[TNGT] Ô tô quả này to tội rồi.

hung303

Xe điện
Họ có định nghĩa Ưu tiên bác ạ: Là bác phải đi sao cho đồng chí xe máy không phải phanh gấp hoặc đánh lái gấp.
Tại #1, điều đó có nghĩa là 4b phải đợi 2b đi qua cái đã.

Định nghĩa của ta như thế hoàn toàn ổn, và tụi bên bển cũng copy về đưa vào luật của họ, bác ạ. Riêng vụ Ưu tiên này thì luật không hổng.

"Đi thẳng được ưu tiên nhưng ko có nghĩa tôi phải đợi các cụ đi hết tôi mới được sang": OK. Thế theo bác, cái sự Ưu tiên, nó có nghĩa như thế nào?
Nhiều cụ áp dụng "Nhất chớm" nên bảo cứ vào giao lộ trước là đc đi trước. Thế nên tai nạn mới nhiều :(

hung303

Xe điện
Học vẹt lý thuyết thi luật gtđb thì phải, cái gì mà nhất chớm nhì ưu ... ấy hehehe, đám lái xe trên mạng xã hội phất búc là cãi cái này hăng nhất vì đám đó chưa gặp công an làm hiện trường ngoài đời thực cụ ợ ;))
Chuẩn cụ, trên FB ko giải thích đc với cả đội áp dụng Nhất chớm, Nhì Ưu .... đông đảo và hung hãn lắm

New car 2023

Xe điện
Thế theo bác như thế nào là đúng
Tôi thực sự kinh hãi khi nhiều lái xe, thậm chí nhiều OFers, vẫn đi theo kiểu Nhất chớm, do mấy cậu tự xưng là thầy dạy lái xe truyền đạt lại.

Tại #1, Bác là bên rẽ trái ==> bác phải đợi và làm ơn đợi cho đến khi bên Đi thẳng không bị ảnh hưởng, bác mới được rẽ.
Đấy là tuân thủ định nghĩa Ưu tiên.

Tất nhiên, sẽ có cậu tuyên bố: Thế thì tau phải 10h tối mới về đến nhà: Có lẽ thế thật, thậm chí muộn hơn; vậy thì bác nên chọn toàn Đường ưu tiên mà đi, về nhà nhanh phết. Đừng chọn đường Không ưu tiên.

pbinh979

Xe tăng
Bác giúp em tìm hộ xem quy định nào cho phép xe vào giao lộ trước được quyền đi trước với ạ để em thay đổi cách đi hiện tại của em. Em cảm ơn!
QUY ĐỊNH này do đội học luật truyền miệng, học trên pha tê búc bẩu thế mà. :D:D:D
E nghĩ tai bay vạ gió, nó lao như tự tử thế ai đỡ dc, khổ thân ông oto
mợ nên nghiên cứu lại luật đi. đến lúc ra CQ mới bớt á, ớ , em tưởng... tất cả đều phải trả giá bằng tiền đó
Nhiều cụ áp dụng "Nhất chớm" nên bảo cứ vào giao lộ trước là đc đi trước. Thế nên tai nạn mới nhiều :(
toàn tư duy của mấy ô LX từ thời chiến tranh - bao cấp
Tôi thực sự kinh hãi khi nhiều lái xe, thậm chí nhiều OFers, vẫn đi theo kiểu Nhất chớm, do mấy cậu tự xưng là thầy dạy lái xe truyền đạt lại.

Tại #1, Bác là bên rẽ trái ==> bác phải đợi và làm ơn đợi cho đến khi bên Đi thẳng không bị ảnh hưởng, bác mới được rẽ.
Đấy là tuân thủ định nghĩa Ưu tiên.

Tất nhiên, sẽ có cậu tuyên bố: Thế thì tau phải 10h tối mới về đến nhà: Có lẽ thế thật, thậm chí muộn hơn; vậy thì bác nên chọn toàn Đường ưu tiên mà đi, về nhà nhanh phết. Đừng chọn đường Không ưu tiên.
Vote cho cụ. sợ cái đội học luật truyền miệng, học trên pha tê búc lắm.
xem cái cảnh ô tô chờ rẽ trái ở xứ giãy chết mà xem, có khi phải đợi đến 10 phút hoặc hơn nữa. kệ mày. Đường thẳng tao cứ phóng.
---> có thể MÀY THIỆT NHƯNG TỰU CHUNG LẠI LÀ CẢ XÃ HỘI LỢI.

hung303

Xe điện
QUY ĐỊNH này do đội học luật truyền miệng, học trên pha tê búc bẩu thế mà. :D:D:D

mợ nên nghiên cứu lại luật đi. đến lúc ra CQ mới bớt á, ớ , em tưởng... tất cả đều phải trả giá bằng tiền đó

xem cái cảnh ô tô chờ rẽ trái ở xứ giãy chết mà xem, có khi phải đợi đến 10 phút hoặc hơn nữa. kệ mày. Đường thẳng tao cứ phóng.
em sang US lái xe, cứ đến giao lộ không đèn báo mà có biển [STOP] là phải dừng lại một lúc rồi mới đc đi tiếp, kể cả đường không một bóng người

New car 2023

Xe điện

À, khi tôi hỏi lại là: Ờ, Thông tư nhứt chớm có phải mấy cái hình hoạt họa trong Bộ đề không, vậy mà cũng có bác gật lấy gật để, còn than vãn không tìm lại được nữa chứ.

