Ôtô Hàn Quốc, “ruột” Trung Quốc?

nghiand

Xe tải
Thứ Năm, 08/04/2010, 03:23 (GMT+7) Ôtô Hàn Quốc, “ruột” Trung Quốc?
TT - Hội Tiêu chuẩn và bảo vệ người tiêu dùng TP.HCM vừa giải quyết vụ khiếu nại của ông Nguyễn Thọ Trường, giám đốc Công ty TNHH một thành viên dịch vụ thương mại vận tải Mỹ Hưng.
Theo đơn khiếu nại, ông Trường đã mua hai xe tải của Công ty TNHH một thành viên Hyundai Vina (Hyundai Vina Long An) vào tháng 4-2008 và tháng 11-2009. Cả hai xe đều được Hyundai Long An cam kết là hàng mới 100% và theo hợp đồng, đây là xe được nhập khẩu 100% từ Hàn Quốc.
Theo ông Trường, chiếc xe HD 65 loại 2,5 tấn mua vào tháng 4-2008 (giá 390 triệu đồng) thường xuyên bị hư hỏng và phải nằm ụ. Sau khi kiểm tra, ông Trường phát hiện nhiều thiết bị, bộ phận gồm: bình ăcquy, toàn bộ phần sọ, bộ phận truyền động cầu sau, cabin... đều là hàng “made in China”.
Tại buổi làm việc, Hyundai Long An đồng ý thay thế các phụ tùng nói trên. Riêng yêu cầu đền bù 48 triệu đồng (số tiền Công ty TNHH một thành viên dịch vụ thương mại vận tải Mỹ Hưng bị thiệt hại do phải để xe nằm ụ trong thời gian 24 ngày), Hyundai Long An vẫn chưa chấp thuận.
Ngày 8-4, trả lời Tuổi Trẻ, đại diện Tập đoàn Hyundai Motor tại Hàn Quốc (HMC) D.H. Lee, giám đốc bộ phận chăm sóc và hỗ trợ khách hàng HMC, khẳng định HMC có mạng lưới cung cấp những phụ tùng chính như: cầu, bơm nhiên liệu...
Một trong số cầu sau mà dòng xe nhập về cho Hyundai Vina có nhãn hiệu Dymos của Hàn Quốc và nhãn hiệu khác là FAW của Trung Quốc. Tuy nhiên, tại buổi làm việc với Hội Tiêu chuẩn và bảo vệ người tiêu dùng TP.HCM, ông Trường cho biết qua quan sát bên ngoài, bộ phận truyền động cầu sau trên xe của ông lại không phải của Hãng FAW.
B.HOÀN - L.NAM

F.A.N

Xe hơi
Mấy dòng tải nhập về toàn bị các ông nhà mình luộc thôi... bà chị em trc làm ở CTy ô tô 1/5 nên em lạ gì kiểu làm ăn của mấy cái LD lắp ráp, nhập khẩu ô tô khách, tải ở VN.

Lungcu

Xe điện
Có khi còn bị chính LX của mình luộc đồ:-w

auto_nd

Xe tăng
hic.
Xe mờ nội địa của Hàn thì quở mắng nóa.
Nhưng xe của mấy ổng VN đặt thì không trách nóa được ạ !

bimbimzinzin

Xe tăng
Hôm nay em lấy xe Hàn rồi, hôm trước mới thấy thông tin này- trong lòng cũng hoang mang lắm nhưng rồi em vẫn quyết định mua xe vì em nghĩ TQ nhưng theo tiêu chuẩn của hãng là hạnh phúc rồi vì nói gì thì nói hàng TQ chất lượng nào cũng có, chỉ sợ nhất mấy hãng lắp hàng TQ nhưng không dám để tên Made in China thôi (em sure là một số hãng oto của Japan đang dùng hàng TQ).

Em có mấy cái đồ mua được gọi là hàng có tên tuổi, ví dụ cái Iphone và cái Ipod của em đều thấy ghi là made hoặc là assembled in China, cái nokia của em ngày xưa hàng chính hãng cũng thấy chữ china mà dùng mãi nó có hỏng đâu.

