[CCCĐ] Nước Mỹ, cứ từ từ mà khám phá

hieutcnd

Xe điện
Bài rất hay, chúc cụ chủ và gia đình mạnh khỏe, hạnh phúc !
Cám ơn cụ

Tuyệt thật. Chúc gia đình cụ chủ thớt cứ mãi yên bình và hạnh phúc như thế này.
Cám ơn cụ

Cụ chủ từ từ khám phá, có nơi còn hơn cả Goodwill kia, miễn phí mà.
Cụ mách em với, thật lòng đấy

Thích bài biết của cụ.! chúc cụ và gia đình thật nhiều sức khỏe.
Cám ơn cụ

E vẫn vào ra theo dõi câu chuyện của cụ
Cám ơn cụ

Cụ chủ cập nhật thường xuyên nhé, câu chuyện và hình ảnh của cụ rất chân thực, cuốn hút, em rất thích. Chúc cụ và cả gia đình luôn hạnh phúc.
Cám ơn cụ

Hồi nhỏ...chưa biết cái Niu Zoóc nó dư lào thì em toàn viển vông nó là 1 thành phố của những người hiện đại...giờ thì em nhận ra rằng...cũng như Hanoi thần thánh của mềnh thôi! :))
Em còn chưa có dịp đi NY cụ ạ, định hè này sẽ đi

giá rổ hợp lý cụ nhỉ , hóng thớt của cụ , ảnh cụ chụp rất đẹp , thanks
Cám ơn cụ

Vợ em nhìn thấy comment của cụ cứ gọi là cười tít

Em đã inbox cụ nhé

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Em đã inbox cụ nhé

Cám ơn cụ
Cụ phong lưu thế...nhất cụ nhé! ;)

hieutcnd

Xe điện
Mọi chuyện tạm ổn, nhà em đi chùa để vãn cảnh và cầu an. Nhà em ghé thăm chùa của người Tây Tạng và Mông Cổ (Tibetan Mongolian Buddist Cultural Center). Ngôi chùa này, nằm trên 90 mẫu Anh ở phía nam thành phố, cung cấp một khung cảnh thư giãn và yên tĩnh cho thiền. Chùa được thành lập bởi Giáo sư danh dự Indiana University Emeritus Thubten J. Norbu vào năm 1979 để làm quen với lịch sử và văn hoá Tây Tạng và để hỗ trợ người Tây Tạng ở khắp mọi nơi. Trung tâm phật giáo này cũng là nơi hội thảo, giảng dạy và lễ nghi liên quan đến văn hóa Tây Tạng và Mông Cổ. Những điểm nổi bật bao gồm chùa Kumbum Chamtse Ling, tác phẩm điêu khắc bơ, mandala cát vĩnh cửu và nhiều tác phẩm nghệ thuật khác. Đặc biệt Dalai Lama cũng đã từng đến đây giảng dậy

Bossforward

Xe đạp
Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Em đã inbox cụ nhé

Cám ơn cụ
Cu cung inbox ho em bo kinh boi, mu boi nay bao gio em nhan duoc o VN va thanh toan voi cu the nao nhe
Tks cu

Ha_TM68

Xe buýt
Chuyện cụ kể chân thực, em rất thích.

mai.thanh10

Xe container
Cụ viết thật mà hấp dẫn quá. Em hỏi, để được phép lái cái xe tải to đoành kia, cụ phải làm những thủ tục gì về giấy phép lái xe? Mà bên đó ko cấm xe tải vào phố như ta nhỉ :D.

tvdung

Xe điện
Em cứ bấm theo dõi thớt cái đã, từ bé tới giờ chưa dám mơ giấc mơ Mỹ :))
Chúc cụ và gia đình sớm ổn định cuộc sống và công việc ở miền đất mới

hieutcnd

Xe điện
Cu cung inbox ho em bo kinh boi, mu boi nay bao gio em nhan duoc o VN va thanh toan voi cu the nao nhe
Tks cu
Em đã inbox cụ

Chuyện cụ kể chân thực, em rất thích.
Em cứ bấm theo dõi thớt cái đã, từ bé tới giờ chưa dám mơ giấc mơ Mỹ :))
Chúc cụ và gia đình sớm ổn định cuộc sống và công việc ở miền đất mới
Cám ơn các cụ

Cụ viết thật mà hấp dẫn quá. Em hỏi, để được phép lái cái xe tải to đoành kia, cụ phải làm những thủ tục gì về giấy phép lái xe? Mà bên đó ko cấm xe tải vào phố như ta nhỉ :D.
Em chẳng có giấy phép gì, thậm chí mới khi sang em chỉ có bằng lái VN có in tiếng Anh chứ ko phải bằng lái quốc tế. Bọn nó nhận hết :)
Thành phố này nhỏ và vắng nên chỉ có 1 số tuyến phố cấm xe tải thôi cụ ạ

