Ối giời ôi!

kar

Xe điện
Như tên topic, tất cả các loại ảnh, video gì mà các bạn thấy thật là ghê gớm thì ta cho vào đây. Quan điểm của tôi là siêu xe hay tất cả các loại xe nói chung luôn có những điểm thú vị khác chứ không đơn thuần là những bức ảnh studio sang loáng, những thông số ấn tượng.

Dưới đây là một số ví dụ:

Otofun về cơ bản là phải vui và để các bạn hiểu thêm về những cách tiếp cận vấn đề một cách vui vẻ, các bạn có thể tham khảo cách thức của tôi trong Note sau trên FB – ví dụ thôi, sẽ xóa sau vài tiếng :D Giờ đi ăn đã :)
Đây là về Marketing, một vấn đề nghe chán bỏ bu =))
Ví dụ trực quan về PR & Marketing​

Nhân vụ em nhocdenthui bức xúc về việc mọi người – đặc biệt là các mối khách hàng to, cứ nhầm lẫn giữa Marketing và PR, mình thử diễn giải về Marketing giúp em Nhóc phát xem sao. (Note lấy cảm hứng từ trang này http://adsoftheworld.com/ )

Giả định là chúng mình kinh doanh chim Nhóc nhé. Và chúng mình muốn bán chim cho em nào đó rất tốn chim (chẳng hạn N.Trinh, đoán thế); thế là mình hiên ngang tới trước mặt gái và bảo “Chim này to và hay nhất thế giới đấy, dùng đê!”. Đây là tiếp thị trực tiếp - Direct Marketing.

Nhưng mà Nhóc ranh hơn anh Hải Kar, Nhóc mới mon men tới gần và thì thầm vào tai gái “Nè, cha kia có chim tốt nhất thế giới đó nha”. Đây là Quảng cáo và Nhóc là Ads Booking Agency.

Một trường hợp khác xảy ra là Nhóc “thì thầm” trong bối cảnh gái kia đang đứng với toàn hàng khủng “khoai Tây”. Thế là cả bọn nó mới cười hố hố và ai ai cũng nói “chim to nhất” nhưng lại quên xừ mất chú Hải Kar đang tẽn tò trong góc. Đây gọi là Hype – điển hình là “uống bia kiểu Úc” của Foster.

Nhưng Hải Kar háu gái nên cứ nấn ná để xin sdt của gái “khách hàng mục tiêu”; xin được rồi hôm sau mới alo bảo gái là “Chim anh khủng nhất thế giới luôn đấy!”. Đây là Tiếp thị qua ĐT.

Nhóc cho rằng cách thức của Hải Kar là rất xôi thịt nên mới dúi tiền cho 1 đám các chị thạo chuyện ăn chơi ngồi cửa nhà gái to nhỏ về “Thực hư chuyện Hải Kar chim to nhất thế giới”. Đây là PR.

Khi hóng được chuyện của mấy mẹ nạ dòng kia, gái nọ mới véo đùi Hải Kar phát và ỡm ờ “Chim anh hay nhất thế giới thật sao?” Đây là nhận diện thương hiệu.
Hải Kar ưỡn cao ngực nói YES, chưa dứt lời thì gái kia kéo tuột Hải Kar đi mất.

5 phút sau trên blog cá nhân của gái kia xuất hiện entry: “Sự thật về Hải Kar hay chuyện về một cái dãi khoai”. Hải Kar cả kinh gọi Nhóc đến nhờ can thiệp gỡ bài hoặc dùng biện pháp mạnh hơn là overpower khi nhờ gái cũ Hải Kar viết bài “Hải Kar và một chim thống trị cả thế giới”. Đây là Giải quyết khủng hoảng - Crisis Management.

Ăn theo sự kiện này, Nhóc mới lập fanpage trên Facebook “Hội những người phát cuồng vì chim của Hải Kar”. Chiến dịch này là Social Marketing.

