[Funland] Ở Việt Nam có quan điểm rất "tệ": Giám đốc BV tay nghề không giỏi thì nhân viên không phục

Dan du an

Xe cút kít
Tóm lại, giỏi hay không cứ cuối tháng chia tiền dư giả hoặc các dịp quan trọng anh em đều có cái chia bôi ra hồn là tôn thành thánh hết.

van000

Xe hơi
Làm sếp đến 1 cấp nào đấy không cần giỏi chuyên môn mà chỉ cần có chuyên môn nhất định để đặt những ông giỏi chuyên môn vào đúng chỗ. Sau đó mặc kệ họ và áp KPI vào là đc. Ok thì làm tiếp ko thì dẹp.

quangkhunglong

Xe tăng
Rộng ra một chút, ở Việt Nam hầu như ngành nào cũng vậy.
Có đúng vậy không các cụ?
Theo nghiên cứu của em sau 30 năm bán trà đá thì thế này:

- Với một số nghề có tính chuyên môn cao và phải có giấy phép hành nghề (bác sỹ, luật sư, kiểm toán) thì quan điểm này là cực kỳ phổ biến ở các quốc gia phát triển. Ngưòi đứng đầu các hãng luật hay kiểm toán thì phải có thẻ LS hay KTV. Đối với bệnh viện, bạn bè em trong ngành này ở Mỹ, Châu Âu và Nhật cũng xác nhận răngd Giám đốc (đứng đầu) là bác sỹ, còn đội marketing, HR, admin mangers của bệnh viện thì thường là dân kinh tế.

- Các công ty kinh doanh không có thẻ hành nghề thì không cần người đứng đầu trong ngành, mặc dù độ khó về việc làm ra tiền thì không hề kém

Chỉnh sửa cuối:

Thinh82

Xe tải
Thế trước khi làm Giám đốc thì sếp cụ làm gì? Hay nhiều xèng tự mở, làm luôn Giám đốc? Với tư nhân thì có thể, chứ với cơ quan nhà nước, cũng từ bé đi lên, cũng lăn lộn sống với chuyên môn rồi mới lên dần dần được. Đặc biệt ko có chuyên môn thì ngay đến cấp phòng chỉ đạo đã khó chứ đừng nói đến cấp cao hơn.
Với công ty tư nhân ngành của e thì chắc chắn là có thể cụ ạ. Và công ty của em là công ty tư nhân. Còn các công ty nhà nước thì chuyên môn giỏi cũng chưa chắc lên dần được quản lý cụ nhé. E đã từng trải qua thời gian dài làm công ty nhà nước, được ghi nhận là chuyên môn tốt nhưng vì quan hệ ko có nên cũng chỉ có 1 vị trí nho nhỏ, chỉ đến khi e ra làm công ty tư nhân (đi làm thuê) thì mới được ghi nhận ở vị trí quản lý vì chuyên môn. Mỗi ngành có thể khác nhau, e chỉ đánh giá ngành của e cụ nhé.

Thinh82

Xe tải

- Với một số nghề có tính chuyên môn cao và phải có giấy phép hành nghề (bác sỹ, luật sư, kiểm toán) thì quan điểm này là cực kỳ phổ biến ở các quốc gia phát triển. Ngưòi đứng đầu cá hãng luật hay kiểm toán thì phải có thẻ LS hay KTV. Các bệnh viện em thấy bạn bè em trong nghành ở Mỹ, Châu Âu và Nhật cũng xã nhận điều này.

- Các công ty kinh doanh không có thẻ hành nghề thì không cần người đứng đầu trong nghành, mặc dù độ khó về việc làm ra tiền thì không hề kém
Còm của cụ hay quá, e thấy học hỏi được nhiều, cảm ơn cụ.

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]

- Với một số nghề có tính chuyên môn cao và phải có giấy phép hành nghề (bác sỹ, luật sư, kiểm toán) thì quan điểm này là cực kỳ phổ biến ở các quốc gia phát triển. Ngưòi đứng đầu cá hãng luật hay kiểm toán thì phải có thẻ LS hay KTV. Các bệnh viện em thấy bạn bè em trong nghành ở Mỹ, Châu Âu và Nhật cũng xã nhận điều này.

