[CCCĐ] Ở đâu có "Mùa nươc nổi"

ThomasThang

Xe điện
Rừng Tràm Trà Sư là 1 mặt bằng hình vuông mỗi bề trên 2 cây số thôi. Được chính phủ dành riêng phục hồi từ năm 2003 (là rừng trồng lại trên 1 khi vực thiên nhiên mà trước đo gần như ko còn tràm.

Trên bàn đồ cổ này người Pháp ghi chú là toàn vùng Châu Đốc kéo đến quá Rạch Giá là rừng tràm (Foret de trams trong bản đồ). Có lẽ khi xưa nó tiếp nối với rừng tràm U-Minh Thượng. Nay chỉ còn chút téo đó tượng trưng cho môi trương thiên nhiên nguyên sơ của vùng nuoc nổi Châu Đốc. Rừng tràm bị khai phá, dùng làm gỗ và than và đất dùng canh tác lúa, chỉ sau thời kỳ bản đồ này đc vẻ ra, cuối thế kỷ thứ 19.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Đoạn đầu chuyến đi trên xuống máy (ở đây gọi là tắc ráng, vùng U-Minh Cà Mua gọi là võ lãi, nay làm bằng composite nhưng y mẫu mã nhưng chiêc truoc làm bằn gỗ ván.

Chẳng biết họ thấy cái mặt em cần săn sóc đặc biệt hay sao mà cho đi 1 mình 1 chiêc. Chú tài bảo rằng bấy giờ là thượng tuần tháng 11 dương lịch, sở dĩ còn nuoc1 là vì người ta đóng cống lại chứ bình thường là đã khô. Khô thì chổ này có lẽ còn con lạch nhỏ nhưng đa số mặt bằng sẽ khô và rât... vô duyên. Các bạn sẽ xem thêm.

Chỉnh sửa cuối:

hoangminh3B

Xe tăng
Bài hay quá, Hôm nay em mới biết. Cám ơn cụ Thomas Thắng rất nhiều

ThomasThang

Xe điện
Bài hay quá, Hôm nay em mới biết. Cám ơn cụ Thomas Thắng rất nhiều
Dạ em cám ơn cụ hoangminh3B động viên. Lâu mời cụ ghé thăm cập nhật thớt còn dài lắm, kéo qua Hà Tiên nữa.

ThomasThang

Xe điện
Đi qua những vũng nước rộng ngoài trống, mặt nươc che phủ bởi sen và bèo. Trong này có 3 loại bèo thường gặp ở Miên Nam. Đây là bèo cái.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Mục đích mình đi đến là trung tâm của vùng rừng hình vuôn, đi chừng 20 phút. Rất thú ạ

Có bạn hỏi 'bưng biền' là gì, thì đây là địa hình môi trường bưng biền. Tên xuât phát vủng bên Đồng Tháp Mười vì tồn tại đến khoãng đến giữa thế kỷ 20 nhiều hơn. Thương trong văn hóa "cách mạng" đồng nghĩa với khu kháng chiên chống Pháp, thời "Chín Năm" như em có nói, nhưng đúng gốc chỉ là tên chỉ vùng sâu, ngập (dĩ nhiên có gò cao chật hẹp để cư ngụ), có rừng. Vì là vùng khó nhập khó xuất và có rừng tràm che phủ nên các nhóm khởi nghĩa dùng làm an toàn khu, chiến khu, Pháp không dám vào, có vào cũng ko đạt được gì vì dễ bị tiêu diệt và ko khám phá được gì. "Vô bưng" xưa dưới nói là đi theo quân chống Pháp, hay trốn vào chổ ẩn nắp tuyệt đối vì phạm tội, trốn ai vân vân...
Vào thời sau 1954 thì không còn hưu hiệu nữa vì xe lội nươc và trực thăng. Vùng Đồng Tháp đc xử dụng lần cuối bởi các phong trào Bình Xuyên, Hòa Hảo chống ông Ngô Đình Diệm nhưng vô hiệu.

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện
Xuống đi vào dưới rừng tràm

Vẩn bèo cái và 1 ít lục bình​

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

. . .

