[Funland] Oto đâm cột đèn vì tránh người phụ nữ vượt đèn đỏ

huyhung123

Xe điện
Tôi thấy anh CX5 đâu có vượt.
Anh Mercedes nhìn thấy chị Lead, hắn đỏ mít chậm lại, thế là anh CX5 auto vượt phải.
Dạ k vượt nhưng chạy nhanh hơn xe song song. E qua ngã 4 là ko dám chạy như vậy, cứ phải thấp hơn xe kế bên ( trừ khi mình đi đầu tiên). Xe máy chạy cắt mặt với tạt đầu oto ở VN mình là... bình thường!

sonvg

Xe điện
Chắc cụ này quen lái kiểu bên tây, xanh phát là thốc ga dính lưng.

2bplus

Xe buýt
ở vài nước kém phát triển giãy chết, cứ đèn xanh là tụi nó vít ga cật lực. Việc đảo mắt như rang lạc đề phòng thằng vượt đèn đỏ còn vô lý hơn việc đề phòng một ông từ vỉa hè phi xuống đường. Chả lẽ đi trong nội thành cứ tầm 5-10 km/h? Luật mình không nghiêm nên câi sự vô lý vậy vẫn tồn tại dai dẳng
Lúc nào cũng phải đề phòng những bất ngờ kiểu vượt đèn đỏ, qua đường không đúng, đị bộ dưới đường, chuyển làn, đột ngột rẽ hay lao từ trong ra.. khiến tất cả phải đi thật chậm. Mà đi càng chậm thì mật độ GT càng tăng. Luật GT hay các quy định QL đô thị hiện tại quá bao dung với những tình huống bất ngờ ấy. Luật cũng luôn khuyến khích phải đi chậm để "làm chủ tốc độ" đề phòng những tình huống bất ngờ, thay vì trừng phạt thật mạnh những nguyên nhân gây ra tình huống đó. Tại sao ta thấy lúc nào GT luôn quá tải, ngoài chuyện quy hoạch thì 1 phần nguyên nhân là do tốc độ di chuyển chung quá chậm. Nếu tất cả đi nhanh gấp đôi thì mật độ GT sẽ giảm xuống 1 nửa và cùng một hạ tầng giao thông ấy sẽ không đến mức quá tải như vậy.
Cho nên nếu luật nghiêm minh hơn thì cũng làm GT tốt hơn, chứ k nhất thiết cứ phải là mấy giải pháp cực kỳ tốn kém và khó đc duyệt như kiểu di dời thành phố, phá hết đi quy hoạch lại, xây dựng nọ kia.. :)

Chỉnh sửa cuối:

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em nghĩ nên tránh vì gây chết người là mất Đức.
À, em đi 2 bánh nên có thể nghĩ khác các bác đi 4 bánh.

poiuy

Xe cút kít
Anh CX5 non kinh nghiệm thôi bác, chứ chẳng có lỗi gì.
Khi phạm lỗi thì ko thể bào chữa bằng non kinh nghiệm được đâu.
Hậu vệ non kinh nghiệm phạm lỗi với tiền đạo quái gài mình thì vẫn bị pen thôi.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Mời các cụ cho ý kiến về vụ này. Đặt địa vị các cụ là người lái xe oto, mình sẽ làm gì: giữ nguyên tay lái hay tránh rồi bị ăn chửi?
Giữ nguyên thì có thể đi một mạng người đấy.

Đến ngã tư ô tô cũng không chú ý quan sát và phóng hơi nhanh, nếu đi chậm hơn chút và quan sát bên trái thì chắc kịp xử lý

Easy girl

Xe tăng
hành vi vượt đèn đỏ thể hiện nhận thức như con vật, coi thường mạng sống của mình và trongđầu luôn nghĩ thằng khác nó sẽ tránh thì không lên án lại đi chửi cái ông bị hại =))
Em nghĩ nên tránh vì gây chết người là mất Đức.
À, em đi 2 bánh nên có thể nghĩ khác các bác đi 4 bánh.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
hành vi vượt đèn đỏ thể hiện nhận thức như con vật, coi thường mạng sống của mình và trongđầu luôn nghĩ thằng khác nó sẽ tránh thì không lên án lại đi chửi cái ông bị hại =))
Lão có vấn đề ạ? :))

