[Funland] Nuôi con vất vả như thế nào?

vancy83

Xe tải
Gần 30 ngày ở viện Nhi , Sáng bà nội trông ,chiều bà ngoại ,tối mẹ , Đêm thì đến phiên bố.Ngày đi làm lúc nào cũng trong tình trạng thiếu ngủ, có lần suýt đâm vào đít xe buýt .Nhìn con ốm thương con quá , đêm chạy ra ngoài khóc
Giờ trộm vía khỏe mạnh hết cả rồi
Con ở trong viện không có tâm trí mà làm gì bác ạ, như nhà em năm ngoái cũng quay cuồng may gần tháng thì bé cũng khỏe lại, lúc đấy chẳng có mong muốn gì ngoài việc con khỏi bệnh.

Diep1979

Xì hơi lốp
Cụ ra ngân hàng rút tiền 500k về
Mua cái cân 100 kg ngoài chợ

Cụ đứng lên xe được bao nhiêu kg
Xong xếp tiền 500k lên cái cân, vừa đúng cân nặng của cụ rồi mang xuống đếm

Ddếm xong ra bao tiền và nhân đôi nó lên

Nuôi con thì không đong đếm được đâu cụ trẻ

danleduc

Xe điện
Tạo ra trẻ con còn vất vả....huống gì nuôi chúng lớn.
Đương nhiên là vất vả rồi. =))

Trước em nghe 1 câu chuyện mấy ông lão ngồi tán chuyện kể.

Có 1 đôi vợ chồng trẻ mới cưới, rất thích trẻ con, và tính toán cẩn thận mọi việc lắm, từ chọn ngày giờ xxx, đến vị trí và hướng xxx, đến tâm lý 2 vk-ck khi xxx....sao cho thụ thai sinh ra con khỏe, thông minh.
Sau khi chọn 1 đêm trăng rằm sáng vằng vặc, 2 vk-ck nằm đúng hướng, đúng tư thế...trước khi vào cuộc chị vợ luôn mồm nhắc chồng :
- Anh hãy nhớ làm nhẹ nhàng thôi, con mình sau này sẽ làm ca sỹ, bác sỹ, kỹ sư....làm hùng hục như trâu thì con mình sau này chỉ có đi đạp xích lô, grabbike, phụ hồ thôi...
Nhưng khi đến cao trào, vợ không chịu được nữa, hét lên : - Anh ơi, mạnh lên nào.
Chồng bèn đáp: - Nếu làm mạnh, con mình sau này sẽ chỉ làm Grabbike hoặc đạp xích lô thôi.
Lúc này vợ quát : - Kệ đi, con mình sau này làm gì cũng được....anh cứ mà ạnh ạnh ....và và ào....

=))

Chỉnh sửa cuối:

yadih

Xe tải
Tạo ra trẻ con còn vất vả....huống gì nuôi chúng lớn.
Đương nhiên là vất vả rồi. =))

Trước em nghe 1 câu chuyện mấy ông lão ngồi tán chuyện kể.

Có 1 đôi vợ chồng trẻ mới cưới, rất thích trẻ con, và tính toán cẩn thận mọi việc lắm, từ chọn ngày giờ xxx, đến vị trí và hướng xxx, đến tâm lý 2 vk-ck khi xxx....sao cho thụ thai sinh ra con khỏe, thông minh.
Sau khi chọn 1 đêm trăng rằm sáng vằng vặc, 2 vk-ck nằm đúng hướng, đúng tư thế...trước khi vào cuộc chị vợ luôn mồm nhắc chồng :
- Anh hãy nhớ làm nhẹ nhàng thôi, con mình sau này sẽ làm ca sỹ, bác sỹ, kỹ sư....làm hùng hục như trâu thì con mình sau này chỉ có đi đạp xích lô, grabbike, phụ hồ thôi...
Nhưng khi đến cao trào, vợ không chịu được nữa, hét lên : - Anh ơi, mạnh lên nào.
Chồng bèn đáp: - Nếu làm mạnh, con mình sau này sẽ chỉ làm Grabbike hoặc đạp xích lô thôi.
Lúc này vợ quát : - Kệ đi, con mình sau này làm gì cũng được....anh cứ mà ạnh ạnh ....và và ào....

=))
Khú khú! Kính mời chuyên gia Huyenhuyen35 sang đây thảo luận ca này =))!

--Lamborghini--

Xe lăn
Có nuôi con mới biết lòng bố mẹ.
Đấy các cụ bảo vậy đấy.

Huyenhuyen35

Xe tải
Quan điểm cá nhân và trải nghiệm cá nhân về việc nuôi con.