- Các công ty kinh doanh không có thẻ hành nghề thì không cần người đứng đầu trong nghành, mặc dù độ khó về việc làm ra tiền thì không hề kém
Trong 1 hãng luật theo mô hình Mỹ, các thành viên đứng đầu, các Partner, đều là Luật sư, và họ đều là dân bán hàng tốt, bác ạ: Họ phải hiểu công việc thì mới bán được hàng cho khách.
Họ đồng thời là người đứng ra tranh tụng, làm hồ sơ ...

Còn các bệnh viện ở bển, như tôi thấy, đều có 2 ông:
Ông bác sĩ trưởng, vốn hay lên báo hoặc ti vi hoặc cả hai, dù là báo ngành, là người đem lại Tiền cho Bệnh viện.
Ông Giám đốc hay Manager, là dân kinh tế, lầm lũi đằng sau, là người Tiết kiệm chi phí cho bệnh viện.

2 ông mới cùng đem lại Lợi nhuận.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Em đã đi làm ba chục năm nay và biết có nhiều người rất giỏi chuyên môn, tốt tính nhưng khi làm quản lý lại không tốt, toàn bị cấp dưới qua mặt và kết cục rất buồn cho các bác ý, rất tội nghiệp.
Không phải người giỏi chuyên môn nào cũng làm ql tốt, nhưng không thể quản lý tốt nếu ko có chuyên môn giỏi ở lĩnh vực mình ql.

hrvs

[Tịch thu bằng lái]

Chủ quán phở tối thiểu phải là người biết nấu phở giỏi, biết phân biệt phở ngon/ dở, tự bỏ tiền túi ra đầu tư kinh doanh được ăn thua chịu. Manager, PR... thì thuê người chuyên trách.

Nhưng thực tế ở ta thì người nấu phở dở nhưng nếu có bằng cấp/ đạo đức hồng chuyên "đúng quy định" có thể nhảy sang làm tổng chưởng lĩnh vực quản lý văn hóa hoặc GĐ nhà xuất bản sách (dĩ nhiên ko phải do bỏ tiền túi ra đầu tư) chẳng hạn, vẫn nâu vấn đề :)

Chỉnh sửa cuối:

fo huyền

Xe tải
Giám đốc mà cụ, tức là cấp quản lý cao nhất trong bệnh viện.
Trong Bv thì giám đốc là quản lý cao nhất. Dưới có các phó giám đốc, phụ trách các mảng khác nhau, trong đó có pgd phụ trách chuyên môn. Nhưng giám đốc mà ko biết về chuyên môn thì sẽ dễ bị cấp dưới vượt mặt.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
sếp học trung cấp nông nghiệp mà lo cho quân thu nhập gấp 2 gấp 3 thì nó dựng bia nó thờ. Quan trọng gì, miễn là có năng lực quản lý thực sự.
sợ nhất nông dân lên làm lãnh đạo. Nát
Rộng ra một chút, ở Việt Nam hầu như ngành nào cũng vậy.
Có đúng vậy không các cụ?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Không phải người giỏi chuyên môn nào cũng làm ql tốt, nhưng không thể quản lý tốt nếu ko có chuyên môn giỏi ở lĩnh vực mình ql.
Các kết luận tuyệt đối đều gặp vấn đề về logic hoặc thiếu hiểu biết, kiểm tra dữ liệu trước khi kết luận :-?

Trong số các bộ trưởng quốc phòng thuộc NATO, dưới đây là một số vị không phải là quân nhân, không theo binh nghiệp, không tham gia quân đội (hoặc chỉ tham gia trong thời gian nghĩa vụ quân sự), mà là chính trị gia chuyên nghiệp (nữ giới chiếm khá nhiều)

Bộ trưởng QP Bỉ

Bộ trưởng QP Canada

Bộ trưởng QP Đan Mạch

Bộ trưởng QP Đức

Bộ trưởng QP Pháp

Bộ trưởng QP Ý

Bộ trưởng QP Hà Lan

Bộ trưởng QP Na Uy

Bộ trưởng QP TBN

Bộ trưởng QP Anh

VCHDHN

Xe container
Đã làm quản lý, có nhiều công cụ trong tay...chứ k chỉ có chuyên môn. Có những thứ cần hơn chuyên môn nhiều Thằng nào dám qua mặt cho nghỉ luôn:))

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Giám đốc, nếu là ông chủ đích thực của công ty, thì không cần giỏi chuyên môn và cũng không ai dám coi thường, vì giám đốc đó sở hữu tư bản của tổ chức (chị Thảo không cần đi lên từ phi công, anh Long không cần đi lên từ công nhân thép, anh Bình FPT không cần đi lên từ lập trình viên, anh Vượng không cần đi lên từ thợ xây, bầu Kiên không cần học trường ngân hàng, ....).

