[Funland] Ở Tây có sướng không?

Brothers

Xe tải
XH mình ptrien nhanh nhưng vẫn còn nhiều bộ phận bị bỏ lại phía sau và vẫn ngưỡng mộ kiều lắm :)
Các bộ phận ấy chịu khó vào mấy group cư dân việt kiều ở bển đọc bài thì hết ngưỡng mộ ngay. :))

TorienT

Xe container
Vâng, thì ý em là bố mẹ khi có thêm PR của một Quốc gia nào đó thì cũng có thêm lựa chọn trong cuộc sống. Do đó cũng có thể phải học cách làm công dân toàn cầu để đi thăm thú các nơi mà không cần làm phiền tới các con. Ngay như việc mùa hè ra Nha Trang nghỉ dưỡng thì ở VN có kinh tế là được, nhưng để nghỉ dưỡng ở các nước khác thì không phải ai cũng có thể thực hiện được, có khi bỏ ra nhiều tiền cũng có thể bị từ chối, dù là đi theo đoàn du lịch ạ.
Quan điểm về công dân toàn cầu của em hơi khác ạ. Còn Visa nếu cá nhân đó đã đi nhiều, tài chính tốt và nhân thân không vướng mắc thì cũng không khó lắm ạ. Thi thoảng muốn "bóp cổ" đứa nào đấy thì coi như là tập thiền thôi.

jazzzzz

Xe lăn
Như em thích lang thang kiểu du mục nên khoái bên Tây vì nó sạch và an toàn.
Đã từng lang thang một số nơi: Úc, Hà Lan... và thấy rất thích.
Ở nhà cũng đi nhiều, có 2 chuyến trải nghiệm vãi linh hồn: 1 ở Yên Châu (Sơn La), 1 ở Dark Min, đang đêm nhổ trại đi tìm khách sạn ngủ vì bị các hảo hán đến hỏi thăm, giờ đi đâu toàn ngủ KS, mất vui.
Mơ ước của em là đc đạp xe thang lang mấy nước Bắc Âu.

Chỉnh sửa cuối:

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Như bố mẹ em thì sau khi đón Noel và Tết Tây ở bên này là ông bà thu xếp về Việt Nam để tránh mùa đông lạnh giá ở bên này (chủ yếu ông bà ở Nha Trang). Tới tháng 4, tháng 5 thì ông bà lại quay lại bên đây để chăm vườn tược và đi chơi quanh EU. Nếu ông bà không có song tịch thì sẽ có ít chọn lựa hơn cho tuổi già. Nhưng về VN thì ông bà đều dùng cccd Việt Nam, chứ nếu đưa hộ chiếu ra, dù là hộ chiếu VN thì nhiều khi vẫn bị các dịch vụ ở nhà làm giá. Nói chung ở VN vấn đề này cũng còn khá nhiều bất cập, khách du lịch vẫn rất dễ bị làm tiền dù mình là người VN :)

Leanh65

Xe container
Trước có vụ golden visa đúng như cụ ý nói đó cụ, đầu tư mua nhà cỡ 500k euro đc cấp thẻ định cư, mà năm nay hình như dừng chương trình đó rồi
Em chuyển tiền giúp mấy ông mua nhà cấp thẻ cuối năm 2019, trước dịch tý sang BĐN cụ ợ. Hàng năm họ vẫn sang cho đủ số ngày. Thỉnh thoảng em lại được cho chai rượu sách tay bảo là vừa đi Bồ về.😄

• Vodka
Reactions: UFA

YarisVerso

Xe tải
Dân đánh đồ cổ-cũ VN ở châu Âu họ ko ra cửa hàng lấy đồ đại trà, có chăng họ lấy hàng thửa hoặc hàng được đặt trước.
Để mua nhiều, họ tới các chợ phiên bán đồ cũ để mua trực tiếp của người chủ ko còn dùng nữa mới có giá tốt hay chọn từ các đầu nậu.
Dân săn đồ còn lấy địa chỉ, ĐT rồi tới nhà mấy ông bà Tây để xem và các ông bà Tây cũng giới thiệu bạn bè, hàng xóm để dân Việt mình tới mua (y như thời dân đánh hàng Tây bên mình, tới từng nhà có người gửi ở bên gửi cont về để mua đánh hàng)

Có thời em từng chỉ đạo từ xa việc này, còn dùng viber gọi video soi từng món và quyết mua hay ko, giá bao nhiêu.
Ngày trước ở tây Đức hàng năm hay có ngày vứt đồ cũ cồng kềnh - tối hôm trước các nhà mang ra để đồ ngoài vỉa hè, hôm sau sẽ có xe của thành phố đi dọn hết. Đi săn đồ ngày đó tha hồ tìm thấy đồ điện tử hay ho. Giờ thì kiếm đồ bằng cách này khó hơn rồi vì đội săn đồ người Thổ và Đông Âu đông lắm và các thành phố cũng chỉ còn cho vứt đồ cũ theo lịch trong khu vực nhỏ hoặc phải tự chở đi vứt ở các trung tâm tái chế.
Giờ săn đồ cổ, đồ cũ qua internet. Có những trang rao vặt để ai có đồ cũ thì rao bán. Được cái dễ gặp được người bán thực sự chứ không phải thợ và đồ còn nguyên bản chứ không bị mông má, tráo đổi linh kiện.

