[Funland] Ở "Bụi", ý định sau khi nghỉ làm (hưu)

TorienT

Xe container
Có cụ nào đã sống như này vào tư vấn thì tốt quá, em đọc toàn thấy định hướng với kế hoạch chứ chưa có ai trải nghiệm thực tế để biết sẽ có những phát sinh gì
Cụ muốn hỏi gì em chia sẻ được.

Gió_123

Xe tải
Ở nước ngoài rẻ hơn VN Mợ. (em hơn chục năm sống sống ở nơi cũng đắt đỏ nhất nhì thế giới) Bali rẻ hơn VN nhưng họ làm dịch vụ cùng con người tốt
Ôi thế lại hợp với nhà em quá. Chỉ mong tới lúc có thể nghỉ có tiền có sức khỏe để 2VC lang thang. HI vọng con đủ 18t là VC em nắm tay nhau lượn lờ được rồi.

Chính ra các cặp cứ đi lang thang thế này, xong tình cờ gặp nhau ở 1 điểm nào đấy xa lại ăn với nhau một bữa cũng hay nhể.. Thay vì ở nhà cứ quẩn quanh việc con cái, hàng xóm với cơm nước ngày ba bữa..

Mrquickdn

Xe tải
Ở nước ngoài rẻ hơn VN Mợ. (em hơn chục năm sống sống ở nơi cũng đắt đỏ nhất nhì thế giới) Bali rẻ hơn VN nhưng họ làm dịch vụ cùng con người tốt
Nước nghèo thì rẻ hơn ở VN, chứ cụ mà đi Bắc Âu(Đan Mạch, Na Uy...) hay Thụy Sĩ, Đức, hoặc gần gần như Singapore thì nằm mơ mà rẻ hơn VN(à có 1 số mặt hàng rẻ hơn VN thật, như táo, cherry chẳng hạn). Chứ ăn ngoài tiệm bình dân một món kiểu như thịt lợn rán kèm khoai tây nghiền thôi cũng đã 300-400K rồi, lấy đâu ra mà rẻ hơn VN.

Halinh07

Xe tăng
Đến lúc nghỉ hưu thường sức khỏe thể chất và tinh thần kém đi nên số người còn muốn xê dịch rất ít

khanhtx8

Xe tăng
Chào các Cụ !

Em hỏi các Cụ "đã hưu" hoặc "sắp hưu" chút ,Cụ nào đã hoặc có ý định ở " Bụi " như em không?

Ở 'Bụi" ở đây mỗi nơi ở 1 thời gian , thấy hết vui lại đi tiếp . Mùa nào ở đâu dễ chịu đến ở .

. Thuê KS nhỏ hoặc Homestay theo tháng .
. Mang xe theo để đi lại hoặc chuyển chỗ ở . (em tính kiếm em hạng E suv)
. Chi phí loanh quanh 30t+- /tháng /2vc (đủ chi phí ở mức độ sống bình thường)

Các Cụ cho ý kiến.
em cũng định 45-50 làm 1 con motorhome tầm class B hoặc C rồi đi bụi như cụ, nhưng covid đến, em nhỡ tòi thêm thằng nữa nên phải dời lại lịch, chả biết lúc đó còn sức để đi không :D, em đi thì thấy tiền đi như thế rẻ hơn tiền em ở nhà

