[Funland] Nước Nga ngoài dầu mỏ và vũ khí hiện sản xuất gì mạnh !?

Trạng thái
Thớt đang đóng

JAL

Xe tăng
Chém phải chính xác hiểu chửa, пидор.
Cụ nghĩ cụ xúc phạm cụ ấy bằng cách gọi cụ ấy là пид. là cụ thoả mãn cho cái tôi của cụ lắm sao?
Cụ chọn nick đại diện cho cụ trên ko gian mạng хуило quả thật xứng đáng đại diện cho cá nhân cụ.
Sự tục tĩu chưa bao giờ là biểu hiện của trí tuệ.
Mời SC Tien Tung xem xét dọn rác

Big Bang

Xe điện
ARM ( gốc của con chip cụ đang alo, cá độ, tài chính, R&D.... Ko phải sản xuất trực tiếp mà R&D và sở hữu trí tuệ mới tạo ra giá trị lớn!
Vậy cháu hiểu là mỗi nước sẽ có cách phát triển riêng dựa trên thế mạnh của mình.
Cụ nói em mới nhớ. Hồi những năm 8x ở phía Nam hay dùng đồ cơ khí Mỹ còn lại sau chiến tranh, cờ-lê Mỹ khác size với hàng Nhật, Lx. Ốc dùng trong chiến tranh là ốc vuông chứ không phải là hình lục giác...
Cho du có đúng lục giác thì vẫn không dùng được Cụ ơi. Mỹ nó theo hệ Inch, mình theo Cm. Cháu còn một bộ Cle tròng của Mỹ, một đầu của nó theo Inch, đầu kia theo cm.

phucbonguyen

Xe điện
Các ông dở hơi cứ nghĩ là không thấy hàng hoá Nga xuất khẩu có nghĩa là công nghệ Nga thấp, chất lượng kém.
Nó lười thì cũng chăm bằng tỷ lần các ofer chém gió ở đây.
Em ở Nga cỡ chục năm, đến nhà dân Nga hay thuê nhà của dân Nga cỡ chục căn khác nhau thì chưa bao giờ thấy nồi niêu xoong chảo trong bếp nhà dân Nga nhọ hay đen đít, dù là đồ đang sử dụng.
Ở cạnh nhà một thằng sếp ngành công an, có xe công đưa đón hàng ngày thì cuối tuần nào cũng thấy nó khoan khoan, cắt cắt sửa sang nhà cửa...một lần ra khỏi nhà lúc 5h sáng thì thấy hắn đang xúc dọn tuyết ở khoảnh sân chung trước lối ra khu căn hộ.
Thằng bạn làm ăn với em, nguyên là dân vật lý nhảy sang kinh doanh thì có thể làm việc ngày 12-15h mà vẫn nhanh nhẹn, hoạt bát, cuối tuần vẫn ra nhà nghỉ ngoại ô trồng dâu, trồng khoai, thỉnh thoảng lại cho em ít nông sản của nhà trồng được.
Dân da trắng, xứ lạnh thì tất cả các cụ và em, kể cả các cụ tháo vát nhất, cũng k thể chăm chỉ tháo vát bằng chúng nó.
Một số ông VN sang Nga nhưng chỉ chạy chợ, làm công nhân, chỉ tiếp xúc được với dân Nga ở dưới đáy, nát rượu thì mới bảo dân Nga lười.
Éo có dân tộc nào lười hay dốt mà đạt được những gì mà dân Nga đạt được.
Đừng ngu ngốc mà chê bai chúng nó, sờ lên gáy, tự soi gương xét lại mình đi.
Còn xuất khẩu hàng hóa là câu chuyện khác, đầy nước giỏi, giàu mà các cụ k thấy hàng hóa của nó bao giờ.
cụ nói chính xác,Ai đã từng ở với dân gốc Nga thì mới hiểu,lành và tốt bụng vô cùng.Dacha thì trồng ko thiếu thứ gì.

matizvan2009

Xe ba gác
Vậy cháu hiểu là mỗi nước sẽ có cách phát triển riêng dựa trên thế mạnh của mình.
Cho du có đúng lục giác thì vẫn không dùng được Cụ ơi. Mỹ nó theo hệ Inch, mình theo Cm. Cháu còn một bộ Cle tròng của Mỹ, một đầu của nó theo Inch, đầu kia theo cm.
Vâng, ý em đúng như cụ nói. Ốc lục giác khác size. Cá biệt có ốc vuông.

