[Funland] Ô nhiễm không khí Hà Nội

XSim

Xe container
em làm nghề này em biết mà, cụ gì gì kia vặn vẹo ở cái sensor là đúng đó ạ, bọn tây bán máy đắt lòi, quảng cáo thì máy của nó vô địch thiên hạ, nhưng em tin là cứ nguyên lý cơ bản: hút một lượng không khí X m3, đem về cân lên xem có bao nhiêu bụi trong đó sau khi loại hết hơi ẩm. Cả tây cả ta đều xác định đó là phương pháp chính thống và chuẩn nhất.
Nếu chỉ cân tổng thì làm sao phân loại theo từng kích cỡ hạt bụi được vậy cụ?

tuyetchinh29

Xe buýt
Nếu chỉ cân tổng thì làm sao phân loại theo từng kích cỡ hạt bụi được vậy cụ?
Em trả lời chung chung là phải cân kẹo mới là chuẩn nhất thôi, chứ lấy mẫu phải có giấy lọc theo kích thước hạt chứ cụ.
Còn em cứ ví dụ bui PM2.5 đi, cho hợp xu hướng, nó có thể là bụi bông, bụi đất cát, bụi kim loại. Vậy 1 hạt bụi 2.5 Chì chắc chắn nặng hơn 1 hạt bụi 2.5 bông rồi, mà cái sensor của các máy đo nhanh sẽ ko phân biệt đc bông hay Chì.

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Bảo sao mấy hôm nay mũi em nó biểu tình :(

LeTai1979

Racing Boy
Nhìn mờ ảo như thành phố trong sương ấy nhỉ? :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Đúng vậy không hút bụi trừ khi máy hút bụi nhà là thế hệ mới có màng lọc HEPA ạ.
Hút bụi thì bụi mịn nó bay quẩn lên cho mà hít đủ.
Nhưng lại phải thường xuyên lau nhà khăn ẩm, loại bụi mịn không thì nó tích tụ trong nhà. Nhà lau khăn ẩm, sàn không nên trải thảm, để lát đá là tốt nhất, giường gỗ k đệm, lau thường xuyên, lật chiếu lên sẽ thấy bụi thế nào.

Đùa chứ, mod of làm sao thế nhỉ? E làm cái topic mẹo vặt vi phạm luật gì mà xoá topic? mất công em gõ, đuổi khách thế cơ :)
máy lọc không khí thì sao hả cụ?

Kitcat

Xe container
máy lọc không khí thì sao hả cụ?
Em không biết cụ ạ. Thứ nhất nó là vòng luẩn quẩn, dùng nó tiêu thụ điện, càng ô nhiễm hơn nữa.
Thứ hai lọc Hepa có nhiều loại, ngăn đc bụi hơi mịn nhưng siêu mịn nguy hiểm nhất k ngăn được cũng vứt.
Thứ 3 là phải thay màng lọc thường kỳ, càng ô nhiễm thì càng thay nhanh.
Thứ 4 là công suất cái quạt. Nó cứ nói nó hút được nhưng k hút được cả phòng thì cũng chả ăn thua.

Có cụ sẽ bảo lo trong phòng mình thôi. Mình ở trong nhà ít lắm, ra ngoài nhiều hơn.

Ở nhà tầng thấp. Mua trồng 1 cái cây thật to ngoài cửa, trồng thêm cây dây leo chịu bóng tốt cho như rừng trước cửa sẽ ngăn được ít nhất 50% bụi mịn vào nhà.
Trồng nhiều cây trong nhà, hôm nào ô nhiễm quá thì đóng cửa, oxi cây là đủ. Chọn cây lọc ô nhiễm tốt.
Canh giờ sạch thì mở cửa thôi.
Cụ nào ở tầng càng cao càng chết, không còn cây ngăn cho.

thutrang09

Xe buýt
Cụ ơi cái chỉ số không khí này nó xấu gần như toàn miền Bắc cơ, không phải cứ cụ cảm thấy trong lành là chỉ số thấp đâu (thế nên em cũng hơi nghi ngờ cách đo có chuẩn không). Em nhớ dạo này Tam Đảo cũng có nhiều lúc hơn 150.
tổ chức uy tín trên TG đó cụ ạ

thutrang09

Xe buýt
Em không biết cụ ạ. Thứ nhất nó là vòng luẩn quẩn, dùng nó tiêu thụ điện, càng ô nhiễm hơn nữa.
Thứ hai lọc Hepa có nhiều loại, ngăn đc bụi hơi mịn nhưng siêu mịn nguy hiểm nhất k ngăn được cũng vứt.
Thứ 3 là phải thay màng lọc thường kỳ, càng ô nhiễm thì càng thay nhanh.
Thứ 4 là công suất cái quạt. Nó cứ nói nó hút được nhưng k hút được cả phòng thì cũng chả ăn thua.

Có cụ sẽ bảo lo trong phòng mình thôi. Mình ở trong nhà ít lắm, ra ngoài nhiều hơn.

Ở nhà tầng thấp. Mua trồng 1 cái cây thật to ngoài cửa, trồng thêm cây dây leo chịu bóng tốt cho như rừng trước cửa sẽ ngăn được ít nhất 50% bụi mịn vào nhà.
Trồng nhiều cây trong nhà, hôm nào ô nhiễm quá thì đóng cửa, oxi cây là đủ. Chọn cây lọc ô nhiễm tốt.
Canh giờ sạch thì mở cửa thôi.
Cụ nào ở tầng càng cao càng chết, không còn cây ngăn cho.
chuẩn đấy cụ ạ, ở nhà thì đâu có bụi mấy, đi ra ngoài đường ý ạ., bụi bẩn ghê lắm

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Có đc như ngày hôm nay là có công lớn của anh to đấy. Khu nhà em trước sạch, ngày 2 phây rửa đường. Từ hồi anh lên bỏ luôn rửa đg, bụi như hủi. Tích tụ lâu năm lại giờ qua cả ấn đụ rồi. Thích nhé.

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Thực sự nhìn cuộc sống của ng dân ở Nhật, Úc, Canada mới thấy dân mình đang ở đáy
Cụ so thế bao giờ. Cơ quan em nay mới đc nghe chính trị tình hình biển đảo và chủ quyền. Mấy thằng ban tuyên huấn nó bảo bọn đấy giãy chết, học theo làm gì. Oẳng ta là nhất nhé.

emphailamsao

Xe tăng
Có đc như ngày hôm nay là có công lớn của anh to đấy. Khu nhà em trước sạch, ngày 2 phây rửa đường. Từ hồi anh lên bỏ luôn rửa đg, bụi như hủi. Tích tụ lâu năm lại giờ qua cả ấn đụ rồi. Thích nhé.
Uh ha. Cụ nói em mới nhớ. Mấy năm nay không gặp xe rửa đường bg nữa.