[Funland] Ô nhiễm không khí ở HN đang ở mức cao nhất .Nguyên nhân , giải pháp ? Chính quyền đâu rồi

Tonkin Nguyen

Xe điện
Website
shopyeuthuong.vn
Nó chỉ là 1 phần thôi ạ. Căn bản là cái ý thức, trách nhiệm của chính quyền.
Ví dụ đơn giản là giờ ở HN các công trình xây dựng mọc lên khắp nơi, kèm theo đó là xe tải chở đất cát chạy ầm ầm, hỏi xem có bao nhiêu xe được xịt rửa bánh trước khi chạy ra ngoài đường? Có bao nhiêu xe có bạt che chắn để đất cát không bị vương vãi ra.
Tối hôm nọ em có việc đi theo cung đường Trường Chinh - Đại La, giữa đường thì rào chắn để làm đường sắt trên cao, xe cộ chen chúc nhau nhích từng tý 1, mà lúc đó cũng tầm 10h đêm rồi. Khói bụi đất cát thì mờ mịt luôn. Thực sự em quá khâm phục cụ nào hàng ngày phải đi lại trên cung đường ấy.
Em phóng vèo qua cái cầu vượt Ngã Tư Vọng mà toàn cố nín thở đấy cụ ạ :))

Theo em, muốn Hà Nội giảm tắc đường, khói bụi, thì => phải giảm ô tô, xe máy => giảm con người. Vậy con người ở đây là ai?
1. Chuyển mấy cái trường đại học, cao đẳng về mấy tỉnh lẻ, thằng nào học kỹ thuật thì cho lên núi mà tập trung học với nghiên cứu, thằng nào học kinh tế thì cho xuống biển tập bơi, sau này đỡ chết đuối. Đội sinh viên này rất đông và hung hãn.
2. Chuyển ngay những Nhà máy hóa chất hoặc Nhà máy có đông công nhân trong nội thành đi chỗ khác, chuyển lên Lai Châu, Điện Biên ấy, đặc biệt các công ty đông công nhân từ 500 người trở lên là phải di dời ngay, càng xa càng tốt.

Chuyển được mấy nhóm này đi, dân HN đã giảm tương đối rồi, để em nghĩ mưu tiếp
Ko ăn thua cụ ạ. Giảng viên, nhân viên của các trường đó, họ đâu có chịu rời thành phố.

Cậu này có hẳn 1 topic trên voz và bị chửi kha khá đấy cụ.

Chuyển sang thâm xì rồi cụ ;))

dayaolang

Xe buýt
Chờ đến 2030 các anh xây xong chừng đó nhà máy cmnr cụ.
Nhà máy nhiệt điện ngoài bụi mịn còn ra nhiều khí độc khác.
Xỉ than nhà máy nhiệt điện Vĩnh Tân BOT với khựa đang chất như núi. Đổ rửa xúc máy thẳng ra biển >> tôm cá nhiễm độc thuỷ ngân.
Lượng bụi như thế này là lớn khủng khiếp. Hàng chục triệu người bị phơi nhiễm.

Phong An

Xe hơi
Các bác ở trên chỉ cần hít kim tiền sống đâu cần không khí như dân đen chúng mình. Con cháu các bác ấy thì ra nước ngoài hít không khí trong lành cả rồi, cụ thớt còn hỏi đâu rồi cái gì?

LunaLX

Xe tải
Em ở tỉnh lẻ, chỉ ước cày kéo có đủ 5 tỏi gửi bank, thế là em nộp đơn xin từ chức về, sống cuộc đời thanh đạm, tu thành chính quả. Nhà em có 1000 m2 đất bờ kè sông Hồng ở quê, về đó dựng căn nhà vườn, quy hoạch lại trồng rau nuôi gà thì mê ly. Đất phù sa sông Hồng bồi, ném rễ tre xuống mọc lên nấu canh ăn cũng ngọt.
Kiếm nhiều tiên quá để mà làm gì, qua tuổi 30 tự nhiên lại thích trồng rau hoa với nuôi mấy con thú (chó gà cá) các cụ ạ.

dayaolang

Xe buýt
Em ở tỉnh lẻ, chỉ ước cày kéo có đủ 5 tỏi gửi bank, thế là em nộp đơn xin từ chức về, sống cuộc đời thanh đạm, tu thành chính quả. Nhà em có 1000 m2 đất bờ kè sông Hồng ở quê, về đó dựng căn nhà vườn, quy hoạch lại trồng rau nuôi gà thì mê ly. Đất phù sa sông Hồng bồi, ném rễ tre xuống mọc lên nấu canh ăn cũng ngọt.
Kiếm nhiều tiên quá để mà làm gì, qua tuổi 30 tự nhiên lại thích trồng rau hoa với nuôi mấy con thú (chó gà cá) các cụ ạ.
Hôm nay em thấy không khí tệ quá thế là đánh xe lên núi. 150km cả đi lẫn về mà dòm quanh chỗ nào cũng mù mịt.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
2 tuần nay cả nhà em ho với hắt hơi liên tục. Ra đường mà không khẩu trang là biết nhau ngay. :((