JAL

Xe tăng
Em chưa sang Nga lên k rõ ntn, nhưng quãng 2004-2005 có làm với mấy ông power machines, lúc đó họ dùng khá nhiều người Ucraina; mấy bác lớn tuổi thời Lx thì cũng có kiểu giống mình, nói chung quản lý k khoa học bằng bọn t lông.
Theo suy nghĩ của em thì kết quả nghiên cứu phải thương mại hoá đc thì mới có tiền để tiếp tục đầu tư; nếu nghiên cứu kiểu mục tiêu chính t rị thì khó bền vững.
Quãng 2004-2005 hoàn toàn khác thời điểm hiện nay cụ ạ. Cái dân tộc đó vặn mình cũng gớm lắm, những người có điều kiện tiếp cận trực tiếp, đa chiều và khách quan, đều nhận thức tay chơi này ở đúng vị trí của nó.
Còn, "vấn đề", bất kỳ xã hội nào, ở cấp độ phát triển nào, đều luôn tồn tại.

JAL

Xe tăng
Các ông dở hơi cứ nghĩ là không thấy hàng hoá Nga xuất khẩu có nghĩa là công nghệ Nga thấp, chất lượng kém.
Em ở Nga cỡ chục năm, đến nhà dân Nga hay thuê nhà của dân Nga cỡ chục căn khác nhau thì chưa bao giờ thấy nồi niêu xoong chảo trong bếp nhà dân Nga nhọ hay đen đít, dù là đồ đang sử dụng.
Ở cạnh nhà một thằng sếp ngành công an, có xe công đưa đón hàng ngày thì cuối tuần nào cũng thấy nó khoan khoan, cắt cắt sửa sang nhà cửa...một lần ra khỏi nhà lúc 5h sáng thì thấy hắn đang xúc dọn tuyết ở khoảnh sân chung trước lối ra khu căn hộ.
Thằng bạn làm ăn với em, nguyên là dân vật lý nhảy sang kinh doanh thì có thể làm việc ngày 12-15h mà vẫn nhanh nhẹn, hoạt bát, cuối tuần vẫn ra nhà nghỉ ngoại ô trồng dâu, trồng khoai, thỉnh thoảng lại cho em ít nông sản của nhà trồng được.
Dân da trắng, xứ lạnh thì tất cả các cụ và em, kể cả các cụ tháo vát nhất, cũng k thể chăm chỉ tháo vát bằng chúng nó.
Một số ông VN sang Nga nhưng chỉ chạy chợ, làm công nhân, chỉ tiếp xúc được với dân Nga ở dưới đáy, nát rượu thì mới bảo dân Nga lười.
Còn xuất khẩu hàng hóa là câu chuyện khác, đầy nước giỏi, giàu mà các cụ k thấy hàng hóa của nó bao giờ.
Đồng ý với cụ, dù cụ nói 1 phần.
Em có nói với 1 cụ ở còm trên chút, chúng ta có thể dạy khỉ làm xiếc, nhưng ko thể dạy nó nghe giao hưởng. Cuộc sống vẫn vận động, xã hội là thế cụ ạ, kệ thôi

Kuu

Xe lăn
Kể ra với trình độ khoa học kỹ thuật, tài nguyên dồi dào, đất đai rộng lớn, địa lý thuận tiện giao thương... như thế mà Nga bắt nhịp với cách mạng sx hàng tiêu dùng của thế giới thì Nga phát triển lắm.
Tiếc rằng người Nga bị tính dân tộc cực đoan kìm hãm, cho mình là nhất, không chịu chấp nhận học hỏi công nghệ, phương thức sx tiên tiến.... Bao nhiêu năm trời cái tủ lạnh capatop, cái bàn là... vẫn không thay đổi gì.

cuncon

Xe điện
Cụ nhầm, phi công Triều Tiên bắn rơi máy bay Mỹ tỉ lệ 1:1 (tỉ lệ thế là rất cao đấy) , không chém được vì xin sang ta để thực tập chứ không phải kháng Mỹ viện Việt, sang bay bằng máy bay của ta tuy nhiên về nước thì vẽ tranh tuyên truyền với máy bay mang phù hiệu không quân TT
Cụ mới nhầm, bác e kể mình cho bay là hữu nghị thôi chứ phi công tt kém, cho sang gọi là hữu nghị xhcn cho bno trả thù vụ năm 53 thôi, có nghĩa trang trên BG thì phải.
Bno mà đánh tốt thế năm 53 chả bị Mỹ nó vả sml, may a Tàu cứu chứ ko giờ chả còn tên

Sat xi

Xe buýt
Thì em nói rõ là không biết và không nhận xét về quốc gia này; chỉ là đánh giá cá nhân khi làm việc với một công ty lớn của họ ở thời điểm đó.
Em k fan của Nga Mỹ Tàu gì cả, đâu có lợi thì chơi, tuỳ thời điểm, tuỳ tình huống.

