[Funland] Ông bố bức xúc nhà trường "ép" con học nghề

Dr Thanh Bùi

Xe container
Tại anh 3D và anh Nhân ấp các trường CĐ, TC hết cả lên ĐH, sau các trường nghề lại chuyển hết về Bo LDTBXH quản lý. Thi đầu vào 3 môn 9đ vẫn vào ĐH, nên đa số muốn học ĐH để lấy hệ số lương khởi điểm cao.
Giờ chỉ cần bóp đầu vào ĐH khó như xưa thì dân tự tìm đường đi học TC, CD thôi. Hiện tại các trường CD, TC có tuyển được SV đâu, do đầu vào ĐH quá dễ, đầu ra thì buông :))
Thợ thuyền thì như kẹc mà đội cử nhân, nhiều đứa ra trường cũng như ngẫn. Cả nền giáo dục lẫn đào tạo nghề đang có vấn đề.

dracula_bg

Xe điện
không trường nào ép cả? họ thừa biết con các vị đang ở điểm nào? năng lực ra sao. Còn nói chỉ tiêu, xin lỗi, cái chỉ tiêu đủ số lượng hs vào trường nghề chỉ áp cho cán bô giáo viên đang làm tại các trường nghề chứ không phải ở ông hay bà hiệu trưởng trường cấp 2. Mà bây h họ cũng không cần phải tìm làm gì vì bây h số lượng hs cấp 2 ra trường nhiều hơn số lượng đầu vào trường cấp 3.
Ví dụ như này. Bản Thái nhà tôi năm rồi lứa 2008 có 19000 cháu tốt nghiệp cấp 2; số lượng tuyển sinh cấp 3 la 13000 cháu; số lượng thi là 16000 cháu. Bản Thái nhà tôi thì số lượng trường nghề, trung tâm nghề chắc chỉ dám nhận số 2 sau thổ du. Đấy là chưa kể có khoảng 2000 chỉ tiêu trường nghề cứng, còn thêm cơ số chỉ tiêu liên kết giữa các trường nghề, trung tâm để mở thêm lớp để chiêu nạp hết số hs cấp 2 ....Nói để thấy, việc tư vấn là cần thiết, thầy cô đều biết năng lực của các hs của mình, Nhà trường cũng chẳng sợ mất thành tích đâu, như lớp con tôi lứa 2k7; nửa lớp đi học trường nghề vì không đủ điểm thi vào cấp 3. Có cháu phải chạy tận lên huyện để thi mới dc vào cấp 3. h đi học thì xa nhà. chưa kể lứa đấy gần 5000k cháu h không biết như thế nào.
khi cụ nhìn ở bản thái của cụ thì chưa chắc nó đã là một phiên bản đầy đủ, thậm chí cụ mới nhìn đc 1 mặt ở bản thái nhà cụ thôi
còn bản Đô thì con ông anh zai nhà bác tôi học kém, còn vận động cả ký cam kết không thi nữa cơ. nếu cụ chỉ nhìn là chỉ tiêu áp cho trường nghề thì đấy là chỉ tiêu trường nghề, còn tỉ lệ học sinh đỗ, trượt / tổng số học sinh đăng ký thi thì nó là của trường phổ thông. Đồng ý việc tư vấn là nên, nhưng không phải là ép. nên không trong hoàn cảnh của phụ huynh đó thì không nên đánh giá, bao giờ mà nhà trường suốt ngày ra rả vận động học sinh về báo với gia đình sẽ xin học nghề chứ không đăng ký thi thì cụ sẽ cảm thông với nhà người ta.

Ôi kệ mịa nhà trường chứ, con mình sao phải nghe theo. Ngày con em thi đại học, nó thi khối năng khiếu, trường nọ thi cách trường kia có 1 ngày em sợ con trải sức qua mấy kỳ thi đến lúc trường trọng điểm thi thì đuối sức nên chỉ đăng ký đúng 1 nguyện vọng. Con em bị cô giáo chủ nhiệm ngày ngày lên lớp suốt cả tuần. Đến lúc sát ngày nộp hồ sơ lên thì cô gọi cả em lên làm ctac tư tưởng. Em trả lời cô là việc này gia đình đã suy nghĩ kỹ và quyết định rồi thì cô mới thôi.
HS C3 mà GV còn phải tư vấn như này kể cũng hiếm gặp, em chưa thấy, thường là đến lúc thì ĐH thầy cô ko quan tâm nữa.

khi cụ nhìn ở bản thái của cụ thì chưa chắc nó đã là một phiên bản đầy đủ, thậm chí cụ mới nhìn đc 1 mặt ở bản thái nhà cụ thôi
còn bản Đô thì con ông anh zai nhà bác tôi học kém, còn vận động cả ký cam kết không thi nữa cơ. nếu cụ chỉ nhìn là chỉ tiêu áp cho trường nghề thì đấy là chỉ tiêu trường nghề, còn tỉ lệ học sinh đỗ, trượt / tổng số học sinh đăng ký thi thì nó là của trường phổ thông. Đồng ý việc tư vấn là nên, nhưng không phải là ép. nên không trong hoàn cảnh của phụ huynh đó thì không nên đánh giá, bao giờ mà nhà trường suốt ngày ra rả vận động học sinh về báo với gia đình sẽ xin học nghề chứ không đăng ký thi thì cụ sẽ cảm thông với nhà người ta.
Sau kỳ thi lớp 10 thì cháu đó thế nào, cụ cập nhật tiếp đi

114hangbong

Xe lăn
HS C3 mà GV còn phải tư vấn như này kee cũng hiếm gặp, em chưa thấy, thường là đến lúc thì ĐH thầy cô ko quan tâm nữa.
Không cụ ơi, nếu hs không đỗ đại học là thành tích trường lớp cũng bị ảnh hưởng đó cụ ạ. Nên con nào cũng phải rải đều nguyện vọng từ thấp đến cao, thường là 10-20 nguyện vọng cơ.

