[Funland] Nuôi camera chạy bằng cơm

Dungha

Xe điện
Nơi chung là mợ yên tâm cháu nó ở giỏi lắm 1 năm là ra ở riêng thôi. Vợ chịu khó nhờ vả vào. Ăn xong nhờ rửa bát, nấu cơm thì sai rửa rau... Một là nó khá lên, hai là nó chán nó đòi ra ở riêng. Một yếu tố rất quan trong là chi phí mà rất nhiều cụ cứ coi như không có. Nó là quan trọng nhất. Nếu không phải lo kinh tế hay không phát ainh thì kệ cụ thích làm gì thì làm. Cơ mà con mình đang uống sữa nhập có cháu về ở cùng lại phải mua sữa nội. Làm mẹ ai chẳng sót.

Me^4ba'nh

Xe tăng
1. Bố mẹ (vc em chồng mợ thớt) vô trách nhiệm với con cái (không gửi tiền ăn, không chăm sóc, dạy dỗ)
2. Cháu mợ vô trách nhiệm với bản thân (không tự chăm sóc mình - làm việc nhà)
3. Sói vô trách nhiệm với cháu (dồn lên mợ thớt)
Vậy tại sao mợ thớt phải gánh các trách nhiệm không phải của mình?
Mợ thớt cho em hỏi: nhà vc mợ đang ở là nhà của ai (ai mua)???

phuongmit

Xe cút kít
Mẹ cháu nó thì cứ thích cho ở nhà em để tiết kiệm chi phí với hai bác dễ quản lí . Em nói thật sv năm 1 rồi , quản thế quái nào được . Em còn đag không quản lí nổi em thì quản được ai .
Quả này là chết cm 2 bác rồi. Cháu nó quét zalo, quệt tinder, chơi bời báo nhà gì thì 2 bác vỡ mồm :))

chẳng có tên

Xe tăng
Em xin thề trước cái bóng đèn đang chập chờn nhà em là không nhé . Em nghe mong manh đâu đây là hàng tháng có gửi 2 củ vào tài khoản riêng của con để chi tiêu riêng , còn tuyệt nhiên ko đưa em bất kì đồng nào nhá”
Riêng về tiền ăn uống thì mợ nên trao đổi thẳng thắn với chồng ! Hỏi rõ chồng mợ có phải là đã đồng lo cho cháu gái tiền ăn uống không hay thế nào ? Động đến kinh tế thì phải rõ ràng. Nếu chồng mợ bảo là lo cả tiền ăn cho cháu thì mợ ghóp ý chồng bảo cháu là nếu đã như thế thì nên có trách nhiệm với gia đình cô chú

TungC

Xe tải
Đồng cảm với Mợ, cũng từng trải qua trường hợp như thế này. Tự nhiên gia đình sinh ra lủng củng, bất hòa trong mọi việc sinh hoạt. Mà điều kiện kinh tế khá giả thì k0 nói, đằng này chỉ CNVC :((

