[Funland] ở tầng 40 có những bất cập gì

Jangmi

Xe buýt
- Nó còn thang máy cứu hoả hay còn gọi là thang máy chữa cháy nó vẫn hoạt động cụ nhé, bản thân nó có yêu cầu ký thuật riêng và thường nằm độc lập.
- giả sử cụ đang ở đang tầng 3, cháy hầm gửi xe rồi nó lan lên tầng 1 và 2. Vậy cụ chạy lên hay cụ chạy xuống ?
E bảo e hiểu sai ý của bác kia rồi còn gì, ý e nói ko phải là lúc cháy mà là ko có chuyện 5 thang cùng bị hỏng

thichduthua99

Xe máy
- Nó còn thang máy cứu hoả hay còn gọi là thang máy chữa cháy nó vẫn hoạt động cụ nhé, bản thân nó có yêu cầu ký thuật riêng và thường nằm độc lập.
- giả sử cụ đang ở đang tầng 3, cháy hầm gửi xe rồi nó lan lên tầng 1 và 2. Vậy cụ chạy lên hay cụ chạy xuống ?
thang máy cứu hoả chung cư nào cũng có à cụ ?

cái này em trả lời luôn là nếu ở tầng 3 sẽ có 2 phương án
1. thông thường cửa ngăn hầm gửi xe với sảnh tầng 1 hay các cửa thang bộ đều là cửa chống cháy và chịu nhiệt > thường sẽ thông ra sảnh chung cư nên khi nó cháy khói um tầng hầm thì tầng 1,2,3 (tầng thấp) đã phải biết để chạy rồi > cái này tất nhiên là CHẠY XUỐNG , Khói tí nhưng không Die

2. Trường hợp ông nào ngủ no say nó bốc lên tầng 1 hay 2 thì phương án là ra ban công chờ thang cứu hỏa hoặc kiếm cái dây mà đu xuống.

còn đối với cc có thang thoát hiểm ngoài trời thì 100% là Chạy xuống nhé

thang máy cứu hoả chung cư nào cũng có à cụ ?

cái này em trả lời luôn là nếu ở tầng 3 sẽ có 2 phương án
1. thông thường cửa ngăn hầm gửi xe với sảnh tầng 1 hay các cửa thang bộ đều là cửa chống cháy và chịu nhiệt > thường sẽ thông ra sảnh chung cư nên khi nó cháy khói um tầng hầm thì tầng 1,2,3 (tầng thấp) đã phải biết để chạy rồi > cái này tất nhiên là CHẠY XUỐNG , Khói tí nhưng không Die

2. Trường hợp ông nào ngủ no say nó bốc lên tầng 1 hay 2 thì phương án là ra ban công chờ thang cứu hỏa hoặc kiếm cái dây mà đu xuống.

còn đối với cc có thang thoát hiểm ngoài trời thì 100% là Chạy xuống nhé
Bác liệt kê xem có vụ cháy chung cư nào lan tới cả 1 mặt sàn hay có vụ nào cháy mà cháy sang phòng/tầng bên cạnh mà gây chết ng chưa ???
Để cháy cả 1 mặt sàn đến mùa quýt mà lo cháy cả tầng dưới tầng trên ko có chỗ chạy, chưa kể chung 2-3 năm đổ lại đây hệ thống pccc rất tốt, có tí khói là báo động và có hệ thống monitor 24/7, chuông báo đâu là biết ngay, có bò từ tầng 100 xuống cũng ko cháy lan ra dc đâu mà lo bò trắng răng hão huyền vô lí

thichduthua99

Xe máy
Bác liệt kê xem có vụ cháy chung cư nào lan tới cả 1 mặt sàn hay có vụ nào cháy mà cháy sang phòng/tầng bên cạnh mà gây chết ng chưa ???
Để cháy cả 1 mặt sàn đến mùa quýt mà lo cháy cả tầng dưới tầng trên ko có chỗ chạy, chưa kể chung 2-3 năm đổ lại đây hệ thống pccc rất tốt, có tí khói là báo động và có hệ thống monitor 24/7, chuông báo đâu là biết ngay, có bò từ tầng 100 xuống cũng ko cháy lan ra dc đâu mà lo bò trắng răng hão huyền vô lí
À thì cụ bên trên đang giả sử thế thì em trả lời, còn vì sao cháy cả tầng thì cụ inform cụ ấy nhé

michael_king

Xe máy
Chiến tranh mà nổ ra thì tầng cao dễ oẳng nhất. Cứ căn thấp dễ ờ thôi. Mùa hè thì tốn điều hoà. Mùa đông thì tắm nóng lạnh bị yếu nước. Hoả hoạn thì thôi ở trên mà cầu nguyện. Thang máy tan tầm thì chờ cả tiếng. .....
Đc mỗi cái view thì đc cơ mà bù lại ko bõ.

matizac

Xe tăng
cháy thì lan chậm, nhưng khói thì lan nhanh, mà hầu hết các vụ cháy thiệt hại người do bị ngạt khói

casauking

Xe tăng
Nhưng gọi thang máy để xuống lại nhanh hơn tầng dưới đấy.
Nhưng ở trên cao thì lúc thang xuống phải chạy qua đón các tầng ở dưới, tính ra cũng mất thêm khối thời gian chứ nó có chạy thằng 1 phát từ tầng cao nhất xuống luôn tầng 1 đâu bác. Ở tầng 40 mà phải đón tầm chục lần ở dưới rồi mới đến tầng 1 thì cũng quá tội, cứ chạy đc 1 2 tầng thang lại mở ra để đón khách. Giờ cao điểm sáng chiều mà đợi thang từ tầng 40 xuống đến tầng 1 hoặc từ tầng 1 lên 40 cũng là cả 1 vấn đề, nó giống như tắc đường vậy, đã tắc thì tất cả cùng phải đi chậm.

