[Funland] Ở Việt Nam có quan điểm rất "tệ": Giám đốc BV tay nghề không giỏi thì nhân viên không phục

hocsinhc

Xe tăng
Thằng đấy có biết gì về chuyên môn đâu mà làm, chỉ giỏi quan hệ thôi - anh em hay kháo nhau như vậy

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Em đưa tuyền các BT QP các nước to to cho khách quan, cụ lấy thử một người nữa trong list đấy xem nào hay cụ cố cũng chỉ tìm ra duy nhất vị người Anh là có liên quan đến quân đội
Cụ cũng đa nghi nhỉ, e ko có tg rảnh đi đọc vs chọn 1 mớ link như thế nhé. UK chắc nước nhỏ?
Hơn nữa như e đã nói, mệnh đề thớt trong điều kiện ở VN.

ubisapro

Xe trâu
Với công ty tư nhân ngành của e thì chắc chắn là có thể cụ ạ. Và công ty của em là công ty tư nhân. Còn các công ty nhà nước thì chuyên môn giỏi cũng chưa chắc lên dần được quản lý cụ nhé. E đã từng trải qua thời gian dài làm công ty nhà nước, được ghi nhận là chuyên môn tốt nhưng vì quan hệ ko có nên cũng chỉ có 1 vị trí nho nhỏ, chỉ đến khi e ra làm công ty tư nhân (đi làm thuê) thì mới được ghi nhận ở vị trí quản lý vì chuyên môn. Mỗi ngành có thể khác nhau, e chỉ đánh giá ngành của e cụ nhé.
Thế e có nói câu nào chuyên môn tốt thì sẽ lên được quản lý? Đó chỉ là điều kiện cần thôi. Để lên lãnh đạo được các cơ quan nhà nước cần nhiều yếu tố, nhưng ko có chuyên môn thì chả bao giờ điều hành được. Và đa phần phải từng bước để lên. Khi lên có thể bỏ công việc chuyên môn, tập trung vào quản lý. Nhưng ko thể nói ko có chuyên môn. Đặc biệt các ngành về khoa học.

Còn đã là tư nhân thì chỉ cần có xèng, đủ khả năng mở ra thì thuê làm được hết, kể cả quản lý, quản trị. Việc của ông chủ đôi khi chỉ là đầu tư và đếm xèng.

quangkhunglong

Xe tăng
Ý tôi là: 1 bệnh viện có 2 ông đứng đầu.
Bác chữa bệnh thì gặp ông Bác sĩ trưởng.
Bác bán hàng thì gặp tay Giám đốc.

Còn bác, ở đâu đó, lại cho là: Đứng đầu Bệnh viện là 1 bác sĩ - phải là 1 bác sĩ.
Chức danh "bác sỹ trưởng" là do cụ tự nghĩ ra hay có quy định ở đâu nhỉ? Cơ sở nào để cụ khẳng định "bác sỹ trưởng" là một trong 2 người đứng đầu của bệnh viện và ngang với giám đốc? Cơ sở nào để nói rằng giám đốc bệnh viện thì chỉ "bán hàng"?

Bệnh viện ở VN thì em chưa nghe thấy chức danh "bác sỹ trưởng" bao giờ. Còn bệnh viện nước ngoài thì theo kinh nghiệm cá nhân: Người nhà em đã được Giám đốc một bệnh viện (lớn) ở Nhật trực tiếp là bác sỹ mổ (nhà em không xin, tự họ phân công - Name card ông ấy ghi rõ là "general diector") . Em xin rửa tai nghe các cụ dạy bảo.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cũng đa nghi nhỉ, e ko có tg rảnh đi đọc vs chọn 1 mớ link như thế nhé. UK chắc nước nhỏ?
Hơn nữa như e đã nói, mệnh đề thớt trong điều kiện ở VN.
Em có chứng minh cách làm của VN đúng đâu? Em đang nói VN sai bét nên đi sau thế giới. Một số tổ chức đã thay đổi, các tổ chức chưa thay đổi thì đang tuyển dụng một số cụ trong thớt nên các cụ cho đó là đúng, là không "tệ"

Vài cụ tâm đắc với bệnh viện lắm nhưng thử hỏi BV có bao nhiêu khoa, GĐ cứ cho là BS đi từ xuất thân từ khoa gì, hiểu biết chuyên môn đến đâu với các khoa khác? Hay cứ học và thực hành y khoa là có thể biết tuốt?

banmotnucuoi

Xe lăn
Giám đốc bệnh viện ở đâu mà ko là người giỏi chuyên môn hả cụ chủ?? Việc giám đốc và các trưởng khoa luôn là người trong hội đông y khoa nên phải là người giỏi chuyên môn, ở việt nam do lượng bác sỹ còn thiếu nên hội đồng y khoa có khi họp nhanh, chứ em đọc thấy ở bọn giãy chết trc khi quyết định phương án điều trị thì nó phải họp đi họp lại... nếu bệnh nặng hoặc khó.
Vấn đề tiền thì như các công ty cổ phần thôi, giám đốc chỉ đc quyết các cái nhỏ, cái gì to thì nó lại có phương án và hội đồng cổ đông ban kiểm soát... nó thông qua mới đc chia tiền. Vn thì các bệnh viện vốn nhà nước nên vai trò người đại diện phần vốn mờ nhạt

