[Funland] Ở Việt Nam em thấy sướng quá.

wave-tau

Xe container
Ngày ở quê năm nào mưa thuận gió hòa là em sướng rồi, vụ mùa làm phọt cứt tối loáng loàng ra chợ mua miếng 3 chỉ về rang nhắm với rệu nút lá chuối là đời em sướng lắm rồi.
Ra hà hội làm graber em chỉ thích ngày nắng, ngày làm hơn chục cuốc mồ hôi nhễ nhại làm cốc trà đá vỉa hè đời em cũng sướng nhất roài.
Giờ trúng việt lót thích gì em mua được nấy đời mất động lực phấn đấu em lại ước gì mình là thằng graber để được sướng như ngày nào. =))
Đấy sự sướng là thế đấy. :D

vôlăng méo

Xe hơi
Tùy từng kiểu nhận trợ cấp XH các cụ ơi:
Thằng Tây từ thiện là ngạch riêng, còn trợ cấp XH không phải từ thiện, mà nhà nước nó dùng để thu được thuế nhiều hơn:
Với người trẻ tuổi và trẻ em đang còn tương lai lâu dài, thì nhà nước nó quan niệm họ là nguồn đóng thuế tiềm năng. Cho nên khi họ khó khăn, thất nghiệp, dù chưa đóng góp được gì cho xh, hay khi họ mới nhập cư, thì Nhà nước nó trợ cấp cho họ đủ sống, học tập, học nghề... sau một thời gian họ sẽ đủ năng lực kiếm sống, có lương và đóng thuế thu nhập. Mức đóng thuế rất cao nên chỉ vài năm là bù đắp khoản đầu tư của Nhà nước cho họ khi trước và bắt đầu có lời.
Với người già, trợ cấp XH giúp cho con cái họ yên tâm và rảnh rang kiếm sống đóng thuế cho nhà nước. Ở VN một người ốm nằm viện là 2-3 người khoẻ mạnh chăm sóc, dưới con mắt thằng Tây là lãng phí lao động xã hội. 4-6 người khoẻ đi làm thì tiền nộp thuế vượt xa chi phí để trả cho một y tá chăm sóc 2 người bệnh.
XH có an sinh thì mới phát triển, Nhà nước mới thu được thuế và giàu có. Thực tế là Nhà nước nó rất giàu, có vài nước định chia bớt tiền từ ngân sách cho bình quân đầu người, không làm gì tháng tháng vẫn có lương đủ sống, nhưng dân nó phản đối. Chỉ trợ cấp trẻ em một tháng 4-500 đô thì dân nó chấp thuận.
Tùy nhiên, cũng có những trợ cấp hoàn toàn không có mục đích sau này thu lại thuế, đó là cho những người mất sức lao động, tàn tật, cô đơn... đặc biệt là cho một số bộ lạc da đỏ, được xem là dân tộc đầu tiên có công khai phá đất nước, họ đã bị thiệt thòi khi người Âu chiếm đoạt đất, nay Nhà nước có trách nhiệm bù đắp. Người da đỏ thuộc các bộ tộc này nghiễm nhiên có lương sống đàng hoàng. Tất nhiên, nhà nước nó cũng khuyến khích họ đi làm, nhưng nhiều người chỉ lình trợ cấp ăn chơi nhảy múa.
Do quan niệm như trên, nên người ta đi lĩnh trợ cấp mà không ngượng ngùng, vì cho rằng đây là tiền đóng thuế của mình (đã đóng hoặc sẽ đóng, hoặc do con cái mình đóng).
Thực tế cũng đúng như vậy.
Sau khi di tản đến Mỹ, nhiều bà con đã mất 3-5 năm sống bằng trợ cấp, bằng tiền vay học nghề, sau đó họ đã trở thành nguồn thu thuế cho nhà nước và họ không hề tự ty trước dân bản địa vì họ đàng hoàng nộp thuế cho đất nước họ đến sống.
Bên phố Bolsa có anh Ngô Kỷ từ ngày đặt chân đến Huê kỳ đến giờ chỉ ăn trợ cấp và đi chửi thuê nổi tiếng nhất California, nghề của anh là chống cộng kiếm ăn 😁