Mà sáng nay được bố em động viên là bọn Tàu nó làm hàng đều thì cũng nhiều nhưng nó làm hàng chất lương thì cũng chẳng kém ai, bố em nói là ngày trước trong chiến trường đồ TQ được coi là siêu bền, từ đôi dép, pitong đựng nước, mũ cối, cặp lồng, đến xe thồ, pháo cao xạ, xe tải đều cực kỳ bền (bố em giữ được cái mũ cối của nó đến gần 2 chuc năm các cụ ạ).

Túm lại, hàng Hàn nhưng nó dám công khai nhà sx từ TQ thì em vẫn múc

hiepsiquen

Xe hơi
Cái vụ này mấy hôm nay báo Thanh niên đăng mấy kỳ, không biết HDVN giải quyết sao, chắc để lâu cút trâu hóa bùn thui, huề cả làng, tốt nhất là tẩy chay tụi HD cho chắc, xe tải thì thiếu gì lụa chọn: isuru, Hino,...của Nhật vùa bền vùa đẹp.

Chẹp chẹp! ông bạn em mua con Elantra do Thành công nhập về. Nhìn 4 quả lốp, thấy ngay dòng chữ Made in ...hàng TẦU.

Không biết lốp này do HD bên Hàn lắp hay do TC lắp nữa kg biết ?!:-/:-/

30U_9097

Xe buýt
Bỏ mịe, em phải check lại Cerato nhà em xem có hàng TẦU không, mua của Trường Hải các bác ạ...huhu

ketoi12345678

Xe máy
Bỏ mịe, em phải check lại Cerato nhà em xem có hàng TẦU không, mua của Trường Hải các bác ạ...huhu
coi chừng nó bị cầu sau đóng cái mác China như con 2t5 trong bài báo thì tức cười lắm ;))

BlueF

Xe tải
Các bạn LD nhà mình nhập hàng Tung của cho nó rẻ. Nhưng có 2 laọi nhập kiểu ấy, 1 là cái loại đặt hàng sản xuất theo tiêu chuẩn nhà sản xuất. Cái này là nhà sản xuất dặt hàng Tung của gia công với chất lượng đảm bảo theo đúng tiêu chuẩn (đồ Iphone, Ipad ... ti tỷ thứ là made in China). Nhưng có loại thứ 2 là các bạn LD nhập *** hàng nhái Tung của về lắp vào cho xe tiêu chuẩn. Cái đấy mới chết, vì thằng Tung của cái gì nó cũng nhái được, nhưng chất liệu nó kém.

mazda626

Xe buýt
Em thì dự là do LD nó đặt hàng Tàu chất lượng kém để giảm giá thành, chứ nếu chính hãng HD, thì ko quan trọng xuất xứ ở đâu cả, vì nó có tiêu chuẩn kiểm định rất khắt khe...Trước đây loạt đầu tiên xe mày tàu vào Vn, chất lượng cũng ngon lắm, nhưng sau này các bố VN nàh mình đặt hàng giá thành thấp nhất, nên chất lượng nó mới củ chuối....Nói chung là e éo thể ngửi được mấy thằng Tung Của....

AT76

Xe điện
Các bác cứ đổ cho LD với gì. Bên HD Hàn Quốc xác nhận là họ dùng phụ kiện của FAW của Tàu mà, có phải do VN lắp vào đâu

bimbimzinzin

Xe tăng
Xe Cerato của em có ghi rõ là 100% nhập từ Hàn, em kiểm tra các bộ phận có thể check đều thấy made in Korea

tanh_tuan

Xe đạp
Tôi đồng ý với bác mazda626, bọn tầu bẩn không chơi với nó đc đâu các cụ ạ. Đương nhiên là nó cũng có đồ tốt, rất tốt là đằng khác (thằng nào chả thế) nhưng quan trọng là nó không quan tâm đến người dùng, sống chết mặc bay, bố mày chỉ cần kiếm đc tiền. Em cũng mua xe ở Trường Hải, cũng đang lo các cụ ạ.

alovebird

Xe tải
Website
www.nhasachtritue.com
Em cũng đồng ý kiến với các cụ ạ, ứ chơi được với thằng Tàu khựa đâu ạ :-q

danmexe

Xe điện
Hãng nào mà chả thế...Gia công theo tiêu chuẩn của hãng ok hết, chỉ sợ nhất về VN mình các thành phần thịt luộc hết thôi...