Em thấy đưa 1 cụ bàn tay vàng trong công tác mổ xẻ để ký tá phê duyệt đấu thầu là sai cmn rồi (trước hết là phí phạm cái bàn tay vàng cái đã)

hrvs

[Tịch thu bằng lái]
Em có chứng minh cách làm của VN đúng đâu? Em đang nói VN sai bét nên đi sau thế giới. Một số tổ chức đã thay đổi, các tổ chức chưa thay đổi thì đang tuyển dụng một số cụ trong thớt nên các cụ cho đó là đúng, là không "tệ"

Vài cụ tâm đắc với bệnh viện lắm nhưng thử hỏi BV có bao nhiêu khoa, GĐ cứ cho là BS đi từ xuất thân từ khoa gì, hiểu biết chuyên môn đến đâu với các khoa khác? Hay cứ học và thực hành y khoa là có thể biết tuốt?
VN sai thì chưa chắc, riêng lĩnh vực QĐQP vs CA ở VN theo 1 thể chế khác vs các nước TB và cũng rất hiếm có chuyện 1 ông ko có chuyên môn/ kinh nghiệm từ dưới đi lên làm BT QP.

Còn những lĩnh vực khác thì lại hoàn toàn khác, 1 ô chả có liên quan gì đến VH mà lên làm TL VH là chiện ko hiếm.

Chỉnh sửa cuối:

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Rộng ra một chút, ở Việt Nam hầu như ngành nào cũng vậy.
Có đúng vậy không các cụ?
Tùy thôi. Nó là uy tín. Nhưng toàn các ông thích chạy lên quản lý thôi chứ ai bắt.

Đúng ra là cậy tài chạy làm quản lý.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Giám đốc bệnh viện ở đâu mà ko là người giỏi chuyên môn hả cụ chủ?? Việc giám đốc và các trưởng khoa luôn là người trong hội đông y khoa nên phải là người giỏi chuyên môn, ở việt nam do lượng bác sỹ còn thiếu nên hội đồng y khoa có khi họp nhanh, chứ em đọc thấy ở bọn giãy chết trc khi quyết định phương án điều trị thì nó phải họp đi họp lại... nếu bệnh nặng hoặc khó.
Vấn đề tiền thì như các công ty cổ phần thôi, giám đốc chỉ đc quyết các cái nhỏ, cái gì to thì nó lại có phương án và hội đồng cổ đông ban kiểm soát... nó thông qua mới đc chia tiền. Vn thì các bệnh viện vốn nhà nước nên vai trò người đại diện phần vốn mờ nhạt
Có chuyên môn khác giỏi chuyên môn ạ. Chạy theo giỏi chuyên môn hoặc giỏi nhất chuyên môn hoặc tệ hơn là trình độ lý luận chính trị cao nhất thì chất lượng quản lý sẽ ăn đủ

GĐ phải là người giỏi quản lý, giỏi lãnh đạo nhất, chuyên môn có thì tốt (có thực tế, ko lý thuyết suông) không nhất thiết phải giỏi hay giỏi nhất để lính phục. Lính phục tướng có chiến lược, mục tiêu, kế hoạch, phân công, giám sát, thưởng - phạt thích đáng... tất cả cái này phải hiệu quả trong ngắn hạn - GĐ tốt, GĐ tốt hơn nữa là trung hạn, GĐ tốt nhất là dài hạn

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Có chuyên môn khác giỏi chuyên môn ạ. Chạy theo giỏi chuyên môn hoặc giỏi nhất chuyên môn hoặc tệ hơn là trình độ lý luận chính trị cao nhất thì chất lượng quản lý sẽ ăn đủ

GĐ phải là người giỏi quản lý, giỏi lãnh đạo nhất, chuyên môn có thì tốt (có thực tế, ko lý thuyết suông) không nhất thiết phải giỏi hay giỏi nhất để lính phục. Lính phục tướng có chiến lược, mục tiêu, kế hoạch, phân công, giám sát, thưởng - phạt thích đáng... tất cả cái này phải hiệu quả trong ngắn hạn - GĐ tốt, GĐ tốt hơn nữa là trung hạn, GĐ tốt nhất là dài hạn
Ở VN để lính phục thì hầu như tướng đó phải đồng thời là ông chủ công ty luôn.

banmotnucuoi

Xe lăn
Lính phục tướng có chiến lược, mục tiêu, kế hoạch, phân công, giám sát, thưởng - phạt thích đáng... tất cả cái này phải hiệu quả trong ngắn hạn - GĐ tốt, GĐ tốt hơn nữa là trung hạn, GĐ tốt nhất là dài hạn
Nếu có "quy trình" Thì các điều cụ nói nó tự chạy, đâu cần giám đốc quyết các việc con con đấy ạ? KPI giao cho đến bà quét giác, mấy trò thưởng phạt của ban pháp chế...

