[CCCĐ] Nước Nga: Ký ức, mơ tưởng và hiện thực

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Kỳ 1: Ngồi ở Việt chém gió về Liên xô

Có lẽ thế hệ 7x như tôi ai ít nhiều cũng đã mơ tưởng về Liên Xô hay nước Nga qua những trang sách. Cả thế giới bên ngoài của chúng tôi chỉ từ những cuốn “Tiếng Nga quyển 1” cho tới “Tiếng Nga quyển 3”. Tuyệt nhiên không hiểu gì về thế giới ******, và mặc nhiên những cái gì bị gắn với mác ****** đều bị coi là xấu xa, suy thoái.

Về văn hóa nghệ thuật hồi đó cũng ảnh hưởng rất nhiều. Hồi nhỏ học cấp 2 thì được học hát bài “ Nụ cười”, lớn lên thì miệng lẩm nhẩm hát bài “ Triệu bông hồng”, “Kachiusa”... về nhà thì nghe được từ chiếc đầu đĩa than với cái loa rè của cụ già mấy bài như: “ Đôi bờ”, “Chiều Mát cơ va”....

Sách truyện thì phải đọc mấy tác phẩm của Nga “ Thép đã tôi thế đấy” “Chiến tranh và hòa bình”, “Xa Mạc tư khoa”. Phim ảnh của trẻ con thì chũng chỉ biết được “ Hãy đợi đấy” và mấy bộ phim mầu chiến đấu của Liên Xô chủ yếu là về cuộc chiến tranh vệ quốc của họ.

Tôi còn nghe được một câu chuyện về thẩm âm thời đó như thế này:

( Một hôm đồng chí thủ trưởng một cơ quan, nghe thấy cấp dưới của mình đang nghe một thứ nhạc gì mà lời không có, lại còn não nề, thi thoảng lại giật đùng đùng. “Thôi chết rồi, thằng này suy thoái quá”, nghĩ thế đồng chí liền chạy sang và hỏi:

-Đồng chí đang nghe thứ nhạc gì vậy?

-Báo cáo thủ trưởng tôi đang nghe bản giao hưởng số 9 của Beethoven

-Hả cái gì? Sao giao hợp lại còn có nhạc? Mà lại 9 lần là sao? Này đồng chí? Beethoven là thằng nào vậy?

-Thưa đồng chí, đó là nhà soạn nhạc người Áo

- Thôi chết đồng chí nghe nhạc của địch rồi nó mới đồi trụy như thế, ai đời giao hợp còn có nhạc. Tôi yêu cầu đồng chí không được nghe loại nhạc đồi trụy này và ngày mai viết kiểm điểm nghe rõ chưa?

- Thưa đồng chí, tôi rõ rồi. Đồng chí cho tôi hỏi tôi có được nghe loại nhạc của Tchaikovsky này không ạ?

- Tchaikovsky là thằng nào?

- Dạ thưa Tchaikovsky là người Nga ạ, Liên xô đấy ạ.

- À được quá đi chứ, đồng chí chỉ được nghe nhạc của Đồng chí Tchaikovsky thôi nghe rõ chưa?
)

Mơ tưởng về nước Nga ( đương nhiên là ảnh sưu tầm)

Em cũng 7x như cụ, cũng đang bồi hồi thấp thỏm ngày xuất bến quá:D, các cụ đi rồi có kinh nghiệm gì cho em xin vào inbox được không ?. Em cảm ơn cụ nhiều.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Tôi được tổ chức phân công ngủ trên cái giường tầng mặc dù thân hình tôi khá nặng nề ( gần 90kg). Cái giường tầng như các bạnh nhìn thấy ở post trước nó khá cao ( khoảng 2m) và rất nguy hiểm vì không có tay nắm để trèo lên trèo xuống.

Phân công xong 2 ông bạn đồng hành của tôi rủ nhau đi uống rượu tiếp. Tôi vì đã mệt nên nằm lại phòng một mình. Đang nằm trên giường tự nhiên khát nước. Thế là tôi trèo xuống uống nước. Lúc xuống do không có tay nắm phải nắm vào thành giường. Mà thành giường quá to, nên tôi bám nó không chắc. Trong khi cơ thể tôi lại nặng. Nên nó tuột tay, tôi rơi xuống đất. Lúc tiếp đất chân phải tôi chạm đất trước. Vậy là rắc 1 phát, bàn chân tôi quay ngang. Đau đớn đến điên dại. Tôi ngồi ôm chân và tìm điện thoại gọi cho 2 ông bạn đồng hành về. Nhưng điện thoại lại để trên giường, làm sao mà lên lấy được bây giờ. Đang ngồi đau đớn, nhăn nhó ôm chân thì cửa mở. Rất may là michaeljo quên găng tay nên quay lại.