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Nhưng ở trên cao thì lúc thang xuống phải chạy qua đón các tầng ở dưới, tính ra cũng mất thêm khối thời gian chứ nó có chạy thằng 1 phát từ tầng cao nhất xuống luôn tầng 1 đâu bác. Ở tầng 40 mà phải đón tầm chục lần ở dưới rồi mới đến tầng 1 thì cũng quá tội, cứ chạy đc 1 2 tầng thang lại mở ra để đón khách. Giờ cao điểm sáng chiều mà đợi thang từ tầng 40 xuống đến tầng 1 hoặc từ tầng 1 lên 40 cũng là cả 1 vấn đề, nó giống như tắc đường vậy, đã tắc thì tất cả cùng phải đi chậm.
Giả sử 1 thang chở tối đa 15 người, mỗi lần mở cửa đón 1 người thì phải dừng tối đa 14 lần để đón ở các tầng, sốt ruột phết nhỉ. Thà ở tầng thấp đứng đợi thang còn hơn chen chúc lâu trong thang 😅.

leejery

Xe hơi
Website
aivietnam.vn
Giả sử 1 thang chở tối đa 15 người, mỗi lần mở cửa đón 1 người thì phải dừng tối đa 14 lần để đón ở các tầng, sốt ruột phết nhỉ. Thà ở tầng thấp đứng đợi thang còn hơn chen chúc lâu trong thang 😅.
Ở tầng thấp đợi thang thì cẩn thận đợi dc thang xuống thì nó full cmnr cụ ạ =))

casauking

Xe tăng
Nếu tầng thấp thì có thêm lựa chọn chạy thang bộ. Giờ cao điểm thì đông cả thang lên lẫn thang xuống, tắc đường xếp hàng là chuyện bình thường.

Ở tầng thấp đợi thang thì cẩn thận đợi dc thang xuống thì nó full cmnr cụ ạ =))
Ở tầng thấp dưới 10 thì cùng lắm là chạy thang bộ chứ còn ở tầng 40 chạy thang bộ chắc xuống đến tầng 1 thì tụt huyết áp bác ạ :))

Archimonde

Đi bộ
Em thấy ở tầng cao còn đỡ được 1 cái nữa là đỡ bị hứng đủ các thứ từ ban công nhà trên vứt xuống: nước tưới cây, tàn thuốc lá, đồ ăn bọn trẻ con ném xuống..., rồi không bị trào cống như vụ ở GoldMark

Fanlivbay

Xe buýt
Cái thang máy cứu hoả tùy từng khu mới có thôi cụ, nhiều khu cao cấp cũng ko có.

Jangmi

Xe buýt
Em thấy ở tầng cao còn đỡ được 1 cái nữa là đỡ bị hứng đủ các thứ từ ban công nhà trên vứt xuống: nước tưới cây, tàn thuốc lá, đồ ăn bọn trẻ con ném xuống..., rồi không bị trào cống như vụ ở GoldMark
Nhờ vụ trào cống ở GM mà khi mua nhà khu này dù có rẻ hơn e cũng ko dám mua ở tầng thấp

at_198x

Xe máy
Nhân tiện chủ đề em muốn xin luôn ý kiến mọi người ở tầng thấp có vấn đề gì không ạ? CC em đang ngắm có căn tầng 4 (thương mại tầng 1 tầng 2), em chưa ở CC bao giờ nên cũng không rõ ở thấp thì lợi với hại ntn.

Minh Quoc 79

Xe tải
Tầng cao: đi xem căn hộ thường sẽ chọn ngay căn này vì có góc nhìn thoáng, xa. Tuy nhiên ở lâu dài thì do góc nhìn này là nhìn thấy xa, thấy rộng nhưng thực chất lại không nhìn thấy gì do không nhìn thấy chi tiết hay sự chuyển động rõ ràng (nhanh chán)
Tầng thấp: ở CC nếu chọn tầng thấp quá như dưới tầng 7 trở xuống sẽ không phát huy được ưu điểm của nhà chung cư như sẽ có côn trùng muỗi, ruồi, bụi, ồn…
Hợp lý hơn cả thì nên chọn tầng từ 10-15
Nhìn từ tầng 44-45

Chỉnh sửa cuối:

Dan du an

Xe cút kít
Tầng 40 thì mở cửa trời mù này cảm giác như tóm được mây các cụ nhỉ

Rolls_Royce

Xe buýt
Tầng cao chỉ nên ở Khách Sạn để trải nghiệm thôi, chứ ở hàng ngày thì không nên, cao xa với mặt đất thì nhiều thứ bất tiện lắm cụ ạ, rủi ro hơn, cụ nên ở tầng trung thôi thì sẽ hợp lý hơn.

zaiwaz123

Xe điện
Vấn đề là tầng 40 của chủ đầu tư nào ...............???