Xoay quanh vấn đề chính sau:

1- Sức khỏe mẹ và con
  • Đây là điều quyết định quan trọng nhất trong việc nuôi con. Bởi vì khi bạn khỏe thì bạn mới có đủ khả năng chăm sóc con.
  • Và con khỏe thì bạn sẽ tiết kiệm được tiền bạc, đặc biệt là thời gian. Vì khi con ốm bạn phải bỏ việc để chăm sóc con, chưa kể đau ốm phải đi khám chữa bệnh, rất mất thời gian. Nhẹ nhàng thì đỡ, lỡ như bệnh gì nghiêm trọng thì còn cực hơn nữa.
  • Một đứa trẻ khỏe mạnh, ăn giỏi, ngủ giỏi thì quá khỏe. Còn nếu như chướng, khó ăn, ăn ko được, gầy gò ốm yếu, bạn sẽ nhận nhiều lời nói mỉa mai của người xung quanh là bạn ko biết chăm con.
2- Tài chính của mẹ

• Có tiền, bạn có thể thuê vú nuôi, giúp việc. Như vậy việc chăm con cũng nhẹ nhàng hơn nhiều. Có tiền bạn có thể có nhiều dịch vụ để lựa chọn về việc chăm sóc sức khỏe cho cả 2 mẹ con.
  • Nếu tài chính bình thường, bình ổn, dư ít, thì việc lựa chọn sẽ ít hơn, bạn sẽ phải cân đo đóng đếm, nhịn ăn nhịn mặc, chỉ để sắm thêm cho con chiếc áo, đồ chơi, đồ ăn.
  • Đặc biệt là sau sinh, bạn mà ko có sữa mẹ thì bạn tốn khoản lớn cho các thứ về sữa bột và dụng cụ pha chế. Tiết kiệm chi phí thì sẽ xin sữa mẹ và xin những vật dụng từ các mẹ trên các diễn đàn.
  • Công việc đòi hỏi bạn chỉ được nghỉ 6 tháng và đi làm lại, con bạn sẽ phải thuê người/ gửi nhà trẻ chăm. Tốn kém một khoản này. Bạn phải chăm chỉ làm nhất có thể để có thêm tiền.
3- Sự trợ giúp từ người thân

• Nếu có ông bà nội/ ngoại chăm cháu giúp thì quá tuyệt vời. Là một sự trợ giúp ko tốn kém, lại yên tâm tuyệt đối. Dù ông bà có đối lập với cách chăm của mình thì so với lợi ích mình nhận được vẫn chấp nhận được nhé. Dung hòa, nhường nhịn, khéo léo là sẽ yên ổn thôi. Dần dần 2 bên cũng sẽ có được giải pháp chung.
  • Ko phụ chăm được mà hỗ trợ đồ ăn, đồ mặc, tiền bạc thì cũng quá tuyệt vời.
4- Giáo dục con và làm gương cho con

• Giáo dục con chưa bao giờ là dễ. Khi mà con ở giai đoạn ko hiểu bạn nói gì. Rồi giai đoạn con khám phá mọi thứ nên tăng động. Rồi giai đoạn con ương bướng muốn làm theo ý mình... Nói chung rất nhiều giai đoạn cần để ý và giáo dục kịp thời.
  • Làm gương cho con từ nếp sống, sự gọn gàng sạch sẽ, ăn nói, cử chỉ, con trẻ sẽ lấy mẹ làm mẫu và bắt chước bạn.
5- Môi trường sống

• Sống ở một nơi có nhiều người đàng hoàng, tốt bụng, ko ô nhiễm, con sẽ được khỏe mạnh, phát triển tư duy, thoải mái hợ cho cả mẹ và con.
Kết: Quá nhiều điều để nói nhưng mình chỉ nói ngắn gọn. Điều quan trọng nhất là: hãy chuẩn bị sẵn sàng tâm lý mất tiền, mất thời gian, mất sức khỏe, mất sức đẹp thì bạn đã đủ tất cả mọi điều kiện để sinh con. Khi sinh con ra, tình cảm với sinh linh bé bỏng sẽ giúp bạn vượt qua mọi nỗi buồn, mọi khó khăn trong cuộc sống. Bạn sẽ cười nhiều hơn, có người mong ngóng trông bạn đi làm về, có sinh linh bé bỏng yêu bạn vô điều kiện, coi bạn là tất cả của cuộc đời.

Con là một thiên thần mà tạo hóa ban tặng, đừng vì những thứ phàm tục mà e ngại việc sinh ra một thiên thần!

KimQuang8888

Xe hơi
đến đoạn nào lo đoạn đó cụ ạ chứ jo nói ra cụ sợ k dám đẻ mất 🤭🤭🤭