Bạn của Nhóc & Hải Kar thi nhau nhảy vào Like “Hội Phát cuồng…”, sau đó bạn của bạn của bạn của bạn (của Nhóc, Hải Kar) nhân với N lần Likes nữa khiến cả Facebook biết “chim Hải Kar vô địch thế giới”. Đấy là Viral Marketing.

Ví như các gái kia thử rồi mới viral khắp thiên hạ, rồi đến 1 ngày các gái nạ dòng ngồi buôn chuyện với nhau cứ hi hí mà rằng "Úi giời, Hải Kar á? Đúng là vừa miếng lắm". Thế, thế là "the Mouth Marketing" -Word of Mouth Marketing.

Bản thân Hải Kar sau vụ khủng hoảng “dãi khoai” cũng tưởng là mình oách nhất thế giới nên cứ đoán nhà nào có gái đẹp là đứng ở ngõ hét tướng lên “Chim vô địch thế giới đâyyyyy. Cạch!” Đây là tiếp thị bằng thư rác :D

MercAMG

Xe điện
Hay haha :)) Không bài nào của cụ là em không mê (b)

Hitaydao

Xe máy
Cụ Kar viết thế nào mà càng đọc càng khoái mới chết chứ. Ngẫm mà đúng thật

Túm lại bác định dùng chiêu Direct Marketing hay Spam mail tới các thành viên OF để đính chính tin đồn về giới tính ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

mufc

Xe tăng
yeah
em đã trở lại đây

Cạch! Ối giời ôi :))

GALLOPER

Xe buýt
Oi gioi oi. Hay qua. Mot bai hoc qua hay.
Bay gio xh co them 1hoi chung nua. Hoi chung phat cuong ve chim haikar. Hahaha
sorry k dau vi post bang dien thoai.

kar

Xe điện
Có vẻ mọi người chỉ thích ngắm ảnh đẹp nhỉ :D Không thấy bạn nào đóng góp gì cả. Không sao, lại mình mình lọ mọ vậy :)

Sao lại "ối giời ôi!" với cái này? Vì nó là một chiếc Suzuki he he. Nhưng chiếc Su này là hàng thửa, ngồi chiếu trên chứ không phải hạng siêu xe dân dụng. Em Su này chạy không khéo là nó bay lên giời mất vì dùng máy xăng 3.1L, turbo kép nhưng cho công suất 910 mã lực - bảo bay lên giời không ngoa đâu vì xe nặng có 1 tấn :-&

Mẫu xe này được design để chạy trong cuộc thi leo đỉnh Pikes Peak ở Mỹ - đại loại giống đường Tam Đảo nhà mình, nhưng dài hơn; đường lên Pikes Peak dài 20km, với tổng 156 góc cua, chiếc Su này hiện giữ kỷ lục chạy từ chân lên đỉnh hết 9 phút 51 giây.

Các bác nhớ cho là công suất chưa phải tất cả nhé. Hyundai cũng âm mưu vượt ngưỡng barrie dưới 10 phút bằng chiếc Hyundai Genesis 1000 mã, các bạn Power Banks còn khủng hơn với con xe 1307 mã cơ, nhưng cả hai đều thua bác Tajima chạy con Su còi kia =))

kar

Xe điện
Bentley ngày xưa luôn có những mẫu xe rất là diện, mặc dù thời những năm 30 thì đa phần các hãng đều làm ra xe đẹp cả. Nhưng em Bentley là hàng khủng vì động cơ nguyên bản 8L được đem lắp vào xe đồ chơi, còn em nó được lắp 1 động cơ máy bay W12, dung tích 25L (to gấp 10 lần cái Toy Camry bây giờ :D ). Thời này mà em nó đã ra 600 mã ở tốc độ vòng tua có 2200 vòng/phút (Fe 458 hay Lamb Aventador có vòng tua cực đại lần lượt 8000 và 8250 v/p).

