[Funland] Ông qua đời ko kịp làm di chúc ae ai cũng đòi phần hơn thì làm sao??

DurexXL

Tháo bánh
cụ DurexXL cho em hỏi thêm trường hợp này.

Ví dụ tài sản A (đất) hình thành sau khi cụ ông lấy cụ bà. Khi cụ ông chết đi có để lại di chúc chia hết A cho các con, cụ bà vẫn còn sống.

Thế thì di chúc này có hiệu lực không hả cụ.
Em lấy con số cụ thể nhá
Ông A có 180 tỷ sau khi đăng ký kết hôn với bà B
A và B có 2 con là A1 và A2

Khi A chết, viết di chúc để lại 180 tỷ cho A1 và A2, không có cho B

Theo luật thì như sau:
Nếu ko có văn bản thoả thuận khác hay chứng minh rằng 180 tỷ là tài sản của riêng A, thì A chỉ có 90 tỷ là tài sản của mình

B có 90 tỷ là tài sản của B

A viết để lại 180 tỷ cho A1 và A2 (giả sử là cho như nhau) nhưng vô hiệu 90 tỷ của B, chỉ còn giá trị thừa kế đối với 90 tỷ của A

B đang là vợ của A, B được pháp luật bảo vệ 1 phần thừa kế bắt buộc dù A ko để lại trong di chúc
Phần này = 2/3 x 1 suất theo luật

Nếu khi A chết, bố mẹ A chết cả rồi, thì theo luật có 3 người hàng thừa kế thứ nhất là B và A1, A2
1 xuất theo luật là 90 tỷ/3 = 30 tỷ

B được 2/3 x 1 xuất = 2/3 x30 tỷ = 20 tỷ

70 tỷ còn lại chia đôi cho A1 và A2 = 35 tỷ

Chốt lại:
A và B có tài sản chung trong hôn nhân 180 tỷ
A chết và viết di chúc 180 tỷ cho 2 con A1 = A2
Di chúc vô hiệu 90 tỷ vì A chỉ có 90 tỷ thôi
B được kỷ phần bắt buộc 20 tỷ
A1 = A2 được 35 tỷ

90 tỷ kia là của B, không phải là được từ A

DurexXL

Tháo bánh
Keo bẩn thì kg đáng để cho dù một cắc lẻ.
Quan điểm của tôi là vậy, đội keo thì hy vọn gi tụ dc anh em. Nhà nào có ông trưởng hay dâu trưởng có tính tính toán keo bẩn kể coi như tàn, hoặc tan, hoặc lại tụ theo ông út, n ...
Luật sư bọn em làm việc không bao giờ chỉ nghe qua miệng của thân chủ ạ

Lavender168

Xe buýt
Luật sư bọn em làm việc không bao giờ chỉ nghe qua miệng của thân chủ ạ
Ồ kg cái này là quyết định trong gia đình với nhau, kg giải quyết dc mới nhờ đến các bác.
Anh chi em thảy cho nhau dễ dàng nhưng có dâu vào phải bà ghê quá là tan rã.

TÔN

Xe container
Chuyện là nhà bạn em ông nội qua đời lúc covid vì bthuong khoẻ lắm ko nghĩ mất nên ko có lập di chúc. Nhà thì có 4 ae mà bây giờ ông út ( ổng ở chung với ông và nhà đó nhà thờ) thì ổng đòi chia tài sản ra làm 5 phần, 1 phần cho ổng nữa vì ổng lo đám nhưng cái vấn đề là đất ông rất nhiều tầm 5 công đất bình chánh thì ae biết nó khủng như nào rồi, ổng đòi lấy nhà thờ vì ổng ở và chia tài sản làm 5. 3 người còn lại ko chịu thì ổng đi khắ nơi bêu rếu nhà toàn ham ăn giờ nói luôn 1 là chia làm 5, 2 là khỏi chia. Mình muốn hỏi là nếu mà 3 người đồng ý chia đều mà ổng ko chịu chia có cách nào chế tài ko. Thêm cái là em quên nói là ông út bảo là giờ ae sang tên hết cho ổng đi để ổng chia ra cho. Nói luôn đây là bạn gái em đã quen 4 năm rồi , năm sau học xong là cưới cho nên các bác nào ko thích thì cho qua nha
Giống ông cậu út nhà em tham lam.cướp trắng của các anh các chị căn nhà mặt phố ĐT sát Hàng Bông do bố mẹ để lại.cướp đc nhà xong thì tai nạn chết đường chết chợ.giờ vợ con nó bán nhà mua chỗ khác,còn hơn chục tỷ nó đút túi ăn chơi bay nhảy.e ngồi chờ xem vợ con ông ý có bị quả báo như ông ý nữa ko ?