Leanh65

Xe container
Không phải là khoe, tầm lớp 8 đã đi 56 tỉnh thành nó có là cái gì đâu để mà khoe. Chẳng qua để cho các cụ ở bển update tí thông tin là dân Việt chúng cháu cũng ko đến nỗi vất vả, ko đi ra khỏi luỹ tre làng như cụ ngày xưa thôi. Ko cụ lại cứ nói gì mà dân Việt qua bển du lịch thì ko hiểu biết gì về đời sống bên Tây còn các cụ Tây về Vn thì lại hiểu biết hơn, góc nhìn rộng hơn người dân sống tại đây thì nó buồn cười lắm.
Chả biết cụ đi được bao nhiêu năm mà lạc hậu ghê. Còn đương nhiên đời sống vật chất các cụ ở bển hẳn là phải hơn rồi, cái đó thì ai thèm bàn cãi đâu. Chỉ là bàn cãi cái cuộc sống ở VN hiện nó đã thay đổi rồi mà các cụ vẫn ko chịu thừa nhận, vẫn nghĩ người trong nước hiện vẫn đói khổ như cách đây nhiều chục năm về trước mà thôi.
Ko dám nói là hiểu biết đủ nhiều, đủ sâu nhưng nói chung ở bển thì cháu cũng đã từng ở rồi, có gì hiếm lạ đâu, có phải là cháu ko biết đâu. Bạn Tây xịn một năm nó qua nhà cháu ở tầm vài tuần, có gì đâu mà lạ lẫm.
Các cụ ấy vẫn nghĩ như ngày xưa đi xa nhất đến Diễn Châu mà không biết rằng hiện nay tại VN 1 năm các gđ đi du lịch mấy lần. Các địa điểm du lịch, các danh lam thắng cảnh trong cả nước từ Móng Cái đến Mũi Cà Mau các dịp lễ tết, các ngày nghỉ đều chật cứng người với người. Lớp trẻ, gđ trẻ còn đi ác hơn lớp u60.. nhà em đến độ sợ không dám đi vào những ngày nghỉ hay cuối tuần vì vướng con nhỏ. Đấy là còn phụ thuộc trẻ em VN giờ học nhiều, ít thời gian nghỉ nên các gđ không đi được đấy chứ không thì còn đi nhiều hơn nữa. Các gđ có điều kiện hơn thì đi du lịch nước ngoài. Tây mỹ thì đắt đỏ do đi xa vé máy bay đắt và thủ tục khó khăn chứng minh tc lằng nhằng nên nhiều người còn ngại chứ quanh đông nam á thì đi có khi còn rẻ hơn cả VN ấy chứ.

xukthal

Xe lăn
Mợ đẹp kia bảo em chém bằng mồm. Thôi thì cũng lịch sự không quocte đeo bám mợ ấy nữa. Cho tý ảnh xe cộ nhà em đáp lễ chén riệu nhạt cho phải phép. Em nhà 5 người 8 xe các thể loại từ lớp mầm.😅
CRV ở ta" đang bị chê là ngáo giá ná \:D/*-:)\:D/

Leanh65

Xe container
Mặt nở đầy hoa ạ, ko hợp cơ địa :(
Em đã cảnh báo các cụ mợ có cơ địa nóng trong không dùng được rồi mà. Em đến cafe đặc cũng không chịu được nên chống chỉ định với HTO. À mà trà xít thì lại uống no được mới tài. Thế nên em đành cải mái và chấp nhận "rửa mặt lâu" hơn tý.😄

xukthal

Xe lăn

Leanh65

Xe container
CRV ở ta" đang bị chê là ngáo giá ná \:D/*-:)\:D/
Chuẩn luôn. Ở bển chạy Lx, Tesla Mec.. cùng lắm là Ảcoc.... cũ chứ ai chơi tota, honda mới😄. Còn nó ngáo từ lâu rồi. Chín năm trước để lăn bánh nó em cũng tốn trên $55.000 chứ cũng chả có ngon bổ rẻ đâu. Trong khi cùng thời điểm con bạn ở Đức về bảo bên nó có $17.500 thôi còn nó thì mua xe cũ có $10.000. Nó bảo bạn mua 1 cái = nó mua 5 cái, mà hàng xuất âu châu nó xịn hơn cái thùng tôn di động ở ta. Khổ thế đấy mà vẫn phải cười.🥰 Được cái chạy ổn, bốc, lái chính xác, không hỏng vặt, chi phí vận hành thấp với điều kiện: đeo tai nghe khi lx😅😅🤣