Thực ra trong ảnh là nguyên mẫu Nappier Railton do mấy bác nông dân Anh chế, nhưng sau chạy chắc toàn bị gẫy đôi xe ra nên các bác ấy mới đem Bentley ra làm chuột bạch :)

Cách đây 80 năm mà em nó đã chạy dc 270km/h rồi :-& Và một cái "ối giời ôi" là em này chỉ có phanh sau!

sen

Xe tăng
Treo sau mõ nhíp 2 tầng? X_X

Tiếp tục đi bác Kar ơi :)

kar

Xe điện
Hôm nay chúng ta đến với một khái niệm khá mới trong thế giới xe hơi (của người Việt thôi), Hot Rod - những kiểu độ xe, thay máy quái quỉ của dân Mỹ từ những năm 30 của thế kỷ trước (lúc các cụ kỵ quý tộc nhà mình vẫn còn đi xe tay hoặc diện lắm thì cả cõi Đông Dương có vài cái Traction Avant của Citroen).

Những thứ này nếu ai thích có thể hỏi thêm cụ Gúc, còn hôm nay tôi muốn các bác xem cái này: Hot Rod của Volvo làm cơ, mà lại mới đây cơ :D Đó là em Volvo Jacob được sx năm 2008 để kỷ niệm 80 năm ngày SN của bản hãng.

Bác nào thích tìm hiểu dòng này thì tôi cấp thêm từ khóa nữa là Rat Rod - một nhánh của Hot Rod nhưng cực đoan hơn & nhìn cool hơn (ý kiến cá nhân tôi).

kar

Xe điện
Có vẻ các bác trẻ không thích dòng lồi lõm này nhỉ :D Nhân tiện cuối tuần có tg nghỉ ngơi nên bàn chuyện khác vậy.
Dân mình chính ra không có máu ăn thua mấy - ko tính đua Uẩy đường phố chạy loanh quanh 80km/h mà hú hét loạn cả lên :D Chính ra bà con Khmer còn có món đua bò cũng vui. Tôi cứ cái gì đua là thích =))

Ngày xưa, trước thế kỷ18, lúc chưa có ô tô, bọn Tây cũng đua bò mới ngựa kiểu bà con Khmer thôi. Nhưng từ khi có động cơ đốt trong cái là đám nông dân Tây bày trò đua đủ thứ luôn. Ví dụ như món đua máy cày chẳng hạn.

Máy cày thường thì đi còn chậm hơn bò, nhưng mấy cái máy của các bạn đem ra chơi khi nông nhàn thì quả là khủng hoảng! Hạng nhì nhằng cũng phải cỡ 1500-2000 mã, loại chiến thì 10 15 ngàn mã :-& Mời các bạn tham khảo mấy cái loại điên loạn này cho biết. Như mấy cái dưới đây thì thường là dùng 5 đến 7 động cơ V8 hoặc 3 4 động cơ V12:

Còn mấy bác có điều kiện thì lắp động cơ máy bay - 3 4 cái gì đấy :D

MP4-22

Xe điện
Mấy cái máy cày này mà thổi hơi ra thì mát phải biết!:-o

Đầy Bình

Xe buýt
2 cái ảnh cuối ống xả chĩa thẳng mẹt nài kìa =))

MercAMG

Xe điện
Thế thì max speed là bao nhiêu ạ :-o

nove211sco

Xe container
e kết cái đua máy cày vs cả con xe j cụ bảo chỉ có phanh sau (b)

kar

Xe điện
@MerAMG: Cái này chạy hơi giống Drag là chạy quãng ngắn (90m so với 400m của Drag) nhưng phải kéo theo 1 cái moóc chất đầy tải. Khi có nhiều chú chạy được về đích thì lại chất tiếp tải để thi tiếp; đến khi có chú ị ra không kéo được nữa thì chú nào kéo được xa hơn sẽ thắng. Thông thường bọn máy cày này phải kéo cái moóc cỡ 30 tấn và tốc độ thì không cao lắm, cỡ 200km/h :D