TÔN

Xe container
Chuyện là nhà bạn em ông nội qua đời lúc covid vì bthuong khoẻ lắm ko nghĩ mất nên ko có lập di chúc. Nhà thì có 4 ae mà bây giờ ông út ( ổng ở chung với ông và nhà đó nhà thờ) thì ổng đòi chia tài sản ra làm 5 phần, 1 phần cho ổng nữa vì ổng lo đám nhưng cái vấn đề là đất ông rất nhiều tầm 5 công đất bình chánh thì ae biết nó khủng như nào rồi, ổng đòi lấy nhà thờ vì ổng ở và chia tài sản làm 5. 3 người còn lại ko chịu thì ổng đi khắ nơi bêu rếu nhà toàn ham ăn giờ nói luôn 1 là chia làm 5, 2 là khỏi chia. Mình muốn hỏi là nếu mà 3 người đồng ý chia đều mà ổng ko chịu chia có cách nào chế tài ko. Thêm cái là em quên nói là ông út bảo là giờ ae sang tên hết cho ổng đi để ổng chia ra cho. Nói luôn đây là bạn gái em đã quen 4 năm rồi , năm sau học xong là cưới cho nên các bác nào ko thích thì cho qua nha
Quan trọng là mảnh đất đấy giờ đứng tên ai sở hữu
Nếu như đứng tên ông bà mà lúc mất ông bà ko để lại di chúc thì ra pháp luật là cứ chia đều ko thằng nào hơn thằng nào cả
Cứ làm cái đơn kiện đòi chia thừa kế nộp ra phường xã và 1 cái nộp lên toà án quận huyện thì ko thằng nào mua bán đc và làm giấy tờ sở hữu của riêng mình

TamAn7810

Xe tăng
Theo luật thì cứ chia từ vợ ( bao nhiêu % e k nhớ rõ ) sau đó chia đều cho các con.

Hieumos

Xe container
Em lấy con số cụ thể nhá
Ông A có 180 tỷ sau khi đăng ký kết hôn với bà B
A và B có 2 con là A1 và A2

Khi A chết, viết di chúc để lại 180 tỷ cho A1 và A2, không có cho B

Theo luật thì như sau:
Nếu ko có văn bản thoả thuận khác hay chứng minh rằng 180 tỷ là tài sản của riêng A, thì A chỉ có 90 tỷ là tài sản của mình

B có 90 tỷ là tài sản của B

A viết để lại 180 tỷ cho A1 và A2 (giả sử là cho như nhau) nhưng vô hiệu 90 tỷ của B, chỉ còn giá trị thừa kế đối với 90 tỷ của A

B đang là vợ của A, B được pháp luật bảo vệ 1 phần thừa kế bắt buộc dù A ko để lại trong di chúc
Phần này = 2/3 x 1 suất theo luật

Nếu khi A chết, bố mẹ A chết cả rồi, thì theo luật có 3 người hàng thừa kế thứ nhất là B và A1, A2
1 xuất theo luật là 90 tỷ/3 = 30 tỷ

B được 2/3 x 1 xuất = 2/3 x30 tỷ = 20 tỷ

70 tỷ còn lại chia đôi cho A1 và A2 = 35 tỷ

Chốt lại:
A và B có tài sản chung trong hôn nhân 180 tỷ
A chết và viết di chúc 180 tỷ cho 2 con A1 = A2
Di chúc vô hiệu 90 tỷ vì A chỉ có 90 tỷ thôi
B được kỷ phần bắt buộc 20 tỷ
A1 = A2 được 35 tỷ

90 tỷ kia là của B, không phải là được từ A
Vâng, em hỏi vậy vì em biết có trường hợp.