Mrquickdn

Xe tải
Em thì chưa ở bụi triền miên năm này qua năm khác như ý của cụ chủ thớt, nhưng vì chân có hoa nên mỗi năm em cũng cố gắng sắp xếp đi ở bụi 1,2 lần, thường e đi vào màu thu và mùa xuân, ở các vùng xa xôi hẻo lánh ở các nước hẻo lánh. Kinh nghiệm của e đầu tiên là : Các cụ phải giao tiếp được bằng tiếng Anh! Chỉ cần tiếng Anh thôi, là các cụ đã có thể đi ở bụi được hầu như mọi ngóc ngách trên thế giới. Ngoài ra còn có thêm một số kỹ năng như tìm đường, đi lại, tìm kiếm thông tin trên internet...Chỉ thế thôi!
Có lần đi bụi dọc cái cung Inca trail ở Peru, e gặp 1 cặp vợ chồng người Nhật đang lang thang ở đấy, dừng lại nói chuyện tí thì mới hay 2 a chị này đã đi bộ vòng quanh thế giới được hơn 2 năm rồi, đồ đạc chất lên một cái xe kéo tay (kiểu như xe bò ở mình), rồi cứ thế phiêu bạt hết chỗ này đến chỗ nọ. Qúa khủng! Ngay như người Việt mình, e biết có nhiều bạn trẻ rất máu bụi bờ, có em gái e quen còn ở bụi tận Afghanistan thời điểm Taliban còn đang giao tranh với Mỹ kia (em ấy ở kv vành đai Wakhan, an toàn hơn phố xá tí nhưng rất hẻo lánh và hiểm trở). Thế nên các cụ thích thì cứ triển đi, đắn đo làm gì.

cusao

Xe lăn
Em tính y hệt như cụ và đã chuẩn bị tương đối xong cho 10 năm nữa về nghỉ, ước tính thu nhập thụ động khoảng 35-40tr trong đó có 25tr lương hưu.
Lượn chục năm cho hết Việt Nam rồi ở nhà với con cháu chục năm xong lên nhà dưỡng lão là vừa
Đừng vội mừng với nhà dưỡng lão, bọn hộ lý nó đánh cho đấy...vì có mách đc ai đâu? có bằng chứng gì đâu?Có còn đủ minh mẫn đâu?...

binhduongdriver

Xe tải
Kế hoạch của em là vậy , chỉ khác không ngủ trên xe mà ngủ gường đệm đàng hoàng. Xe thì kiếm em suv E cho nó to ( nhưng có 2 người nên khả năng cao là D là đủ ) . Cũng giống cụ đợi út vào đh là chỉ còn 2 vợ chồng.
Em có bộ lều nóc xe trước hay lang thang bụi bờ. Ở lều em thấy ngủ ngon hơn ở khách sạn heehe...Xe thì tùy theo tài chính mà đi, chủ yếu khỏe, bền, êm và cách âm tốt là múc.

caisua

Xe lăn
Em có bộ lều nóc xe trước hay lang thang bụi bờ. Ở lều em thấy ngủ ngon hơn ở khách sạn heehe...Xe thì tùy theo tài chính mà đi, chủ yếu khỏe, bền, êm và cách âm tốt là múc.
Lều nóc chắc chỉ hợp với U50 thôi chứ hưu rồi còn leo trèo rồi tiểu đêm giữa rừng cũng hơi khiếp

Hai Nguyen

Xe điện
Chào các Cụ !

Em hỏi các Cụ "đã hưu" hoặc "sắp hưu" chút ,Cụ nào đã hoặc có ý định ở " Bụi " như em không?

Ở 'Bụi" ở đây mỗi nơi ở 1 thời gian , thấy hết vui lại đi tiếp . Mùa nào ở đâu dễ chịu đến ở .

. Thuê KS nhỏ hoặc Homestay theo tháng .
. Mang xe theo để đi lại hoặc chuyển chỗ ở . (em tính kiếm em hạng E suv)
. Chi phí loanh quanh 30t+- /tháng /2vc (đủ chi phí ở mức độ sống bình thường)

Các Cụ cho ý kiến.
Bác hưu sớm hướng dẫn nhé, chứ em còn 12 năm nữa thằng cu mới vào Đại học, lúc đó mới tính được.