tungraudo

[Tịch thu bằng lái]
Xong việc nhà việc vườn, giờ là lúc lo cho bọn trẻ đi học. Vợ em vốn trc đó đã nộp đơn xin học cho 2 đứa, nhưng trc khi vào học họ phải kiểm tra trình độ ngoại ngữ cho 2 đứa. Để từ đó xem có cần phải trợ giảng kèm thêm tiếng Anh hay không. Được cái cả 2 đứa nhà em ở nhà đều học song ngữ, với lại do còn nhỏ nên họ cũng ko đòi hỏi cao. Cả 2 bé đi kiểm tra đều dc khen nói chuyện tự nhiên, ko vấn đề gì
Nói tiếp về chuyện học hành, các bé học từ 5 tuổi cho đến hết cấp 3 ở đây, nếu học trường công đều được miễn phí hoàn toàn. Tuỳ vào tiếng anh đầu vào của bé mà có thể 1 số bé phải có thêm trợ giảng để giúp đỡ hoặc có dc học thêm lớp bồi dưỡng tiếng Anh cho các học sinh quốc tế gọi là lớp Enrich.
Đã thế mỗi con giời lại dc mỗi đứa 1 cái Ipad để học. Ipad này dc quản lý tập trung, chỉ cho cài 1 số chương trình giáo dục định sẵn.
Sau này lúc em đi làm ở phòng tin học của County mới biết, từ 5 tuổi cho hết tiểu học, các con giời phá thoải mái nhưng ko bị đền tiền. Còn từ Cấp trung học trở lên mới phải trả tiền, tuy nhiên cũng chỉ là tiền linh kiện thay thế, còn tiền công ko mất do họ có đội ngũ kỹ thuật viên sửa chữa tập trung
Vì trường của 2 bé chủ yếu là học sinh quốc tế do có nhiều bố mẹ là sinh viên quốc tế, nên rất nhiều bạn từ các quốc gia khác nhau. Cứ có học sinh ở quốc gia nào là trường lại treo cờ của quốc gia đấy. Có khoảng 50 lá cờ từ các quốc gia khác nhau dc treo.
Cờ Việt Nam treo trang trọng :), và cũng chỉ 2 ku nhà em là người VN ở trường này :)

Thư viện của trường. Các bé thường xuyên đến đọc sách ở thư vviệ và mượn sách về nhà để đọc.
Cụ chủ nhắc họ là treo ngược cờ nha, với lại sao năm cánh ngược là biểu tượng của quỷ cộng thêm xứ cờ hoa là đất của Thiên Chúa Giáo các kiểu nữa nên cụ cứ bảo nhà trường treo lại chuẩn cho chắc ăn, đỡ rắc rối sau này hehe :D

luckystar0094

Xe máy
Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Cám ơn cụ

Em đã inbox cụ nhé

Cám ơn cụ
đẹp nên e khen thiệt mà

hieutcnd

Xe điện
Rồi cũng đến lúc vào năm học, cả vợ và 2 con đi học, em do chưa có giấy phép lao động nên chẳng làm dc gì, thế là cứ đi lang thang. Chủ yếu là doạ quanh down town và khuôn viên của trường đại học.

Đại học Indiana (IU) là một hệ thống trường đại học công lập đa khuôn viên thuộc bang Indiana. IU có tổng số sinh viên năm 2016 là hơn 110.000 sinh viên, trong đó có khoảng 46.000 sinh viên theo học tại cơ sở Bloomington và là cơ sở lớn nhất.

Cổng chính của trường có tên là Sample Gate

Từ cổng chính nhìn ra đường Kirwood

Vì đang mùa hè, rất nhiều loại hoa mọc trong trường

Chỉnh sửa cuối:

nampt

Xe hơi
Em rất thích các thớt về thực tế cuộc sống thế này. Thanks cụ chủ. Kính cụ một ly

hieutcnd

Xe điện
Thời gian rảnh rỗi em thường lên thư viện trung tâm. Ở đây họ vẫn giữ dc văn hóa đọc cho mọi lứa tuổi. Rất nhiều người có thói quen đọc sách mọi lúc mọi nơi. Thư viện có rất nhiều loại hình sách báo, bản cứng có, bản mềm có, rồi còn CD, DVD… Có rất nhiều đầu sách và thể loại cho mọi lứa tuổi. Trẻ đọc sách, Trung niên đọc sách, già đọc sách, em rất ấn tượng với văn hóa đọc ở đây.
Thư viện không chỉ thuần túy là nơi mượn, trả và đọc sách, nó có vai trò như trung tâm văn hóa, kết nối và giúp đỡ mọi người. Có cả phòng chiếu phim, khu vui chơi trẻ em…
Tại đây em khám phá ra lớp học tiếng anh miễn phí, hỗ trợ viết hồ sơ xin việc, cách tìm việc ...Vào học rồi quen biết mọi người, rồi từ đó tìm ra chỗ học tiếng Anh cho người đi làm, trung tâm giới thiệu việc làm, dịch vụ giúp đỡ hướng nghiệp, tìm việc… Họ còn có cả dịch vụ 1 kèm 1 để học tiếng Anh. Tuy nhiên để học thì bạn phải đăng ký từ sớm và phải chờ đến lượt.
Hầu hết mọi người dậy tiếng Anh ở đây đều là những người làm tình nguyện. Bà giáo em đã 73 tuổi nhưng vẫn rất năng động, thường xuyên tổ chức và lái xe đưa lũ học sinh đi dã ngoại và ngắm cảnh quanh thành phố :).

