[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

xe vợ mua

Xe tăng
Em hóng chuyện ở Mỹ của Cụ

zhiqiang

Xe hơi

hieutcnd

Xe điện
Thiên đường mơ ước đây rồi nhỉ☺
Vất vả lắm cụ ạ, nghĩ đến con cái thì có động lực hơn ạ.

Đẹp quá cụ ạ, chúc cụ sức khỏe và thành công !
Cám ơn cụ

Thanks cụ chủ. Cụ up thêm ít ảnh nhé. Nếu cụ đi chơi qua Ohio thì chụp up ít ảnh để e đõ nhớ
Em chưa có điều kiện để đi xa, nhưng chắc chắn em sẽ có dịp ghé Ohio

Thích cái tiêu đề của cụ chủ, cụ chụp ảnh đẹp quá.
Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Góp vui với chủ thớt hình tớ chụp ở US
Cám ơn cụ góp sức

Chúc gia đình cụ sức khoẻ, hạnh phúc!
Cám ơn cụ

Bên đấy xanh sạch đẹp quá cụ nhỉ
Vâng ạ

Cám ơn cụ

E rất thích những thớt như thế này. Cụ chủ chịu khó chia sẻ nhé. Nhảm và Nhạt ơi , thỉnh thoảng e vào đây tiếp sức cụ chủ nhé
Vâng, em rất mong mọi người vào giúp sức ạ

Em hóng chuyện ở Mỹ của Cụ
Cám ơn cụ

Chúc cụ và gđ luôn vui khỏe ở xứ cờ hoa, tiếp tục chia sẻ cuộc sống bên đó. Nếu tiện cụ nhắc nhà trường treo cờ VN cho nó xuôi tý. :)):))
Hi hi, em cũng ko để ý chi tiết này ạ :(

manchester6868

Xe tăng
Chúc cụ và gđ luôn vui khỏe ở xứ cờ hoa, tiếp tục chia sẻ cuộc sống bên đó. Nếu tiện cụ nhắc nhà trường treo cờ VN cho nó xuôi tý. :)):))
Cụ để ý thật. Cảm ơn chi tiết này nhé Cụ

chúc gia đình cụ chủ thành công và may mắn với giấc mơ Mỹ nhé. Thèm quá

hieutcnd

Xe điện
Việc nhà, việc vườn, việc học ủa các con tạm ổn. Giờ là lúc xả hơi đôi chút. Nhà em lên Indianapolis, thủ phủ của bang để tham dự lễ hội ánh sáng (Light festival). Lễ hội kỷ niệm 100 năm thành lập thành phố. Mất khoảng 1 giờ xe chạy (50 miles) từ nhà em.
Đến nơi, nhà em loay hoay tìm chỗ đậu xe ven đường, nhưng do là lễ hội, mãi mà không tìm được chỗ đậu xe (meter parking) để đậu. Đành chui vào cái gara, họ ngã giá luôn 20 USD 1 lượt :(. Hix ra các bạn ở đây cũng áp dụng chiến thuật chặt chém ra phết. Bình thường đậu ngoài đường chỉ mất 1 USD/ giờ. Em thấy đắt quá, ko gửi đi tìm chỗ đậu khác. Loay hoay 1 lúc, vớ dc cái gara của văn phòng làm việc của bang. Vào hỏi để gửi, bảo vệ lại ko lấy tiền :)
Nhà em đi loanh quanh dọc canal, ku bé cứ đòi đạp vịt nhưng do lễ hội, người xếp hàng dài nên chờ mãi ko đến lượt đành bỏ. Thế là cu cậu giận, dở cơn hâm cứ đòi về :(. Làm nhà em cũng chẳng đi đâu dc mấy, chỉ loanh quanh vài nơi

hieutcnd

Xe điện
Quay trở lại với chuyện học hành của con. Vì là đầu năm học nên phải mua sắm 1 số thứ như dụng cụ học tập, quần áo. Rồi còn phải mua đồ chơi cho bọn nó giải khuây, vì ở đây ít bạn, xung quanh nhà toàn cô chú sv nên ko có bạn kiểu như cùng xóm cùng khu chung cư như ở nhà
Dụng cụ học tập thì nhà trường list sẵn một số thứ, nhà em ra Staples để mua. Sau đến mà quần áo, chủ yếu mua ở Crazy 8, 1 số mua ở Target. Đồ chơi thì mua ở Target và Walmart. Rồi lại còn bình uống nước, mũ bảo hiểm cho bọn nó đạp xe đạp để ra thư viện...

Em sang diện J2, lại phải chờ giấy phép lao động, nhanh thì hơn 3 tháng, nhiều người mất nửa năm. Tiền chưa làm ra, trong khi cứ mua sắm, thấy tiền vơi dần sốt hết cả ruột.

