mỹ có số ngày nghỉ phép ít nhất trong khối các nước phát triển mà tỷ lệ người lao động sử dụng ngày nghỉ phép cũng rất ít. Vấn đề là khi mình làm trong môi trường như vậy, bản thân cũng phải điều chỉnh theo thì nếu không thì sẽ bị đào thải.
  • Mỹ là nước phát triển duy nhất không có nghỉ thai sản, có nghĩa là nếu nghỉ đẻ sẽ không được lương, mà luật liên bang cũng chỉ được nghỉ 3 tháng. Còn đâu từng bang sẽ ra luật riêng của mình, nhưng nói chung là rất chán.
2. Tự do quá thì có rất nhiều thứ chuối củ:
  • Ví dụ, giờ ở Mỹ lại có mốt không tiêm vác-xin, lấy lý do là tự do tôn giáo bla bla... Nguy hiểm của việc không tiêm vác-xin là lây lan cho cộng đồng, 2 năm gần đây rất nhiều đợt bùng phát sởi rồi.
  • Ở trường học cũng tự do nên nói thật là học hành lất phơ lất phất, chỉ 1 số ít thông minh thì giỏi hẳn, còn lại đa phần cầu bất cầu bơ, hu hu. Giáo dụng phổ thông của Mỹ thật ra là rất tệ đấy ạ. Bọn này mà không có hệ thống trường đại học với sinh viên quốc tế thì không biết lấy đâu nhân lực mà làm.
3. Khối tư nhân có nhiều tự do, tích lũy quyền lực chính trị thông qua lobbying và donations. Quan điểm không cho chính phủ can thiệp không phải lúc nào cũng tốt
  • Rất nhiều ngành công ty lớn nuốt công ty nhỏ dẫn đến độc quyền địa phương. Ví dụ internet, ở Mỹ có mấy công ty lớn, nhìn toàn thị trường thì khá cạnh tranh, nhưng vấn đề là ở mỗi khu vực thì thường chỉ có 1-2 nhà cung cấp. Và tất nhiên hậu quả là đắt lòi mắt mà đường truyền thì lởm. Mỹ là một trong những nước có giá internet trên một đơn vị băng thông đắt nhất trên thế giới.
  • Buồn nhất phải kể đến y tế. Mỹ không có bảo hiểm y tế công (universal healthcare) như rất nhiều nước phát triển khác, cũng xuất phát từ quan điểm không để chính phủ động vào. Nhưng vấn đề là dịch vụ y tế là một hàng hóa đặc biệt mà trong đó người mua (người bệnh) gần như không có quyền mặc cả. Hệ quả là y tế trở thành một ngành kinh doanh béo bở, chi phí qua bao nhiêu tầng lớp từ công ty bảo hiểm, đến bệnh viện, đến hãng dược đến bác sĩ --> và tất nhiên là giá thì đắt mà kết quả thì Mỹ đứng thứ 37 trong khối các nước OECD về mặt y tế :)):)) Những chuyện như thế này thì nhiều quá em có kể hết ngày cũng không hết nên em lấy 1 vài ví dụ nhé.
    • Bảo hiểm y tế cả nhà em là khoảng 9k/năm, đấy là mua qua chỗ làm bao giờ cũng rẻ hơn. Ai không có công ty cấp bảo hiểm cho mà phải mua ngoài sẽ còn đắt hơn rất nhiều. Trừ khi nghèo hẳn thì mua các gói hỗ trợ của chính phủ còn dạng vừa vừa là khổ nhất. Mà trả ngừng đấy tiền bảo hiểm rồi nhưng đi khám vẫn phải trả thêm bằng tiền túi.
    • Mà bảo hiểm y tế là không kể răng và mắt. Răng và mắt lại ngành riêng, nên thực ra như kiểu gấp đôi ý.
    • Đi đẻ thì từ 10-15k. Nằm viện sẽ phải tầm 3-5k/ngày
    • Đi khám răng thì chỉ có khám răng định kỳ và lấy cao răng mà hết 170$, bảo hiểm rồi vẫn phải trả 70$. Răng sâu đi hàn hết 480$, sau bảo hiểm vẫn phải trả 80$
    • Có câu chuyện cười ra nước mắt ở Mỹ là có ông này trúng xổ số, bảo việc đầu tiên phải đi làm là đi khám bệnh vì bao lâu rồi không có tiền đi khám. Đến lúc đi khám thì phát hiện mình bị ung thư giai đoạn cuối, chỉ còn sống được mấy tháng nữa.
    • Công bằng mà nói thì có 1 ưu điểm duy nhất của hệ thống y tế kinh tế kiểu này chính là kinh phí đầu tư cho phát triển công nghệ, rất nhiều loại thuốc mới, phương pháp chữa bệnh mới khởi nguồn từ các hãng dược ở đây. cơ mà đắt thế thì có phải ai cũng trả được đâu.
    • Nên em thực lòng thấy y tế ở Việt Nam mình thế là quá ngon rồi, thực lòng cảm ơn các bác sỹ. Nhà em toàn tranh thủ hè về đi khám \:D/

4. Ngân sách chính phủ thì thu đã ít (vì thuế thấp hơn) mà suốt ngày đem đầu tư vào quân đội với vũ khí (20%), tỷ lệ ngân sách đầu tư cho giáo dục là 3% trong khi trường học thì như dở hơi. Đường sá cơ sở hạ tầng thì cũ kỹ, xuống cấp. Em nhớ lần đầu tiên đến đất Mỹ là năm 2015, bay đến sân bay ở Los Angeles. Hạ cánh xuống sao thấy cái sân bay nó xấu kinh khủng, cũ kỹ bẩn thỉu, lộn xộn, nhân viên thì mặt như đeo đá. Nói chung nhiều lúc chả hiểu hội này nghĩ gì.