New car 2023

Xe điện
em sang US lái xe, cứ đến giao lộ không đèn báo mà có biển [STOP] là phải dừng lại một lúc rồi mới đc đi tiếp, kể cả đường không một bóng người
Cái này cá nhân tôi trả giá rồi bác:
Đi France chơi, 2 xe, tôi đi trước, ông kia dính phía sau.
Và, tôi vượt 1 cái biển Stop như thế, khá bậy.
Ngay khi vượt, tôi thấy 1 xe đang phi đến từ bên trái, tôi đã nghĩ trộm, bỏ mẹ, thằng đi sau mình toi rồi.
Và nghe 1 cái rầm, thằng kia phang thẳng vào trục sau xe đi sau xe tôi.
Có tý chút may mắn là người không bị sao.
2 xe đồng thời bỏ sọt rác.

Cũng phải thấy là mình đã hết sức may mắn khi thoát cú đó.
Ông bạn tôi không được may mắn như thế.

hyaku

Xe đạp
Em luôn tự nhắc mình: Về Việt Nam thì "Muốn nhanh là phải từ từ" các cụ các mợ ạ.
Nhưng
Với lượng anh em xe máy nườm nượm vây quanh cả xe mình và xe khác (bao gồm cả xe ở phía đối diện) (em ở Hà Nội, và lúc đưa đón con đi học là lúc thế ạ) thì không thể ưu tiên các xe ở phía đối diện đi hết rồi mới rẽ trái được.
Em xin thú tội là khi lái xe ở Mỹ là em cứ ưu tiên cho sạch xe đối diện mới từ từ rẽ trái, còn về Việt Nam một cái là em không ưu tiên gì hết, cứ trống chỗ là điền vào ngay, không thì anh em xe máy sẽ cho em đợi và... có thể bị áo vàng vẫy do đèn chuyển đỏ rồi mà vẫn chấp chới giữa ngã tư hoặc vẫn đang "có 1/2 xe qua vạch đèn giao thông"!
Nên
1. Em luôn để anh em xe máy dẫn đường cho em ở mấy chỗ rẽ trái này, xe máy đi nhanh là em nhấn ga bám theo ngay, xe máy đi chậm là em cũng từ từ. Khả năng quan sát của xe máy luôn tốt hơn xe ô tô rất nhiều. Nhìn qua thì có vẻ bá đạo, nhưng thật ra rất ngoan ạ.
2. Còn nếu không có anh em xe máy dẫn đường là... em ngoan như đang đi ở Mỹ (xem xong cái clip này, em lại càng củng cố cách đi của em, vì khi không có xe máy xung quanh thì có nghĩa là xe máy sẽ xuất hiện rất bất ngờ và nguy hiểm)
Nhân đây em xin chân thành cám ơn các anh em xe máy đã dẫn đường cho em :)

New car 2023

Xe điện
Em luôn tự nhắc mình: Về Việt Nam thì "Muốn nhanh là phải từ từ" các cụ các mợ ạ.
Nhưng
Với lượng anh em xe máy nườm nượm vây quanh cả xe mình và xe khác (bao gồm cả xe ở phía đối diện) (em ở Hà Nội, và lúc đưa đón con đi học là lúc thế ạ) thì không thể ưu tiên các xe ở phía đối diện đi hết rồi mới rẽ trái được.
Em xin thú tội là khi lái xe ở Mỹ là em cứ ưu tiên cho sạch xe đối diện mới từ từ rẽ trái, còn về Việt Nam một cái là em không ưu tiên gì hết, cứ trống chỗ là điền vào ngay, không thì anh em xe máy sẽ cho em đợi và... có thể bị áo vàng vẫy do đèn chuyển đỏ rồi mà vẫn chấp chới giữa ngã tư hoặc vẫn đang "có 1/2 xe qua vạch đèn giao thông"!
Nên
1. Em luôn để anh em xe máy dẫn đường cho em ở mấy chỗ rẽ trái này, xe máy đi nhanh là em nhấn ga bám theo ngay, xe máy đi chậm là em cũng từ từ. Khả năng quan sát của xe máy luôn tốt hơn xe ô tô rất nhiều. Nhìn qua thì có vẻ bá đạo, nhưng thật ra rất ngoan ạ.
2. Còn nếu không có anh em xe máy dẫn đường là... em ngoan như đang đi ở Mỹ (xem xong cái clip này, em lại càng củng cố cách đi của em, vì khi không có xe máy xung quanh thì có nghĩa là xe máy sẽ xuất hiện rất bất ngờ và nguy hiểm)
Cái sự "ưu tiên các xe ở phía đối diện đi hết rồi mới rẽ trái" nó viết trong cái tự xưng là Luật bác ạ.
Thế nên, không va ai thì không sao / chưa sao.
Va 1 phát thì bác khá mệt.
Khi đó, bác lại phải áp dụng điều luật khác: To đền Bé: Xe máy đâm bác là nguồn nguy hiểm, nó phải bồi thường cho bác, kể cả khi nó không sai gì.