Jo xuống lễ tân yêu cầu trợ giúp và khoảng 10’ sau thì xe cấp cứu và nhân viên y tế tới. Họ xem xét, sờ nắn một hồi rồi phán phải đi bệnh viện. OK, nhưng do hành lang của Hostel này quá chật nên cáng cứu thương không lên được. Vậy là phải khênh tôi xuống. Thế là 2 ông bạn đồng hành của tôi đành nghiến răng lên gân để khênh tôi. Khổ nỗi số kg trọng lượng cơ thế của 2 ông này cộng lại cũng chỉ hơn kg của riêng tôi một tý.

Khênh xuống xe cấp cứu xong, mấy chú Nga bảo chỉ có 1 người được lên xe. Ông anh bảo: “Tao phiên dịch, còn thằng này cầm tiền” thế là cả 2 ông “được” lên xe cấp cứu đưa tôi đi bệnh viện. Trên xe mấy ông nhân viên y tế Nga bắt đầu gạ gẫm đòi tiền “Mày cho tao tiền cafe đi” Ok, cái gì chứ thấy cái này giống Vietnam quá. Về sau bạn tôi kể lại lúc đầu định đưa hối lộ ( giống Vietnam) nhưng sợ bọn này nó chửi vì coi thường nó nên không dám đưa. Ai ngờ nó lại vòi tiền trước. Gì chứ tiền thì có ngay. Sau khi đưa tiền, Jo bảo: “ Bạn tao nó đau, mày bật còi, đèn chạy nhanh hơn được không?” Mấy chú Nga bảo: “ Chỉ bật đèn, còi chạy khi người bệnh sắp chết. Thằng bạn mày khỏe lắm chưa chết được nên tao không bật”

Oh! Hóa ra là thế, ở Nga cái chuyện hối lộ nó cũng khác Vietnam. Ở VN mình đưa tiền nó coi mình là bố, đòi hỏi gì cũng được. Nhưng ở Nga thì không như thế, tiền vẫn nhận, nhưng không làm theo yêu cầu.

Chạy một hồi tới cái BV gì đó tôi cũng không nhớ tên, cáng được đẩy vào bên trong BV. Các BS, Y tá đang ngồi ghi ghi, chép chép nhìn thấy bệnh nhân vào họ ngước lên nhìn và tiếp tục ghi chép. Phải mất một lúc sau khi làm đủ mọi thủ tục thì tôi được đi chụp XQ. Sau khi chụp xong ông BS Nga vào bảo thằng này rạn xương, phải bó bột.

Ok, bó thì bó sợ quái gì. Vậy là tôi được đẩy vào phòng bó bột. Trước khi bó cho tôi, ông BS chỉ vào bà Y tá bảo: “Con bé này nó có con nhỏ, mày cho nó tý kẹo đi” thế là lại tiếp tục lót tay cho BS, Y tá.

Hai người bó bột cho tôi. Nhưng cái này là cái ngu chết người của BS bên đó. Tôi bị trật khớp cổ chân + gãy 1/3 dưới xương mác. Nhưng BS bên đó không nắn khớp cổ chân cho tôi mà đắp bột luôn. Để sau này khi về VN tôi vào BV Việt Đức kiểm tra thì phải đập ra làm lại với một sự đau đớn khủng khiếp.

Tôi “được” bó bột

Xin chia buồn với cụ, đi chơi mà bị vậy thì xui quá cụ nhỉ

haisaclo

Xe đạp
CC LILAMA 124 Phố Minh Khai,Quận Hai Bà Trưng,HN
Cháu muốn hỏi cụ cái địa chỉ nhà cụ thuê ở saint Petersburg và giá cho 1 phòng 2 người cụ nhe.
Voka cụ trước. Vì 3 hôm nữa cháu có mặt ở Saint rồi.có đt để lên hệ nưa thì tốt

nuocnga173018

Xe tải
Cụ nào có kinh nghiệm đi du lịch Nga làm ơn cho em hỏi đi Nga xem mùa thu vàng vào tháng mấy là đẹp nhất ạ? Tháng 9 hay tháng 10 hay tháng 11 ạ?
Lễ hội kỷ niệm thu vàng-золотой осень vào 23 tháng 9 hàng năm cụ ạ, cho nên đẹp nhất từ 15 tháng 9 tới 10 tháng 10

Tanh-tanh

Xe hơi
Cụ làm e nhớ nước Nga quá

Tuyệt vời cụ ạ

TungNguyenMD

Xe container
Cháu muốn hỏi cụ cái địa chỉ nhà cụ thuê ở saint Petersburg và giá cho 1 phòng 2 người cụ nhe.
Voka cụ trước. Vì 3 hôm nữa cháu có mặt ở Saint rồi.có đt để lên hệ nưa thì tốt
Đã PM cho cụ nhé

AA_A

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt trước đây đã ở Nga rồi ạ?

freehug

Xe hơi
Có chỗ ăn chỗ chơi ở bển cụ chủ mật thư cho em với. Tháng sau em cũng qua thăm em natasa.

congathanhcao

Xe tải
Chúc chuyến đi của cụ chủ và cụ Jo hanh thông, cát tường, vạn sự như ý.
Nhà cháu đã mời bác rượu ạ.
Nhân chuyện cụ sang Nga, nhà cháu góp mẩu chuyện 'Khoai tây Nga':

KHOAI TÂY TRÊN ĐẤT VIỆT.