Còn giờ cứ rảnh rỗi tối t6 lên đường, sớm thứ 2 có mặt HN bán kính 800km di chuyển, (mùa hè) - cuối năm thì lên núi trekking

TorienT

Xe container
Có mấy điểm các cụ mợ cần chú ý khi sống kiểu này ngoài vấn đề tài chính và sức khỏe.
1. Tâm lí của bản thân và những người liên quan.
1.1 Hầu hết chúng ta sống phụ thuộc vào tổ chức cả đời, số người sống độc lập là rất hiếm. Các cụ còn trong tuổi lao động quen với việc sống trong một bộ máy sẽ phải thích nghi với việc mình không còn phụ thuộc vào ai cũng không ai còn phụ thuộc vào mình. Trầm cảm như chơi đấy không đùa đâu, các cụ nên có các thú vui bỏ túi (sách, nhạc, nhạc cụ bỏ túi bên người).
1.2 Đối tác quan trọng nhất (nếu có) là vợ chồng đến tuổi đó không thể nói bỏ là bỏ được. Nên tìm được bạn đồng hành cùng chí hướng là tốt nhất, đàn ông 50-60 trở lên không dễ lo sinh hoạt một mình nếu không sống độc lập từ trước đó, nên quan tâm đến tâm lí bạn đời và thuyết phục sao cho phù hợp. Có thể chọn giải pháp 50/50 kiểu các mợ ở cùng hoặc gần con cháu xong đi cùng mình năm vài chuyến, thời gian còn lại mình tự đi.
1.3 Người thân: Con cái là quan trọng nhất (lúc đó chắc các đấng thân sinh cũng 2 50 rồi) nói chung nên lo cho chúng nó tương đối ổn thì mới yên tâm được, cũng phải làm tâm lí cho chúng nó vì kiểu sống này chưa phổ biến ở Việt Nam. Chúng nó phản đối là cũng phiền tâm.
....
Đại khái thế.

khanhtx8

Xe tăng
2 người 30 triệu thì chưa đủ nhiều, homestay 300k em chịu không ở được. Hồi trẻ thì chả vấn đề gì nhưng bây giờ nó đâm đổ đốn thế đấy. :D
Em ko rõ cụ ăn ở như thế nào, chứ vừa rồi em lang thang, 2vc 2 đứa nhỏ đi 21 ngày mà loanh quanh cũng chỉ tầm nhỉnh 40 củ, ăn uống thoải mái, hầu hết ở sọt 5* hoặc villa sát biển rộng rãi thoải mái tầm từ 2-4tr. Những chỗ đô hội như Huế, Đà Nẵng thì em chọn căn hộ cho tiện.

cabin

Xe buýt
Đọc thớt thấy rất nhiều cụ đã và đang có trải nghiệm tuyệt vời ở hiện tại cũng như kế hoạch xuất sắc cho tương lại. Chúc cccm thực hiện được mọi ước nguyện, mong muốn của mình. Cuộc sống luôn thay đổi, sức khoẻ và suy nghĩ của ta cũng thay đổi theo thời gian nên theo em thì cứ enjoy và thực hiện mọi điều ở thời hiện tại đi đã để không phải hối tiếc cccm ạ.

Mrquickdn

Xe tải
À còn 2 lưu ý quan trọng nữa cho kiểu ăn ở bụi bờ như này: Luôn đặt tiêu chí an toàn cho bản thân và người đồng hành lên trên hết, và luôn nhớ mua bảo hiểm trước mỗi chuyến đi (Nhất là khi ở bụi ở nước ngoài)!

TorienT

Xe container
Em ko rõ cụ ăn ở như thế nào, chứ vừa rồi em lang thang, 2vc 2 đứa nhỏ đi 21 ngày mà loanh quanh cũng chỉ tầm nhỉnh 40 củ, ăn uống thoải mái, hầu hết ở sọt 5* hoặc villa sát biển rộng rãi thoải mái tầm từ 2-4tr. Những chỗ đô hội như Huế, Đà Nẵng thì em chọn căn hộ cho tiện.
Chỗ ở sạch sẽ (giường sạch, vệ sinh sạch, có nước nóng, điều hòa) giá chung cỡ khoảng 600-800-1tr2/1 đêm. Nếu thuê theo tháng không phải mùa du lịch cỡ khoảng 6-8tr, nếu vào mùa du lịch cỡ khoảng 10-15tr/1 tháng. 30 tr đủ thì cũng đủ nhưng không thoải mái đâu ạ. Chi tiêu hợp lí và ít phải suy nghĩ kinh nghiệm cá nhân em nằm trong khoảng 50tr/2 người.

bigman95

Xe điện
Bác hưu sớm hướng dẫn nhé, chứ em còn 12 năm nữa thằng cu mới vào Đại học, lúc đó mới tính được.