Bác thấy đấy, luật xứ ta nhân văn gấp 3 lần xứ Mỹ, nhá.

Cuonglv

Xe tăng
Hạ hỏa đi cụ nhé, viết quá nhiều chữ to, nhức mắt. Nên đọc kỹ ý của người viết trước khi phóng hỏa.

1. Xe ô tô rẽ trái phải nhường đường cho phương tiện đi thẳng đối diện. Vậy ô tô không dừng nhường cho xe máy là sai. Điều này rõ rồi, đây là lỗi, và phải chịu trách nhiệm.

2. Tuy nhiên xem trong video thì không rõ là tài xế đã không nhường xe máy, hay tài xế đã hoàn toàn không nhìn thấy xe máy phóng đến.
Rất có thể là tài xế đã không nhìn thấy người đi xe máy, do xe máy phóng quá nhanh vượt tốc độ cho phép, do càng chữ A che khuất, do các xe ô tô phía đối diện chắn tầm nhìn xa.

3. Tài xế ô tô trong video lái xe khá chậm không giống với kiểu đè đầu, cướp đường, ép phương tiện đi thẳng nhường đường. Rất giống với lỗi quan sát kém hơn.
Xem video thì thấy Oto không đè xe khác để rẽ trái, tuy nhiên không quan sát xe máy đang đi đến thôi nên không giảm tốc để nhường xe máy. Ông xe máy thì đi nhanh quá không làm chủ được tốc độ nên oẳng.

New car 2023

Xe điện
Xem video thì thấy Oto không đè xe khác để rẽ trái, tuy nhiên không quan sát xe máy đang đi đến thôi nên không giảm tốc để nhường xe máy. Ông xe máy thì đi nhanh quá không làm chủ được tốc độ nên oẳng.
Thế tóm lại, theo bác, Ai sai và Ai đúng ở vụ này?

phihanhgia

Xe container
Nhưng
Nên
Vì mật độ phương tiện giao thông cao ở các nút, nên nếu tuyệt đối tuân thủ chờ hết xe đi thẳng mới rẽ trái, thì thường xuyên sẽ phải chờ hết tín hiệu đèn, đổi từ xanh sang đỏ mới bắt đầu đi được. Nhưng lúc đó chưa hết chuyện, vì đã có dòng xe theo hướng vuông góc lao vào ngã tư - khi có vài xe đang chờ ở giữa ngã tư chưa kịp thoát hết. Xử lý không đủ nhanh và chính xác thì lại có thể mắc kẹt tiếp ở giữa ngã tư.
PP của cụ cũng là một gợi ý cho những người khi lái xe rẽ trái ở các nút đông đúc.

Cuonglv

Xe tăng
Đúng hay sai thì có cơ quan chức năng họ kết luận

DungKLB

Xe hơi
Tài xe xe oto quá đen khi gặp trường hợp này. Rẽ trái sớm cắt làn đi thẳng nhưng gặp đúng xm đi nhanh ko làm chủ tốc độ. Còn nếu chờ làn đi thẳng đi hết mới rẽ thì phía sau các xe khác cũng chửi cho tối mặt mũi

anhtho

Xe ngựa
Có cảm giác như oto bị khung chữ A che mất thì phải???
Rẽ là phải nhìn, nếu bi chắn chữ A thì càng phải ngó nghiêng đầu mà nhìn, ko nhìn được thì dừng lại chờ nhìn rõ rồi mới sang. Luật nói rõ: Xe rẽ luôn phải nhường xe đi thẳng.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Tài xe xe oto quá đen khi gặp trường hợp này. Rẽ trái sớm cắt làn đi thẳng nhưng gặp đúng xm đi nhanh ko làm chủ tốc độ. Còn nếu chờ làn đi thẳng đi hết mới rẽ thì phía sau các xe khác cũng chửi cho tối mặt mũi
Ah, hóa ra có ọp lơ đi xe còn quan ngại đến cả sự chưởi bới của xe sau nữa cơ đấy.

formen

Xe lăn
Mang cái clip này sang thới tranh luận về bài sa hình hợp lý

xuanchuyen

Xe đạp
2 ông đều đi như phi dao thế thì chẳng vậy, riêng em cứ quan sát cẩn thận trước rồi tính rẽ đâu thì rẽ