Sau 1 hồi mua sắm mới nhớ ra hôm rtc đi nhà thờ địa phương họ giới thiệu cho 1 số địa chỉ bán đồ giá rẻ (đồ cũ) thế là lục lọi lại. Ra là Once Upon a Child. thế là cả nhà hăm hở đi mua đồ. Ở đây bán chủ yếu là quần áo, giầy và đồ trơi trẻ em. Vì là đồ cũ nên giá rẻ hơn rất nhiều. Tuy nhiên chất lượng vẫn còn tốt chán.

Tưởng tìm ra dc Once Upon a Child đã là sướng lắm rồi. Ai dè, về sau, dc mọi người mách, nhà em mới biết có những chỗ còn bán rẻ hơn rất nhiều. Ví duj như Good Will, tổ chức phi lợi nhuận, nhận đồ miễn phí sau đó bán với giá rất rẻ. Ví dụ như cái mũ bảo hiểm, mua cho ku lớn với gía 20 USD vào đây chỉ có 2 USD, quả bóng mua ở Target 10 USD vào đây chỉ có 1 USD. Nhà em mãi sau mới biết đến Good Will, lúc đó đa phần đã mua đủ đồ đạc trong nhà và cho 2 bé, cứ nghĩ mà tiếc tiền. Ở đây đủ cả, đồ chơi trẻ em, đồ dùng nhà bếp, quần áo, giầy dép, đồ điện tử nhiều vô kể... Nếu khéo chọn sẽ tìm được những mặt hàng rất có giá trị với giá rất rẻ. Vẫn chưa hết, cứ thứ 7 đầu tiên của tháng còn dc giảm giá 50%.

Các bạn Mỹ cũng rất là thực tế, bình thường cứ thứ 7 tầm 9h30 sáng là nhà em đi Goodwill. Các tuần bình thường thì tầm đó còn vắng hoe, nhưng thứ 7 đầu tiên của tháng khi tất cả các mặt hàng giảm 50%, các bạn ấy đi rất sớm, xếp hàng dài để thanh toán :)

Sau này nhà em trêu nhau, Good Will giờ là thiên đường hạ giới, cứ thứ 7 là kéo nhau đi chơi, bọn trẻ thì chơi và mua đò chơi. Bố mẹ thì đi lựa đồ. Em mua dc vài đôi giày hàng hiệu, tuy 2nd hand nhưng vẫn còn mới với giá chỉ 5 USD, hôm nào thứ 7 đầu tháng giảm 50% tức chỉ còn 2.5 USD :)
Rồi còn Dollar tree, mọi thứ đều chỉ có giá 1 USD, ở đây cũng có thể mua dc rất nhiều đồ gia dụng.

Chỉnh sửa cuối:

TBLB2011

Xe tải
Bài rất hay, chúc cụ chủ và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc !

haivanphe

Xe container
Tuyệt thật. Chúc gia đình cụ chủ thớt cứ mãi yên bình và hạnh phúc như thế này.

HoangGlory

Xe buýt
Cụ chủ từ từ khám phá, có nơi còn hơn cả Goodwill kia, miễn phí mà.

• Vodka
Reactions: dpl

thinhpt

Xe hơi
Thích bài biết của cụ.! chúc cụ và gia đình thật nhiều sức khỏe.

nissan CFR

Xe tăng
E vẫn vào ra theo dõi câu chuyện của cụ

Booong

Xe tăng
Cụ chủ cập nhật thường xuyên nhé, câu chuyện và hình ảnh của cụ rất chân thực, cuốn hút, em rất thích. Chúc cụ và cả gia đình luôn hạnh phúc.

Hồi nhỏ...chưa biết cái Niu Zoóc nó dư lào thì em toàn viển vông nó là 1 thành phố của những người hiện đại...giờ thì em nhận ra rằng...cũng như Hanoi thần thánh của mềnh thôi! :))

inovavgj

Xe container
giá rổ hợp lý cụ nhỉ , hóng thớt của cụ , ảnh cụ chụp rất đẹp , thanks

Nhà em ở gần downtown, em bán căn hộ chung cư 120m ở Nam Từ Liêm, sang đây thừa tiền mua 700m đất trong đó đã bao gồm 100m nhà. Nhà đầy đủ tiện nghi như máy sưởi, máy giặt, tủ lạnh, tủ bếp ... nói chung chỉ việc về ở. Còn con xe ghẻ i20 của em bán ở VN, sang đầy em chỉ tiêu hết nửa tiền để mua con Honda Accord đời 2010 nhưng mới chạy 5 vạn của cu Trung Quốc, học xong về nước nên phải bán xe.