Chỉnh sửa cuối:

ThomasThang

Xe điện

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng Bảo

Xe hơi
Đây là 1 sơ đồ em tìm ra, từ 1 bài khảo cứu luận án của 1 ô tên là Mehdi Saqalli cho thấy 3 vùng đất trũng ở Miền tây Nam Bộ. Các cụ cứ hình dung 2 vùng trũng ở biên giới (khá hạn chế, kích thươc trong mô hình chỉ là tượng trưng thôi, nhỏ thua nhiều) là 2 lòng chão, dáy 2 cái đĩa nông (cạn), bên bờ vùng Đồng Tháp Mười chảy giòng sông Tiền Giang, bên bờ miệng chén An Giang Châu Đốc là giòng Hậu Giang, khi vào đất Việt Nam tên là Bassac.

Mấy chữ ĐTM, AG và UM là của em. Vừa đạo hình vừa chỉnh sửa, tội nặng gấp đôi :) Vùng Um cũng trũng nhưng không liên quan gì đến "nuoc nổi" cả.

Em mà là MIN MOD, em sẽ cắt chim cụ, vì bản đồ này của Thằng Tàu Khựa, cụ ơi ! cụ xem lại tiếng Pháp nhé !

Ái Châu TH

Xe đạp
Ồ của mẫu quốc thì càng chính xác thôi mà
Trước kia thì các loại bản đồ của Vn cũng do chuyên gia Trung Quốc sang giúp, rồi lại mang về in hộ cho nữa
Chỉ mới đây khi các đồng chí bạn học tập được công nghệ, kỹ thuật thì để tự làm, mà cũng trên cơ sở lịch sử để lại những cái đã có thôi
Tất cả đều dựa vào cái gốc à

DEAM

[Tịch thu bằng lái]
Chưa bao giờ em được xem mùa nước nổi cụ thể, sinh động như câu chuyện của cụ %%-

Phannghia46

Xe đạp
Cám ơn lời mời của em, nhớ giữ lời hứa nhé. Tuần thứ nhì tháng 5 - 2017 này tôi về SGN sẽ đi lên chụp hình khu Tràm Chim bên Đồng Tháp, 2 ngày 1 đêm, ngủ lại Tam Nông, đêm thứ nhì đi xe đò về. Hẹn gặp, sẽ PM trên kênh liên lạc OF này.
Em bồi thêm hình nuoc nữa cho các cụ mợ ngán tới càng cổ luôn (trong Nam nay "ngán" là no, chán rồi. Thí dụ như: "Con đút cơm cho thằng Cu, mới nữa chen nó đã ngán rồi"

Hình từ trến chiêc cầu qua con kinh. Chổ sâu là lòng kinh, chổ cạn là trên ruộng nơi có cột điện

Thật sự khâm phục Cụ ạ.
Nhà em ngay tại rốn lũ vùng Đồng tháp mười, đi đó đi đây bao nhiêu năm nhưng vẫn chưa làm dc một bài về nơi mình sinh ra được như cụ. Cảm thấy hổ thẹn vô cùng.
Nhưng có thể vì thật sự trong tâm trí bao người dân vùng nước nổi này thì không cảm thấy vui vẻ và tự hào j, đời sống cơ cực theo con nước, cây cối trồng trọt quanh năm nước lên thì chết hết, học sinh phải nghĩ học 2 tháng nước ( 1 tháng hè, bình thường vùng không có nước thì dc 3 tháng hè ạ), phương tiện đi lại duy nhất là xuồng ghe, lỡ mà có bệnh cần chuyển viện là nằm trên ghe chạy cả 10 tiếng cho 30km đường bộ, còn biết bao nhiêu khó khăn khác nữa, chỉ những người dân tại vùng nước nổi mới thấu đó Cụ ạ...
Nhưng mất cái này sẽ có cái khác, cá tôm thì vô số kể, điên điển, hẹ nước, bông súng, những thứ chỉ có vào mùa nước nổi, nhìn cái hình của Cụ, e nhớ thời nước lên theo ông Nội đi giăng lưới, săn chuột...còn có cả đưa đò nữa chứ, những chiếc xuồng máy vỏ lãi phục vụ cho các xe máy qua những đoạn ngập nước. Cũng rất tuyệt vời các Cụ ạ !
Nếu các cụ muốn xem được mùa nước nổi trọn vẹn, xem được đời sống sinh hoạt của dân vùng lũ , mùa nước từ rằm tháng 8 nước bắt đầu lên đến rằm tháng 10 là rút cạn... Nước từ Tịnh biên Châu đốc đổ về Tân châu, Hồng ngự, về Tràm chim, Tháp mười của Đồng tháp, và cuối cùng đổ về Tân hưng, Vĩnh hưng, Kiến tường, Tân thạnh, Thạnh hoá của Long an là nước rút.
Thực tế bây giờ ko còn nước như xưa nữa các Cụ à, lý do các Cụ đã biết là do Tàu ngăn đập, jo lội ruộng chỉ cao lắm qua đầu gối xíu à. Em chỉ mong không cần ngập sâu, đủ nước ngập ruộng, cá tôm tràn về, phù sa tràn về là bà con mình vui rồi. Ngập quá chết em!!!

Phannghia46

Xe đạp
Mục đích mình đi đến là trung tâm của vùng rừng hình vuôn, đi chừng 20 phút. Rất thú ạ

Có bạn hỏi 'bưng biền' là gì, thì đây là địa hình môi trường bưng biền. Tên xuât phát vủng bên Đồng Tháp Mười vì tồn tại đến khoãng đến giữa thế kỷ 20 nhiều hơn. Thương trong văn hóa "cách mạng" đồng nghĩa với khu kháng chiên chống Pháp, thời "Chín Năm" như em có nói, nhưng đúng gốc chỉ là tên chỉ vùng sâu, ngập (dĩ nhiên có gò cao chật hẹp để cư ngụ), có rừng. Vì là vùng khó nhập khó xuất và có rừng tràm che phủ nên các nhóm khởi nghĩa dùng làm an toàn khu, chiến khu, Pháp không dám vào, có vào cũng ko đạt được gì vì dễ bị tiêu diệt và ko khám phá được gì. "Vô bưng" xưa dưới nói là đi theo quân chống Pháp, hay trốn vào chổ ẩn nắp tuyệt đối vì phạm tội, trốn ai vân vân...
Vào thời sau 1954 thì không còn hưu hiệu nữa vì xe lội nươc và trực thăng. Vùng Đồng Tháp đc xử dụng lần cuối bởi các phong trào Bình Xuyên, Hòa Hảo chống ông Ngô Đình Diệm nhưng vô hiệu.
Em đóng góp chút hiểu biết về Bưng Biền nhé Cụ. Bưng biền hay còn gọi là Bưng là vùng đất phèn thường ngập nhưng không sâu lắm, khoảng đến gối, nơi không canh tác trồng trọt gì được, dân cư hầu như không có. Những cây mọc đuọc là những cây chịu phèn tốt như Tràm, Năng ( dùng làm chiếu đấy các Cụ ạ) ...

gld

Xe điện
Cám ơn cụ Thomas, viết rất hay, mặc dù em đã đi qua các địa điểm cụ mô tả mà vẫn thấy cuốn hút, ở bển cụ ở bang nào vậy

thinhvi

[Tịch thu bằng lái]
em vào hóng hớt với ạ :)))

winnghiepdu

Xe điện
e cũng đi cách đây 2 năm cái xuồng xanh ,khách tây ,á,việt 0 ai bo xu nào,

pbtuan

Xe buýt
Chi tiết và ảnh đẹp quá cụ ạ. Cảm ơn cụ vì đc ngắm cảnh qua màn ảnh nhỏ.

ThomasThang

Xe điện
Chi tiết và ảnh đẹp quá cụ ạ. Cảm ơn cụ vì đc ngắm cảnh qua màn ảnh nhỏ.
e cũng đi cách đây 2 năm cái xuồng xanh ,khách tây ,á,việt 0 ai bo xu nào,
Hai lão anh hùng tranquang83ThomasThang song kiếm hợp bích hay quá!
em vào hóng hớt với ạ :)))
Cám ơn cụ Thomas, viết rất hay, mặc dù em đã đi qua các địa điểm cụ mô tả mà vẫn thấy cuốn hút, ở bển cụ ở bang nào vậy
E cảm ơn cụ. E ở Quân Cam Nam Cali ạ.
Chưa bao giờ em được xem mùa nước nổi cụ thể, sinh động như câu chuyện của cụ %%-
Em xin tổng cám ơn các cụ mợ tham gia, động viên ạ. Thớt còn dài và nhiều hình ảnh lạ lạ nữa, kính mới các cụ thỉnh thoãng ghé xem ạ.
Em cũng xin cám ơn các cụ mợ dù ko lên tiếng đã bầu chọn ("mời rươu") em ạ - phải chi em vứt đc cái nón ra giữa vĩa hè, có chút tiền lẽ đỗ xăng :)