Chopchopchop

Xe buýt
Anh CX5 non kinh nghiệm thôi bác, chứ chẳng có lỗi gì.
Em nghĩ cái này nó là bản năng khi lái xe. Nghĩa là phải cảm giâc được nguy hiểm rình rập mình trong hoàn cảnh, cụ thể ở đây là ở giao lộ, khuất tầm nhìn mình phải nên thận trọng, cứ luôn tự đắc cho rằng mình đi đúng thì ko sợ thì sẽ dẫn đến hậu quả như vậy đấy. Em cứ qua ngã tư dù đi xe máy hay ô tô mà song song bên cạnh mình có cái xe che khuất tầm nhìn phía bên đường giao thông bên cạnh đi lại em cứ tà tà đi cạnh nó cho đến khi qua giao lộ hoặc đến khi tầm nhìn thoáng ko thấy có gì phi tới em mới nhấn ga vượt nó

Bỏ mịa em, với những tình huống bất chợt đa phần phản ứng của em là đạp nhẹ phanh sau đó mới đánh lái và đạp sâu phanh nếu mình không làm chủ được tình huống.
Theo diễn biến trên video thì em dễ bị xe sau tông hơn là đâm vào lươn trên đường như anh CX-5.
Còn quả vượt đèn đỏ thì sai rồi, quá chán cái ý thức

phihanhgia

Xe điện
Nhiều người nói lý thuyết, đi chậm ở ngã tư dù đang đèn xanh, nhưng
đi chậm ở ngã tư khi có đèn xanh có 3 vấn đề
1. Làm ùn ứ giao thông phía sau. Nhất là ở những nút có thời gian đèn xanh ngắn, đền đỏ lâu.
2. Có thể bị xe sau húc vào mít
3. Có thể bị xe sau bấm còi

toyennha

Xe lăn
Nếu oto tránh người đi sai, rồi oto đâm chết người đi dúng, thì tòa xử thế nào nhỉ
Nhẹ thì ko làm chủ tốc độ và tốn tiền tùm lùm. Mà ở Việt Nam trường hợp như cụ người đi sai bị cảnh cáo. Người nhà đi đúng được tiền mai táng.

29S2929

Xe tăng
Nếu oto tránh người đi sai, rồi oto đâm chết người đi dúng, thì tòa xử thế nào nhỉ
Nếu đi đúng luật , ko vượt sai quá tốc độ abc thì vẫn bị lỗi không quan sát kiểm soát được .Còn lỗi gây chết ngưòi nếu người chết ko sai thì xe đi sai làm xe đi đúng đâm chết người chịu trách nhiệm chính.Em nghĩ thế vì chưa đọc lại luật

Arabia

Xe tăng
ở vài nước kém phát triển giãy chết, cứ đèn xanh là tụi nó vít ga cật lực. Việc đảo mắt như rang lạc đề phòng thằng vượt đèn đỏ còn vô lý hơn việc đề phòng một ông từ vỉa hè phi xuống đường. Chả lẽ đi trong nội thành cứ tầm 5-10 km/h? Luật mình không nghiêm nên câi sự vô lý vậy vẫn tồn tại dai dẳng
Cụ trích cho em luật nước nào bảo đèn xanh là vít ga cật lực? Xin thưa, luật bọn nó dạy đèn xanh có nghĩa là "go through if safe to do so". Mắt phải đảo như rang lạc chứ ko chỉ chăm chăm ngắm cái đèn, thấy bất kỳ cái gì bất thường, ví dụ phía trước kẹt xe, hay thấy xe ưu tiên thì cứ dừng ở đấy bất kể đèn gì. Ở những nơi ưu tiên cho người đi bộ, nó dạy là phải nhìn, thấy rõ dấu hiệu xe nhường đường rồi thì mới đi. Xe ưu tiên của bọn nó cũng thế, nó phải thấy rõ cụ nhường rồi nó mới chạy, nếu cụ cố tình đi thì về cơ bản nó vẫn nhường cụ dù nó là ưu tiên.

Nói thế ko phải là em bảo vệ chuyện vượt đèn đỏ, ở Tây trong tình huống này là xe máy sẽ phải đền hết. Em chỉ là nói chuyện đề phòng ở giao lộ ko hề vô lý, bọn Tây nó dạy thế đấy. Nó bảo là đương nhiên mày sẽ được đền nếu mày đúng, nhưng mày nên biết thực tế ko bao giờ được như trong sách, vẫn có những thằng say rượu hay phê ma túy lái xe, hoặc kể cả nó bình thường thì vẫn có lúc mắc lỗi vì lơ là, người mà, nên nếu mày đi chỉ vì đi đúng thì có nghĩa mày đang mạo hiểm với tính mạng của mày. Ở Tây cụ sẽ nhìn thấy 1 cái biển rất phổ biến là "drive safely" chứ ko phải "drive correctly".

