Thảo luận Ồn nhất phân khúc, sao vẫn mua xe Honda?

cusao

Xe lăn
Nói ồn nhất pk thì hơi thiệt cho Honda vì bởi nhiều em xe theo cảm nhận em tiếng vọng còn lớn hơn. Như mazda ko những có ồn mà ngồi còn cảm giác nóng khó chịu nữa, nhất là ở ghế phụ. Xe Honda có tiếng nhưng bù lại không gian ngồi nó thoải mái hơn, hàng 2 điều hòa mát mẻ chí ít ngồi cũng thích hơn.
Cách diễn đạt ở đây là thể hiện nhược điểm nổi trội của Honda là cách âm kém so với những nhược điểm thông thường khác. Hầu hết mọi người thường đánh giá chung chung là "ồn nhất phân khúc" tuy nhiên cũng chưa có khảo sát nào để xác định đánh giá này một cách có cơ sơ khoa học mà chủ yếu là căn cứ vào những cảm nhận cá nhân mà thôi, kiểu như "tôi thấy thế, em thấy thế, anh cùng cơ quan thấy thế, bác tài công ty em bảo thế.....".
Nếu ai cầu kỳ thì có thể tự khảo sát để đo tiếng ồn bằng máy (phần mềm trên smart phone cũng ok) của các loại xe trên cùng 1 quãng đường chạy cùng 1 tốc độ để xem mức độ ồn khác nhau như thế nào. Vi dụ cho các xe cùng phân khúc cụ thể là những xe nào hãng nào.....Khi có kết quả bằng số liệu mới thực sự đáng tin cậy.
Vậy tại sao đến giờ này vẫn chưa có ai khảo sát mà chỉ là những đánh giá thoáng qua và chủ quan? Câu trả lời thuyết phục nhất là bởi yếu tố cách âm chưa phải là yếu tố hàng đầu đối với người tiêu dùng.
Bổ xung thêm. Một số khách dùng xe poc chê cũng phàn nàn rằng xe của họ 6-8ty mà chạy cũng nhức cả đầu về tiếng ồn !!! Chắc không phải họ hoàn toàn bịa đặt hoặc phóng đại đâu mà bởi poc chê không sx 1 chiếc xe để đáp ứng nhu cầu yên tĩnh cho người dùng. Mặt khác, với 1 chiếc xe matix, nhà sx cũng đã hết sức cố gắng để giảm độ trung thực của âm thanh lọt vào cabin . Tuy nhiên, mọi cố gắng của nhóm kỹ sư tài giỏi cũng thành vô vọng bởi mức đầu tư cho sf chỉ ở ngưỡng thấp mà thôi.

Vậy công năng, chất lượng, giá cả nào cũng có được 1 sf. Miễn sao thị trường chấp nhận là DN sống sót. Chúng ta có đồ mà lựa chọn hợp với điều kiện của từng người

namtu1810

Xe hơi
Xe lăn bánh trước đó các cụ kĩ thuật cũng đã phải tính toán kĩ rồi. Căn bản là ko thể ảnh hưởng đến sức khỏe được, có chăng là nhiều cụ cứ tâm lý "đã là honda thì ồn" nên mới cảm giác thế. Chứ em thấy khách quan mà đi thì con nào cũng như nhau thôi.

Vattuphucthanh

Xe tải
Không biết có nhất phân khúc không.
Accord và Civic 1.5 thì cháu chưa được thử. Nhưng mấy mẫu lắp tại VN như City, 2 đời Civic trước và CRV cháu thấy so với mấy con cùng phân khúc thì ồn thật.

Đặc biệt Honda City mới tinh mà đi thấy ồn, xóc hơn Morning nhập đi mấy vạn khá nhiều. Chả hiểu anh Honda VN lắp ráp cắt những gì mà ồn thế.
Cụ thần thánh và nói quá ko đấy, morning nhập em cũng đã chán và lên đời city đây cụ

Tuan 3DAD

Xe đạp
M3 nào nặng 1.4 tấn vậy cụ?. Ồn thì cảm nhận của cụ thế nào ấy chứ, cháu thấy sai sai. Hehe.

Cháu ngồi khá nhiều cả Mazda 2, M3, City... cả Morning Van, spark, i10...Khẳng định luôn với cụ City mỏng & ồn hơn Morning, Spark, i10.

Hôm qua ae tụ tập đi chơi, có mấy sedan hạng C cháu vừa đo độ ồn Mazda 3 1.5, Focus Titanium, Altis 1.8.
Kết quả đo nhiều bất ngờ, khác nhiều với lời đồn đại a dua của mấy ông chưa được ngồi Mazda 3 nói nó ồn.

Cháu k so tổng thể City với Spark cụ nhé, vì spark phân khúc nhỏ hơn k so được với City, cũng như City chưa đủ tuổi so M3.
Cháu chỉ nói riêng về độ mỏng và ồn thôi.
Vl, City ồn hơn Morning, Spart, i10. Oh god! Nói bác nghe nè, mấy con xe phổ thông A B C D , so cùng pk thì độ ồn nó xêm xêm nhau cả. Độ ồn chênh nhau vài dB nhiều khi do lốp đang dùng nữa. Nhưng dù sao thì cũng đừng nói City ồn hơn mấy con hạng A. Người không cười chó nó cũng sủa nhá bác.

