[Funland] Ở quê các cụ có biết con này ko ? Nam Định

Pilota

Xe điện
Noob về giật trộm bà ngoại ít mắm cáy, lên bán cho anh mấy chai nhé. Món này mà chấm bún vảy ốc thì hết sảy con bà bảy.

chim-ưng

Xe tăng
Em thấy con cáy với con ba khía khác gì nhau đâu nhỉ ? Có điều ba khía thì to hơn cáy nhiều , cả 2 đều có lông ở chân , càng đỏ . Cách làm mắm cáy có vẻ khác cách làm ba khía .
Em ở miền Tây nhiều nhưng các loại mắm em đều không ăn được , ăn thịt chó toàn chấm muối ớt .
e thấy mắm các loại nổi bật nhất phải ở miền Trung . Đà Nẵng "xứ Quảng" có loại mắm cá nhỏ mà chấm thịt luộc vô đối , Thanh Hóa , Nghệ An thì mắm tôm .

Chauthanh11

Xe điện
e thấy mắm các loại nổi bật nhất phải ở miền Trung . Đà Nẵng "xứ Quảng" có loại mắm cá nhỏ mà chấm thịt luộc vô đối , Thanh Hóa , Nghệ An thì mắm tôm .
Đó là mắm nêm cụ ạ , từ miền Trung vào miền Nam là có hết . Loại mắm đó xuất xứ của người Chăm

chim-ưng

Xe tăng
Đó là mắm nêm cụ ạ , từ miền Trung vào miền Nam là có hết . Loại mắm đó xuất xứ của người Chăm
hình như mắm nêm cũng có mấy loại thì phải ? , vì e thấy mắm nêm bán ở chợ xứ Quảng khác với mắm nêm đóng chai bán trong siêu thị .

keeponlylove

Xe điện
Con cáy, quê e đầy. Mắm cáy h mỗi mình e ăn được, rau muống luộc chấm mắm cáy, bát nước luộc cũng cho mắm cáy, chẹp chẹp

Chauthanh11

Xe điện
hình như mắm nêm cũng có mấy loại thì phải ? , vì e thấy mắm nêm bán ở chợ xứ Quảng khác với mắm nêm đóng chai bán trong siêu thị .
Cơ bản nó giống nhau , do khẩu vị từng vùng , cho nên họ pha chế làm thêm bớt chút gia vị thôi cụ.

CaptainMT

Xe buýt
Cái món mắm cáy vắt chanh thêm tí đường tí ớt rồi chấm rau muống luộc thì khỏi nói.
Cơ mà món này hình như đặc sản dân HD cơ mà nhỉ.

Sky_HP

Xe tải
Em quê Hải Phòng chỉ máu ăn Cà Ra ( hay còn gọi là Cua lông). Cáy cũng ngon nhưng chỉ chấm tí thôi.

Đại Ba

Xe điện
Cụ mợ nào ăn mắm tôm được thì mắm cáy cũng vậy thôi.

Tanh hay hôi là do chế biến ẩu. Nếu đem hũ mắm ra phơi nắng phơi sương như mợ chủ nói thì hũ mắm sẽ có nhiệt độ rất cao, đủ để chín mắm. (Bản thân con cáy khi ủ kín cũng sinh nhiệt). Mà chín rồi thì nó sẽ thơm thôi mà.

Còn chuyện nó mặn, thì vắt chút chanh hoặc cho ít dấm vào là giảm cảm giác mặn.

Ngày nay, có công nghệ sử dụng vi sinh và enzyme để phân giải đạm và bảo quản thực phẩm. Nếu dùng công nghệ đó thì ko cần phải cho nhiều muối.

Em đã từng tự làm mắm tôm, ko sử dụng 1 hạt muối nào, mà mắm ko hỏng. Dùng vi sinh và enzyme thôi.

Pilota

Xe điện
Em thích ăn mắm nên trong bếp có rất nhiều các loại mắm từ Bắc Trung Nam và miền tây, mắm cốt cho đến mắm sống. Ấn tượng nhất, ngon nhất và khó mua nhất đối với em là mắm nhum Sa Huỳnh - Quảng Ngãi. Nhiều loại mắm nước nghe đồn hay nghe quảng cáo thì oách nhưng ăn rất chán. Có những loại mắm tự tay lọ mọ đi kiếm thì lại ngon không ngờ. Đa số các loại mắm sống thì yêu cầu pha chế trước khi ăn, còn lại em chỉ thích ăn mắm nguyên chất. Nhà em luôn có 2 thứ không thể thiếu là mắm và chao. Có cụ mợ nào có sở thích giống em không ạ? :D

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ mợ nào ăn mắm tôm được thì mắm cáy cũng vậy thôi.

Tanh hay hôi là do chế biến ẩu. Nếu đem hũ mắm ra phơi nắng phơi sương như mợ chủ nói thì hũ mắm sẽ có nhiệt độ rất cao, đủ để chín mắm. (Bản thân con cáy khi ủ kín cũng sinh nhiệt). Mà chín rồi thì nó sẽ thơm thôi mà.