Có mấy bác, như bác hay như chú hay dò hỏi chuyện ‘khoai tây’ nơi xứ tây.

Hôm nay Hà Nội mưa to, nhà cháu rỗi việc, kể hẳn chuyện ‘khoai Tây trên đất Việt’ cho nó máu.

Ấy là vào năm 1985.

Hồi đó. Tầu Liên Xô cập vào cảng Hải Phòng, chở đủ loại hàng dân sự và quân sự là nhiều không kể xiết.

Trên các con tầu hàng của Liên Xô đó, bao giờ cũng có các cháu là sinh viên các trường Hàng Hải của LX đi theo tầu thực tập.

Tháng 8 năm ấy, trên con tầu xuất phát từ Vờ-la-đi-vốt-xơ-tốc của Nga, cũng có 1 toán sinh viên, trong đó có nhiều cháu sinh viên nữ.

Chẳng hiểu thế chó nào, khi tầu cập cảng Hải Phòng của ta, thuyền trưởng phát hiện ra có 1 cháu sinh viên nữ chớm có thai 3 tuần tuổi.

Thế là một nhiệm vụ giải cứu được cấp tốc đặt ra.

Ngoại giao 2 nước, sứ quán 2 nước, lãnh sự quán Nga tại Hải Phòng và vân vân, họ làm việc với nhau thế nào đấy, nhà cháu chịu.

Chỉ biết rằng, cuối cùng, quân y viện của Hải quân, tục gọi là ‘viện 5/8’ được giao nhiệm vụ tuyệt mật là:

- giải cứu, để thiếu phụ có thai, lại trở về thành thiếu nữ tuổi trăng tròn còn zin!

Và chuyện còn tuyệt mật hơn thế, là thằng Hoàng, trung úy bác sỹ nội, người được giao làm chuyên gia giải cứu chính, thông tin mật theo đường quân sự:

-cái ấy, cái khoai tây ấy, khi mới có thai dưới 5 tuần tuổi, thì được coi như mới. Nghĩa là chưa bị biến hình, biến mầu, biến cái mịa mịa gì hết.

Tất cả những thằng nào, muốn xem khoai tây, đúng 9h30 ngày N, có mặt tại phòng phẫu, để được toại nguyện.

Thế là đúng giờ ấy, có tầm non 2 chục chú, vừa lính, vừa quan, kéo đến phòng phấu.

Nghe anh em kể lại, thằng Hoàng, căng 1 cái tấm vải trắng, che kín toàn bộ nửa gian phòng, che từ ngực em khoai tây trở lên, còn từ ngực trở xuống, là để trống và thông ra cửa ra vào.

Anh em kể lại, thằng Hoàng bắt anh em xếp hàng như vào viếng Lăng.

Cũng đi từ phía hông chân trái – vòng xuống phía dưới 2 chân (chỗ này được đứng lại tầm 50 giây-mắt hướng lên phía trên) – rồi vồng lên hông phải rồi đi ra.

Khi vào viếng, à quên, khi vào ngắm, cũng yêu cầu yên lặng và giữ trật tự, cũng như tốc độ di chuyển là 1m/giây, giống hệt như khi vào viếng.

Khi ra, nghe đồn là thằng nào cũng phảy đi điều trị cơ giây chằng mắt. Bở trong khoảng 3 phút vào viếng, không thằng nào chớp mắt. :-bd
hài quá cụ ơi, đọc cười rụng răng

Hoang Phan 007

Xe hơi
Ước một lần đến nơi này mà k biết có cơ hội k?

Celerio

Xe hơi
Thú thật có lẽ do mình đã già nên tôi thích cái cảnh thành phố Novgorod thanh bình hơn là Moscow vội vã, hối hả hay St Petersburg chật ních khách du lịch. Ở đây bạn có thể thoải mái, chậm rãi hít thở không khí trong lành và nắm tay hồng nhan tri kỷ đi dạo dưới những tán lá vàng rực, nghe tiếng lá thu thì thầm xào xạc như muốn nói “Love you forever”
Mk, đọc đến đây em cũng thấy mơ màng! Hai hôm nay mới biết bài này của cụ, cứ để sẵn trong laptop, rảnh là nhâm nhi! Sướng!
Cảm ơn cụ về những chia sẻ tuyệt cú mèo!

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em rất thích văn hóa và con người Nga. Có bài hát này em hay nghe mà không biết tên tiếng Việt là gì

Vic.nolak

Xe hơi
Đẹp quá. Bgio có đk sẽ cố gắng 1 chuyến :x

Viethp90

Xe tải
cụ chủ sửa lại link ảnh đi ạ. hỏng hết rồi :(