A và B có hàng thừa kế F1 là A1, A2, A3, A4, A5.
A mất đi viết di chúc chia đều cho A1, A2, A3, A4, A5.
B thì lại yêu mỗi A4. B và A4 từ mặt A1, A2, A3, A5.
Tương lai B chết, để lại di chúc cho mỗi A4.

Hiện giờ A1, A2, A3, A5 vẫn đang chăm chăm vào mỗi di chúc của A, không hề biết về mặt pháp luật là sai.
A4 thì im lặng, không biết có nhận thức được cơ hội của mình hay không.
Đến lúc mà đùng một cái B chết đi. A1, A2, A3, A5 biết được rằng về mặt pháp luật A4 sẽ được nhận hơn 50% tài sản từ A và B chắc đột quỵ mất.

Đúng là cứ dính đến đất đai, vô cùng phức tạp và mất hết cả gia đình.

Chỉnh sửa cuối:

Lavender168

Xe buýt
Giống ông cậu út nhà em tham lam.cướp trắng của các anh các chị căn nhà mặt phố ĐT sát Hàng Bông do bố mẹ để lại.cướp đc nhà xong thì tai nạn chết đường chết chợ.giờ vợ con nó bán nhà mua chỗ khác,còn hơn chục tỷ nó đút túi ăn chơi bay nhảy.e ngồi chờ xem vợ con ông ý có bị quả báo như ông ý nữa ko ?
Chả quả báo gì đâu. Bố mẹ mình dại thì mình thiệt. Đừng có ngồi trông chờ những thứ mơ hồ mà hãy giải quyết khi có thế.
Trường hợp của cụ giống một bà chị nhưng đau hơn là hai cxk đi lao động xuất khẩu gửi tiền về cho em trai ck, chẳng may cậu em chết tiền mất đã đành. Hai vkck cũng kg về giải quyết căn nhà của bố mẹ, mặt đc phố hàng Bột.
Gần 30 năm rồi em dâu đẻ hai con gái lấy ck khác đẻ tiếp hai đứa con nữa. Giờ chắc mất tiêu căn nhà.
Nhiều người có cách giải quyết vấn đề thật lạ. Cứ làm hùng hục kiếm vài cắc lẻ xong kg giữ được khối tài sản lớn đáng ra là của mình, thậm chí cái này nó là trách nhiệm, chứ kg đơn thuần là vật chất.

Chỉnh sửa cuối:

Oteconde

Xe buýt
Chả quả báo gì đâu. Bố mẹ mình dại thì mình thiệt. Đừng có ngồi trông chờ những thứ mơ hồ mà hãy giải quyết khi có thế.
Trường hợp của cụ giống một bà chị nhưng đau hơn là hai cxk đi lao động xuất khẩu gửi tiền về cho em trai ck, chẳng may cậu em chết tiền mất đã đành. Hai vkck cũng kg về giải quyết căn nhà của bố mẹ, mặt đc phố hàng Bột.
Gần 30 năm rồi em dau đẻ hai con gái lấy ck khác đẻ tiếp hai đứa con nữa. Giờ chấc mất tiêu căn nhà.
Nhiều người có cách gq vấn đề thật lạ. Cứ làm hùng hục xong kg giữ dc ts đáng ra là của mình.
vâng, với nữa là không cùng độ hiểu biết nó cũng mắc cụ ạ.
Ví dụ bố mẹ năm nay 70 tuổi rồi, F1 là A1, A2, A3
A3 trẻ tuổi, có học xui bố mẹ viết di chúc cho sớm, nhưng A1, A2 và phối ngẫu là B1, B2 thì xúm vào chửi mất dạy, chỉ mong bố mẹ chết để hưởng tài sản...
Đại loại thế... Nên A3 thôi, kmn luôn.

xebetong

Xe container
Gần đây đất quê vọt lên, nên sinh ra nhiều vấn đề.
Dưới đây là 1 ví dụ:

Nhà mấy anh em ăn học rồi thoát ly, lấy chồng xa HN, SG hết, năm về dăm lượt, có khi dăm năm 1 lượt.
Còn 1 ông em ko được ăn học đến nơi, nên loanh quanh ở nhà lấy vợ sinh con, coi sóc phụng dưỡng ông bà. Đất đai ngày đấy bán con Dream mua được nửa thôn nên chả ai màng.
Bẵng đi mấy chục năm, bỗng dưng đại lộ duyên hải đi ngang nhà, các cụ nối nhau đi còn đất bỗng gần 30tr/m2.
Ông ở nhà bỗng dưng ngồi trên 1 mớ to tướng.
Con cháu mấy ông bà xa kéo nhau về nháo nhác.
Đứa thì “ phải chia đều “; đứa thì “ đất ông bà để lại, bố cháu trưởng nam, phải giữ để hương hoả “ …

Náo loạn mãi.

Giờ ông em ( cùng gia đình ) hơn 60 năm Hiếu Nghĩa phụng dưỡng cha mẹ bị quy thành kẻ tham lam. Mảnh đất găn bó hơn 60 năm giờ như miếng bánh ngon trước mấy chục đứa cháu dâu rể tay dao tay thớt nhao vào đòi chia chác.
Trường hợp này nếu người ở lại vẫn coi đây là mảnh đất "chó ẻ" thì cũng dễ giải quyết thôi
Ra tòa cũng chỉ bị xử đứng tên chung sổ với những người được thừa kế, còn nhà thì cứ thế mà ở, có đứa nào thích đến ở cùng thì đến cho đông vui
Nhà nước không tự ý tách thành các sổ con để chia phần đâu cụ ợ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Nếu bố mẹ ông A còn sống thì 2 cụ có được kỷ phần bắt buộc không hả cụ?

Có cái đó thì cũng khó xử ghê. Em đa nghi nên 2 vc cũng tính lập di chúc nhưng không biết làm thế nào cho trọn vẹn. Ví dụ 2 vc em có căn nhà, nuôi 4 đứa con. Giả sử 1 trong 2 người mất thì người còn lại phải bỏ tiền tương ứng 2/7 giá trị cái nhà cho bố mẹ của người mất. Trước nay 2 vc vẫn lo đầy đủ cho các cụ, nhưng nếu phải bỏ 1 khoản tiền lớn như vậy trả cho các cụ để được tiếp tục ở nhà mình thì cũng khó. Mà thật ra các cụ được lo chu toàn đầy đủ, chẳng có nhu cầu làm gì nhiều tiền. Phía nhà em còn phức tạp hơn vì bố mẹ em đã ly hôn, có gia đình con cái mới, thế là nếu em mất thì tự nhiên tiền vợ chồng em làm ra có thể vợ/chồng con của bố mẹ em được hưởng 1 phần trong khi chồng em vất vả gà trống nuôi 4 đứa con ăn học? Còn nếu không chia cho bố mẹ em cái gì thì biết đâu sau này chồng em thay đổi (ví dụ có vợ mới không phụng dưỡng bố mẹ em nữa hay lỡ bố mẹ bị bệnh gì cần nhiều tiền mà anh không chịu chi) thì làm ntn? Giá như mình có niềm tin tuyệt đối ở người thân thì đỡ phải tính toán.
Sợ phức tạp thì phải làm di chúc thôi.

muitranhaibanh

Xe buýt
Cứ theo thứ hàng mà chia thôi.muốn hơn kém đã có bảrem rồi..

Tony_Le

Xe container
Nếu bố mẹ ông A còn sống thì 2 cụ có được kỷ phần bắt buộc không hả cụ?