Còn cái lý người ta phạm luật do luật ko nghiêm như cụ nói cá nhân em ko cho rằng đấy là đúng. Về cơ bản luật mình ko có vấn đề, hay chí ít thì cũng ko có vấn đề gì lớn. Vấn đề của mình là khâu hành pháp rất kém. Ở Tây chỉ đơn giản cụ ngồi trong xe ko thắt dây an toàn thôi cũng đảm bảo hóa đơn phạt gửi về tận nhà, còn ở ta vượt đèn đỏ rõ rành rành thế kia mà chẳng ai làm sao. Người ta vi phạm là vì chuyện vi phạm mà ko bị làm sao nó quá phổ biến, chứ nếu làm tốt khâu hành pháp, hễ phạm luật chắc chắn khó có cửa thoát xem, đảm bảo tuân thủ răm rắp ngay.

Cuối cùng là kinh nghiệm, như nhiều cụ nói rồi ở VN qua giao lộ thì cứ đều ga từ tốn mà chạy, qua giao lộ rồi hẵng vít.

kienvinh

Tháo bánh
Tài cx5 thiếu kinh nghiệm. Em đi qua giao lộ ko bao h vượt xe bên trái mình, cùng lắm đi song song hoặc thụt xuống 1 chút. Vì xe bên trái che tầm nhìn cả 2 bên xe máy ko nhìn thấy ôtô song song bên phải, ô tô bên phải ko nhìn thấy xe máy bên trái.
Lái non phải chịu thôi.
Đi bên phải phải thụt xuống một tí là chuẩn. Xe máy có thể không va chạm với xe trái vì nó đã nhìn thấy xe trái và căn khoảng cách, tốc độ đủ để vụt qua xe này, nhưng đối với xe phải là xe đến sau, thời gian đã được cộng thêm. Chỉ cần nửa giây ở tốc độ 36km/h đã đi được 5m, xấp xỉ một chiều dài xe.

Dan du an

Xe cút kít
Ở đâu em không biết, chứ ở HN thì khi đèn xanh bật lên, em lại phải đi rón rén hơn, vì đội quân vượt đèn đỏ và phi ngược chiều nó quá đông và hung hãn. :(
Công nhận cụ nói đúng, rất nhiều bố vượt cố nhất là xe máy điện, grab.... Em nghĩ nên xiết thật chặt ý thức tham gia giao thông của đội Grab.... Đặc biệt phạt thật nặng hành vi đi ngược chiều, vượt đèn đỏ, đỗ sai làn... Đi qua ngã tư các cụ không cẩn thận còn gặp cảnh một bố grap (xe máy) đang đỗ bên phải mình mà đèn xanh hướng đi thẳng xanh mình đi thẳng thì bố ấy vượt qua đầu mình để rẽ trái... Cứ là giật thon thót nhất là ở ngã tư chỗ Hào Nam với Đê La Thành. Chỗ này chỉ cho ô tô đi thẳng còn xe máy được rẽ trái sang Đê La Thành từ hướng Hào Nam nên đi cực kỳ ghê chân. Nút giao thông này còn rất vớ vẩn vì không cho ô tô rẽ trái ngay ngã tư mà phải đi xuống một đoạn mới vòng lại. Kết quả là giờ tan tầm cả quả xe buyt to đùng nó quay đầu thì làn bên Hào Nam hướng đi về phía Hoàng Cầu toàn xác định dài ngoẵng

dongnat123

Xe container
Em tưởng tượng mình đang lái con mui trần cùng với 1 em hót gơn :D. Thế méo nào xung quanh toàn cờ hó chạy lung tung. Thôi tặc lưỡi chậm một chút nhưng nhanh, tránh bọn nó cho lành dù thằng em huýt sáo giục lắm :))

Ở đâu em không biết, chứ ở HN thì khi đèn xanh bật lên, em lại phải đi rón rén hơn, vì đội quân vượt đèn đỏ và phi ngược chiều nó quá đông và hung hãn. :(
Không chỉ xe máy thôi đâu. Em toàn bị mấy ông tải nhỏ, nửa tải và dịch vụ đè đầu từ làn bên phải sang ngay tại giao lộ. Cái này là do ý thức người tham gia giao thông :(

search

Xe điện
Sợ thật, of còn đa phần nhận định cx5 cũng có phần ko đúng thì bẩu sao gt VN chỉ đến thế, ko có luật gt chỉ là lệ. Cx5 ng ta đèn xanh, đi thẳng ko tạt, ko võng, một con vượt đèn đỏ đè mặt xe cạnh khuất lái ng ta. Có thể nói con xe máy sai 100%, cx5 chẳng sai gì, cụ cx5 chỉ thiếu kinh nghiệm đi xe ở VN vì ở VN cái đèn xanh đỏ làm méo có giá trị. Thiếu kinh nghiệm và sai nó khác nhau hoàn toàn ợ.