202

Xe container
Ồn thì đúng là Honda nhiều mẫu ồn hơn. Nhưng mua cái xe nó nhiều tiêu chí chứ đâu phải chỉ mỗi ồn mà ko mua. Giống như lấy vợ đâu chỉ mỗi xem ồn to hay nhỏ. Cả chục tiêu chí ok là chọn.

Minhbka

Xe tải
Các cụ so sánh làm gì. Ồn hay ko ồn tùy cảm nhận từng người. 1 số cụ fan cuồng thấy nói Honda ồn nhất là nhảy dựng lên lôi CX5 vào so với CR-V.
Em đã đi CX5, sau đó đi thử CR-V. Cuối cùng em vừa chọn Mercedes E200 (2018) mặc dù nó ồn hơn cả CR-V

Chỉnh sửa cuối:

Damquochung

Xe máy
Các cụ so sánh làm gì. Ồn hay ko ồn tùy cảm nhận từng người. 1 số cụ fan cuồng thầy nói Honda ồn nhất là nhảy dựng lên lôi CX5 vào so với CR-V.
Em đã đi CX5, sau đó đi thử CR-V. Cuối cùng em vừa chọn Mercedes E200 (2018) mặc dù nó ồn hơn cả CR-V
mẹc E mà ồn hơn CRV á bác, e chưa đi bao giờ nhưng tưởng mẹc phải ngon chứ
chứ CRV e ngồi bản 2015 rồi cách âm cũng k tốt. thấy còn thua còn cv 2018 của em

Minhbka

Xe tải
mẹc E mà ồn hơn CRV á bác, e chưa đi bao giờ nhưng tưởng mẹc phải ngon chứ
chứ CRV e ngồi bản 2015 rồi cách âm cũng k tốt. thấy còn thua còn cv 2018 của em
Ban đầu em cũng nghĩ như cụ. Trải nghiệm thực tế mới thấy. E200 dùng lốp Runflat chống đinh, nên đi đường tiếng lốp vọng lên rất rõ, và về khoản cách âm thì em thấy ko hơn mấy so với CX5 (vì trước đó em đi CX5).
Vậy nên các cụ không cần mất thời gian so đo xe nọ xe kia ồn ào làm gì cả. Quan trọng là mình thích và chuộng dòng nào thôi, chứ như em thấy đến chênh nhau gần tỉ bạc mà độ ồn còn ko giảm được mấy kìa. Muốn êm hẳn có lẽ các cụ chọn Mẹc S hay Range Rover thôi ạ

spectre135

Xe máy
Mình cũng thích city rẻ đẹp tốt hợp lý.

khanhhuy

Xe tải
E đang chạy civic. Trộm vía cứ thỉnh thoảng lại tưởng chưa kéo kính nên lại thò tay móc. Hế hế. Nhưng thôi kệ nó đi các cụ ạ

Ku Tre

Xe tải
Không phải là Honda họ không làm được cách âm tốt đâu ạ. Đó là vì lý do an toàn khi lưu thông trên đường, cách âm vừa đủ để tài xế vẫn có thính giác để cảm nhận các tình huống trong quá trình tham gia thông. Người Nhật họ tinh tế lắm ạ!

cusao

Xe lăn
Không phải là Honda họ không làm được cách âm tốt đâu ạ. Đó là vì lý do an toàn khi lưu thông trên đường, cách âm vừa đủ để tài xế vẫn có thính giác để cảm nhận các tình huống trong quá trình tham gia thông. Người Nhật họ tinh tế lắm ạ!
Phét thế !!!
Người Nhật làm xe Lexus-RX không tinh tế bằng những người Nhật làm Honda phỏng

doramail18

Xe tải
Chưa đi chưa biết Vân Đồn ...
Nhảy lên civic ... vl xuống luôn =))

lapin

Xe container
Ồn thì đúng là Honda nhiều mẫu ồn hơn. Nhưng mua cái xe nó nhiều tiêu chí chứ đâu phải chỉ mỗi ồn mà ko mua. Giống như lấy vợ đâu chỉ mỗi xem ồn to hay nhỏ. Cả chục tiêu chí ok là chọn.
Ồn to có mà ung sủ, chịu sao được cụ? :))

Paracetamol87

Xe buýt
Quận Nam Từ LiêmCT1B - HD MON 29 Nguyễn Cơ Thạch,
Các cụ hay bảo ồn do lốp. Ngoài ra còn do nguyên nhân gì khác nữa không ạ. Em thấy vỏ con civic 1.8AT 2011 của em khá dày mà vẫn ồn quá. Lốp của em là Bridgestone, thấy bảo thay bằng Michelline sẽ đỡ ồn hơn. Nhờ các cụ chỉ cho cách giảm đc chút ồn với ạ.

DUCHOPHE

[Tịch thu bằng lái]
Chọn xe phải tránh cái ồn
Kẻo không sẽ hại tâm hồn trẻ thơ...:))

Ngockhanh689

Xe tải
Ồn là do cảm nhận của mỗi người. BMW X6 còn ồn chứ nói gì đến crv. Mà nói thật em lái xe cg ko thích tĩnh nặng quá cảm giác như kiểu tách biệt với thế giới ý