Có cái đó thì cũng khó xử ghê. Em đa nghi nên 2 vc cũng tính lập di chúc nhưng không biết làm thế nào cho trọn vẹn. Ví dụ 2 vc em có căn nhà, nuôi 4 đứa con. Giả sử 1 trong 2 người mất thì người còn lại phải bỏ tiền tương ứng 2/7 giá trị cái nhà cho bố mẹ của người mất. Trước nay 2 vc vẫn lo đầy đủ cho các cụ, nhưng nếu phải bỏ 1 khoản tiền lớn như vậy trả cho các cụ để được tiếp tục ở nhà mình thì cũng khó. Mà thật ra các cụ được lo chu toàn đầy đủ, chẳng có nhu cầu làm gì nhiều tiền. Phía nhà em còn phức tạp hơn vì bố mẹ em đã ly hôn, có gia đình con cái mới, thế là nếu em mất thì tự nhiên tiền vợ chồng em làm ra có thể vợ/chồng con của bố mẹ em được hưởng 1 phần trong khi chồng em vất vả gà trống nuôi 4 đứa con ăn học? Còn nếu không chia cho bố mẹ em cái gì thì biết đâu sau này chồng em thay đổi (ví dụ có vợ mới không phụng dưỡng bố mẹ em nữa hay lỡ bố mẹ bị bệnh gì cần nhiều tiền mà anh không chịu chi) thì làm ntn? Giá như mình có niềm tin tuyệt đối ở người thân thì đỡ phải tính toán.

TÔN

Xe container
Gần 30 năm rồi em dau đẻ hai con gái lấy ck khác đẻ tiếp hai đứa con nữa. Giờ chấc mất tiêu căn nhà.
Nhiều người có cách gq vấn đề thật lạ. Cứ làm hùng hục xong kg giữ dc ts đáng ra là của mình.
Căn nhà của ông bà e để lại ( thời điểm năm 2010 là 16 tỷ ) giờ mất trắng vào tay đứa ko có máu mủ gì với gia đình mình

Euro2CityStar

Xe lăn
Bà mất sau ông 1 tuần. Và ông út này có tiếng là keo nha các bác. Cái bóng đèn trong nhà 20k ông cũng phải chi tiền, ông đưa 20 thì bóng đèn 20 ông đưa 400 thì bóng đèn 400 khỏi thối. Đến chuyện đi khám bệnh cũng sang nhà ba ( là a cả chở đi) và ông bạn gái em chết là do ông 4 này , con ổng với ổng lúc bùng dịch mà vẫn dẫn ae bạn bè về nhà nhậu, thằng con ổng dính trước sau đó ông bà dính theo và mất
mỗi thằng 1000met vuoong còn nhà thờ 4 thằng đồng sở hữu 1000 mét vuông ấy . tiền xây nhà thờ , thuê trọn gói bên ngoài , 4 thằng cũng lại góp tiền có hoá đơn đàng hoàng . ra toà cũng nên có phương án vậy

Supercub_90

Xe điện
Liệu có ông "bạn" nào ở đây không các cụ?

Mr. Toàn

Xe điện
Căn nhà của ông bà e để lại ( thời điểm năm 2010 là 16 tỷ ) giờ mất trắng vào tay đứa ko có máu mủ gì với gia đình mình
Thì nhà em đây, ông bà nội nhận nuôi 1 cô con gái, ông mất, bố em đi chiến đấu, nhà để cho bác con nuôi ở. Khi bố em xuất ngũ về nhà thì thấy chị nuôi lấy ở góa tại nhà đó nuôi con, thương chị nên ông không ở nhà đó, đi làm công ty. Khi con trai bác nuôi lấy vợ thì đến nói chuyện với bố em là bác nuôi đã sống quen ở căn nhà đó rồi, xin cho bác sống nốt ở đó rồi trả lại nhà. Bố em cũng không nghĩ nhiều. Nhưng sau khi bác nuôi mất thì ông con trai cùng con cháu nghiễm nhiên vào đó ở, kinh doanh, rồi lấy luôn căn nhà.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Thì từ đầu ai cũng muốn chia đều mà bác. Nhưng vấn đề là ông út nói là tao ỏ nhà thờ nên chia làm 5, tao 2 phần nên e mới lên đây hỏi đó
Quan điểm của ông út là đúng rồi, hợp tình hợp lý.
Ông ấy ở với 2 cụ, giờ ở nhà thờ và có trách nhiệm giỗ tết, hương khói hàng tháng... Chỗ cái nhà thờ nên để cho ông ấy. Phần còn lại thì chia đều cho tất cả anh em!