[Funland] Ở châu Âu vốn ngân hàng đa số (đến >70%) là chỉ để cho vay mua nhà mua xe thôi hả các bác ?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tôi chưa được sống ở châu Âu, càng không được sử dụng dịch vụ vay mượn của ngân hàng ở các nước này.
Nhưng đọc báo thấy bẩu ở châu Âu, vốn tín dụng của cac ngân hàng đổ vào sản xuất chỉ 20%, còn đâu là vào cho vay bất động sản, nhà ở, xe cộ ạ ?
Còn ở Mỹ cũng thế, chỉ là tỷ lện vốn của NH vào bất động sản, xe cộ thấp hơn một chút so với châu Âu.
Còn ở ta, tới 80% doanh số cho vay của NH là cho doanh nghiệp (và được hiểu là doanh nghiệp sản xuất ạ)

Nghĩa là, châu Âu và Mỹ, ngân hàng chủ yếu cho vay bất động sản, xe cộ.

Các bác rành về tài chính ngân hàng xem giúp có phải thế không ạ ?

NNS

Xe ngựa
em ko rõ kinh doanh sản suất sao chứ bển thì nó về nó thấy em rút cục xèng ra trả nguyên con IP nó dã tròn mắt dồi
bển nó chả mua cái gì đứt sất,hình như trừ bánh mì, toàn hire purchase :))

stone_lamp

Xe điện
Bọn nó đi vay từ CP đến ng dân, từ điện thoại đến ô tô nhà cửa, tms lại nó nghèo hơn mình :)

matran241091

Xe điện
Tôi chưa được sống ở châu Âu, càng không được sử dụng dịch vụ vay mượn của ngân hàng ở các nước này.
Nhưng đọc báo thấy bẩu ở châu Âu, vốn tín dụng của cac ngân hàng đổ vào sản xuất chỉ 20%, còn đâu là vào cho vay bất động sản, nhà ở, xe cộ ạ ?
Còn ở Mỹ cũng thế, chỉ là tỷ lện vốn của NH vào bất động sản, xe cộ thấp hơn một chút so với châu Âu.
Còn ở ta, tới 80% doanh số cho vay của NH là cho doanh nghiệp (và được hiểu là doanh nghiệp sản xuất ạ)

Nghĩa là, châu Âu và Mỹ, ngân hàng chủ yếu cho vay bất động sản, xe cộ.

Các bác rành về tài chính ngân hàng xem giúp có phải thế không ạ ?
văn hóa paycheck to paycheck
ai cũng thích đi vay tiêu cho sướng. trả tính sau

AHBP

Xe tải
Kiểu ai cũng chỉ 1 lần sống nên vay tiêu cho đã chứ ko tích cả đời như mình, đen đen gặp quả khủng hoảng là nổ bùm bùm như Lehman Brothers :)

smart_sharp

Xe tăng
Khi nền kinh tế càng phát triển thì các loại hình tài chính, tính dụng càng phát triển theo đi kèm đó là càng ngày càng phức tạp. Chỉ có nền kinh tế kém phát triển, cấp thấp thì các loại hình tài chính, tín dụng mới ở mức đơn giản, thô sơ. Đầu tiên là tiền mặt, rồi tới check, trái phiếu, cổ phiếu, cổ phiếu thưởng, trái phiếu không chuyển đổi, trái phiếu chuyển đổi thành cổ phiếu, vay thế chấp, vay tín chấp...

Dovietbao2509

Xe tải
Cụ quên bên tư bản nó có các quỹ tài chính nữa ah? Chỉ tính ngân hàng thì k đánh giá hết dc