Đây là bà giáo dậy tiếng Anh 73 tuổi, và 1 số hình ảnh tại nơi tham quan cơ sở sản xuất rượu trong lần lớp đi dã ngoại

2 ku nhà em lúc đầu thích vào thư viện vì có đồ chơi :). Sau dần bố mẹ lựa sách đọc cho, các cu cậu khoái dần và dần quen với việc tự tìm sách, tự mượn và trả sách để đọc.

Một phần các cậu ấy khoái vào thư viện nữa, đặc biệt là chiều thứ 6 đó là ở đây có tổ chức đánh bóng bàn vào chiều thứ 6. Các cậu ấy cứ dụ bố vào đánh bóng bàn vì họ có bánh ngọt ăn nhẹ cho những người chơi :D

Chỉnh sửa cuối:

Realred

Xe buýt
Cụ có vẻ hoà đồng nhanh với cộng đồng mới. Chúc cụ và gia đình sớm ổn định và có nhiều niềm vui ở vùng đất mới

hieutcnd

Xe điện
Nhà em ở ngay gần thư viện, mùa hè mát mẻ, mẹ 1 xe đập, ku lớn 1 xe đạp, bố 1 xe đèo ku bé cả nhà ra thư viện để chơi và đọc sách. Thỉnh thoảng em lỉnh cả nhà ra ngoài để chụp ảnh đường phố :)

hieutcnd

Xe điện
Tiếp chuyện đi học của 2 ku. Tuần đầu do mới sang nên bố mẹ đi đón. Từ tuần thứ 2 là 2 cậu đi xe buýt miễn phí (school bus) của trường. Bus dừng tại 1 số điểm đỗ nhất định. 2 cu rất thích đi xe buýt vì có bạn trên xe tha hồ nghịch với nhau. Thỉnh thoảng có hôm dậy muộn, ko kịp đi xe buýt thì bố mẹ phải đưa đến tận trường

Xe buýt giống hệt xe bọn trẻ hay xem trên youtube (The wheel on the bus) :)

Ấn tượng lớn nhất với em ko phải là cơ sở vật chất của trường mà là việc cô trợ lý hiệu trưởng, thậm chí có lúc là còn cả hô hiệu trưởng, mặc áo phản quang, tay cầm cờ đứng ra điều tiết giao thông để các bé đi từ nơi đậu xe vào trường. Miệng cô tươi cười chào hỏi từng bé một. Sau này điều mình ngạc nhiên nữa là việc cô trợ lý hiệu trưởng còn nhớ cả tên 2 nhóc nhà mình.

Mỗi bé đến trường có 1 mã số cá nhân để bấm lấy phần ăn và sữa. Nhà em đăng ký thuộc dạng hộ nghèo nên dc miễn phí bữa trưa cho 2 ku :). Nhưng các cậu ấy cũng chẳng dùng đến, vì ko quen với đồ ăn tây ăn toàn Hamburger, Sandwich vì vậy mỗi cậu phải mang 1 hộp cơm (lunch box) đi kèm để trưa ăn. Báo hại bố mẹ cứ phải dậy sớm để nấu cơm mỗi sáng :(

Ở đây ko có thói quen ngủ trưa, vì vây mấy tuần đầu các cậu cứ về nhà là díp mắt lại :). Mỗi buổi học sẽ từ 9:00am đến 3:45 am.

Việc ngồi học cũng ko theo cách tất cả bàn quay hướng lên bục giảng như ở nhà. Bọn nhỏ dc ngồi quây với nhau khoảng 4-5 đứa 1 bàn to, mỗi lớp có khoảng 4-5 bàn.

Mỗi lớp ko quá 25 học sinh. Cu bé nhà mình lúc đầu học lớp cô giáo trẻ mới ra trường, làm bố đi đón cũng phấn khởi. Sau có thêm 1 số bạn mới đến thế là trường phải mở thêm 1 lớp, ku cậu phải chuyển lớp sang lớp thầy giáo, cả bố và con tiếc ngẩn ngơ mất 1 thời gian :)

Lớp học của ku bé:

bjboyn00b

Xe điện
Sống ở đây chắc em thọ thêm 10 tuổi quá :D , theard hay cụ ạ :D

myki

Xe hơi
Bài hay quá cụ ạ, em rất thích những bài thực tế ntn. Hồi trước theo dõi bài "CON ĐƯỜNG ĐI MƯỜI NĂM' của cụ xe zom về Sydney hay quá nhưng giờ cụ ấy không viết nữa.
https://www.otofun.net/threads/con-duong-di-muoi-nam.937252/
Cụ chưa có thẻ xanh mà đã được mua nhà rồi à. Vợ cụ đi học Phd thì cơ hội thẻ xanh có cao không?
Chúc gia đình cụ hoà nhập tốt và thành công nhé.