Quãng 2004-2005 hoàn toàn khác thời điểm hiện nay cụ ạ. Cái dân tộc đó vặn mình cũng gớm lắm, những người có điều kiện tiếp cận trực tiếp, đa chiều và khách quan, đều nhận thức tay chơi này ở đúng vị trí của nó.
Còn, "vấn đề", bất kỳ xã hội nào, ở cấp độ phát triển nào, đều luôn tồn tại.

hieunthn

Xe tải
cái xe u oát của nó bao năm rồi vẫn giữ nguyên hình hài thế mới tài... :D

Bluehelmet

Xe buýt
Cụ mới nhầm, bác e kể mình cho bay là hữu nghị thôi chứ phi công tt kém, cho sang gọi là hữu nghị xhcn cho bno trả thù vụ năm 53 thôi, có nghĩa trang trên BG thì phải.
Bno mà đánh tốt thế năm 53 chả bị Mỹ nó vả sml, may a Tàu cứu chứ ko giờ chả còn tên
chả biết bác cụ là ai, tôi làm báo cáo vê số lượng, lâu quá rồi không nhớ chính xác 23/24 nghiêng về bên nào, hàng năm đưa sứ quán và Tùy viên quân sự đi Bắc Giang viếng mộ cho đến khi họ quy tập về nước, tặng quà cho bà cụ quét dọn nghĩa trang không công, sang tận sư đoàn bay của nó, chui hầm để máy bay đào sâu trong núii, tặng 2 ông sư trưởng với chính ủy gầy nhom mỗi người bao vina cười tít mắt

Patriots

Xe lăn
Cụ viết quá chuẩn, ngay đợt trước chuyên viên IT bên công ty Đức và Ít xà làm việc với cháu nhìn tên đã toàn Nga rồi, đến khi gặp thì dcmn luôn, tiếng Đức thì méo thõi mà toàn chuyên viên cao cấp của tổng thì biết trình chúng nó thế nào? Toàn bay từ mát sang. Tập đoàn hàng đầu của Đức và của châu Âu luôn. Cứ tiếp xúc với dân ở đáy xã hội thì chỉ nhìn thế thôi, bọn kia nó bú wodka cũng kinh nhưng đến giờ làm là chuẩn chỉ, vì sức khoẻ nó tốt, toàn thằng to như gấu. Đến ngay như Đức xuất khẩu nhất nhì thế giới mà đồ dùng trong nhà có mấy sx tại germany nữa đâu? Toàn công nghiệp nặng, ô tô và ít đồ điện máy thôi. Điện tử là cháu không thấy có rồi. Giầy thì hãng Adidas của Đức đấy mà vào cửa hàng bên Đức cách đây hơn hai mươi năm trời đâu như cháu thấy một lần có đôi made in germany, sau đó thì toàn thấy ở đâu đâu sản xuất. Chủ yếu là phát triển sản phẩm và tạo mẫu còn ở Đức thôi.

mikien

Xe buýt
Cụ viết quá chuẩn, ngay đợt trước chuyên viên IT bên công ty Đức và Ít xà làm việc với cháu nhìn tên đã toàn Nga rồi, đến khi gặp thì dcmn luôn, tiếng Đức thì méo thõi mà toàn chuyên viên cao cấp của tổng thì biết trình chúng nó thế nào? Toàn bay từ mát sang. Tập đoàn hàng đầu của Đức và của châu Âu luôn. Cứ tiếp xúc với dân ở đáy xã hội thì chỉ nhìn thế thôi, bọn kia nó bú wodka cũng kinh nhưng đến giờ làm là chuẩn chỉ, vì sức khoẻ nó tốt, toàn thằng to như gấu. Đến ngay như Đức xuất khẩu nhất nhì thế giới mà đồ dùng trong nhà có mấy sx tại germany nữa đâu? Toàn công nghiệp nặng, ô tô và ít đồ điện máy thôi. Điện tử là cháu không thấy có rồi. Giầy thì hãng Adidas của Đức đấy mà vào cửa hàng bên Đức cách đây hơn hai mươi năm trời đâu như cháu thấy một lần có đôi made in germany, sau đó thì toàn thấy ở đâu đâu sản xuất. Chủ yếu là phát triển sản phẩm và tạo mẫu còn ở Đức thôi.
Người Nga ông nào giỏi thì rất giỏi, dân tộc Nga là 1 dân tộc vĩ đại... chỉ tiếc là họ chưa phát triển đúng tầm mà họ có.