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
chả hiểu tình cảnh nhà mợ thế nào, nhưng qua vài điều mợ kể lể thì có thể đoán mợ sống rất kém tế nhị.
1 việc chồng mợ nhận đỡ đần anh chị em họ hàng khi con cháu lên hn học là chuyện bình thường, nếu khó chịu mà mợ càng tỏ thái độ chống đối phản kháng thế chỉ nhà mợ thiệt, cuộc sống gia đình sẽ thành địa ngục vì các thành viên éo ưa nhau, thậm chí ghét nhau, cái nhà mợ sẽ thành cái gì?
thường bọn trẻ nó sẽ chán ở nhờ trước cả chủ nhà, nên nó sẽ té, còn khi nó ở, thay vì tỏ thái độ 1 cách quê mùa, đá thúng đụng nia, tỉa đểu đá đểu trước mặt chồng và cháu để nó hót về nhà nó, mợ hãy coi nó như con mình, giáo dục nó theo đúng kỉ luật gia đình, con mình làm 1 nó cũng làm 1 hoặc nhiều hơn chút vì nó lớn hơn, ví dụ con mợ rửa bát thì nó phải nấu cơm vvv, con mình ăn gì thì nó ăn nấy, duy có mua gì cho con hay đầu tư gì cho con mợ học thì éo cần phần thằng kia mà thôi. mợ sống thế là rất không phải, mang tiếng chồng mợ với họ hàng vvv, chồng mợ thế là bạn ý tốt nhịn đấy, chứ em thì em cho báo cháo lâu dồi =))
Việc anh em họ hàng nâng đỡ nhau là bình thường, và cũng có lúc không bình thường :D
Thế mới nể bác em, thời xưa khốn khó ở tập thể, vậy mà nuôi một loạt cháu, mà lúc ấy bác gái đang dạy học ở quê, bác trai là quân nhân, nhà lúc nào cũng như nhà tập thể :))
Nhưng thường cháu ở một năm đầu lạ nước lạ cái thôi, chứ sau thì quen lại ra ngoài cả,
Nhưng được cái sau này bác luôn được họ hàng mến, về quê bao giờ cũng linh đình, hết nhà này tiếp đón, nhà kia mời liên hoan.
Vốn dĩ cuộc sống có bao giờ thoải mái theo ý mình cả đâu, muốn thoải mái chỉ có độc thân. Lấy vợ lấy chồng lắm lúc thấy tật xấu của nhau cũng chán bỏ bu ra là :))
Anh em họ hàng cũng là sợi dây liên kết, không bao giờ bỏ được.
Nên tìm cách xử lý tình huống sao cho phù hợp.
Nhưng vụ không đóng tiền ăn thì thấy hơi bất cập, nên đóng dù ít dù nhiều, một suất cơm ngon cũng 50K rồi.

Chè mợ Su

Xe buýt
Nơi chung là mợ yên tâm cháu nó ở giỏi lắm 1 năm là ra ở riêng thôi. Vợ chịu khó nhờ vả vào. Ăn xong nhờ rửa bát, nấu cơm thì sai rửa rau... Một là nó khá lên, hai là nó chán nó đòi ra ở riêng. Một yếu tố rất quan trong là chi phí mà rất nhiều cụ cứ coi như không có. Nó là quan trọng nhất. Nếu không phải lo kinh tế hay không phát ainh thì kệ cụ thích làm gì thì làm. Cơ mà con mình đang uống sữa nhập có cháu về ở cùng lại phải mua sữa nội. Làm mẹ ai chẳng sót.
Đọc com nãy giờ mới thấy có một mợ hợp ý với em . Nếu mà có kinh tế đi thì ko sao nhưng em đã nhấn mạnh ở đây là “ kinh tế khó khăn ạ , kinh tế khó khăn nó khiến con người ta ích kỉ , cụ mợ ạ .”

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Thế ăn thua gì!! ngày xưa nhà em (ở HN) có bà chị lấy chồng quê Hà Nam Ninh - vì thế nên anh chị ở cùng với nhà Ngoại - cháu ông anh rể còn lên 3 cùng với gia định em - nào là cháu trai, rồi cháu gái... bố mẹ em nuôi hết từ năm 1980 đến 2000 - bây giờ chúng nó đã trưởng thành và một đi không thấy bao giờ trở lại -nhà chị em nay đã định cư ở NN cũng từ năm 2000;
Ơ mà nó còn cờ bạc, lô đề gá xe đạp của em rồi trốn nhà đi chơi, em toàn phải đi tìm đưa về;

boy_spott

Xe điện
Em nuôi mấy thằng cháu vừa làm vừa học xong đh, cơ bản muốn vk không kêu thì ck phải kiếm được tiền

longhai

Xe tăng
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Mợ bắt cháu nó làm việc nhà nhiều vào, vừa rèn cho nó và mình cũng bù lại nỗi ấm ức. Mình nuôi nó, cho nó ở thì cũng phải có quyền hành chút chứ