Còn giờ cứ rảnh rỗi tối t6 lên đường, sớm thứ 2 có mặt HN bán kính 800km di chuyển, (mùa hè) - cuối năm thì lên núi trekking
Chú phải lo cho thằng Cu đã nhé!

Em thì khắp nước Việt mình đã để lại dấu chân rồi, chỉ mong tới lúc nghỉ hưu vẫn khỏe và có 1 khoản tiền tương đối. Thỉnh thoảng lôi 4b chạy loanh quanh miền bắc vài ngày, mỗi mùa bay đi miền trung, miền nam một đôi lần.
Tóm lại khi nghỉ hưu điều đầu tiên mơ ước là phải có sức khỏe tốt, vợ chồng con cái khỏe mạnh, và tiếp đó phải có tiền.

khanhtx8

Xe tăng
Chỗ ở sạch sẽ (giường sạch, vệ sinh sạch, có nước nóng, điều hòa) giá chung cỡ khoảng 600-800-1tr2/1 đêm. Nếu thuê theo tháng không phải mùa du lịch cỡ khoảng 6-8tr, nếu vào mùa du lịch cỡ khoảng 10-15tr/1 tháng. 30 tr đủ thì cũng đủ nhưng không thoải mái đâu ạ. Chi tiêu hợp lí và ít phải suy nghĩ kinh nghiệm cá nhân em nằm trong khoảng 50tr/2 người.
Cụ đang tính ở những nơi đô hội thôi, còn 1 khi đã đi là tìm nơi thoải mái, gần gũi thiên nhiên, nhịp sống chậm nên giá cũng mềm hơn. Nhiều cái villa ven biển rất đẹp, cuối tuần 2-3tr/đêm, nhưng trong tuần thì giá lại rẻ mà nhiều khi còn mua 1 tặng 1 :D
Đợt rồi em ở trong Quảng Nam 2 lần, mỗi lần 4 ngày đều rất rẻ, nhưng sống rất thích vì nhịp sống chậm, không khí trong lành do sát biển, bước chân ra khỏi nhà là biển nên ko ngại ra biển. Nó bị kẹt giữa Quy Nhơn và Đà Nẵng nên không phát triển lắm bù lại thì giá cả lại rất phải chăng, em đang đợi vào đông làm chuyến nữa để khảo sát, vui thì làm 1 luôn 1 căn

TorienT

Xe container
Cụ đang tính ở những nơi đô hội thôi, còn 1 khi đã đi là tìm nơi thoải mái, gần gũi thiên nhiên, nhịp sống chậm nên giá cũng mềm hơn. Nhiều cái villa ven biển rất đẹp, cuối tuần 2-3tr/đêm, nhưng trong tuần thì giá lại rẻ mà nhiều khi còn mua 1 tặng 1 :D
Đợt rồi em ở trong Quảng Nam 2 lần, mỗi lần 4 ngày đều rất rẻ, nhưng sống rất thích vì nhịp sống chậm, không khí trong lành do sát biển, bước chân ra khỏi nhà là biển nên ko ngại ra biển. Nó bị kẹt giữa Quy Nhơn và Đà Nẵng nên không phát triển lắm bù lại thì giá cả lại rất phải chăng, em đang đợi vào đông làm chuyến nữa để khảo sát, vui thì làm 1 luôn 1 căn
Lúc mình còn tham gia thị trường lao động thì như thế là ổn cụ ạ nhưng khi đã xác định về hưu nghĩa là nguồn thu nhập của mình là thụ động và cơ bản là sẽ không tăng lên nữa thì mình phải tính kiểu khác. Cá nhân em thấy là lúc đấy phải tính hệ số rủi ro cao lên (nghĩa là tính các khoản chi bao giờ cũng ở mức cao nhất, còn các khoản thu cũng phải bảo đảm an toàn trong các điều kiện xấu nhất). Vé một chiều nên cũng phải tròn bài cụ ạ.