Chỉnh sửa cuối:

Leanh65

Xe container
Với em cái sướng nó còn nhiều yếu tố nữa
- Đó là lối sống, là thói quen hàng ngày mình dễ dàng thực hiện được trong môi trường thân thuộc đã được thích ứng theo thời gian;
- Là những tập tục văn hoá, qua nhiều năm nó đã ngấm vào nếp nhăn trong vỏ não, không dễ gì thay đổi hay đánh đổi bằng một cuộc sống ở nơi khác cho dù nơi đó kinh tế tốt hơn, môi trường sạch hơn.

Do vậy thế nào để mình sướng thì chỉ có mình mới biết chính xác nhất.
Với cá nhân em thì em thấy ở VN xướng hơn vì em thích ăn rau muống và các loại rau củ quả xứ nhiệt đới với uống trà xít. Không thích các đồ ăn nhanh và đồ ăn tây. Nhất là các sp nuôi trồng công nghiệp, biến đổi zen..Với cái bệnh đau lưng của em mà sang bển làm lđ chân tay chắc không đủ tiền mua rau với trà Thái đâu cụ nhể. Thế lên em chiến mạnh với các cụ bảo ở tây xướng hơn.😅

maple_leaf

Xe điện
Ở Tây khổ bome. Mùa hè phải cắt cỏ, mùa thu phải quét lá, mùa đông phải xúc tuyết. Mỗi mùa em phải hốt 40 bao rác.

just for fun

Xe lăn
Thế hồi dì ở Phú LS có sướng ko? Có mong nhanh về Việt Nam ko? ;))
Đã mò mẫm ra nhau dồi à? Đi mô cũng nhớ về quê hết cụ êi ;)) mà sì tóp nha, thông tin đến đây là zừng hộ cái:">:">
Sướng thì khó nói, vì cháu ở đâu cũng chưa bao giờ khổ. Đi đâu cũng 500 anh em chủ yếu là dân bản địa đàn đúm vui lắm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

xukthal

Xe lăn

coolpix8700

Xe ngựa
...Với cái bệnh đau lưng của em mà sang bển làm lđ chân tay chắc không đủ tiền mua rau với trà Thái đâu cụ nhể. Thế lên em chiến mạnh với các cụ bảo ở tây xướng hơn.😅
Lao động chân tay có rất nhiều dạng.
Thể lực tầm vóc người Việt chỉ thích hợp với những việc cần ít sức vóc như dọn vệ sinh trong nhà,...
Em đã thấy mấy ông Việt ở công trường xây dựng. 2 ông ì ạch khiêng 1 tảng bê tông, trong khi mấy ông tây mũi lõ mỗi ông 1 tảng bê phăng phăng. Chỉ 2 hôm là chẳng thấy đâu, chắc không chịu được bỏ việc, hoặc chủ thuê không cho làm nữa. Chưa kể làm ngoài trời vào mùa đông nhiệt độ âm sâu thì quần áo, giầy ủng chỉ tác dụng khoảng nửa tiếng đầu, sau đó cả ngày ngoài trời lạnh buốt thấu xương,...!

just for fun

Xe lăn
Lao động chân tay có rất nhiều dạng.
Thể lực tầm vóc người Việt chỉ thích hợp với những việc cần ít sức vóc như dọn vệ sinh trong nhà,...
Em đã thấy mấy ông Việt ở công trường xây dựng. 2 ông ì ạch khiêng 1 tảng bê tông, trong khi mấy ông tây mũi lõ mỗi ông 1 tảng bê phăng phăng. Chỉ 2 hôm là chẳng thấy đâu, chắc không chịu được bỏ việc, hoặc chủ thuê không cho làm nữa. Chưa kể làm ngoài trời vào mùa đông nhiệt độ âm sâu thì quần áo, giầy ủng chỉ tác dụng khoảng nửa tiếng đầu, sau đó cả ngày ngoài trời lạnh buốt thấu xương,...!
Cháu con nhà nông dân chính gốc, có lần theo về trang trại của gia đình bạn để chơi. Úi giời nhìn họ làm mà mình toát mồ hôi. Mấy cụ bà béo béo tí nhưng khỏe dễ sợ, đi lại cứ phăm phăm, bê vác các kiểu nhẹ cứ như lông hồng ấy. Nhìn mình cứ như người để làm cảnh ấy. Cháu nghĩ là giờ cho sang Tây mà làm mấy việc này thì chết đói là chắc luôn.