[Thảo luận] Ôi vỉa hè ! Đất lưu không của những nhà mặt phố

guitarist

Xe hơi
Qui định xử phạt tăng gấp đôi đối với Hn và TpHCM sắp cận kề rôi. Chiều nay em đứng trên vỉa hè trước của một của hàng bán giầy dép. Khổ, chưa đầy vài phút đã bị xua đuổi lập tức các cụ ạ. Khôgn đi ko xong đâu nhé.Hóa ra chỉ có khách mua hàng mới được để xe hoặc đứng trên vỉa hè trước cửa hàng thôi.
Em sai nhầm ở chỗ, nãy giờ đứng "nhờ " trên đất người ta mà chưa "xin phép .
Hic ! Có bao nhiêu vỉa hè như thế này các cụ ?
Thiển nghĩ, chỉ người tham gia giao thông từ 20/5 bị xử phạt nặng hơn, còn người cản trở giao thông thì chả làm sao sất.
Chạnh buồn .:(

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Các Bố XXX nhà mình chỉ thích phạt và cấm thôi chứ có bao giờ nghĩ gì cho nhu cầu người dân đâu.Của Dân,do Dân vì Dân.

LeTai1979

Racing Boy
Nản thật đấy.

oto9fun

Xe tải
Em đi bộ toàn phải đi dưới lòng đường ...Em mà bị xe quệt phải thì Em sẽ kiện GTCC + Chủ tịch Quận ra tòa

PimpMyRide89

Xe tăng
Khu 5- Trưng Vương - TP Uông Bí - Quảng Ninh
đúng là hiện tượng các nhà mặt phố tự nhiên coi phần vỉa hè trước nhà mình là "của mình", thật là vô lý và quá quắt, từ trước đến giờ tâm lý là có mặt tiền để kinh doanh nên ai muốn buôn bán gì là cứ nhao hết ra mặt đường, đến giờ nhìn 2 bên đường phố bất kỳ phố nào cũng toàn cửa hàng kinh doanh rồi chiếm hết vỉa hè ko còn chỗ cho ng đi bộ

Cyclopusse

Xe máy
Các gia đình đó đã được xxx bảo trợ rồi cụ ạ. Ở chỗ em họ bán bàn ghế còn bầy hết toàn bộ vỉa hè và một phần lòng đường giao thông. Xe của xxx đi qua chỉ hô một tiếng "dọn bàn ghế vào đi" rồi đi thẳng. Những kỳ nghỉ lễ, tết hay nghỉ mát các xxx đều đến thu tiền "ủng hộ anh em" . Thậm trí mấy thằng mọi đuổi chợ cũng đến xòe hai ngón tay ra vê vê. Chủ quán lại chạy ra bảo "anh ơi em vừa nộp đủ cho các anh ấy rồi"

saphia1115

Xe buýt
Cái này là do cái ý thức làm chủ của nhân dân có nhà mặt đường chúng ta mà thôi!
Em đưa F1 đi học, đỗ đúng chỗ quy định của GTCC, nhưng trước cửa nhà riêng, không kinh doanh gì mà còn bị đuổi nữa là, mà có phải đỗ lâu đâu, tính ra mất khoảng 2 phút!
Nhìn bà chủ nhà ngoài băm, bế thằng con trên tay, chạy ra đuổi như đuổi tà, lại còn thêm 1 câu này nữa chứ: Xe oto đâu mà lắm thế? Mỗi người 1 cái!
Em dự sau này thằng con bả cũng lon ton chạy ra đuổi quá!X_X
Tính di truyền cao ngất ngưởng!

kungfue.r.p

Xe tải
mình dừng xe dưới lòng đường, sát hè còn bị đuổi, ko hiểu nữa ...

cuongez

Xe tăng
Thì các kụ cũng phải nghĩ cho người kinh doanh chứ đa số là đi thuê cửa hàng từ 5-10 củ/tháng kụ đỗ chắn lối lên mua hàng của người ta thì người ta ko đuổi mới là lạ,

Equus

Xe buýt
em ko đồng ý cái kiểu đuổi cả xe đỗ dưới đường, chắn lối ra vào thì lại là chuyện khác

appco

Xe buýt
Cháu toàn bị đuổi như đuổi tà khi dừng Xe trước cửa nhà mặt tiền (chỗ này ko cấm đỗ nhé) mà bây giờ tất cả nhà mặt tiền đều là cửa hàng. Chả nhẽ giống như chim sẻ ở Tung của thời cách mạng văn hóa chạy hết xăng tự dừng. Chán!!!