pooka

Xe container
Ở VN để lính phục thì hầu như tướng đó phải đồng thời là ông chủ công ty luôn.
Cơ bản là tạo ra cơ chế có thu nhập cho nhân viên nữa.
Ở BV công nhiều việc trời ơi đất hỡi không thuộc chuyên môn nhưng không có tiền phụ cấp hoặc hỗ trợ cho nó , nên lắm chuyện đùn đẩy việc

Một anh chưa làm giám đốc bao giờ thì làm sao biết được năng lực quản lý để mà cất nhắc làm giám đốc?
VN sai thì chưa chắc, riêng lĩnh vực QĐQP vs CA ở VN theo 1 thể chế khác vs các nước TB và cũng rất hiếm có chuyện 1 ông ko có chuyên môn/ kinh nghiệm từ dưới đi lên làm BT QP.

Còn những lĩnh vực khác thì lại hoàn toàn khác, 1 ô chả có liên quan gì đến VH mà lên làm TL VH là chiện ko hiếm.
Bộ Quốc phòng của Mỹ họ xác định đây là một vị trí về chính trị, nên hầu như có thể bổ nhiệm bất kỳ ai vào vị trí này, miễn là đã kinh qua hoạt động chính trị.
Còn giám đốc bệnh viện là cơ quan về chuyên môn, trong trường hợp Việt Nam, phải gây dựng danh tiếng bằng chuyên môn, nên không thể nói không cần chuyên môn được.
Ông tiền nhiệm của Tuấn tim không biết giỏi chuyên môn đến đâu, nhưng nhờ "có năng lực quản lý" nên phá cái bệnh viện đấy không ít. Bệnh nhân lĩnh đủ.
Trong khi dưới thời Tuấn tim, bệnh nhân được lợi. Vào bệnh viện không phải nhớn nhác, y bác sĩ thái độ hoà nhã, thế là nhà cháu ưng.
Người giỏi chuyên môn thì người ta mới có uy tín và mới có thể điều hành được.

uoat_LX

Xe điện
Rộng ra một chút, ở Việt Nam hầu như ngành nào cũng vậy.
Có đúng vậy không các cụ?
Hà hà , Em là em chỉ phục mỗi Ông bí thư đoàn . Chả sợ chức vụ gì ,vị trí gì ,chơi tất .😫😫😫😫

hamcuare!

Xe container
:)) xem film tây thì thanh tra giỏi nó cũng khinh gđ sở xxx như mẻ ;)).

VW Golf 02

[Tịch thu bằng lái]
Chức danh "bác sỹ trưởng" là do cụ tự nghĩ ra hay có quy định ở đâu nhỉ? Cơ sở nào để cụ khẳng định "bác sỹ trưởng" là một trong 2 người đứng đầu của bệnh viện và ngang với giám đốc? Cơ sở nào để nói rằng giám đốc bệnh viện thì chỉ "bán hàng"?

Bệnh viện ở VN thì em chưa nghe thấy chức danh "bác sỹ trưởng" bao giờ. Còn bệnh viện nước ngoài thì theo kinh nghiệm cá nhân: Người nhà em đã được Giám đốc một bệnh viện (lớn) ở Nhật trực tiếp là bác sỹ mổ (nhà em không xin, tự họ phân công - Name card ông ấy ghi rõ là "general diector") . Em xin rửa tai nghe các cụ dạy bảo.
Chức danh Bác sĩ trưởng, tôi tự dịch. Nó gọi là Chief Doctor - tạm dịch.
Nguồn: Germany.
Chức năng: Do tay chuẩn bị lên chức Bác sĩ trưởng giải thích cho tôi.
Bác có thể gọi hắn là gì thì tùy, general diector cũng được.

Bên Pháp có mô hình tương tự.

Thế, theo bác, 1 bác sĩ giỏi chuyên môn, lại kiêm nhiệm luôn "general diector" như ở ta đang áp dụng, có phù hợp?

PS: Chia sẻ thông tin thôi, bác không cần phải căng thẳng quá đâu.

Chỉnh sửa cuối:

luổn phuẩn

[Tịch thu bằng lái]
Những người sau đây giỏi quản lý, không ai là không công nhận, qua thành tựu của họ. Giờ nếu bổ nhiệm họ làm giám đốc BV Bạch Mai thì các cụ có ưng ? :))
- Bà Mai Kiều Liên giám đốc Vinamilk
- Ông Trần Bình Minh nguyên tổng giám đốc VTV.
- Bà Phương Thảo tổng giám đốc Vietjet.
- Ông Nguyễn Duy Hưng tổng giám đốc công ty chứng khoán SSI.
- Ông Nguyễn Quốc Kỳ, tổng giám đốc công ty du lịch Viettravel.
- Bà Trần Thu Hà, nghệ sỹ piano, Giám đốc nhạc viện quốc gia.
...

Chỉnh sửa cuối: