[Funland] Ofer phát động phong trào: Nhường một làn đường cho xe máy. Tại sao không?

truongtuongtu

Xe hơi
Có ninja lead đấy cụ, đừng có đùa. Em đi đường thường xuyên gặp cảnh các ninja lead đi nghênh ngang ra giữa đường, mặc dù đi chậm và làn trong rất thoáng.
Nija làng lá thì xe máy cũng núp chứ cụ. Cái quan trọng là thay vì nhường làn xe máy cho xe máy thì các cụ lại cứ vin vào việc xe máy thiếu ý thức đi vào làn ô tô

Nov

Xe tăng
Vâng, và trả lại vỉa hè cho người đi bộ.

HUNGSMUN

Xe container
Em ủng hộ luôn vì cái này em thực hiện từ lâu rồi.

new_member

Xe buýt
nhất trí nhưng ông bus thì bó tay đấy

chinhatm

Xe container
Em hiểu là còn nhiều điều phải làm trong văn hoá giao thông. Nhưng em nghĩ, chúng ta làm dần từng việc một, nó sẽ ảnh hưởng và kéo theo cả những người khác. Em đi đường từ rất lâu đã theo nguyên tắc vừa nêu, vì em nghĩ: mình ngồi trong xe không mưa nắng, khói bụi, chậm 1 chút cũng dc. Ngoài kia đi xe máy còn bố mẹ mình, anh em, vợ con, ... Trục đường em về nhà phải qua Lê Văn Lương, cứ nhìn cảnh các cụ xe máy không còn đường nào để đi, phải phi lên vỉa hè rất tội.
Em cũng biết, sẽ còn nhiều ý kiến,sẽ còn nhiều lý do để phản biện hoặc bắt bẻ về câu chữ. Nhưng ít nhất, với 1 bài viết này của em, dù không được BĐH OF phát động thành 1 phong trào, cũng sẽ đọng lại trong tâm trí những cụ đã đọc. Những cụ nào cùng quan điểm sẽ thực hiện theo dù ít hay nhiều. Những cụ không cùng quan điểm, giả hoặc thấy códàn xe đi 1 hàng nối đuôi nhau trong đường hẹp, sẽ à lên, ra là cái bọn này trong of đây 😁. Sao cũng được, ít nhiều cũng có tác dụng.
Em đưa ý kiến vì thấy OF phát động phong trào không uống rượu bia khi lái xe, rất nhân văn và hiệu quả. Như em khi lái xe, vợ em vẫn thường đùa: nếu ai cũng lái xe như a thì k cần CSGT, chỉ chậm thôi chứ không tắc :)). Em xin liệt kê vài thói quen lái xe của em ạ, có thể câu từ không diễn giải hết, mong các cụ hiểu theo nghĩa tích cực
1. Luôn dành 1 làn/ phần đường để tối thiểu 2 xe máy đi dc
2. Khi vào cua, luôn mở cua để xe máy có thể qua được. Tất nhiên e lái rất cẩn thận và quan sát đủ
3. Không vượt đèn đỏ
4. Không kiểu làn trước mặt tắc/chậm thì bật xinhan và lách ra ngay lập tức. Quan sát kĩ càng, hạn chế xung đột làn cần lách ra rồi mới từ từ nhập làn mới
.... em tạm nhớ thế đã
Tôi hiểu ý tốt của bác, nhưng tốt như thế không đúng kiểu, bởi chúng ta chỉ nên nhường nhịn những người yếu thế trong xã hội, trong khi xe máy vốn có thế mạnh trong giao thông đô thị, những người đi xe máy rất nhiều người khỏe mạnh, sẵn sàng tranh cướp từng milimet đường của bất kỳ phương tiện nào. Hơn nữa, nhường cho người này là tước đi cơ hội của người khác. Bác không đi vào làn bên phải khi bác đi chậm hoặc định rẽ phải tức là bác đã tước đi cơ hội đi nhanh hơn của những xe phía sau, trong đó có thể có những người đang cực kỳ vội, hoặc thậm chí có người đang đi cấp cứu.
Theo tôi, ô tô hay xe máy đều cần phải đi đúng luật. Trong đô thị thì đi thế này:
- Ô tô đi đúng giữa làn; nếu định rẽ phải thì phải đi vào làn bên phải (giữa làn) từ xa; nếu định rẽ trái thì đi vào làn bên trái từ xa. Tuyệt đối không rẽ phải từ làn trái hoặc rẽ trái từ làn phải.
- Xe máy đi trong làn (phía sau, phía trước ô tô) hoặc đi vào khoảng trống giữa 2 ô tô (nếu định đi thẳng), đi giữa ô tô và vỉa hè (nếu định rẽ phải), đi bên trái ô tô nếu định rẽ trái...Tuyệt đối không leo vỉa hè, không lấn sang phần đường ngược chiều.
...

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Bao giờ đội xe bus, xe taxi, xe khách là thành viên OF em nghĩ mới mong có 1 làn đường cho xe máy được. Chưa tính thêm 1 số thành phần lxe cứ thấy phía trước hơi đông là lách ngay sang bên phải.
Đa số như nhau cả,cứ éo gì taxi với buýt.

paul_scholes

Xe tải
Từ đề xuất đến thực hiện là cả 1 vấn đề. Nhưng mà em thấy rất hay, chỉ cần các cụ of có được tinh thần này thì cũng giải quyết được phần nào

chinhatm

Xe container
Thế thì bác nên làm ngược lại:
Cần gì đề xuất như trên, mà phạt thật nặng.

Học tụi Singapore chẳng hạn: Vứt rác = 5000. Kiểu vậy.
Chỉ cần làm thật dăm lần, dân tình rón rén ngay.

Cụ thể:
Hồi trước, xe máy + ô tô vượt đèn đỏ rầm rầm.
Bậy giờ, xe máy vẫn thế.
Ô tô cực hãn hữu, vì họ sợ bị phạt nguội hoặc nóng hoặc cả hai.
Còn xe máy đếch sợ, vì khả năng bị phạt nóng là thấp; khả năng bị phạt nguội là 0.00.
Đấy là đề xuất phát động phong trào, bởi vì thực tế lâu nay những hành vi phạm luật không bị xử lý nên ngày càng tràn lan. Các nhà chức trách không làm thì dân mới phải phát động phong trào vậy

tung1311 .

Xe điện
Đi xen kẽ cho đội hình nó đẹp. Văn hóa cất trong túi thôi.

Ngẩu Pín

Xe tải
Em chưa bao giờ mò sang làn trong cùng để đi trừ khi rẽ phải, mấy ông hợi mới chen chen kiểu thế :)
Và cũng đầu đất mới so đo xe máy sang "làn ô tô" :D

lalala1122

Xe tải
Cái này công an phân làn, rồi ra làm tí thì lại đâu vào đấy cụ ạ
E là e bị 1 phát đường 5 cũ gia lâm cũng nhớ đời

Huy_89

Xe hơi
Em đi xe máy. Em ủng hộ nha :)

blackpaint

Xe container
Thực ra chả cần nhường hẳn 1 làn.

Đường 1 làn thì 1 hàng ô tô.
Đường 2 làn thì 2 hàng ô tô
...

Xe máy đi ngon.

Chứ đường 1 làn mà đi 2 hàng ô tô hay 1 hàng đi 1 hàng dừng đỗ xe máy mới tịt
Đường 2 làn ô tô nhưng ô tô cứ phải 3 hàng cơ, đấy là vấn đề. Đặc biệt là đường to như Nguyễn Trãi, 4 làn ô tô thì nhét đến 6 ô tô vào. Em đi đúng giữa làn thì xe máy 2 bên vẫn đi thoải mái, mình cũng chủ động nhường xe máy vì nó cơ động, thoát tắc dễ hơn ô tô.

Tiger Hunter

Xe container
Em vẫn luôn làm thế từ lâu rồi. Ko đi vào làn đó dù đường có đông. Gấu thì cứ ngồi bên cằn nhằn là ng ta đi được sao mình ko đi? Nhưng mà vẫn chưa làm sao gd được nó.. haizzz..

Spencie

Xe tăng
Nếu xe ô tô rẽ phải, làn trong cùng xe máy đi, thế thì vào lúc cao điểm, em dự là xe ô tô không bao giờ rẽ phải nổi ...

Em thường xuyên đi làm về tuyến Nguyễn Trãi, rẽ phải vào Khuất Duy Tiến....nếu em đi làn giữa thì muôn đời, đến tết Congo em mới rẽ phải được chỗ Ngã tư NT-KDT....

Ức chế là nhiều xe máy đi thẳng dọc Nguyễn Trãi xuyên ngã tư này, nhưng lại không đi xuyên qua hầm mà đi trên mặt đất để đi thẳng nên tắc lòi ra.

0978617028

Xe hơi
Khổ nhất kiểu, tất cả mọi xe nhường làn phải cùng cho xe máy nhưng tự nhiên có một cụ xe to nhảy vào nhưng không đi được, xe máy hết đường không vượt lên được. TH này phải nói ức chế vô cùng

Muaxuan47

Xe buýt
Website
fb.com
Nhà em dưới Tố Hữu rẽ Lương Thế Vinh.
Em thì chưa bao giờ đi sát làn phải tuyến Láng Hạ + Lê Văn Lương, kể cả là cao điểm.