[Funland] Ốp lát nhà mới, nên dùng keo dán gạch hay hỗn hợp xi-măng cát truyền thống?

ftts

Xe buýt
Em chào các cụ, em chuẩn bị ốp và lát cái nhà.

Em tìm hiểu thì được biết, để lát nền thì

1. Hỗn hợp xi-măng cát cần lớp vữa dày 3-4 cm. Nhưng ưu điểm giá thành rẻ, thợ cũng làm quen rồi.
2. Keo dán gạch: lớp vữa mỏng hơn 1-1.5 cm. Đắt hơn.

Vậy dùng keo có đắt hơn xi măng cát nhiều không ạ? Nên dùng cái nào thì tốt hơn? Nhà em là nhà mặt đất ạ.

Em cảm ơn các cụ nhiều!

agrimeco

Xe lăn
Truyền thống đi cụ, keo em thấy chỉ dán 1 diện tích nhỏ kiểu trang trí thì phù hợp. Dán lên cả bức tường nó chưa kịp khô lại bị xô lệch khó xử lí, hoặc phải dán từng lớp nhỏ đợi keo khô mới chồng tiếp lớp khác:D

moonlife

Xì hơi lốp

1. Hỗn hợp xi-măng cát cần lớp vữa dày 3-4 cm. Nhưng ưu điểm giá thành rẻ, thợ cũng làm quen rồi.

Vậy dùng keo có đắt hơn xi măng cát nhiều không ạ? Nên dùng cái nào thì tốt hơn? Nhà em là nhà mặt đất ạ.

Em cảm ơn các cụ nhiều!
Cụ có nhầm ko? Dùng cách nào thì cũng phải cán nền xong mới lát.
Cách truyền thống là lát / dán bằng hồ dầu. Cách mới thì lát / dán bằng keo dán chuyên dụng. Về cơ bản độ dầy tổng thể của 2 phương pháp là như nhau. Nếu có chênh cũng ko đáng kể. Lời khuyên thì đương nhiên là dùng hàng chuyên nghiệp rồi. Đau ví thôi nhất là khối lượng lên đến hàng nghìn m2 ốp lát. Nếu cụ thuê xây nhà trọn gói phần thô và nhân công hoàn thiện (bao gồm vật tư phụ), nếu dùng phương án 2 thì chi phí mua keo dán là cụ chịu, nếu dùng phương án truyền thống thì tiền xi cát là chủ thầu chịu.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com

Em cảm ơn các cụ nhiều!
Keo dán có độ bám chắc cao hơn , thi công dễ hơn, xử dụng được trên nhiều loại bề mặt, hoàn thiện nhìn thẩm mỹ hơn . Nhược điểm là thời gian khô lâu , phải hoàn thiện cán nền phẳng sạch sẽ, giá thành cao . Nếu nhà cụ làm những loại gạch cao cấp hoặc vậy liệu đặc biệt thì nên dùng keo . Lát gạch phổ thông thì dùng vữa truyền thống .

ftts

Xe buýt
Vâng, em đã hiểu. Em sẽ dùng phương án truyền thống cho đỡ đau ví, nhà em cũng lát gạch thường thôi. Cảm ơn các cụ nhiều ạ!

tuan2681

Xe điện
keo dán gạch thì cán nền phẳng mới đỡ hao hụt keo , cán ẩu thì tốn lắm.
ví dụ hồi đầu e mang keo về , thợ quê k quen, ốp lát thử 1 cái wc mà trung bình 18kg keo/m2 ốp lát. tốn quá
sau đó e giám sát yc cán nền thật phẳng thì hao hụt về quanh mốc 8-9kg/m2;
nếu thợ ngon thì định mức như của hãng khuyến cáo thường là 5-6kg/m2

keo nếu thừa thì trộn với xi măng lát sân vườn cực kì ngon :))