Không cụ ơi, nếu hs không đỗ đại học là thành tích trường lớp cũng bị ảnh hưởng đó cụ ạ. Nên con nào cũng phải rải đều nguyện vọng từ thấp đến cao, thường là 10-20 nguyện vọng cơ.
Ở Hà Nội thì kỳ thi ĐH nhẹ nhàng hơn kỳ thì vào lớp 10 nhiều, ĐH giờ xét học bạ cũng đỗ khối trường, lo gì cụ. ĐH cũng có this, có that mà

Chỉnh sửa cuối:

114hangbong

Xe lăn
Ở Hà Nội thì kỳ thi ĐH nhẹ nhàng hơn kỳ thì vào lớp 10 nhiều, ĐH giờ xét học bạ cũng đỗ khối trường, lo gì cụ. ĐH cũng có this, có thật mà
Trường năng khiếu nó định hình level từ thời Pháp thuộc rồi cụ ạ.

Trường năng khiếu nó định hình level từ thời Pháp thuộc rồi cụ ạ.
À, ý tôi muốn diễn đạt là áp lực về thành tích của trường (nếu có) ở trường C3 nhẹ nhàng hơn nhiều so với C2. Học sinh ở HN tốt nghiệp C3 xong trượt ĐH còn khó hơn là đỗ, trường lo gì mà phải làm cách đó

dongnat123

Xe container
Báo với chả chí,.viết thì viết cho hết cái tiêu cực chứ viết kiểu này thì thôi

tqttn2007

Xe điện
Một số trường nghề có kinh phí cho công tác tuyển sinh rất cao, tạo "áp lực" cho người tư vấn!

zaiwaz123

Xe điện
Cụ mở "Đề án Giáo dục hướng nghiệp và định hướng phân luồng học sinh trong giáo dục phổ thông giai đoạn 2018-2025”... PTTg Vũ Đức Đam ký ngày 14/5/2018 mà đọc nhé.
Đề án thì không phải là bắt buộc.

114hangbong

Xe lăn
À, ý tôi muốn diễn đạt là áp lực về thành tích của trường (nếu có) ở trường C3 nhẹ nhàng hơn nhiều so với C2. Học sinh ở HN tốt nghiệp C3 xong trượt ĐH còn khó hơn là đỗ, trường lo gì mà phải làm cách đó
Vâng, cấp 3 nhà em cũng chỉ có 1 nguyện vọng vì nguyện vọng thứ 2 nó kém quá, con vào đó khéo mất con. Không đỗ thì Vinschool đón chào quí khách ngay. Nhưng hồi đó con em nó đủ điểm vào Chu Văn An ý nên các bác trong nhà cứ mắng em là mẹ mà chả biết gì lực học của con cả. :((

dracula_bg

Xe điện
Tức là cháu nó chuyển về quê trước kỳ thi lớp 10 ở HN để về quê thì vào 10 à cụ?
em cũng không hỏi kỹ, chỉ biết đợt mấy anh em gặp nhau ông ấy bức xúc phàn nàn vì bị trường nó o ép, sau lâu em hỏi lại thì không rõ là chuuyển về xong mới thi hay thi xong xin về, chỉ biết ông ấy bảo tống về quê cho nhẹ đầu, vì thằng ku đấy cũng bướng.

Đề án thì không phải là bắt buộc.
Có thể ko bắt buộc, nhưng chủ trương đã đưa ra thì phải có người làm, qua thực tế mới biết nó có gì bất cập chứ, cụ đọc đề án đó để có câu trả lời bên trên chưa?

Chỉnh sửa cuối:
Vâng, cấp 3 nhà em cũng chỉ có 1 nguyện vọng vì nguyện vọng thứ 2 nó kém quá, con vào đó khéo mất con. Không đỗ thì Vinschool đón chào quí khách ngay. Nhưng hồi đó con em nó đủ điểm vào Chu Văn An ý nên các bác trong nhà cứ mắng em là mẹ mà chả biết gì lực học của con cả. :((
Em đang hỏi cụ về vụ thì ĐH mà, cụ lại đưa C3 CVA vào làm gì.

114hangbong

Xe lăn
Em đang hỏi cụ về vụ thì ĐH mà, cụ lại đưa C3 CVA vào làm gì.
Em đang nói áp lực cấp 2 với cụ đấy. Chọn đúng 1 nv, theo khả năng mà không được thì chọn dân lập xịn thôi chứ chọn nguyện vọng 1 dứoi khả năng thì khổ con ra.