Còn chuyện nó mặn, thì vắt chút chanh hoặc cho ít dấm vào là giảm cảm giác mặn.

Ngày nay, có công nghệ sử dụng vi sinh và enzyme để phân giải đạm và bảo quản thực phẩm. Nếu dùng công nghệ đó thì ko cần phải cho nhiều muối.

Em đã từng tự làm mắm tôm, ko sử dụng 1 hạt muối nào, mà mắm ko hỏng. Dùng vi sinh và enzyme thôi.
Cho 1 chút đường vào nữa để lúc ăn sẽ ngon hơn ạ

Tiểungưnhi88

Xe điện
Con này ông ngoại nhà em nhiều vẫn làm mắm. Cá nhân em ăn rạm hợp hơn. Ko ăn quen con này do ko ăn từ bé

Mợ noob

Xe điện
Ăn kèm rau lang rau muống hoặc bún lá thì ngon, ăn uống đầy đủ quá em lại thích đồ dân dã

Vulcan V70

Xe trâu
Cáy thì miền Bắc cứ vùng nào có nước hai là có thôi các cụ. Như ở Nghệ An thì các xã ngoài đê của Hưng Nguyên cũng có người bán, vào Hà Tĩnh thì Cẩm Xuyên, Thạch Hà cũng có người khai thác. Nhà cháu chỉ không biết là từ Đèo Ngang trở vào có cáy hay không thôi.
Nước 2 là nước lợ đấy hả bác?

mamtom7981

Xe buýt
Nước 2 là nước lợ đấy hả bác?
Cáy hay có ở các vùng cửa sông cụ ạ, bạn em bên Nhật cũng thấy có ở những vùng cửa sông.
Khu nhà em ở quê thì khá nhiều, thời nhỏ em đi câu con cáy này ăn chả hết, làm mắm hay bán được khá khá tiền, giờ về quê thì nó ít đi nhiều, chỉ thấy xuất hiện ở khu vưc bãi bồi ven sông hồng.

Trước đây (thời 95 trở về trước) em đi câu ở trong bờ bãi, đồng lúa phía sâu trong khu dân cư cũng nhiều, và toàn con cáy to, chứ không bé như ảnh mợ Noob chụp đâu, cáy mợ Noob chụp là loại cáy đánh bắt nên cả con to lẫn con nhỏ bắt hết. Cáy câu thì toàn con to và đều.

Mợ noob

Xe điện
Cáy hay có ở các vùng cửa sông cụ ạ, bạn em bên Nhật cũng thấy có ở những vùng cửa sông.
Khu nhà em ở quê thì khá nhiều, thời nhỏ em đi câu con cáy này ăn chả hết, làm mắm hay bán được khá khá tiền, giờ về quê thì nó ít đi nhiều, chỉ thấy xuất hiện ở khu vưc bãi bồi ven sông hồng.

Trước đây (thời 95 trở về trước) em đi câu ở trong bờ bãi, đồng lúa phía sâu trong khu dân cư cũng nhiều, và toàn con cáy to, chứ không bé như ảnh mợ Noob chụp đâu, cáy mợ Noob chụp là loại cáy đánh bắt nên cả con to lẫn con nhỏ bắt hết. Cáy câu thì toàn con to và đều.
Con cáy ng ta ko nuôi bao giờ, chỉ sống hoang dã, còn cua thì 1 số nơi hay nuôi

chim-ưng

Xe tăng
Em thích ăn mắm nên trong bếp có rất nhiều các loại mắm từ Bắc Trung Nam và miền tây, mắm cốt cho đến mắm sống. Ấn tượng nhất, ngon nhất và khó mua nhất đối với em là mắm nhum Sa Huỳnh - Quảng Ngãi. Nhiều loại mắm nước nghe đồn hay nghe quảng cáo thì oách nhưng ăn rất chán. Có những loại mắm tự tay lọ mọ đi kiếm thì lại ngon không ngờ. Đa số các loại mắm sống thì yêu cầu pha chế trước khi ăn, còn lại em chỉ thích ăn mắm nguyên chất. Nhà em luôn có 2 thứ không thể thiếu là mắm và chao. Có cụ mợ nào có sở thích giống em không ạ? :D
e cũng thích mắm , bữa cơm thì cứ cơm nóng dưới nước mắm ( hoặc mắm nhĩ ) , dê luộc , hấp là cứ phải có chao mới thấy ngon :D .

tienaka

Xe điện
mắm cáy, gặp rau muống mưa rào nữa thì chấm thôi rồi, tuy nhiên để có vị cáy thanh không bị đậm phụ thuộc rất nhiều vào tay người làm.
cáy này ở khu vực nước lợ nhiều.

Tài mới sún dai

[Tịch thu bằng lái]
Thèm ghê mắm cáy quê nhà
Nhầm , là quê của người ta ( nhận bừa )
Món ăn dân dã từ xưa
Đậm đà , lạ miệng lại thừa calo
Noob xinh khéo diễn lắm trò
Kinh nghiệm bếp núc cả kho tiềm tàng
Mắm cáy chấm với rau lang
Khách đường xa phải ngỡ ngàng vì ngon
Lại thêm mợ chủ xinh giòn