XPQ

Xe lăn
Mình chả quan tâm tới thằng 1 Răng ất ơ nào đó. Cứ để chúng tẩn nhau nhiệt tình đi.
Các cụ xưa dạy rồi, có ăn tìm lại, đánh mắng tìm đi.
Đẻ ra là người chứ có phải ruồi xanh đâu mà lăn vào bênh thằng nọ, mắng thằng kia?

Tranh luận kiểu cấu đýt như thế, trả lời làm gì!

Tứ Vô Lượng

Xe container
Em không mạn bàn việc sx của Nga, nhưng em có thằng em đang làm nghiên cứu sinh theo dạng hiệp định tại 1 Lab ở Nga. 2 tháng trước nó về VN chơi, nó show cho em thấy thu nhập của nó tầm 2k mẽo, hoàn toàn là thu nhập chính đáng từ chính công việc nghiên cứu sinh. Mịa khỉ, em thấy nó giỏi và nước Nga éo phải là vớ vẩn nên mới có thừa khả năng trả lương cho nó như thế. Các nghiên cứu sinh ở các nước tư bản dạng học bổng nhà nước thì cũng chỉ đạt tầm cao nhất khoảng1k-1k5 mẽo mà thôi.
Học bổng nhà nước là học bổng 5 người đu cọng đu đủ :)

xegiacmo

Xe container
Nước hiếm hoi bị cấm vận các kiểu mà vẫn trụ ngon thì chắc có mỗi nước Nga :D
Đọc từ đầu thớt thì thấy cccm có xu hướng cho Nga đấu cả phần còn lại của thế giới :))
Mạnh về xk vk , dầu mỏ ... thì làm hàng tiêu dùng làm gì nữa >:)
Mỹ còn chả làm nổi ấy chứ ;))

Tứ Vô Lượng

Xe container
"Việc xây dựng hệ thống này bắt đầu vào năm 1965 dưới thời cố chủ tịch Kim Nhật Thành, với sự hỗ trợ của các chuyên gia Liên Xô và Trung Quốc."

https://dantri.com.vn/the-gioi/ben-trong-he-thong-tau-dien-ngam-sau-nhat-the-gioi-cua-trieu-tien-20190301120115041.htm
Nhiều hệ thống, dự án của Triều tiên và Trung Quốc được CCCP cho, tương tự thủy điện Sông Đà của VN. Cái TT hơn VN là duy trì được các dự án và hệ thống đó vận hành.

minhvmu

Xe buýt
Học bổng nhà nước là học bổng 5 người đu cọng đu đủ :)
Vâng, học bổng nhà nước bao giờ cũng được tính toán ở mức thấp nhất có thể so với mức tiêu dùng của nước sở tại. Mà thường đã có học bổng nhà nước thì nghiên cứu sinh chỉ kiếm thêm tí tẹo từ việc phụ giáo sư làm dự án gì đó, tháng thêm được 300-400$ là mừng lắm rồi. Thằng em nó chỉ được học bổng quy đổi gần 400$/tháng, nhưng Lab và giáo sư trả thêm cho nó hơn 1k5$ nữa. Tất nhiên nó rất giỏi mới được mức đãi ngộ đó. Cái em muốn nói ở đây, rõ ràng Lab và giáo sư kiếm được rất nhiều fund khủng, có như thế mới đủ khả năng trả lương cao như thế. Mà kinh tế đất nước có ổn thì mới có điều kiện có tài trợ hoặc đơn đặt hàng nghiên cứu giá trị cao. Tài chính của Nga mảng nào yếu thì không rõ, nhưng chắc chắn đối với nghiên cứu khoa học thì khá dồi dào. Suy rộng ra Nga đếch phải yếu ớt, nghèo nàn như nhiều cụ ở đây mong muốn.

Trạng thái
Thớt đang đóng