Cuối cùng, về vấn đề phân biệt chủng tộc thì về mặt chính thức mà nói là rất ít, có nhiều luật để đảm bảo đối xử bình đẳng. Về mặt xã hội thì do lịch sử để lại phân biệt chủng tộc ở Mỹ tập trung chủ yếu trong mối quan hệ giữa người da đen và da trắng, người châu Á nhập cư sau và thành công hơn nên hòa nhập tốt. Chỉ là gần đây ở các nước phát triển, phong trào chủ nghĩa quốc gia (nationalism) trở lại mạnh mẽ, chủ yếu xuất phát từ việc những người dân bản địa ít học vấn (ở Mỹ gọi là red-neck ý) không kịp thích nghi với sự thay đổi trong nền kinh tế, quay ra đổ lỗi dân nhập cư đến cướp việc. Nên thấy xuất hiện các đụng độ. Cứ nhìn kết quả bầu cử ở Anh (Boris Johnson) và ở Mỹ (Donald Trump) là thấy.

Tóm lại là, ở đâu cũng có điểm này điểm kia thôi ạ, tùy vào bản thân mình muốn gì, cần gì, đang trong giai đoạn nào mà lựa chọn. Nhưng chắc chắn một điều là ở đâu cũng không phải là nhà, sẽ luôn có một cảm giác là mình không hoàn toàn thuộc về nơi này. Đây cũng là một phần của cái giá phải trả.
Em ở VN em cũng có cảm giác này giống cụ luôn mới tài

hieutcnd

Xe điện
Cuối tuần vừa rồi, tranh thủ bọn trẻ dc nghỉ Fall Break, nhà em lại ngược lên mạn Wisconsin để ngắm lá vàng. Sở dĩ chọn Wisconsin là bởi vì 2 lý do: thứ nhất có chú em người Việt Nam, trc cả nhà cũng học và làm việc ở Bloomington, năm nay vợ xin việc ở Madison (thủ phủ của Wisconson), chú ấy cứ chèo kéo anh lên đây cắm trại, đẹp lắm. Lý do chính thứ 2 là em đọc trên mạng thấy Door County mới dc bầu là điểm đến để ngắm lá vàng đẹp nhất nc Mỹ. Vì vậy cả nhà lại hăm hở lên đường. Ngày đầu chạy xe 7 tiếng để lên Calumet State Park để cắm trại. Lúc đặt slot để cắm trại, cả mấy nhà đều hài lòng vì nhìn map chỗ này ngay cạnh hồ, đã tưởng tượng cảnh ra hồ câu cá về nướng và đi dạo quanh hồ :P

Đen đủi cái là cả tuần trc đó trời nắng đẹp, đến đúng hôm nhà em đi thời thiết thay đổi, nhiệt độ xuống rất thấp và gió rất to. Đến nơi, nhìn nước hồ đục ngầu, sóng đánh như biển mà nản. Thằng con nó than, cả nhà mình lái xe 7 tiếng để đến chỗ này á?

Thôi thì đẫ chót đặt chỗ rồi, đành phải hạ lều vậy. Nhưng vì ngay cạnh hồ, nên gió rất lớn, cứ căng dc cái góc lều nào lên là gió nó thổi bạt ngay góc đấy. Ngó sang mấy bạn Mỹ bên cạnh, các bạn ấy ngòi trong cái RV hùng dũng và trố mắt nhìn nhà mình, chắc bọn nó ngạc nhiên vì thời tiết này mà có bọn hâm mang lều ra cắm :(.

Phương án hạ trại ở chỗ này ko khả thi, đành phải ra Park Office để hỏi có chỗ nào nó khuất trong lùm cây ko, ko thì ko thể dựng dc trại. May mà cuối cùng bọn nó cũng tìm cho dc 2 slots ở góc, chỗ dc bao quanh bởi rừng cây nên đỡ gió hơn hẳn. Tiến hành hạ trại

Mất $120/3 nhà để dc ngủ bờ ngủ bụi thế này :)

DSC03238 by tranchihieu2001, on Flickr

Nhà em cũng đã đề phòng trời lạnh nên mang hết cả chăn bông, sưởi... nhưng vẫn ko ăn thua. Đêm ngủ mà nghe gió gào, kèm thêm nhiệt độ giảm sâu (cỡ 0 độ) nên mãi ko ngủ dc. Đành dậy lấy hết quần áo mặc vào rồi nằm, cuối cùng thì cũng chợp mặt dc vài tiếng

NNó sang các bạn Mỹ, các bạn ấy dụng cụ, xe cộ đầy đủ mà ghen tỵ. Lúc đấy chỉ có 1 ý nghĩ tong đầu, mai này mà đi cắm trại kiểu gì cũng phải mang theo RV, còn mua hay thuê em chưa nghĩ đến :)

DSC03239 by tranchihieu2001, on Flickr

Buồn cười nhất là lúc tối, đi tắm và rửa mặt đánh răng ở nhà vệ sinh công cộng, chỗ đó có sưởi và rất sạch sẽ, cả nhà chỉ ước già mà dc chui vào đây mà ngủ thì thích biết mấy :)