Giangduydat

Xe tăng
Website
www.giangduydat.vn
Cháu thì nghĩ thế này:
Các nhà mặt phố ở ta hầu hết là nhỏ, mà xe hơi hầu hết dài trên 4m. Đỗ trước cửa kiểu gì cũng chắn lối đi lên xuống của xe máy.
Xã hội ta còn nhiều lộm nhộm, mạnh ai nấy làm thôi.
Lái xe "gấu" hơn dân thì đỗ, động vào xe là có chuyện liền.
Dân "gấu" hơn lái xe thì >>>>>đi cho nhanh lẹ. :))
Em nghĩ là đỗ xa mép vỉa hè chút và nếu đỗ một chút mà có nói 1 câu thì cũng chả sao.
Luật pháp văn bản này nọ là một chuyện, còn một chuyện nữa là cái tình cơ. Cái này hiểu thì dễ làm, còn cố chấp thì khó lắm :::

appco

Xe buýt
Cháu toàn bị đuổi như đuổi tà khi dừng Xe trước cửa nhà mặt tiền (chỗ này ko cấm đỗ nhé) mà bây giờ tất cả nhà mặt tiền đều là cửa hàng. Chả nhẽ giống như chim sẻ ở Tung của thời cách mạng văn hóa chạy hết xăng tự dừng. Chán!!!

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Vỉa hè không chỉ là nguồn thu của người dùng nó kinh doanh, mà là nguồn thu lớn cho xxx địa bàn đó cụ ạ.

Chừng nào các nguồn thu BẨN vẫn là nguồn thu chính, thì vẫn còn nhiều vấn đề.

thang soi

Xe tải
Cháu thì nghĩ thế này:
Các nhà mặt phố ở ta hầu hết là nhỏ, mà xe hơi hầu hết dài trên 4m. Đỗ trước cửa kiểu gì cũng chắn lối đi lên xuống của xe máy.
Xã hội ta còn nhiều lộm nhộm, mạnh ai nấy làm thôi.
Lái xe "gấu" hơn dân thì đỗ, động vào xe là có chuyện liền.
Dân "gấu" hơn lái xe thì >>>>>đi cho nhanh lẹ. :))
Em nghĩ là đỗ xa mép vỉa hè chút và nếu đỗ một chút mà có nói 1 câu thì cũng chả sao.
Luật pháp văn bản này nọ là một chuyện, còn một chuyện nữa là cái tình cơ. Cái này hiểu thì dễ làm, còn cố chấp thì khó lắm :::
cụ nói chuẩn, cháu ủng hộ, cửa hàng chảu cụ to thế, cháu đến mua hàng đỗ chả phải lo tí nào:D:bz<:-P

guitarist

Xe hơi
hết xăng cũng ko được dừng đâu cụ ạ. Phải xuống đẩy xe đi chứ ! "lấy chỗ cho người ta bán hàng" !

czechonline

Xe điện
Qui định xử phạt tăng gấp đôi đối với Hn và TpHCM sắp cận kề rôi. Chiều nay em đứng trên vỉa hè trước của một của hàng bán giầy dép. Khổ, chưa đầy vài phút đã bị xua đuổi lập tức các cụ ạ. Khôgn đi ko xong đâu nhé.Hóa ra chỉ có khách mua hàng mới được để xe hoặc đứng trên vỉa hè trước cửa hàng thôi.
Em sai nhầm ở chỗ, nãy giờ đứng "nhờ " trên đất người ta mà chưa "xin phép .
Hic ! Có bao nhiêu vỉa hè như thế này các cụ ?
Thiển nghĩ, chỉ người tham gia giao thông từ 20/5 bị xử phạt nặng hơn, còn người cản trở giao thông thì chả làm sao sất.
Chạnh buồn .:(
Thật là buồn cho xã hội Việt Nam khi vỉa hè thuộc đất công cộng mà những nhà có mặt tiền vỉa hè coi như là đất thổ cư nhà mình . Chiếm dụng làm đủ mọi thứ mà chẳng thấy cơ quan công quyền đả động gì . Dân đi bộ chỉ còn cách đi xuống lòng đường vừa không an toàn cho mình mà lại gây ảnh hưởng giao thông công cộng . Không biết bao giờ hè phố Việt Nam mới thực sự dành cho người đi bộ .
Hôm rồi em có đỗ xe trước một cửa hàng nhưng ko vào đó thế là một con mụ chạy ra định chụp lấy xe em định đấy đổ hay sao nhìn mặt đằng đằng sát khí , đúng lúc em ra nhìn thấy em thụt ngay tay lại mặt củn như cho cúp đuôi (chắc nhìn bản mặt em khó coi cộng với cái đầu trọc như dân xã hội đen ) hỏi xe chú à ? em bảo dạ thế là mụ đi vào lầu bầu : mua một chỗ đậu xe một chỗ . Đúng là chào thua :D kể ra sơn ăn tùy mặt ma bắt tùy người các cụ nhỉ ?

cantona

Xì hơi lốp
Cần gì vỉa hè ạ, các bác vào mấy cái chợ lớn mà xem, không mua hàng mà đứng ở gần hàng của mấy bà sồn sồn là bị đuổi ngay

echkep

Xe tải
cháu thì cháu bẩu nó là: đất nhà mày thì mày lấy xẻng ra mà xúc mang về:P

Daniel_Nguyen

Xe hơi
Nói đi thì phải nói lại. Khi nhà nước cải tạo vỉa hè thì các hộ mặt đường cũng phải chịu một phần kinh phí đấy các cụ ợ. Vậy bi h tính làm sao ~X(