Gianthuong123

Xe tải
Tùy từng kiểu nhận trợ cấp XH các cụ ơi:
Thằng Tây từ thiện là ngạch riêng, còn trợ cấp XH không phải từ thiện, mà nhà nước nó dùng để thu được thuế nhiều hơn:
Với người trẻ tuổi và trẻ em đang còn tương lai lâu dài, thì nhà nước nó quan niệm họ là nguồn đóng thuế tiềm năng. Cho nên khi họ khó khăn, thất nghiệp, dù chưa đóng góp được gì cho xh, hay khi họ mới nhập cư, thì Nhà nước nó trợ cấp cho họ đủ sống, học tập, học nghề... sau một thời gian họ sẽ đủ năng lực kiếm sống, có lương và đóng thuế thu nhập. Mức đóng thuế rất cao nên chỉ vài năm là bù đắp khoản đầu tư của Nhà nước cho họ khi trước và bắt đầu có lời.
Với người già, trợ cấp XH giúp cho con cái họ yên tâm và rảnh rang kiếm sống đóng thuế cho nhà nước. Ở VN một người ốm nằm viện là 2-3 người khoẻ mạnh chăm sóc, dưới con mắt thằng Tây là lãng phí lao động xã hội. 4-6 người khoẻ đi làm thì tiền nộp thuế vượt xa chi phí để trả cho một y tá chăm sóc 2 người bệnh.
XH có an sinh thì mới phát triển, Nhà nước mới thu được thuế và giàu có. Thực tế là Nhà nước nó rất giàu, có vài nước định chia bớt tiền từ ngân sách cho bình quân đầu người, không làm gì tháng tháng vẫn có lương đủ sống, nhưng dân nó phản đối. Chỉ trợ cấp trẻ em một tháng 4-500 đô thì dân nó chấp thuận.
Tùy nhiên, cũng có những trợ cấp hoàn toàn không có mục đích sau này thu lại thuế, đó là cho những người mất sức lao động, tàn tật, cô đơn... đặc biệt là cho một số bộ lạc da đỏ, được xem là dân tộc đầu tiên có công khai phá đất nước, họ đã bị thiệt thòi khi người Âu chiếm đoạt đất, nay Nhà nước có trách nhiệm bù đắp. Người da đỏ thuộc các bộ tộc này nghiễm nhiên có lương sống đàng hoàng. Tất nhiên, nhà nước nó cũng khuyến khích họ đi làm, nhưng nhiều người chỉ lình trợ cấp ăn chơi nhảy múa.
Do quan niệm như trên, nên người ta đi lĩnh trợ cấp mà không ngượng ngùng, vì cho rằng đây là tiền đóng thuế của mình (đã đóng hoặc sẽ đóng, hoặc do con cái mình đóng).
Thực tế cũng đúng như vậy.
Sau khi di tản đến Mỹ, nhiều bà con đã mất 3-5 năm sống bằng trợ cấp, bằng tiền vay học nghề, sau đó họ đã trở thành nguồn thu thuế cho nhà nước và họ không hề tự ty trước dân bản địa vì họ đàng hoàng nộp thuế cho đất nước họ đến sống.
Ăn trợ cấp thất nghiệp và tàn tật ko sao , chứ kiểu cụ noi an trợ cấp 3 đến 5 năm bị tụi nó khinh chứ đừng giỡn nha cụ , họ ko biểu hiện ra thôi cụ vẫn lịch sự .
Giờ tụi da trắng nói cha ông tao xây dựng tụi mày chỉ hưởng ké thì cụ nghĩ sao .
Còn cụ nói ko tự ti đó chỉ là lứa sinh ra ở Mỹ từ nhỏ , chứ qua đó ít người Việt dâm bật lại Mỹ trắng , đa số dân châu Á là vậy luôn chứ ko riêng gì VN .

Chỉnh sửa cuối:

Xe nội lước

Xe container
Thế mới thấy bọn....nó gương mẫu.khổ trước cái khổ của dân sướng sau cái sướng của dân..ấy nên nó toàn rút đám ATM di động rồi mua nhà,nhập tịch ở bển cho con cái nó sang chịu khổ trước.