toyennha

Xe lăn
ZzzHaizzzz bởi vậy ai biểu lấy chồng gần. Như gấu em nè. Bỏ Lào Cai vào SG lấy chồng cứ Video call và internet banking. Ko dịch năm ra 2 lần. Có dịch ai ở nhà nấy. Lúc gấu lấy chồng nha ai cũng nói gấu hâm. Nhà em chửi em điên đi hơn 2k km lấy vợ. Giờ em tự hào là đời em chưa làm được việc gì tốt = việc em chọn được vợ tốt, đúng và đẹp :)

dracula_bg

Xe điện
Thực ra thì em thấy phần lớn các nhà mà cháu hay em út đằng vợ sống cùng thì rất yên ổn.
Còn em/cháuđằng chồng thì lại hay lục đục.
Chả hiểu kiểu gì.
vì đàn ông thì thường vô tâm và xuềnh xoàng thế nào cũng được cụ ạ. cháu của vk lên ở cùng mà ăn ở bửn thỉu lười nhác nó mắng cho như tát nước ngay, nhưng đàn ông, 1 là không để ý, 2 là ngại nên kệ. thứ nữa là phụ nữ họ khéo léo hơn đàn ông, nếu lên ở mà không đóng góp gì mà gia chủ lại không phải dư giả thì họ sẽ nói ngay là lên ở thì phải tiền cơm tiền nước, ở cùng phải chăm chỉ, thường họ sẽ nói luôn, còn đàn ông thì lại là ngại, bảo cháu lên ở cùng là cứ ok ok thôi, còn các thứ khác thì không giao hẹn. nên rất khó.
Trong trường hợp của mợ chủ thì em thấy là gia đình nhà chồng mợ ấy không tôn trọng mợ ấy, em thật, cháu lên ở thì bố mẹ phải mở lời với cả hai vc ck người ta, mà khi có lời thì các giao hẹn nó cũng dễ dàng hơn.

Chè mợ Su

Xe buýt
1. Bố mẹ (vc em chồng mợ thớt) vô trách nhiệm với con cái (không gửi tiền ăn, không chăm sóc, dạy dỗ)
2. Cháu mợ vô trách nhiệm với bản thân (không tự chăm sóc mình - làm việc nhà)
3. Sói vô trách nhiệm với cháu (dồn lên mợ thớt)
Vậy tại sao mợ thớt phải gánh các trách nhiệm không phải của mình?
Mợ thớt cho em hỏi: nhà vc mợ đang ở là nhà của ai (ai mua)???
Em về đây là có cái nhà này rồi ạ . Nhưng e thề là mẹ của con cháu vẫn nghĩ là nhà của mình ck em thôi . Bảo với mẹ ck em là “ em về đây sướng , sẵn nong , sẵn né , nhà không phải mua , xe không phải tậu “ nhưng em nói thật quan trọng méo gì nhà với xe , quan trọng là đứa nào đang gánh kinh tế thôi.

Thực ra thì em thấy phần lớn các nhà mà cháu hay em út đằng vợ sống cùng thì rất yên ổn.
Còn em/cháuđằng chồng thì lại hay lục đục.
Chả hiểu kiểu gì.
Em cũng thấy thế.
Căn bản là đàn ông ít khi chú ý việc nhà và việc lặt vặt nên kiểu gì cũng hợp được.
Chứ phụ nữ thì khó. Mẹ chồng nàng dâu còn mặt nặng mày nhẹ huống hồ mấy đứa em, đứa cháu.

CAC

Xe buýt
Chồng mợ dễ tính & cũng ích kỷ vl.
Em thì trừ bố mẹ ra, người khác lượn hết.

xukthal.

Xe lăn

Huthasa

Xe container
Chồng e zai phố xịn mợ ạ . Nhưng chả hiểu học méo đâu ra cái tính ấy , hào phóng đến bất ngờ . Nuôi cháu cơ đấy . Em nói thăng rồi , nhưng cái kiểu nghĩ là vk ích kỉ , vợ nhà quê . ( em nhà quê thật).
Mợ giao việc nấu cơm 3 bữa cho nó. Nó không nấu cho cả nhà nhịn. Xem chồng mợ nó chịu đc mấy hôm. Nói thẳng vói con bé, nuôi ăn nhưng phải làm việc nhà.

otoormoto

Xe tải
Có cụ mợ nào đang sống trong tình trạng như nhà em không ạ , nuôi thêm cháu của vợ hoặc chồng . Cháu của chồng em năm nay học năm I đại học , lên sống ở nhà em cũng được 1 năm rồi ( dự kiến là còn ở thêm vài năm nữa) , cũng kể từ đây cs gđ bắt đầu đảo lộn ( do e ko quen có thêm người trong nhà , trước đây 2 vkck với đứa con cs khá là nhẹ nhàng ) ,giờ nuôi thêm đứa cháu ,em đâm ra bẩn tính , hay cáu ( chính xác là nhà em nuôi nhá chứ bố mẹ cháu không đóng góp thêm bất kì cái gì ngoài tiền học hành của cháu cả ), có lẽ cũng vì kinh tế eo hẹp mà đâm ra em hay cằn nhằn với sói ( ông sói thì tiền lương đưa cũng vẫn bằng đấy , không thêm đồng nào ) . Nuôi thêm một người cứ bảo ăn uống , điện nước , chi phí phát sinh chẳng đáng là bao nhưng không, nó rất đáng là bao đấy ạ , thời buổi kinh tế khó khăn trăm dâu đổ đầu tằm . Nuôi 1 đứa con gái em đã thấy mệt bỏ mẹ ra rồi , bây giờ tự nhiên nuôi thêm 1 đứa nhiều lúc tính em nó đâm ra nhỏ nhen , ích kỉ , đàn bà . Lão nhà em thì cứ bảo em coi nó như con cái trong nhà , em đã rất cố gắng cho đến khi em phát hiện ra là nhà em mua cái gì mới , vợ chồng xích mích với nhau hay mỗi bữa ăn ăn cái gì mẹ nó đều biết hết ( chính xác là mỗi bữa ăn ạ) . Mà mẹ nó biết thì lại sang kể với mẹ chồng em , rồi thì lại bóng gió , nọ kia . Đỉnh điểm là có lần em bày ra giữa mâm 1 đĩa rau muống luộc , 1 đĩa đậu trắng và 1 đĩa muối . Lão sói hỏi “ ăn uống kiểu gì đây” em bảo “ ăn như này cho có cái để kể”.
Từ ngày cháu nó lên đến nay là 1 năm , mọi việc trong nhà vẫn 1 tay em làm , từ lau dọn nhà , quần áo , con cái ( nhìn chung là không nhờ vả cái cháu nó cái gì, và thực ra cháu nó cũng lười ).... gia đình thì không khí càng ngày càng nặng nề , tối hôm qua lão sói lại cho một thông tin như sét đánh ngang tai :” bao giờ con bé kia ra trường thì em trai nó lên học đại học , lại sống ở nhà em “ ...
cccm tư vấn giúp em , em nên xử lí như nào cho trọn tình vẹn nghĩa cái . Chứ như này lâu dài em thấy không ổn.
Có thể nhiều cụ , mợ không đồng ý với em nhưng đừng giết chết em bằng lời nói cay độc nhé . Em cảm ơn.
Chia sẻ với mợ. Trước đây em cũng lên học đại học và ở nhờ nhà chú em một thời gian, lúc đấy thì vô tư nhiều khi thậm chí vô tâm ý, coi đấy là bình thường. Nhưng giờ có cuộc sống riêng nghĩ lại thấy đúng là làm phiền người khác thật, mặc dù em được đối xử rất tốt. Việt Nam mình ít quan tâm đến tự do của người khác, hay có kiểu nhờ vả, gửi gắm. Giờ em rút kinh nghiệm, hạn chế nhờ vả làm phiền không cần thiết, học cách từ chối để có cuộc sống tự do. Hay mợ thử phương án hỗ trợ chút kinh phí cho cháu nó ra ngoài thuê nhà, mặc dù kiểu gì cũng bị dè bỉu không hết lòng vì cháu chắt.

Không biết điều cả mẹ lẫn con thế thì đuổi thẳng cổ k nhờ vả họ hàng gì hết.