BMW_X6M

Xe tăng
rất ô nhiễm các cụ ah, các quan nhà ta cứ rung đùi như chả có việc gì

Vova

Xe container
Thực ra chuyện ô nhiễm ai giờ cũng biết. Tự lo cho bản thân ai chẳng tự kiếm cái khẩu trang, không có việc thì cũng ở trong nhà. Khổ nỗi người lớn vẫn phải đi làm, trẻ con vẫn phải đến trường. Ở đây nếu có bức xúc thì do cách xử lý của các bạn chính quyền. Lải nhà lải nhải điệp khúc thời tiết nó thế, rồi nhờ mấy em phát thanh viên tre trẻ dự báo thời tiết khuyên bà con không nên đốt rơm đốt rạ. Tuyệt đối chẳng thấy anh nào đứng ra bảo Hà Nội ô nhiễm thế này, chúng tôi dự định làm việc a, việc b, việc c gì đấy để cải thiện môi trường, để năm sau đỡ thê thảm hơn bây giờ. Thay vào đấy chỉ có các bạn định hướng dư luận, xoay sang bàn về độ tin cậy của cách thu thập dữ liệu, rồi mục tiêu gây lo lắng chỉ đến bán máy lọc không khí ... Kiểu phản ứng như thế này làm em thấy sợ, chả lẽ dân thành gà công nghiệp ngồi lù rù trong chuồng hết mới là hợp lý? ...

Website
wna.com.vn
Nó chỉ là 1 phần thôi ạ. Căn bản là cái ý thức, trách nhiệm của chính quyền.
Ví dụ đơn giản là giờ ở HN các công trình xây dựng mọc lên khắp nơi, kèm theo đó là xe tải chở đất cát chạy ầm ầm, hỏi xem có bao nhiêu xe được xịt rửa bánh trước khi chạy ra ngoài đường? Có bao nhiêu xe có bạt che chắn để đất cát không bị vương vãi ra.
Tối hôm nọ em có việc đi theo cung đường Trường Chinh - Đại La, giữa đường thì rào chắn để làm đường sắt trên cao, xe cộ chen chúc nhau nhích từng tý 1, mà lúc đó cũng tầm 10h đêm rồi. Khói bụi đất cát thì mờ mịt luôn. Thực sự em quá khâm phục cụ nào hàng ngày phải đi lại trên cung đường ấy.
Em vừa tối thứ 7 tuần trước 9h30 tối muộn vữn bị traffic jam. Khói bụi bay mù mịt, nghĩ lại thấy hãi.

thienthanmudo

Xe tăng
Website
kynangbongda.com
Em phóng vèo qua cái cầu vượt Ngã Tư Vọng mà toàn cố nín thở đấy cụ ạ :))
Nhiều khi đi đường bụi quá em cũng phải cố nín thở, xong đến lúc ko chịu nổi nữa là phải há mồm ra hít lấy hít để 1 hơi thật sâu :D

dayaolang

Xe buýt
Thực ra chuyện ô nhiễm ai giờ cũng biết. Tự lo cho bản thân ai chẳng tự kiếm cái khẩu trang, không có việc thì cũng ở trong nhà. Khổ nỗi người lớn vẫn phải đi làm, trẻ con vẫn phải đến trường. Ở đây nếu có bức xúc thì do cách xử lý của các bạn chính quyền. Lải nhà lải nhải điệp khúc thời tiết nó thế, rồi nhờ mấy em phát thanh viên tre trẻ dự báo thời tiết khuyên bà con không nên đốt rơm đốt rạ. Tuyệt đối chẳng thấy anh nào đứng ra bảo Hà Nội ô nhiễm thế này, chúng tôi dự định làm việc a, việc b, việc c gì đấy để cải thiện môi trường, để năm sau đỡ thê thảm hơn bây giờ. Thay vào đấy chỉ có các bạn định hướng dư luận, xoay sang bàn về độ tin cậy của cách thu thập dữ liệu, rồi mục tiêu gây lo lắng chỉ đến bán máy lọc không khí ... Kiểu phản ứng như thế này làm em thấy sợ, chả lẽ dân thành gà công nghiệp ngồi lù rù trong chuồng hết mới là hợp lý? ...
Cái khẩu trang nhiều khi đeo cho có chứ có lọc được bụi mịn đâu ạ.

999999999usd

Đi bộ
AirVisual là hệ thống quan trắc chất lượng không khí (Hiện tại hệ thống này chỉ đặt tại đại sứ quán Mỹ) dựa trên việc tổng hợp số liệu thu được từ cảm biến đặt tại 10.000 thành phố của 80 quốc gia trên thế giới. AirVisual chỉ quan trắc chỉ số bụi mịn PM2.5.

Từ năm 2017 đến nay, Hà Nội đánh giá chất lượng không khí dựa vào chỉ số của 11 trạm, quan trắc 6 thông số ô nhiễm là PM10, PM2.5, NO2/NO/NOx, CO, SO2 và O3.

Chỉ số AQI được phân thành các mức: Từ 0-50: màu xanh, chất lượng không khí Tốt. Từ 51-100: màu vàng, chất lượng không khí Trung bình. Từ 101-200: màu da cam, chất lượng không khí Kém. Từ 201-300: màu đỏ, chất lượng không khí Xấu. Từ 301: màu nâu, không khí Nguy hại.

Năm nào mà thời điểm chuyển mùa nó chẳng vậy, và năm nào em cũng thấy bọn báo lá cải kêu ca như vậy. Không tin bác nào rảnh thì ngày này năm sau chốt lại quote lại cho chúng nó thấy.