Gianthuong123

Xe tải
Câu chuyện này em thấy không hợp lý lắm. Trong môi trường làm việc chuyên nghiệp (100k/năm) thì em nghĩ ít có ai dám nói 1 câu mang nặng tính phân biệt như vậy. Mất việc như chơi.
Nó ko dám nói với Mỹ đen chứ dám nói với dân Châu á đấy cụ vì đa số ko muốn làm lớn chuyện , mà cụ ấy làm sửa máy bay và xung quanh toàn là dân da trắng .
Ko phải tự dưng tụi nó nói dân Châu Á là khúc gỗ trên một con sông , ko lên bờ cũng ko chìm xuống vì khấ an phận .

Chỉnh sửa cuối:

teamee

Xe tăng
Thuế cao thì đúng rồi, dưng dân ta trốn ác, chứ sở thuế nc ngoài mà trốn, nó bắt đc thì phạt cho sạt nghiệp. Còn cụ thích tp sạch, nc sạch thì đơn giản thôi cụ ạ, quan trọng là cụ có tiền ko, bò kobe còn ăn đc thì mấy cái cụ nói, quá đơn giản, vấn đề là tiền thôi :))
Thì đó cụ ơi, ở VN để sống được mức sống chuẩn cơ bản thì phải là đại gia. Thế thì người bình thường có gì mà sung sướng đâu.

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Nhiều tiền thì sướng. Nhiều tiền thì sợ bị cướp hoặc bị tai nạn. Như vậy là sướng mà vẫn lo sợ thì liệu có sướng không. Từ đó suy ra có nhiều tiền nhưng không sướng lắm hoặc sướng nhưng vẫn khổ. Khổ vì lo sợ
Nhiều tiền thì tiêu sướng, nhưng để làm ra đc nhiều tiền thì lại phải khổ luyện nhé :D

Noname_2015

Xe tăng
EM thật, làm đến chức Thủ ở xứ giãy mãi éo chết mà éo sướng như ở xứ thiên đường nhể. Lương thì cao, lậu éo thấy đâu, bố mài éo làm nữa giờ :D

Ba_gia_ham_vui

Xe tăng
Như vậy sung sướng phải được trả giá bằng khổ đau?
Chả ai sướng đâu cụ, tùy mình lựa chọn thế nào, khả năng đến đâu. Muốn lương cao, việc ngon thì phải cố gắng từ lúc đi học để đạt bằng giỏi, rồi đi làm thêm khắp nơi để lấy kinh nghiệm, ngồi vị trí cao thì phải chịu áp lực cao, thời gian cho gia đình và bản thân ít. Muốn làm chủ, giàu nhanh thì phải bỏ vốn, vay mượn, đầu tư mạo hiểm, làm ông chủ còn đau đầu gấp nhiều lần í.

toanbui

Xe tăng
Các cụ bảo VN sướng hơn là đúng, nhưng là đúng trong khoảng thời gian này, đặc biệt là đang covid.
Nhưng nhìn xa 10-15 năm nữa, khi "con mình" và "con chúng nó" trưởng thành, đặt trong bối cảnh các khiếm khuyết kinh tế xã hội bộc lộ một cách không thể cưỡng lại, thì có lẽ sẽ rất lo lắng đấy.

hoviethung

Xe lăn
Chả ai sướng đâu cụ, tùy mình lựa chọn thế nào, khả năng đến đâu. Muốn lương cao, việc ngon thì phải cố gắng từ lúc đi học để đạt bằng giỏi, rồi đi làm thêm khắp nơi để lấy kinh nghiệm, ngồi vị trí cao thì phải chịu áp lực cao, thời gian cho gia đình và bản thân ít. Muốn làm chủ, giàu nhanh thì phải bỏ vốn, vay mượn, đầu tư mạo hiểm, làm ông chủ còn đau đầu gấp nhiều lần í.
Một người lo bằng kho người làm. Làm thuê cứ nghĩ ông chủ sướng. Chứ họ đâu biết làm việc đầu óc mất ăn mất ngủ ấy chứ. Thôi có khả năng đến đâu thì làm đến đó. Hài lòng bản thân là sung sướng nhất. Đây là mình nói về người già thôi, còn trẻ thì phải khác

