[Funland] Oánh vật với D90...

vungocanhxd

Xe tăng
Hoa cụ hụp theo em được biết nó là trinh nữ hoàng cung cụ ợ còn thông tin về ảnh thề em ko hiểu ý cụ lém về ảnh của cụ hay ảnh của cụ ấy...
Đệp quá cụ ạ. Cụ chỉ bảo ít thông tin về ảnh với ạ. Cháu chả nhìn thấy tí thông tin nào cả.

Cảm ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

xdhainm

Xe đạp
Hoa cụ hụp theo em được biết nó là trinh nữ hoàng cung cụ ợ còn thông tin về ảnh thề em ko hiểu ý cụ lém về ảnh của cụ hay ảnh của cụ ấy...
Dạ, của cụ ấy.... ạ, thông tin về ảnh là các thông tin về khẩu, tốc... cụ ạ.

xdhainm

Xe đạp
Chào các cụ, đây là tác phẩm mới nhứt của cháu, cháu đặt tên là: "Mình yêu nhau đi anh"

Cháu muốn hỏi kinh nghiệm các cụ một tý ạh, trước tiên cháu show hàng đã.

Đây là ảnh gốc

Đây là ảnh đã qua Photoshop, điều chỉnh một chút contrast và ánh sáng

Nếu dùng D700 chụp và ống kinh ngon thì ảnh lên nuột luôn, tuy nhiên cháu và các cụ ở thread này đều dùng D90 nên phải tìm cách để chỉnh lại phần setting một chút. Cháu nghĩ lý do có một lớp sương mờ trên ảnh gốc 1 phần là do WB và một phần khác là do ... độ ẩm không khí. Vì lúc nào trời nắng to thì ảnh lên màu rất tươi và nét, hầu như ko phải chỉnh thêm trong PS gì cả. Còn trong trường hợp này, cháu muốn hỏi cụ nào có kinh nghiệm setting cho máy, tăng giảm contrast, Iso, dùng khẩu tốc thế nào cho ra ảnh net thì dạy lại cho cháu với. cháu nghĩ ống kính cũng có thể là một lý do nhưng phần nhiều là do thời tiết thôi ạ. Mong các cụ chỉ bảo.

Chỉnh sửa cuối:

Bin0512

Xe buýt
Đệp quá cụ ạ. Cụ chỉ bảo ít thông tin về ảnh với ạ. Cháu chả nhìn thấy tí thông tin nào cả.

Cảm ơn cụ.
Dạ, nhà cháu chụp bằng 18-105 nên cứ zoom hết cỡ để xóa phông thôi ạ. Chụp chế độ A và mở khẩu lớn nhất có thể, nhưng lens kit thì max là f5.6 thôi ợ.
Cháu thêm vài bông nữa cùng với exif để cụ tham khảo ợ :-bd

CameraNikon D90Exposure0.003 sec (1/320)Aperturef/5.6Focal Length105 mmFocal Length106.8 mmISO Speed200Exposure Bias-1/3 EV

CameraNikon D90Exposure0.017 sec (1/60)Aperturef/5.6Focal Length105 mmFocal Length106.8 mmISO Speed360Exposure Bias0 EV

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
Ảnh hoa đẹp quá bác nhỉ, nhưng em thấy phối cảnh nó có vẻ hơi loãng hay sao ấy :D

xdhainm

Xe đạp
Hic, cảm ơn cụ 639010 về ảnh và các thông số, cháu tự nhiên lại thèm có lại cái ống kit 18-105 của cụ quá. Chả là cháu mua lần 1 thì đã sử dụng ống này rồi, nhưng sau đó bị mất. Cháu mua lại D90 lần 2 thì lại chỉ có kit 17-55 cụ ạ. Cả 2 ảnh của cụ cháu đều thích về màu của ảnh, tươi và rất nét (điểm mạnh của Nikon). Ở đây cụ cũng dùng EV rất thuần thục. Chứng tỏ cụ nắm rất rõ kỹ thuật này. Về bố cục thì cháu ko bàn tới vì thread này cháu nghĩ chỉ bàn về kỹ thuật và cách sử dụng D90 thôi, phải ko cụ.

Dạ, thế có cụ nào cho cháu xin ít chỉ bảo về câu hỏi trong bài viết trên của cháu không ợ, cháu vẫn đang chờ ý kiến của các cụ để còn rút kinh nghiệm cho lần chụp tới. Cảm ơn các cụ trước.

sv_ngheo

Xe điện
Cháu nghĩ lý do có một lớp sương mờ trên ảnh gốc 1 phần là do WB và một phần khác là do ... độ ẩm không khí. Vì lúc nào trời nắng to thì ảnh lên màu rất tươi và nét, hầu như ko phải chỉnh thêm trong PS gì cả. Còn trong trường hợp này, cháu muốn hỏi cụ nào có kinh nghiệm setting cho máy, tăng giảm contrast, Iso, dùng khẩu tốc thế nào cho ra ảnh net thì dạy lại cho cháu với. cháu nghĩ ống kính cũng có thể là một lý do nhưng phần nhiều là do thời tiết thôi ạ. Mong các cụ chỉ bảo.
Ảnh chưa nét là do ống kính chưa ngon hoặc bác setup chế độ chụp của máy chưa chuẩn thôi. Ống kit đi theo máy thường là loại có chất lượng quang học vừa phải nên nó mờ mờ một chút, hôm nào nắng to thời tiết đẹp ảnh mới trong được. Ngoài ra set thừa hoặc thiếu sáng nó cũng làm ảnh bị mờ.