Còn giám đốc nếu là người đi làm thuê (không phải chủ sở hữu của tổ chức) thì thường sẽ bị cấp dưới nhìn vào chuyên môn, nếu kém hoặc không có chuyên môn thì khó mà bảo được ai.

Rangerover5566

[Tịch thu bằng lái]
Riêng ngành đặc thù như y tế ko giỏi chuyên môn làm gđ chỉ có phá hoại

sthd

Xe lăn
do mức độ chuyên nghiệp

tổ chức lớn, công việc có tiêu chuẩn, quy trình. các bộ phận có chuyên môn hóa rất cao. khi đó Quản trị cũng là một chuyên môn quan trọng và tgđ đương nhiên là người chuyên nghiệp quản trị, không phải chuyên môn.

bác sĩ có thể làm chủ phòng khám.
nhưng không nên làm CEO bệnh viện lớn. bác sĩ giỏi thì không thể biết nhiều về HR, PR, PF, M&A... được

sthd

Xe lăn
Riêng ngành đặc thù như y tế ko giỏi chuyên môn làm gđ chỉ có phá hoại
Không bv lớn nào trên thế giới gđ điều hành là bác sĩ!
ngay hệ thống bv tư ở vn bây giờ bs giỏi cũng chỉ làm chuyên môn thôi.

Oteconde

Xe buýt
Các kết luận tuyệt đối đều gặp vấn đề về logic hoặc thiếu hiểu biết, kiểm tra dữ liệu trước khi kết luận :-?

Trong số các bộ trưởng quốc phòng thuộc NATO, dưới đây là một số vị không phải là quân nhân, không theo binh nghiệp, không tham gia quân đội (hoặc chỉ tham gia trong thời gian nghĩa vụ quân sự), mà là chính trị gia chuyên nghiệp (nữ giới chiếm khá nhiều)

Bộ trưởng QP Bỉ

Bộ trưởng QP Canada

Bộ trưởng QP Đan Mạch

Bộ trưởng QP Đức

Bộ trưởng QP Pháp

Bộ trưởng QP Ý

Bộ trưởng QP Hà Lan

Bộ trưởng QP Na Uy

Bộ trưởng QP TBN

Bộ trưởng QP Anh
Nó giống kiểu lãnh đạo CQ, lãnh đạo CA ở địa phương ko được là người địa phương ấy.
1. Nếu theo logic của mấy ông kia, thì lý luận là, ko phải ng địa phương thì nắm thế éo nào đc địa bàn, rồi lạ nước, lạ cái phải làm quen, tốn thời gian...
2. Trong khi thực tế thì bản chất nó là tổ chức và dùng người thôi. Ko liên quan đến kinh nghiệm.
3. Hàn Tín nói là muốn làm Đại tướng quân chỉ cần có 10 Tướng quân nghe lệnh của mình là đc đó thôi 🤣. Tất nhiên nhiều ngành lãnh đạo ko có kinh nghiệm thì ít thằng nó phục, lính nó ko phục thì nó ko nghe lệnh của lãnh đạo...

Matizcoi

Xe cút kít
Sếp em có biết chuyên môn đ.éo đâu mà vẫn làm ngon lành, quản lí cả ngàn nhân viên cứ như ko ấy, nên cũng tùy ngành nghề thôi.
Các cụ đợi chút em chạy xong cuốc khách vừa nổ trên app bike xong về chém tiếp với các cụ.

Matizcoi

Xe cút kít
Không bv lớn nào trên thế giới gđ điều hành là bác sĩ!
ngay hệ thống bv tư ở vn bây giờ bs giỏi cũng chỉ làm chuyên môn thôi.
Mở rộng ra cũng vậy thôi cụ, giỏi chuyên môn chỉ làm trực tiếp chứ quản lí chưa chắc tốt. Ví dụ sử ta đã ghi nhận các bác đánh nhau và làm thơ siêu giỏi nhưng hòa bình về làm kinh tế thì dư khặc ;))