vo nho

Xe điện
Các cụ bảo VN sướng hơn là đúng, nhưng là đúng trong khoảng thời gian này, đặc biệt là đang covid.
Nhưng nhìn xa 10-15 năm nữa, khi "con mình" và "con chúng nó" trưởng thành, đặt trong bối cảnh các khiếm khuyết kinh tế xã hội bộc lộ một cách không thể cưỡng lại, thì có lẽ sẽ rất lo lắng đấy.
lúc đó bọn nó giải quyết...mình lo giải quyết việc của mình trước đi.
Ko nỗ lực mà làm thì lo cả ngày cũng chả ra đồng cắt nào dâu cụ.

Mà em VN sướng hơn Mỹ khi nhìn về việc làm và giá sinh hoạt.
Nhưng tệ hơn ở Mỹ là giao thông, y tế...(cái này liên quan tới tiền)

Như 2 VC em có 1 căn nhà ở kết hợp cho thuê ( 10 phòng) Thì tháng thu nhập đều đều 70 triệu. sống ở VN quá thỏa mái. chả có gì mà phàn nàn cả

revolutions

Xe buýt
Mỗi người mỗi suy nghĩ, mỗi cuộc sống khác nhau, bình thường thì ai cũng thích định cư bên Mỹ, Anh, Fap. Còn cá nhân em thấy dân bắc âu thướng nhất, cuộc sống bình yên, dân trí cao, thu nhập cao, ít tội phạm, phong cảnh và khí hậu vô cùng đẹp, ngoài ra thì em vẫn tự hào và thấy hạnh phúc vì được sinh ra tại Việt Nam.

Ở Mẽo tầng lớp bình dân thì khổ bỏ mẹ, 1 ngày làm như trâu như chó 10 - 12 tiếng mới có tiền để dành, làm ít hơn chỉ vừa cái lỗ mồm, trừ hết thuế phí đi chẳng còn bao nhiêu. Tất nhiên nhìn về mặt tích cực thì nhiều cái họ cũng hơn mình, chẳng vì thế mà ai cũng ao ước đu càng, như khí hậu trong lành, luật pháp minh bạch, thực phẩm sạch.

Người giàu thì cũng khổ vì đóng thuế chết mệt, theo luật thì người nào có tài sản trên 11 triệu đô la Mỹ khi chết phải đóng 40% tài sản vào ngân sách. Nên tỷ phú Mỹ họ hay làm từ thiện là vì thế.

Còn ở VN thì làm nhiều ăn nhiều, làm ít ăn ít, không làm thì ăn đất, chẳng lo nộp thuế nộp phí hay phải giao nộp tài sản gì cả, có đóng thuế thì cũng chẳng đáng bao nhiêu. Chẳng phải lo làm nhiều đóng thuế nhiều để nuôi những thằng làm ít hoặc không làm cả.
Cụ nói cái này thì ai cũng biết hehe. Nói chung là sống ở Bắc Âu, du lịch chơi bời các các nước như Mỹ, Thái... vì có nhiều trò.

Ruslana

Đi bộ
Tóm lại là ở việt nam thích hợp cho người lười làm, looser hả bác ?
Người tađóng thuế nhiều thì người ta dc hưởng cơ sở vật chất cao,điều kiện sống , hàng hóa chất lượng đều top of theworld. Ở Viet nam thì nghèo bình yên, nằm mơ ước đc nhứng thứ đồ xách tày từ Âu, Mỹ về

Gianthuong123

Xe tải
Em tưởng thuế thu nhập của mình còn cao hơn cả Mẽo rồi chứ
Thuế mình ko cao đâu , cụ thu nhập 30 triệu tính phụ thuộc 3 người thì mỗi tháng cũng chỉ đóng 330k .
Còn 80 triệu phụ thuộc 3 người thì đóng 10.890.000 khoảng 14% .
Chỉ khi cụ thu nhập 400 triệu đóng khoảng 123 trieuj khoảng 33% .
Nói chung an sinh xã hội từ thuế thu nhập là do doanh nghiệp và người có gia đình trên 30 triệu còn độc thân thì 20 triệu trở lên gánh .

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: A97