Bác chụp gần xịt thế này ko nên đổ tại độ ẩm không khí, ai nghe thấy họ cười đấy. Trời nhiều hơi nước chủ yếu ảnh hưởng tới ảnh phong cảnh là chính.

D90 là ngon choét rồi, ko có gì để chê ngoại trừ nó ko bằng D700 thôi :))

xdhainm

Xe đạp
Ảnh chưa nét là do ống kính chưa ngon hoặc bác setup chế độ chụp của máy chưa chuẩn thôi. Ống kit đi theo máy thường là loại có chất lượng quang học vừa phải nên nó mờ mờ một chút, hôm nào nắng to thời tiết đẹp ảnh mới trong được. Ngoài ra set thừa hoặc thiếu sáng nó cũng làm ảnh bị mờ.

Bác chụp gần xịt thế này ko nên đổ tại độ ẩm không khí, ai nghe thấy họ cười đấy. Trời nhiều hơi nước chủ yếu ảnh hưởng tới ảnh phong cảnh là chính.

Dạ vâng, cảm ơn cụ lắm lắm. Cháu sinh viên nghèo vượt khó nên việc mua ống kính xịn giờ là ngoài khả năng rồi.
Cụ có thể bày cháu ít chiêu setup để làm sao cho ảnh nó trong hơn dc không ạ (nếu cho từng điều kiện thời tiết) thì càng tốt ạ.

PS. Cháu chả sợ ai cười cháu đâu, cười hở mười cái răng, cụ nhờ.... :-bd

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net

vungocanhxd

Xe tăng
Cụ phán chuẩn đới

ZAD Viet

Xe điện
Cảm ơn các cụ!
Em vừa mới bước đến mép hố vôi giống cụ Từ!
Lần đầu tiên em sờ vào máy DSnL
Sau mấy tiếng oánh vật với D90 + đọc HDSD+ đọc cái thớt này + cầm máy chụp.
Em lờ mờ vỡ ra được chỉnh khẩu thì vào đâu, chỉnh tốc thì xoay đâu.
Haizzzzzzzzzz! Quá trình đi săn con nghệ thụt nghe có vẻ vất vả quá.
Hoa hết cả mắt rồi. Em oánh dấu tạm nghỉ đã

trinhnfs

Xe buýt
Website
www.sohoa.app
:) anh đẹp ảnh đẹp. Em nghĩ cứ chụp được ảnh là tốt rồi.

Bin0512

Xe buýt
Em lại góp tý ảnh D90 ạ
Underwater World

xdhainm

Xe đạp
:) anh đẹp ảnh đẹp. Em nghĩ cứ chụp được ảnh là tốt rồi.
Dạ, cháu nghĩ cái này nó cũng giống như tháp 5 nhu cầu của Maslow cụ ạ, mới sắm máy ảnh thì chỉ cần hiểu dc phần nào về máy và chụp dc ra cái ảnh là đã tốt lắm rồi. Nhưng sau đó một thời gian thì cái nhu cầu đó nó lại đòi hỏi phải nâng cấp lên mức cao hơn. Tức là không chỉ chụp dc ra cái ảnh nữa mà nó phải rõ nét, ánh sáng màu sắc phải tốt. Sau đó thì đến bố cục, nội dung và cái hồn của ảnh mà cụ cảm dc khi chụp và cụ muốn chuyển hóa cảm nhận của cụ cho người xem. Nói chung cũng là cả một quãng đường khá dài và đòi hỏi cũng phải đầu tư nhiều thứ. Quan trọng là cụ có đam mê thì cụ sẽ rút ngắn dc quãng thời gian đó lại ạ. Cháu thì đang ở tầng 1 của tháp, tức là mới chỉ hiểu dc phần nào về máy và chụp ra dc cái gọi là ảnh thôi cụ ơi. Đường con xa quá :D

ZAD Viet

Xe điện
Em góp mấy cái chụp bằng D90, Kit 18-105
Hoa giấy: S 1/200, f/6.3, iso L0.3

Hoa dại: S 1/200, f/6.3, iso L0.3

Cô đơn trước biển s 1/60, f/11, iso Lo 1, focal length 105

Bin0512

Xe buýt
Nhìn mấy con cá của cụ cháu lại thèm, không phải thèm thịt cá rán đâu cụ mà là thèm cái màu của ảnh :P
Đã thế, cho cụ vã lun với Sắc Màu của Nikon ! :P
Thêm vài con nữa ( Bể hơi bẩn :(( )

Và ông hoàng của đại dương : Sea Dragon !!!
Thời niên thiếu

Lúc trưởng thành

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

xdhainm

Xe đạp
Ực, cụ làm cháu tự nhiên thèm quá ạ. Cụ cho cháu ít thông tin ảnh của cụ dc ko ạ. Cảm ơn cụ nhiều :)

Bin0512

Xe buýt
Ực, cụ làm cháu tự nhiên thèm quá ạ. Cụ cho cháu ít thông tin ảnh của cụ dc ko ạ. Cảm ơn cụ nhiều :)
Bẩm cụ, mấy cái ảnh trên nó có tt tương tự dư cái này ợ :D

CameraNikon D90Exposure0.077 sec (1/13)Aperturef/2.0Focal Length35 mmFocal Length35.6 mmISO Speed640Exposure Bias0 EVFlashNo Flash